[Funland] "Ngày mai, bố mẹ có cãi nhau không?"

Altis 2011

Xe điện
Thực ra, em sống trong môi trường hạnh phúc, yên bình từ bé, ko gặp quá nhiều sóng gió nên khá mơ mộng. Mối tình đầu của em tình cờ quen nhau qua Yahoo Messenger nhưng sau cũng chia tay. 1st là người thành đạt, tạm gọi là đại gia cũng đúng nhưng chia tay vì em biết anh ta cũng từng 1 tập, thời điểm đó em ko muốn tiến tới với người đã có vợ. Mãi 3-4 năm sau em mới gặp chồng em. Khi đó anh ta khá điềm đạm, nhường nhịn mình vì có cái gì mâu thuẫn va chạm đâu. Và khi em quen chồng em thì lương em tầm 9-10 triệu, chồng em tầm 12 triệu, chẳng phải là đại gia, thiếu gia gì cả, rất bt, là người nghèo nhất trong số những người đến với em. Còn việc em chấp nhận anh ta đã từng có tập 1 vì em tin anh ta bước qua đổ vỡ sẽ trân quý em. Và đó cũng đúng thời điểm vì sức ép gd hối thúc lập gd.

Em ko chân dài, ko xinh xuất sắc nhưng thời trẻ cũng tạm ổn, có duyên, giao tiếp tốt, dễ có cảm tình, có giọng nói truyền cảm, ấm áp nhưng tính cách em khi tiếp xúc với đàn ông nó lại ko mềm mại, sòng phẳng quá nên đàn ông ko thích, họ nể, họ quý mến để chơi chứ ngại tiếp xúc gần. Trong các mối quan hệ, chưa bao giờ em nghĩ sẽ tận dụng, sử dụng hay lạm dụng điều gì vì của biếu là của lo, của cho là của nợ nhưng đôi khi cãi nhau, chồng em hay nói xúc phạm kiểu như, bảo sao bố mẹ em nói em chọn anh.... Nghe rất tổn thương và xúc phạm! Anh
Em ko định com nhưng vô tình nhìn thấy câu trả lời của Mợ nên góp thêm. Em cũng gặp nhiều tình huống như Mợ, họ hàng em lấy chồng 2-3 tháng mới biết là nghiện cơ, nên cũng khó mà chọn được lắm. Nhưng em cảm giác cái quá trình sống chung mợ không phản kháng với những cái xấu của những người nhà chồng, điển hình là chồng mợ. Nó lười mợ phải phản ứng, lúc đầu góp ý, góp ý ko xong thì bắt làm. Hay cách cư xử với bố mẹ đôi bên cũng vậy. Em cảm nhận có thể mợ không nghĩ thế nhưng giai đoạn đầu mợ hơi tự ti về mình là ở tỉnh/ ngoại thàmh gì đó nên bị nhà chồng lấn lướt.

bau67

Xe container
Thường trú nhân mới chính quy khơi khơi đc như cụ nói. Chứ Visa ngắn hạn còn bị hạn chế mở tk cơ, nói gì đến chuyện chuyển tiền quốc tế!
Dễ như cụ kể thì đội buôn tiền xuyên quốc gia có mà thất nghiệp hết :D
Nói chuyện trên này thì chỉ được nói những chuyện làm đúng theo pháp luật Việt nam Cụ ạ !
Nhà nhà Cháu cách Hà Trung vài bước chân, biết nhiều.
Chợ đen lại càng đơn giản.
Tài khoản Thụy Sỹ xưa chỉ cần có điều kiện vào chi nhánh là mở được, từ xưa luôn. nhiều.
Còn đi sứ quán, đại diện thì mở bình thường.

Mimeo

Xe điện
Mối quan hệ vợ chồng thì tối thiểu phải có vài cái chung:
- Tài sản chung, tài chính trong nhà cả 2 cùng biết, cùng bàn bạc, cùng chi tiêu, cùng phát triển và tích lũy.
- Trách nhiệm chung với bố mẹ 2 bên, với con chung cần săn sóc dạy dỗ.
- Sự tôn trọng, quan tâm lẫn nhau về sức khoẻ thể chất, tinh thần.

Các cụ cho rằng thông tin từ mợ thớt chỉ 1 chiều, rồi gạn lọc lấy 1 vài ý để bao biện cho ông chồng kia, em thấy ko thoả đáng. Hôn nhân này ko phải mối quan hệ vợ chồng mà kiểu địa chủ với người ở xưa, mà cụ thể đây là mợ chủ thớt full công năng của con bếp, của vú em trông chăm con, của ngươi hầu dọn dẹp lau chùi nhà cửa. Nói chữ vợ đối với ông chồng này thì xa xỉ quá. 3 cái gạch đầu dòng trên của em, ông chồng này có được cái nào? Tình yêu ko còn, tình nghĩa cũng chẳng có, cư xử với nhau cạn hơn người dưng. Sẵn sàng là tổn thương, đay nghiến level max 1 sự việc nhỏ. Cái sự bạo hành tinh thần bằng lời nói ấy rất đau, như ngàn mũi dao đâm và nhớ tổn thương mãi. Đừng bao biện rằng đàn ông cứ chỉ ko ngoại tình, ko cờ bạc, ko rượu chè, đó chỉ đủ là công dân tốt trong xã hội thôi. Một khi đã lấy vợ, đã lập gia đình thì cần yêu thương, trân trọng, bao bọc người phụ nữ bên cạnh mình nữa. Ai rồi cùng sẽ phải già yếu đi, thường phụ nữ già nhanh hơn đàn ông. Nhưng già đi như thế nào là phụ thuộc vào người bạn đời của mình. Già đi trong sự cô đơn, bao tủi hờn, áp lực ko chỉ đến từ guồng quay công việc mà từ chính người bạn đời ấy thì thôi xin dứt áo, giải tán cho đỡ vướng bận. Tự mình thương lấy thân mình. Được nâng niu được chăm sóc thì cuộc sống mới tươi tắn như bông hoa mới tưới. Chứ mảnh đất khô cằn, chỉ toàn những lời nói tiêu cực mỉa mai độc hơn axit thì đến cỏ cây còn chết ngoẻo chứ nói gì đến nở hoa.

Em cầu chúc mợ chủ mạnh mẽ cả sức khoẻ và tinh thần, mỗi ngày trôi qua là 1 ngày hạnh phúc. Quên hẳn lão chồng, nhà chồng để chính trong tâm trí mình sạch sẽ, ko vướng bận.

Còn 1 ý mà từ hôm qua em cứ lăn tăn mãi có nên viết ra ko. F1 nhà em là gái, sau cháu cũng sẽ đến tuổi phải lấy chồng. Vote cho đối tượng của cháu là 1 chàng trai do single mom mạnh mẽ dám dứt bỏ lề thói cũ nuôi dạy trưởng thành. Chứ còn gia đình cháu trai ấy đủ bố mẹ mà có quả bố ối giời ơi địa chủ, mẹ nhẫn nhịn cam chịu phục dịch cả đời thì vái cả nón, chạy nhanh còn kịp.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Mối quan hệ vợ chồng thì tối thiểu phải có vài cái chung:
- Tài sản chung, tài chính trong nhà cả 2 cùng biết, cùng bàn bạc, cùng chi tiêu, cùng phát triển và tích lũy.
- Trách nhiệm chung với bố mẹ 2 bên, với con chung cần săn sóc dạy dỗ.
- Sự tôn trọng, quan tâm lẫn nhau về sức khoẻ thể chất, tinh thần.

Các cụ cho rằng thông tin từ mợ thớt chỉ 1 chiều, rồi gạn lọc lấy 1 vài ý để bao biện cho ông chồng kia, em thấy ko thoả đáng. Hôn nhân này ko phải mối quan hệ vợ chồng mà kiểu địa chủ với người ở xưa, mà cụ thể đây là mợ chủ thớt full công năng của con bếp, của vú em trông chăm con, của ngươi hầu dọn dẹp lau chùi nhà cửa. Nói chữ vợ đối với ông chồng này thì xa xỉ quá. 3 cái gạch đầu dòng trên của em, ông chồng này có được cái nào? Tình yêu ko còn, tình nghĩa cũng chẳng có, cư xử với nhau cạn hơn người dưng. Sẵn sàng là tổn thương, đay nghiến level max 1 sự việc nhỏ. Cái sự bạo hành tinh thần bằng lời nói ấy rất đau, như
Cái quả mua gì phải kê bill thật kinh dị.

Hulk

Xe tăng
Lười là bệnh muôn thuở chẳng cứ đàn ông hay đàn bà nhưng đàn ông hay ngại việc vặt. Cái này em thông cảm ạ. Nhưng dăm bữa nửa tháng mà vừa làm vừa làu bàu kiểu ban ơn cho vợ mình - người thường xuyên osin trong ngôi nhà này thì có ổn ko ạ? trong khi có rôbot hút bụi lau nhà, có máy rửa bát ra đời là phát minh nhân loại thì ko sử dụng, bắt vợ mình phải làm lụng rồi tị nạnh nọ kia, nghe nó nhọc quá!
Hồi em bầu to, chồng em vẫn tị nạnh muốn em lau nhà. Ông ý bị trĩ, nhà bị hỏng máy xay sinh tố, em ôm bụng ngồi giã tay rau diếp cá cho ông ý chườm và xông.
Khi đẻ con, ông ý chạy từ tầng 3 lên tầng 4 cất sữa cho con vào tủ lạnh cũng càm ràm, bê cơm cho vợ xuống ăn để trông con cũng vùng vằng khó chịu....Đẻ xong, ngày nào ăn mãi cháo móng giò phát sợ, thèm ăn phở, nhờ chồng dậy sớm chút đi mua thì ông ý bảo lát nhờ mẹ ck mua hoặc tự đi mà mua, nhờ bà trông con.
Tới khi về nước, ông ý ở nhà 2 tháng ăn chơi, nghỉ ngơi, mỗi việc đón đưa con học cách nhà 50m cũng ko nấu cơm, chờ vợ 7-8h về hầu. Nắng tháng 6 chắc tầm 37-38 độ lê xác về nhà sau 8h công sở sau mò lên tầng 4, xông hơi dưới mái tôn nấu ăn, quạt ko phả vào, điều hòa càng ko có sao mà nó ám ảnh thế! Chồng coi là giúp vợ khi đón con cách nhà 50m, về tắm cho con và chờ vợ nấu ăn, rửa bát sau xuống đọc truyện cho con, thậm chí massage mặt và bóp lưng cho chồng rồi cả nhà đi ngủ. Nếu mẹ ko nhanh tay thì cứ kệ cho con chơi muộn thôi, bố ko cho bé ngủ. Hôm nào tức giận gì thì bố bật dt loa ngoài cho cả nhà cùng thức :)
Nhà ko gọn gàng sạch sẽ theo ý là lỗi của vợ. Vào nhà WC thấy bẩn là đổ tại vợ. Con ko học hàng top 1 cũng là tội của vợ; Thạc sỹ, gv mà thế ah.... Tị nạnh với vợ từ việc đổ rác. Thậm chí hồi ở nước ngoài, có 1 anh sống cạnh căn nhà em còn phải kể với vợ, anh X (ck e) sướng thật, chả bjo gặp đi đổ rác! Vợ cân hết, từ đón đưa, chăm sóc con, tự đi lại mọi thứ hết...
Ôi, ko muốn quay lại địa ngục đó nữa! Ám ảnh vô cùng ạ!
Đọc đoạn bôi đậm thấy nhà ck mợ thích khoe thật. Tầng nấu ăn + phòng ăn trên tầng 4 thì làm nhôm kính, máy hút mùi vào rồi lắp con điều hòa để nấu nướng và ăn uống cho sướng. Trời mùa hè mà lên nấu nướng ko điều hòa, chỉ dùng quạt thì quá đi xông hơi. Thế mà cứ flex nhà phố làm gì cho khổ.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Vụ đó thì tay nào làm được quả khác thường ợ. Vụ chung 3 gạch đầu dòng dư trên em cũng đồng ý
Con trai em còn nhỏ e còn bảo chi tiêu thoang thoáng ra. Đi mua bút thước về liệt kê từng món em gạt đi bảo con cứ mua đồ dùng học tập là được. Trả tiền ship em bảo tiền lẻ con đừng lấy lại của chú nhé, chú làm shipper vất vả nắng mưa. Hôm em đi chợ gặp một anh chải chuốt đi SH mặc cả mấy củ su hào với bà cụ thật choáng váng. Em không thích đàn ông chi li căn ke.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Con trai em còn nhỏ e còn bảo chi tiêu thoang thoáng ra. Đi mua bút thước về liệt kê từng món em gạt đi bảo con cứ mua đồ dùng học tập là được. Trả tiền ship em bảo tiền lẻ con đừng lấy lại của chú nhé, chú làm shipper vất vả nắng mưa. Hôm em đi chợ gặp một anh chải chuốt đi SH mặc cả mấy củ su hào với bà cụ thật choáng váng. Em không thích đàn ông chi li căn ke.
Thật ra theo em khôn chợ dại nhà là ổn rồi mợ. Dại cả nhà cả chợ thì không biết quản lý kinh tế trong điều kiện không thuận lợi

TorienT

Xe container
Vấn đề nhà người ta sống bao năm thế vẫn ổn, mợ thớt vào thấy không ổn thì té thôi. Cho nên các cặp vc trẻ cưới nhao nên té đi lập tổ ấm (nóng) rồi cùng nhau xây dựng nếp nhà là xong, chứ nhảy vào một cái nhà khác rồi bình phẩm nếp nhà là không nên.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đọc đoạn bôi đậm thấy nhà ck mợ thích khoe thật. Tầng nấu ăn + phòng ăn trên tầng 4 thì làm nhôm kính, thoát mùi vào rồi lắp con điều hòa để nấu nướng và ăn uống cho sướng. Trời mùa hè mà lên nấu nướng ko điều hòa, chỉ dùng quạt thì quá đi xông hơi. Thế mà cứ flex nhà phố làm gì cho khổ.
Em đồng quan điểm. Bật sừ máy lạnh lên mà nấu và ăn luôn trên tầng 4. Ông chồng này cũng biết tắm và chăm con là cũng yêu quý và luôn có thời gian cho con. Mợ ghét rửa bát lau nhà thì mua mấy con máy. Vụ fi xe máy đi làm 20km 1 chiều đã rút hết tinh lực của mợ

Hulk

Xe tăng
Em đồng quan điểm. Bật sừ máy lạnh lên mà nấu và ăn luôn trên tầng 4. Ông chồng này cũng biết tắm và chăm con là cũng yêu quý và luôn có thời gian cho con. Mợ ghét rửa bát lau nhà thì mua mấy con máy. Vụ fi xe máy đi làm 20km 1 chiều đã rút hết tinh lực của mợ
Hình như nhà có máy rửa bát nhưng ông ck vẫn thích vợ rửa bát thì phải.

Hulk

Xe tăng
Cơ quan ngang bộ hay cấp bộ là đồng nghĩa cụ ah. Còn trong các bộ có các cục, vụ, viện hay trung tâm, … thì người ta gọi đơn vị/cơ quan trực thuộc bộ chứ không ai gọi là cấp bộ cả cụ ah. Chỉ là cách gọi sao cho nó đúng và dễ hiểu thôi chứ có gì đâu!
Cục, vụ thì cấp bộ rồi chứ. Chỉ kiểu viện, trung tâm thì mới gọi là đơn vị trực thuộc bộ chứ nhỉ.

DidiLe

Xe container
Chuyện riêng.
Tự quyết và Chịu trách nhiệm.

Đừng để phải sửa sai. Đừng để mình phải khổ.

kobietdatlagi

Xe tải
Oh người ta tiết kiệm bật đh ngta lườm nguýt chứ cụ.
Em nhắc lại lời mợ thớt là 20km khứ hồi ợ. Nhà cháu cả 2 chiều thì cũng gần thế.

thichrauxanh

Xe điện
Chi li e ko biết nhưng mai lại phải mặc cả vs lái từn ni từng nai đấy. Mợ sẵn sàng chưa :D