[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

zaiwaz123

Xe điện
thế đã cụ nào chém trên off đc mời về làm cố vấn của thủ tướng chưa :D
em ko có ý coi thường ai nhưng mà thành tựu nói lên nhiều điều (ko hẳn là tất cả), ô vỗ ngực giỏi hơn người mà chỉ đi chém dạo thì đó là ăn tục nói phét ạ :D
Cụ cứ nhìn vào các quả đấm thép thời ông ấy được tham gia tổ tư vấn là biết mà...

hoami_tonnu

Xe tải
Lương Thủ Tướng cứ trả cao hơn anh gì TGĐ Vingroup là ổn.
Giảm 10 lần số lượng nhân viên nhà nước thì lương tự tăng 10 lần.
Lương cán bộ công nhân viên chức ít nhất phải trả theo lương mà các doanh nghiệp đang trả cho người lao động. Hàng năm các cty săn đầu người và bên Bộ LD đều có làm thống kê theo tỉnh thành hết.

fundraiser

Xe container
Anh Thành làm PhD ở GRIPS, gần trường em. Thời kỳ anh ấy lead VEPR có vẻ hơi sai lầm về mặt chiến lược, sa đà vào việc chỉ trích và trong khi các anh ấy tư vấn các chính sách quá giật cục và nó ko hẳn là phù hợp với cái đại cục chính sách của Việt nam là ổn định. Một ví dụ nổi bật nhất là có lần đề nghị phá giá mạnh đồng tiền để hỗ trợ xuất khẩu. May mà VN ko áp dụng cách này của anh ấy. Anh ấy làm PhD về kinh tế phát triển nên nếu đánh giá về các vấn đề tài chính tiền tệ của thị trường có lẽ không phù hợp. Nên đi theo cách anh Long (Giang Thanh Long bên NEU), là sempai của em thì sẽ phù hợp hơn.
Sorry đã đi ngược với lời PR của chã. em cũng có thể coi là bạn của a Thành vì đã ngủ chung phòng (2 thằng 2 giường) với nhau 1 lần rồi. Hi vọng chã ko thù em :))

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Theo ý kiến chủ quan của em thì Thế giới đang ở ngưỡng bản lề, cánh cửa đang có chiều hướng xoay, tuy nhiên các bên lợi ích còn phản ứng chán.
Mỹ ko nằm yên nhìn Tầu vượt mình được.

thientudolong

Xe container
Cụ cứ nhìn vào các quả đấm thép thời ông ấy được tham gia tổ tư vấn là biết mà...
cái đó chưa hẳn là do tổ tư vấn mà là do ý chí của thủ tướng (bắt chước mô hình cheabol) của Hàn thì sao :D
chưa kể back ground như thế nào mới đc mời vào đó, mời vào đó thì sẽ có bổng lộc
còn ko có gì thì chỉ lên of chém dạo căng lắm đc vài lượt mời rượu hết phỏm, chém xong lại lao ra đường kiếm ăn nghĩ mình là mẹ cha thiên hạ :D
còn thằng tiến sĩ kia có xe riêng đưa đón ăn sơn hào hải vị là thằng ngu

sakai_yo

Xe lăn
thế đã cụ nào chém trên off đc mời về làm cố vấn của thủ tướng chưa :D
em ko có ý coi thường ai nhưng mà thành tựu nói lên nhiều điều (ko hẳn là tất cả), ô vỗ ngực giỏi hơn người mà chỉ đi chém dạo thì đó là ăn tục nói phét ạ :D
Trên này thì kinh rồi cụ ơi, cụ chơi OF từ 2017 mà chưa biết à? Ở đây có rất nhiều cụ mợ em rất kính nể về học thức cũng như cách họ chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, cứ theo dõi lâu khắc sẽ nhận ra - cũng là điểm lưu giữ chân em ở cõi này.
Ngược lại có người chê hết tập đoàn nọ đại gia kia. Em tưởng chắc cũng chủ doanh nghiệp hàng nghìn lao động hay bét cũng đang nhân sự cao cấp của tập đoàn nào đó. Ai ngờ ở một thớt khác thấy thẽ thọt là gần 4x rồi, tiết kiệm được mấy trăm củ muốn mua con xe cũ cũ sx 2012 về trước thì mua con gì. Em không có ý coi thường ai nhưng mà như thế mà cứ mở miệng ra là chê thì đúng là ối giời ơi quá. Mạng ảo nên cứ chém cho sướng miệng là có thật, ngoài đời bố bảo dám nói. Hôm nay em mạnh dạn nói, chắc động chạm nhiều người ở đây lắm. Em nghèo hèn nên chỉ dám tàu ngầm học hỏi kinh nghiệm thôi, chê bai cho sướng miệng không làm em sang lên.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe điện
cái đó chưa hẳn là do tổ tư vấn mà là do ý chí của thủ tướng (bắt chước mô hình cheabol) của Hàn thì sao :D
chưa kể back ground như thế nào mới đc mời vào đó, mời vào đó thì sẽ có bổng lộc
còn ko có gì thì chỉ lên of chém dạo căng lắm đc vài lượt mời rượu hết phỏm, chém xong lại lao ra đường kiếm ăn nghĩ mình là mẹ cha thiên hạ :D
còn thằng tiến sĩ kia có xe riêng đưa đón ăn sơn hào hải vị là thằng ngu
cá nhân em thấy không thể trách các anh ấy được, vì các anh ấy bên chính quyền, người thực hiện chủ trương, nghị quyết với nội dung "doanh nghiệp nhà nước là chủ đạo", việc thành lập tập đoàn, tổng công ty 90, 91 thời đó (hay gọi cách khác là quả đấm thép) cũng là thể chế hóa nội dung kia thôi. Có chăng các anh ấy để thí điểm rộng và dài quá
về kết quả hoạt động của dnnn thời đó hay thời nay chắc các cụ cũng biết hết rồi, có lỗ có lãi, thậm chí nay còn gộp hết vào siêu ủy ban. Thời nay còn có chủ trương, nghị quyết mở rộng cho kinh tế tư nhân "dễ thở" hơn, đỡ hơn nhiều so với trước, tuy chưa đúng với kỳ vọng của "tư nhân" lắm nhưng đã cải tiến lắm rồi
Các anh làm gì nhưng cũng có vòng kim cô đội trên đầu siết, không được vượt quá khỏi cái vòng do gậy Như ý đã vạch ra, vậy sao "đổ" hết cho các anh ấy được nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Chelski

Xe điện
Thành là bạn em, không phải là thành viên OF :D
Đôi điều về Ts Thành. Là thành viên ban tư vấn kinh tế cho chính phủ thời thủ tướng Dũng
Tiến sĩ kinh tế ở Nhật, Phó giáo sư
Nguyên giám đốc Viện trưởng Viện Nghiên cứu Kinh tế và Chính sách, Trường Đại học Kinh tế, Đại học Quốc gia Hà Nội
Hiện là giám đốc Trung tâm Nghiên cứu Kinh tế và Chiến lược (VESS)

Tóm tắt qua cho các cụ mợ ko có thời gian xem clip.
Về kinh tế thế giới
- Mỹ vẫn dẫn đầu mặc dù TQ đang tăng rất nhanh, nhưng vẫn cần nhiều thời gian nữa mới vượt qua đc để thống trị thế giới thay Mỹ
- TQ đã được coi là 1 siêu cường
- Nga sẽ bị tụt hậu trở thành trung cường, ko còn là siêu cường, Nga tụt bao nhiêu TQ tăng bấy nhiêu
Về VN
- Trong tương lai gần VN trở thành 1 trung cường khi dân số trên 100 triệu và GPD đạt trên 1000 tỷ đô, vượt qua Thái và cùng Indo dẫn dắt Đông Nam Á.
- Vn cần khắc phục một số vấn đề để phát triển.

Khá ấn tượng với " cụ non" này về bộ râu, thỉnh thoảng em cũng thấy PGS này trả lời phỏng vấn về dự báo kinh tế VN và Thế giới trên TV.

VuNgoanMuc

Xe điện
Chém gió thôi, cứ giao cho 10 tỷ làm vốn ba năm sau xem còn bao nhiêu, tất nhiên đừng đem đi gửi NH nhé...
Làm kinh doanh và nghiên cứu chính sách kinh tế là 2 việc hoàn toàn khác nhau, cụ nên hiểu cho đúng.

Dzon

Xe điện
Nga nó vẫn là siêu cường thui...nắm trong tay tiềm lực về kinh tế, KHKT, quân sự, tài nguyên như Nga thì khó mà lung lay vị trí được.
Còn tàu thì đã thành 1 nước phát triển khi thu nhâp đã đạt 14k/usd nhưng con đường thành trung tâm của tinh hoa thì còn dài lắm...
Mỹ vẫn là siêu cường vẫn là 1 cực của TG này.

VN cần phải cân bằng giữa 3 thế lực này mà phát triển...
Cái câu cuối của cụ mới gọi là khó đấy! Ông 7 mẽo chưa sang mà ông anh ở trên đã mở mồm đe nẹt rồi

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Làm kinh doanh và nghiên cứu chính sách kinh tế là 2 việc hoàn toàn khác nhau, cụ nên hiểu cho đúng.
Nghiên cứu chính sách là để áp dụng cho kinh doanh, kinh doanh là kết quả của nghiên cứu chính sách.
Nói khác với làm thì khác gì nói rồng leo, làm mèo mửa.
PS: nghiên cứu chính sách khác với làm kinh doanh thì cớ gì lại chửi mấy quả đấm thép ?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thành là bạn em, không phải là thành viên OF :D
Đôi điều về Ts Thành. Là thành viên ban tư vấn kinh tế cho chính phủ thời thủ tướng Dũng
Tiến sĩ kinh tế ở Nhật, Phó giáo sư
Nguyên giám đốc Viện trưởng Viện Nghiên cứu Kinh tế và Chính sách, Trường Đại học Kinh tế, Đại học Quốc gia Hà Nội
Hiện là giám đốc Trung tâm Nghiên cứu Kinh tế và Chiến lược (VESS)

Tóm tắt qua cho các cụ mợ ko có thời gian xem clip.
Về kinh tế thế giới
- Mỹ vẫn dẫn đầu mặc dù TQ đang tăng rất nhanh, nhưng vẫn cần nhiều thời gian nữa mới vượt qua đc để thống trị thế giới thay Mỹ
- TQ đã được coi là 1 siêu cường
- Nga sẽ bị tụt hậu trở thành trung cường, ko còn là siêu cường, Nga tụt bao nhiêu TQ tăng bấy nhiêu
Về VN
- Trong tương lai gần VN trở thành 1 trung cường khi dân số trên 100 triệu và GPD đạt trên 1000 tỷ đô, vượt qua Thái và cùng Indo dẫn dắt Đông Nam Á.
- Vn cần khắc phục một số vấn đề để phát triển.

Thành giỏi đấy, mình cũng hay đọc nghe. Cũng nói mạnh mồm :) như trong clip này nói về việc không thúc đẩy thay đổi hành chính thì khéo công cuộc đốt lò công cốc

theanh90

Xì hơi lốp
Anh ấy có phải người từng nói khẩu trang nên để thị trường tự quyết đúng không.

zaiwaz123

Xe điện
Nghiên cứu chính sách là để áp dụng cho kinh doanh, kinh doanh là kết quả của nghiên cứu chính sách.
Nói khác với làm thì khác gì nói rồng leo, làm mèo mửa.
PS: nghiên cứu chính sách khác với làm kinh doanh thì cớ gì lại chửi mấy quả đấm thép ?
Cụ nói đúng ạ !
Vua chúa ngày xưa nó cũng nuôi trong phủ hàng đống mưu sĩ , cần đến việc gì nó lôi ra hỏi ...Thỉnh thoảng lại chém cmn đi một thằng vì nói linh tinh không chuẩn.

Belat Missan

Xe điện
Em thích đọc sách và chém gió trà đá hơn. Tìm mãi ko thấy sách của cụ này.

xichhoptau

Xe tăng
cụ này rất thẳng thắn nhỉ. "Tham nhũng không đạt kết quả gì hết nếu không cải cách bộ máy hành chính"