[Funland] Nghỉ việc công ty người nhà...

Captain

[Tịch thu bằng lái]
E chịu thiệt hơn người ngoài nên 8 năm chẳng đòi hỏi gì. Giờ cảm thấy mình không gánh nổi gia đình thì xin nghỉ chứ đâu phải đòi hỏi đâu. Vấn đề e hỏi là xin nghỉ thế nào cho đẹp không nặng nề vì còn liên quan đến ae gđ
Nếu đã quyết nghỉ thì cứ nói thẳng. Đằng nào người nhà thì cũng đến tai ông chú là cụ nghỉ do lương thấp, kiếm được chỗ khác lương cao hơn!
Ông chú chắc cũng chẳng muốn giữ. Nếu muốn giữ lại chắc đã tăng lương & bố trí vị trí...

vietran

Xe ba gác
E chịu thiệt hơn người ngoài nên 8 năm chẳng đòi hỏi gì. Giờ cảm thấy mình không gánh nổi gia đình thì xin nghỉ chứ đâu phải đòi hỏi đâu. Vấn đề e hỏi là xin nghỉ thế nào cho đẹp không nặng nề vì còn liên quan đến ae gđ
Thì cụ cứ bảo thẳng, lương cháu phải từng này mới đủ sống, và cháu đáng được từng ấy, người khác làm bằng cháu mà lương cao lại có thưởng, cháu k là sao. Đây là quan hệ mua bán trao đổi có gì đâu mà 8 năm k nói, có mỗi việc ấy mà k nói được lên lời thì đi làm ăn kiểu gì, đàm phán với khách hàng sao được, nói chuyện trao đổi với nhóm làm việc làm sao.
Cứ trao đổi thẳng với người trả lươbg, lúc đó sẽ vỡ ra nhiều vấn đề, ví dụ ông cậu sẽ bảo vị trí đó chỉ thế là nhiều rồi, muốn lương cao giao vị trí mới có làm được không, lúc ấy cụ bảo ok, cho cháu làm thử...tỷ dụ thế.
Cái cần là đến trao đổi thẳng với ông cậu

vancy83

Xe tải
Đơn giản thế thì không phải gđ rồi cụ ạ. Em ra làm chỗ khác lúc nào chả có 10 củ/ tháng đâu ạ
Cụ đang phức tạp hóa vấn đề, cụ làm cho công ty của cậu suốt 8 năm nay nhưng ngoài tiền lương không nhận thêm được bất cứ khoản hỗ trợ nào( chỉ hứa chứ không có hành động thực tế), vậy em hỏi thêm cụ những lúc cụ gặp khó khăn cậu cụ có giúp cụ không? Nếu cũng không luôn thì cụ đang lăn tăn điều gì ạ? Gia đình nhỏ của mình là trên hết chứ cụ, làm sao mà lấy cái nể nang, họ hàng ra để giải thích được!

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Em xác định hết tháng giêng này nghỉ rồi cụ. Nhưng chưa nói với cậu e, em muốn xin lời khuyên nào để cho đẹp cả 2 bên chứ thôi
Đẹp xấu méo gì, nên thẳng thắn ngồi nói chuyện với nhau như những người đàn ông.
Thằng chủ nào cũng cần người thân trám vào những vị trí quan trọng, trừ khi họ méo đủ năng lực. Nguyên tắc căn bản là cùng khả năng như nhau, nếu có quan hệ(tín nhiệm được) thì cụ sẽ được giao những việc nhạy cảm và cụ cũng nên làm những việc đó. Như vậy thu nhập của cụ sẽ phải cao hơn. Nếu cụ né, yếu tố thân thiết ko còn. Cụ ko khác người ngoài cả về thu nhập. Vì thế xem xét lại mình. Cũng tránh ảo tưởng về bản thân

poiuy

Xe ba gác
Chuyển chỗ làm khác thì có gì đâu mà ngại nhỉ?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đơn giản thế thì không phải gđ rồi cụ ạ. Em ra làm chỗ khác lúc nào chả có 10 củ/ tháng đâu ạ
Cụ cứ quan trọng hoá quá. Vẫn còn làng xã thế thì hỏng. Đơn giản là làm cái đơn hoặc thông báo nghỉ việc, sau đó làm việc mới.
Còn cứ sợ thất lễ các kiểu thì thôi, làm tiếp đi, nghĩ làm gì :D

Huthasa

Xe container
Cụ cứ nói thẳng là làm cho cậu cháu không đủ chi phí lo cho gia đình, xin phép ra ngoài làm. Đơn giản đi cụ, đừng nghĩ lắm cho nhọc lòng.

Vang999

Xe buýt
Thì cụ cứ bảo thẳng, lương cháu phải từng này mới đủ sống, và cháu đáng được từng ấy, người khác làm bằng cháu mà lương cao lại có thưởng, cháu k là sao. Đây là quan hệ mua bán trao đổi có gì đâu mà 8 năm k nói, có mỗi việc ấy mà k nói được lên lời thì đi làm ăn kiểu gì, đàm phán với khách hàng sao được, nói chuyện trao đổi với nhóm làm việc làm sao.
Cứ trao đổi thẳng với người trả lươbg, lúc đó sẽ vỡ ra nhiều vấn đề, ví dụ ông cậu sẽ bảo vị trí đó chỉ thế là nhiều rồi, muốn lương cao giao vị trí mới có làm được không, lúc ấy cụ bảo ok, cho cháu làm thử...tỷ dụ thế.
Cái cần là đến trao đổi thẳng với ông cậu
Được như lời cụ nói thì không có bài viết này của em ạ. Em chưa nói đến công việc cao hơn chỉ cần nói ở cùng vị trí mà mình lương thấp hơn làm tốt hơn nhiều hơn.

TrumpVietnam

Xe tăng
Đầu năm mới em đang tính nghỉ việc ở cty của cậu ruột ở quê vì công việc chiếm quá nhiều thời gian mà đồng lương cũng chả bằng người ngoài. Em chuẩn bị có thêm thằng cu thứ
2 nên vợ cũng hay phàn nàn về kinh tế. Tính đến thời điểm này làm việc cho cậu em được 8 năm nhưng em chưa 1 lần nào đòi hỏi và cậu em cũng chưa hề cho em cái gì ( nôm na là lọt sàng xuống nia ạ). Trong khi đó đối với người ngoài thì rất thoải mái vì ưa nịnh và rất sĩ diện. Gần đây vợ chồng em rất hay mâu thuẫn về việc này vậy nên em quyết định nghỉ nhưng chưa biết nói thế nào, các cụ mơ cho em xin ý kiến với.
Đủ lông - cánh rồi nên cảm ơn cậu mợ và xin ra ngoài. Nói rõ muốn tìm cơ hội học hỏi - va chạm và tăng thêm thu nhập để sau này về giúp cậu.

:)

Vang999

Xe buýt
Đẹp xấu méo gì, nên thẳng thắn ngồi nói chuyện với nhau như những người đàn ông.
Thằng chủ nào cũng cần người thân trám vào những vị trí quan trọng, trừ khi họ méo đủ năng lực. Nguyên tắc căn bản là cùng khả năng như nhau, nếu có quan hệ(tín nhiệm được) thì cụ sẽ được giao những việc nhạy cảm và cụ cũng nên làm những việc đó. Như vậy thu nhập của cụ sẽ phải cao hơn. Nếu cụ né, yếu tố thân thiết ko còn. Cụ ko khác người ngoài cả về thu nhập. Vì thế xem xét lại mình. Cũng tránh ảo tưởng về bản thân
Em không ảo tưởng về bản thân cũng không đứng núi này trông núi nọ ạ, vì chính ô ấy cũng nói trả lương người nhà thấp để giữ lương người ngoài em cũng ok. Nhưng guờ không thấy phù hợp với gđ mình nên phải nghỉ thôi ạ

Sao Mai

Xe tăng
Thằng cháu rể ruột em lại ngược lại cụ, hai vợ chồng thất nghiệp, em họ em nó mới đưa về làm cho nó, chồng làm bên cty cơ khí lương 7tr, đc một năm lên một phát 15tr, vợ làm kế toán bên công ty mạ kẽm ( nó có hai cty), 1 năm sau lên kế toán trưởng lương lên 25tr/ tháng. Nó còn để lại cho căn hộ chung cư trị giá 600tr ( ở Đồng Nai) trả cho nó 300tr còn cho nợ 300tr khi nào có thì trả, vừa rồi hai vc dành dụm định bán chung cư mua miếng đất, nó bảo cho 200tr để mua, đối đãi thế còn gì. Vậy mà trc tết nó tuyển một thằng kĩ sư có bằng cấp vào phụ thêm, lương cao hơn thằng cháu vì thằng cháu kg có bằng, ông cháu dỗi bảo mới vào mà lương cao hơn nó thế là đùng đùng nghỉ, giờ về lấy tiền vợ ra định mua xe chạy grab. Cha nó chứ, em nghe thằng em họ nói mà lộn mề, con cháu thì giờ vẫn làm mà nó ngại quá.

Vang999

Xe buýt
em cũng cty gia đình nên hiểu chút chút, nói hơi thẳng nên cụ thông cảm:

1 - Cụ bất tài không được việc : không hoàn thành công việc, ý thức làm việc kém, vân vân và mây mây. Cụ không coi đấy là chỗ làm việc mà coi đấy là cty cậu của cụ.
2 - Cậu cụ bất tài không biết dùng người, nhất là người nhà. Vì người nhà dù không giỏi thì kiểu gì vẫn cứ dùng được kể cả những thành phần trì độn, chỉ có 1 thành phần không dùng đc là ý thức kém thôi.

Trong cả 2 trường hợp cụ nên nghỉ ngay cho thoải mái tinh thần :D
Ae bên ngoại nhà em đông lắm nhưng đến giờ còn mỗi em trụ lại. Có những người thành đạt ở những TP lớn của VN về xong rồi cũng té rồi ạ :D

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Em không ảo tưởng về bản thân cũng không đứng núi này trông núi nọ ạ, vì chính ô ấy cũng nói trả lương người nhà thấp để giữ lương người ngoài em cũng ok. Nhưng guờ không thấy phù hợp với gđ mình nên phải nghỉ thôi ạ
Nếu thế thì next thôi. Nếu thực như hắn nói thì có thể trả thêm bên ngoài mờ. Có ông cậu đểu dồi.

Vang999

Xe buýt
Thằng cháu rể ruột em lại ngược lại cụ, hai vợ chồng thất nghiệp, em họ em nó mới đưa về làm cho nó, chồng làm bên cty cơ khí lương 7tr, đc một năm lên một phát 15tr, vợ làm kế toán bên công ty mạ kẽm ( nó có hai cty), 1 năm sau lên kế toán trưởng lương lên 25tr/ tháng. Nó còn để lại cho căn hộ chung cư trị giá 600tr ( ở Đồng Nai) trả cho nó 300tr còn cho nợ 300tr khi nào có thì trả, vừa rồi hai vc dành dụm định bán chung cư mua miếng đất, nó bảo cho 200tr để mua, đối đãi thế còn gì. Vậy mà trc tết nó tuyển một thằng kĩ sư có bằng cấp vào phụ thêm, lương cao hơn thằng cháu vì thằng cháu kg có bằng, ông cháu dỗi bảo mới vào mà lương cao hơn nó thế là đùng đùng nghỉ, giờ về lấy tiền vợ ra định mua xe chạy grab. Cha nó chứ, em nghe thằng em họ nói mà lộn mề, con cháu thì giờ vẫn làm mà nó ngại quá.
Ước gì em được 1 phần của thằng cháu cụ :D

CherryOne

Xe điện
Chuyên môn của cụ là gì, mảng công việc cụ đang phụ trách, vị trí có quan trọng và cần thiết hoặc dễ dàng thay thế không?
Nhiều khi người nhà cứ cho vào làm để chống thất nghiệp tại vị trí có cũng được, không có càng tốt. Cho đứa khác kiêm nhiệm đỡ phải trả lương

lazang-go

Xe tải
cụ có biết nghề cơ khí lên em trả cụ 7 tr nuôi ăn bữa trưa , chỗ ở miên phí

namnth110306

Xe tải
Em trước cũng đi làn cho Chú ruột rồi, tốt nhất là next. Đói thì chả đói đâu mà sợ...... Next

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em xác định hết tháng giêng này nghỉ rồi cụ. Nhưng chưa nói với cậu e, em muốn xin lời khuyên nào để cho đẹp cả 2 bên chứ thôi
Cụ giả vờ ốm nghỉ 1 tuần xem ông ấy thế nào?

Ladagia

Xe điện
Lương cơ bản 5tr3 cụ à, tăng ca các kiểu tổng thu nhập 7 tr không bằng người cùng làm không tăng ca. Tết nhất họ được thưởng mình thì không
Thằng cậu đểu cụ nhé.