[Funland] Nghỉ việc công ty người nhà...

cutic

Xe buýt
1.Cụ xem lại năng lực có vấn đề gì không mà tăng ca lương mới bằng chúng nó làm đúng giờ?
2.Cậu ruột hay cậu kiểu gì? Đã là cậu thì phải tạo điều kiện cho con em đi học hành, nâng cao trình độ rồi vào làm quản lý chứ lại để ngồi với đống kia thì bao giờ mới khá?
3. Lương tăng ca mà mới 7tr thì cụ sống kiểu gì ợ, lại còn 1 vợ 2 con?
4. Trước khi té ra ngoài thì cụ phải kiếm được chỗ mới đã và quan trọng là lương khá hơn không, nếu không lại quay về 1 xem lại.

muoibaconcho

Xe điện
Chả biết thế nào nhưng người ngoài mà lương cao hơn cụ, có thưởng tết trong khi công việc giống nhau thì next cho nhanh. Nhưng trước khi quyết định cũng soi lại mình đi nhé xem có xứng đáng được mức lương cao hơn không và nói chuyện thẳng thắn với cậu xem thế nào. Em dự chủ doanh nghiệp người ta biết nhìn người và đánh giá năng lực tốt lắm, người ngoài trả lương cao chả có lý do gì lại đi trả cháu mình lương thấp đâu. Trừ khi....:)):)):))
Không hoàn toàn thế đâu cụ. Khối ông chủ bà chủ có cơ ngơi từ cha mẹ, từ bán đất....

Vang999

Xe buýt
Chả biết thế nào nhưng người ngoài mà lương cao hơn cụ, có thưởng tết trong khi công việc giống nhau thì next cho nhanh. Nhưng trước khi quyết định cũng soi lại mình đi nhé xem có xứng đáng được mức lương cao hơn không và nói chuyện thẳng thắn với cậu xem thế nào. Em dự chủ doanh nghiệp người ta biết nhìn người và đánh giá năng lực tốt lắm, người ngoài trả lương cao chả có lý do gì lại đi trả cháu mình lương thấp đâu. Trừ khi....:)):)):))
Em cũng nghĩ như cụ nhiều lần rồi, công việc e còn làm nhiều và tốt hơn người ta ấy chứ cũng có thể giữ lương mình thấp để giữ cả lương người ngoài nhưng hứa hẹn với em sau này cho sau nhiều quá mà chả thấy đâu nên em không chịu đựng được nữa

Vang999

Xe buýt
Thế thì buồn nhỉ nhưng nếu chuyển chỗ làm thì có thu nhập bằng chỗ cũ không ?
Ngày 2011 trước khi về đây lương em làm ngoài HN đã kiếm được tổng 8tr 1 tháng. Về quê làm từ đầu lương chưa được 2 tr cụ thấy sao ah?

banmotnucuoi

Xe lăn
Không thích thì next thoai. Em cũng từng nghỉ ở cty gia đình.
Hoàn cảnh cũng khá giống cụ, đối với người ngoài khá thoải mái, chỉ thích bọn điếu đóm nhậu nhẹt bida cờ bạc ong ve đem tiền đãi bọn nó.
Nhưng trước khi nghỉ phải chuẩn bị xong xuôi đã nhé. Tự nhiên nhảy ra đường không có việc, đói méo mặt là vợ li di đới.
Ý kiến đé ó. Nétx ngay và nhuôn
Nghỉ ngay và luôn cụ nhé.
Làm việc cho cty gia đình, anh em, người thân chẳng được cái méo gì đâu ah. Mình tận tâm, tận lực nhưng đổi lại chúng nó chi lợi dụng chứ ko coi ra gì đâu ah.
Túm lại next.
Làm cho người nhà có cái khác, em ở cương vị vừa làm thuê vừa làm chủ cho “người nhà” và các anh em “người nhà” khác làm cho em.
Trong mắt đa số chủ là người nhà thì con cháu không có việc nên tạo đk bố trí công ăn việc làm cho, chưa kể người nhà là trung tâm soi mói của chủ và thợ. Rất nhiều tiếng xấu đến tai chủ. Và chắc chắn khi khó khăn thì người đuổi cuối cùng là “người nhà” nên phải có dự phòng cho họ
Trong mắt người làm thuê, mình là người nhà phải gánh thêm vô số việc không tên mà ko đc tính, chưa kể lương lậu lúc có ăn cũng ko đến lượt, lúc ko có còn bị “chia sẻ”

Túm lại, làm người nhà đủ lông đủ cánh thì bay, nhưng khác người ngoài là họ chỉ thông báo cho chủ 1 tuần. Hoặc vài ngày là nghỉ, còn người nhà em khuyên các cụ nên thông báo trc cho họ 1 tháng để họ sắp xếp và cân đối công việc

hauyenhd

Xe container
Làm cho người nhà rất hay dính quyền rơm vạ đá, cái éo gì cũng phải gương mẫu và là vật tế thần cho nên lương cụ thế cũng k có gì là lạ, đứa nào ý kiến gì thì ông ấy còn chỉ vào cụ rồi phán: đó nó là cháu tao mà có hơn gì tụi mày đâu.

Cuongnh5256

Xe điện
Em cũng nghĩ như cụ nhiều lần rồi, công việc e còn làm nhiều và tốt hơn người ta ấy chứ cũng có thể giữ lương mình thấp để giữ cả lương người ngoài nhưng hứa hẹn với em sau này cho sau nhiều quá mà chả thấy đâu nên em không chịu đựng được nữa
Thế thì nói rõ với cậu về vụ lương cứng và lương mềm cho rõ ràng, không được thì giải tán thôi cụ. Nhưng cụ đã tìm được việc gì chưa, hay vợ chồng hứng lên thì nghỉ, hoàn cảnh như cụ kể độ 3 tháng không có thu nhập là cũng mệt đấy.

vuvanphong

Xe điện
Đầu năm mới em đang tính nghỉ việc ở cty của cậu ruột ở quê vì công việc chiếm quá nhiều thời gian mà đồng lương cũng chả bằng người ngoài. Em chuẩn bị có thêm thằng cu thứ 2 nên vợ cũng hay phàn nàn về kinh tế. Tính đến thời điểm này làm việc cho cậu em được 8 năm nhưng em chưa 1 lần nào đòi hỏi và cậu em cũng chưa hề cho em cái gì ( nôm na là lọt sàng xuống nia ạ). Trong khi đó đối với người ngoài thì rất thoải mái vì ưa nịnh và rất sĩ diện. Gần đây vợ chồng em rất hay mâu thuẫn về việc này vậy nên em quyết định nghỉ nhưng chưa biết nói thế nào, các cụ mơ cho em xin ý kiến với.
Em fun thôi, cụ xem xem có đang sử dụng free xe + nhà do công ty cấp không. Nhà và xe công vụ ấy!

vnvodoi

Xe điện
Ngày 2011 trước khi về đây lương em làm ngoài HN đã kiếm được tổng 8tr 1 tháng. Về quê làm từ đầu lương chưa được 2 tr cụ thấy sao ah?
Em không có ý chỉ trích nhưng cụ đã nghĩ gì mà đưa ra 1 quyết định " kỳ cục" vậy ạ ? Bỏ việc 8 củ để làm cho người nhà lương 2 củ.

Thứ nữa là trong làm ăn tránh xa người nhà và bạn bè ra, vì không thể tách bạch được hoàn toàn mà luôn bị cái gọi là thân thiết, tình thân nó xen kẽ nên nhiều lúc mình thiệt đấy.

Pumzen

Xe ba gác
Quan trọng là cụ thấy trình của mình mà ra ngoài làm sẽ kiếm đc hơn thế,còn nếu xác định làm kiểu LĐPT thì gãi đầu gãi tai,đề đạt nguyện vọng bảo ô cậu Đuờng Tăng lên chút. :))

tranhoan

Xe hơi
Gửi bài viết này cho cậu ruột đọc!

BánhLái

Xe tải
Cụ làm đến 8 năm cho người nhà rồi mà vẫn tin vào mấy lời hứa hẹn này thì em cũng ạ cụ.
Cụ cứ nhìn vào chế độ đãi ngộ và lương thưởng của mình mà đánh giá nhé.

Laoba

Xe điện
E chỉ sợ vừa nói ra ông ng nhà mừng như vớ dc của bụng nghĩ bn năm nay tao chịu hết nổi rồi mày mà ko phải ng nhà tao đuỏi cmn lâu rồi, lương đấy tao trả thế là quá cao...e fun tý:))

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Lương cơ bản 5tr3 cụ à, tăng ca các kiểu tổng thu nhập 7 tr không bằng người cùng làm không tăng ca. Tết nhất họ được thưởng mình thì không
Ơ đệt, xin lỗi cụ chủ chứ em đang đọc cl gì thế này ?
Next luôn và ngay, suy nghĩ cái méo gì

Badmantu

Xe tải
Lương cơ bản 5tr3 cụ à, tăng ca các kiểu tổng thu nhập 7 tr không bằng người cùng làm không tăng ca. Tết nhất họ được thưởng mình thì không
Đi làm là bán sức lao động. Cũng cần mặc cả như các sản phẩm khác.Cụ cứ trao đổi thẳng với Cậu Em mức lương mong muốn của mình. Nếu không được thì mới tính đường khác. Chắc Cụ đã nghe câu: Con khóc Mẹ mới cho bú?

muoibaconcho

Xe điện
Nhiều cụ nói nên trao đổi với cậu song đó chỉ là trường hợp mới đi làm 1-2 năm. Đã 8 năm rồi, không còn đủ thời gian mà chờ đợi, mà nghe lời hứa hẹn nữa đâu.
Giờ mà trao đổi thì cậu lại hứa, lại chờ và nhỡ mất cơ hội ra đi.
Gửi cụ một quyển sách hay, phù hợp với hoàn cảnh của cụ. Cụ có thể mua sách giấy hoặc download bản mềm mà đọc.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đầu năm mới em đang tính nghỉ việc ở cty của cậu ruột ở quê vì công việc chiếm quá nhiều thời gian mà đồng lương cũng chả bằng người ngoài. Em chuẩn bị có thêm thằng cu thứ 2 nên vợ cũng hay phàn nàn về kinh tế. Tính đến thời điểm này làm việc cho cậu em được 8 năm nhưng em chưa 1 lần nào đòi hỏi và cậu em cũng chưa hề cho em cái gì ( nôm na là lọt sàng xuống nia ạ). Trong khi đó đối với người ngoài thì rất thoải mái vì ưa nịnh và rất sĩ diện. Gần đây vợ chồng em rất hay mâu thuẫn về việc này vậy nên em quyết định nghỉ nhưng chưa biết nói thế nào, các cụ mơ cho em xin ý kiến với.
Cụ cho em hỏi ngu cái, 8 năm mà cụ không có phát triển được ở Cty là tại sao? Chuyên môn của cụ là gì?
Cty em là tư nhân, cứ có năng lực là bố trí vào vị trí chủ chốt, tăng lương, bất kể là ai. Con cháu thì cũng vậy, tuy nhiên được chú ý hơn về việc đào tạo.
Câu hỏi là cụ đã đóng góp những gì cho Cty?

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Thế thì nghỉ luôn và ngay chứ cụ lên đây hỏi làm gì nữa.

Để vk bắt đầu ca cẩm về kinh tế là bất ổn rồi đấy, cố gắng dập luôn và ngay ko bùng cháy.

Chúc cụ thành công.

Vang999

Xe buýt
Quan trọng là cụ thấy trình của mình mà ra ngoài làm sẽ kiếm đc hơn thế,còn nếu xác định làm kiểu LĐPT thì gãi đầu gãi tai,đề đạt nguyện vọng bảo ô cậu Đuờng Tăng lên chút. :))
E không phải là người đứng núi này trông núi nọ chỉ thấy không đáp ứng được nhu cầu của bản thân và gia đình nên phải nghỉ thôi. Thực tế có những thằng làm ở đây 1 thời gian ngắn tay nghề còn thua em vài năm ra công ty khác bây giờ lương còn cao hơn em. Nó bảo em sang đó làm lương tầm trên 10 củ

zolahn

Xe điện
Vãi, thế chứng tỏ cụ bị ông cậu ghét rồi, ra làm ngoài nhanh và khẩn trg thôi. Bảo với cậu là cháu xin phép ra ngoài làm, cháu đé.o thèm làm với cậu nữa đâu, thế là xong, đơn giản ý mà