[Funland] Nghỉ việc công ty người nhà...

Sao Mai

Xe tăng
Ước gì em được 1 phần của thằng cháu cụ :D
Càng nói càng tức cụ ạ, kg bằng cấp, kg chuyên môn, làm một năm cũng khá chăm chỉ, em họ em nó mới đưa lên là trưởng nhóm thi công các khung nhà tiền chế, còn thằng kĩ sư kia thì nó có bằng, chuyên thiết kế và tính kết cấu, vậy mà đi bì với nó, chẳng biết nó nghĩ sao, 40 tuổi chứ ít gì

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ae bên ngoại nhà em đông lắm nhưng đến giờ còn mỗi em trụ lại. Có những người thành đạt ở những TP lớn của VN về xong rồi cũng té rồi ạ :D
Em thật, đe/o hiểu sao cụ còn ở lại...

Muon_biet

Xe cút kít
Đầu năm mới em đang tính nghỉ việc ở cty của cậu ruột ở quê vì công việc chiếm quá nhiều thời gian mà đồng lương cũng chả bằng người ngoài. Em chuẩn bị có thêm thằng cu thứ 2 nên vợ cũng hay phàn nàn về kinh tế. Tính đến thời điểm này làm việc cho cậu em được 8 năm nhưng em chưa 1 lần nào đòi hỏi và cậu em cũng chưa hề cho em cái gì ( nôm na là lọt sàng xuống nia ạ). Trong khi đó đối với người ngoài thì rất thoải mái vì ưa nịnh và rất sĩ diện. Gần đây vợ chồng em rất hay mâu thuẫn về việc này vậy nên em quyết định nghỉ nhưng chưa biết nói thế nào, các cụ mơ cho em xin ý kiến với.
Cứ nói thẳng thôi: lương cậu cho cháu không đủ sống, cháu kiếm việc làm khác ạ!

vneseman

Xe lăn
Không đủ nuôi con thì next chứ ở lại làm gì. Điều mấu chốt là có thể kiếm đc việc khác lương cao hơn không thì cụ chủ phải cân nhắc.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cụ phải xem quan hệ của cụ với cậu và cậu với gia đình cụ thế nào. Thường trong mối quan hệ gia đình thì cậu-cháu là thân thiết, tình cảm nhất. Nhưng nếu cậu ko thân thiết lắm, thái độ lạnh nhạt, kẻ cả thì thôi, bỏ đi chứ còn gì.

Hai nữa là vai trò của cụ trong cty. Đã có thâm niên 8 năm thì thường sẽ được giữ những vị trí chủ chốt.

Arizona

Xe tăng
Sợ nhất tình huống cụ thớt xin nghỉ mà ông cậu hỗ trợ mấy tháng lương. Người nhà không đuổi được, cháu tự xin nghỉ cậu lại dễ ăn nói với anh em họ hàng :)

silver1

Xe điện
Kể luôn câu chuyện đứa làn cùng em.
Chồng nó trc làm cho đứa em họ rất gần, lương bèo mà có vài quả ngon cứ tưởng xong vc đc thưởng nhưng ko hề có, nhiều lần thế và lúc nó cbi sinh đứa 2 thì hay kêu ca và chồng thấy đứa em kia đối xử rất kém về trả công, mà chồng nó đem lại nguồn thu rất lớn cho đứa kia cụ nhé...
Thế là chồng bỏ ra tự làm, sau vài năm ngon nghê, bh sung túc thoải mái.
Hy vọng cụ tham khảo dc j đó ạ.

UOTE="Vang999, post: 45335551, member: 339967"]Lương cơ bản 5tr3 cụ à, tăng ca các kiểu tổng thu nhập 7 tr không bằng người cùng làm không tăng ca. Tết nhất họ được thưởng mình thì không[/QUOTE]

vietran

Xe ba gác
Được như lời cụ nói thì không có bài viết này của em ạ. Em chưa nói đến công việc cao hơn chỉ cần nói ở cùng vị trí mà mình lương thấp hơn làm tốt hơn nhiều hơn.
Đấy là cụ nghĩ và đánh giá thế, chứ thằng chủ nó nghĩ khác và đánh giá khác. Khi nào cụ đủ trình đánh giá đúng công việc của nguoòi khác thì lúc ấy cụ có thể đứng ra làm chủ được

Vang999

Xe buýt
Đấy là cụ nghĩ và đánh giá thế, chứ thằng chủ nó nghĩ khác và đánh giá khác. Khi nào cụ đủ trình đánh giá đúng công việc của nguoòi khác thì lúc ấy cụ có thể đứng ra làm chủ được
Vắng nó 1 ngày mình đảm đương cv ok,hôm sau mình nghỉ cv có vấn đề cụ nghĩ sao ạ? Mặc dù cv 2 ngày như nhau không có phát sinh ạ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Vắng nó 1 ngày mình đảm đương cv ok,hôm sau mình nghỉ cv có vấn đề cụ nghĩ sao ạ? Mặc dù cv 2 ngày như nhau không có phát sinh ạ
Vậy mà lĩnh lương 5.3 tr 8 năm á?

250cc

Xe tăng
Em thấy cụ nói người nhà chưa có ai trụ được, giờ còn mình cụ thì lăn tăn gì nữa cụ nhỉ.
Cứ thông báo nghỉ thôi, sao phải nghĩ ngợi. Hỏi tại sao thì lương không đủ nuôi vợ con, cậu chỉ trả được đến thế thì cháu sang bên công ty khác làm, họ đang mời cháu. Đúng như cụ nói thì ông cậu đối xử với người nhà kém thế thì cụ chả việc gì phải khó nghĩ cả.

Đại dương

Xe tải
Chả biết thế nào nhưng người ngoài mà lương cao hơn cụ, có thưởng tết trong khi công việc giống nhau thì next cho nhanh. Nhưng trước khi quyết định cũng soi lại mình đi nhé xem có xứng đáng được mức lương cao hơn không và nói chuyện thẳng thắn với cậu xem thế nào. Em dự chủ doanh nghiệp người ta biết nhìn người và đánh giá năng lực tốt lắm, người ngoài trả lương cao chả có lý do gì lại đi trả cháu mình lương thấp đâu. Trừ khi....:)):)):))
Chuẩn cụ. Mời cụ li.

Đại dương

Xe tải
Cụ cho em hỏi ngu cái, 8 năm mà cụ không có phát triển được ở Cty là tại sao? Chuyên môn của cụ là gì?
Cty em là tư nhân, cứ có năng lực là bố trí vào vị trí chủ chốt, tăng lương, bất kể là ai. Con cháu thì cũng vậy, tuy nhiên được chú ý hơn về việc đào tạo.
Câu hỏi là cụ đã đóng góp những gì cho Cty?
Like cụ, em chưa là chủ nhưng đã từng thấy nhiều người nhà kiểu thế này rồi, cứ cậy thế là cháu/em/em vợ/... làm thì lười, toàn ỷ lại rồi ngồi so như cụ chủ ạ

tieunhupha

Xe điện
Em đã từng làm cho công ty gia đình (tất nhiên ko phải là gia đình của em) nên em thấy vấn đề có thể nhìn 2 việc như sau:
1. Cụ chủ xem lại xem mình nhận được có xứng đáng với những gì mình đem lại cho ông cậu ko. Nếu nhận được ít hay nhiều hơn so với những gì đem lại 1 chút thì cũng chả có gì đáng để nói cả. Vì thực tế nhiều người nhà coi như phải nuôi báo cô người kia nên việc họ trả bao nhiêu là cũng hợp lý quá rồi.
2. Cụ chủ kiếm 1 việc khác và báo trước cho ông cậu sẽ nghỉ trong bao nhiêu ngày nữa. Việc này rất nhạy cảm ở chỗ, nếu cụ chủ nghỉ chỗ ông cậu rồi mới đi xin việc thì có thể thất nghiệp trong 1 thời gian và gia đình sẽ có xào xáo. Nếu cụ chủ có việc rồi mới nói với ông cậu thì lại có 2 khả năng là ông cậu trả lương cao hơn để giữ lại hoặc kệ cho ra ngoài nhưng lại kể công đã bao bọc suốt 8 năm mà nay dứt áo ra đi.
Nói chung là thích thì nhích đi cụ chủ ạ. Riêng việc chịu đựng 8 năm như vậy cũng đã là quá giỏi rồi.

vnvodoi

Xe điện
5 củ 3 thì ra đường đầy việc, sao nghĩ lắm thế cụ thớt? Mà vợ con thì đang cần sữa, cơm. Ngại ngùng có mang ra nhai được không ?

chichihua

Xe buýt
Cụ nên ra ngoài vừa kiếm dc tiền vừa giữ dc tình cảm ko để lâu thì chẳng còn j. Trình bày thẳng thắn muốn thay đổi môi trường làm việc nên cần nghỉ, chỉ khi bị nài nỉ quá thì nói thẳng là lương ko đủ nuôi vợ con. Đã ra đi là ko quay đầu cụ nhé, đừng chơi kiểu tăng lương rồi ở lại, để sau này tính tiếp.