[Funland] Nghỉ việc công ty người nhà...

cusao

Xe lăn
Em chưa hiểu tại sao làm cty người nhà lại phải chấp nhận ưu đãi thấp hơn mặt bằng chung? hay là tại mình kém, mình chấp nhận của bố thí?
Nếu đúng thế thì cứ ăn bố thí thôi, đi làm gì cho xáo trộn?
Nếu không phải thế thì cứ nói với ông cậu là cháu đã tìm được việc ở chỗ kia, lương và đãi ngộ tốt hơn...nên cháu dừng chỗ cậu.
Minh bạch đàng hoàng...đừng nói dối người nhà sau này ân hận

hood_hood

Xe buýt
Câu nói của các cụ từ xưa "càng quen thì càng lèn cho đau" cấm có sai. Cụ ko phải ngại việc trình bày, cứ thẳng vào vấn đề với ông cậu quí hóa đi ạ. Em nghĩ sẽ tốt cho cả hai mà không làm mất tình cảm

Lương cơ bản 5tr3 cụ à, tăng ca các kiểu tổng thu nhập 7 tr không bằng người cùng làm không tăng ca. Tết nhất họ được thưởng mình thì không
Nói thật mất lòng cụ chủ đừng tự ái , cụ cũng cả nể dở hơi bỏ mịa , đến năm thứ 3 mà chả có vẹo gì thì nex , 5 năm cống hiến ở một cty khá khẩm nào đó , có khi cụ đã sang trang mới , ngon nghẻ rồi e thật .

dalink

Xe điện
cam on cac cu. Day la thanh qua hon 1 nam nghi viec cua e
Chúc mừng cụ. Dù trong 1 năm cụ kiếm đủ xèng làm nhà hay ông cậu bồi dưỡng tuổi xuân thì cũng mừng cho cụ.

TamAn7810

Xe tăng
Lương thấp thế mà cụ làm được 8 năm em cũng nể thật 😬

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ có thể kể rõ hơn 1 năm qua cụ đã làn gì mà đc hẳn cái nhà để ae học tập?
Cụ ấy sang chỗ mới thu nhập 15 triệu một tháng. Ngoài ra khi nghỉ việc cậu mợ cụ thớt cho 3 tỷ thưởng công sức phấn đấu 8 năm. :))

Cartoner

Xe điện
Em đã từng rơi vào trường hợp giống như cụ. Sau khi nghỉ việc mới thấy mình ngu, đáng ra nên nghỉ việc sớm hơn. Càng cố gắng chăm chỉ, chứng minh năng lực âm thầm thì càng bị người khác coi như người đần.

Vang999

Xe buýt
Em ra đi không một câu từ biệt ạ, bây giờ mỗi khi có công việc gia đình ô ấy thường hỏi han nhưng em chẳng buồn trả lời. Cơ ngơi của em là câu trả lời cho ông ấy rồi ạ. Cụ nào đang ở trong trường hợp của em lúc trước thì em khuyên nên mạnh dạn thay đổi ạ

made in hp

Xe buýt
Đầu năm mới em đang tính nghỉ việc ở cty của cậu ruột ở quê vì công việc chiếm quá nhiều thời gian mà đồng lương cũng chả bằng người ngoài. Em chuẩn bị có thêm thằng cu thứ 2 nên vợ cũng hay phàn nàn về kinh tế. Tính đến thời điểm này làm việc cho cậu em được 8 năm nhưng em chưa 1 lần nào đòi hỏi và cậu em cũng chưa hề cho em cái gì ( nôm na là lọt sàng xuống nia ạ). Trong khi đó đối với người ngoài thì rất thoải mái vì ưa nịnh và rất sĩ diện. Gần đây vợ chồng em rất hay mâu thuẫn về việc này vậy nên em quyết định nghỉ nhưng chưa biết nói thế nào, các cụ mơ cho em xin ý kiến với.
Em cũng chưa biết trong gia đình cụ gồm những cháu trai cháu gái thế nào. Nhưng em ngờ rằng cậu của cụ có khi đang thử thách và nhìn nhận tính kiên trì của cụ thì sao. Đùng cái 1 ngày cậu bàn giao cho cụ tiếp quản hoặc đùng cái cậu đưa 1 khoản chi cụ để nuôi dưỡng cho mẹ cụ ( cũng là chị gái của cậu đó ). Đó là em phỏng đoán như vậy chứ ko nghĩ là cậu sẽ để cụ thiệt thòi đâu. Còn vấn đề cụ mn nghỉ mà chưa biết phải ứng xử ra sao thì theo em cụ cứ thẳng thắn nc với cậu. Tuy nhiên cụ không nên gặp ở cty mà đến hẳn nhà cậu chơi và nói theo cách người thân vẫn nói với nhau . Vd : cậu ơi tình hình nhà cháu giờ căng quá vì vkc cháu sắp thên đứa nữa. Cậu xem tăng lương thêm cho cháu ...bla blo... đó là em ví dụ còn đâu cụ tùy biến. Chỉ khi cụ đã có lời nói mà cậu vẫn nhơn nhơn ra thì lúc đó hãy tính chưa muộn đâu cụ.
Ps / thấy cụ nói là chưa bao giờ đòi hỏi... thì em nghĩ về mặt gia đình cụ có vẻ vẫn khách sáo quá thành ra cậu cháu xa cách chăng.
Chúc cụ có quyết định sáng suốt giữa thời buổi covid khó khăn này.

quy la tien

Xe điện
Cũng có cả 1 phần may mắn ạ,có ít vốn em mua mảnh đất nhỏ rồi quyết tâm làm cái nhà thôi
Chúc mừng cụ đã có lựa chọn sáng suốt và có kết quả như hôm nay.

phongviet5987

Xe buýt
Công ty ông già vợ em em còn nghỉ nữa là. Ko thích thì thôi, làm mà cứ xăng thẳng thì còn ảnh hưởng nhiều đến tình cảm nữa.

Single_star

Xe tải
Em cũng nghĩ như cụ nhiều lần rồi, công việc e còn làm nhiều và tốt hơn người ta ấy chứ cũng có thể giữ lương mình thấp để giữ cả lương người ngoài nhưng hứa hẹn với em sau này cho sau nhiều quá mà chả thấy đâu nên em không chịu đựng được nữa
Nếu làm tốt hơn người ngoài mà chịu dc 8 năm thì cụ cũng giỏi thật . Em mà con cháu trong nhà làm dc việc thì lúc nào lương cũng caon hơn người ngoài tầm 2-3 tr . trước em có thằng em vọ làm cho em nhưng ko làm dc việc đành cho nghỉ lại phải đi thuê người ngoài tháng 12tr nó mà làm dc lúc nào em cũng cho nó 15tr . công bố trước mặt nó luôn mà nó éo có cố gắng thuê cả thầy về kèm nó 1 tháng mà cũng ko tiếp thu dc đành cho next sau 3 tháng

truong_son

Xe máy
cụ xem lại cách cư xử. mà cụ nói lọt sàng xuống nia thì cụ tính làm gì.có thể biết đâu 1 ngày đẹp giời cả 1 món to uỵch nó rơi vào tay

Chaien Nguyen

Xe tăng
Ô thế em thấy đang có trào lưu bỏ nhà nước mà

wtpwt

Xe điện
Em cũng chưa biết trong gia đình cụ gồm những cháu trai cháu gái thế nào. Nhưng em ngờ rằng cậu của cụ có khi đang thử thách và nhìn nhận tính kiên trì của cụ thì sao. Đùng cái 1 ngày cậu bàn giao cho cụ tiếp quản hoặc đùng cái cậu đưa 1 khoản chi cụ để nuôi dưỡng cho mẹ cụ ( cũng là chị gái của cậu đó ). Đó là em phỏng đoán như vậy chứ ko nghĩ là cậu sẽ để cụ thiệt thòi đâu. Còn vấn đề cụ mn nghỉ mà chưa biết phải ứng xử ra sao thì theo em cụ cứ thẳng thắn nc với cậu. Tuy nhiên cụ không nên gặp ở cty mà đến hẳn nhà cậu chơi và nói theo cách người thân vẫn nói với nhau . Vd : cậu ơi tình hình nhà cháu giờ căng quá vì vkc cháu sắp thên đứa nữa. Cậu xem tăng lương thêm cho cháu ...bla blo... đó là em ví dụ còn đâu cụ tùy biến. Chỉ khi cụ đã có lời nói mà cậu vẫn nhơn nhơn ra thì lúc đó hãy tính chưa muộn đâu cụ.
Ps / thấy cụ nói là chưa bao giờ đòi hỏi... thì em nghĩ về mặt gia đình cụ có vẻ vẫn khách sáo quá thành ra cậu cháu xa cách chăng.
Chúc cụ có quyết định sáng suốt giữa thời buổi covid khó khăn này.
Cụ đừng có kể chuyện cổ tích nữa. "Yêu nhau yêu cả đường đi", tức là muốn giúp đỡ đã giúp ngay rồi. Chả có thử thách cái choá gì hết.