[Funland] Ngày kết thúc chiến tranh, ngày thay đổi số phận của một Dân tộc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kurumasuki

Xe container
Thế thì cụ chỉ nên chửi mấy thằng theo cộng hòa là ngu thôi (kể cả các tướng Việt Minh sau chiến thắng Đ.B.P lại ngả theo thằng Diệm lập nc riêng cũng là bọn ngu dốt). Chứ đừng gộp dân + Sản m.Bắc.
M.Bắc ko dậy nổi mấy thằng đã ngu còn lỳ đấy nên mới buộc phải dùng đến cách cuối cùng là bạo lực, chiến tranh. Còn ko muốn hy sinh thì Ok, cứ nhìn sang Hàn - Triều ấy. Nội chiến chỉ 2 năm ngắn ngủi thôi nhưng chia cắt đất nc thì gần 7 thập niên rồi. Và khả năng thống nhất ngày càng trở nên ko tưởng.
Hàn giàu nhưng lại là 1 đất nc ko có m.Bắc. Sướng!
Cụ đưa Hàn - Triều vào nghe cứ sai sai với quan điểm của cụ.
Vì nó chính là minh chứng cho sự sai lầm của chiến tranh.

vo nho

Xe điện
này thì quân lực hạng 4 thế giới...

ate1987

Xe tăng
Mấy thằng vào đây chắc gì đã còn là người Việt .
Chúng nó luôn có luận điệu kích động hận thù cả 2 phía để đạt mục đích của chúng nó. Mà có khi chúng nó chả có lý tưởng j đâu chỉ là vì tiền thôi .

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Uh.nhỉ, với ví dụ Hàn Triều thì sẽ thấy Bắc ngu hay Nam ngu nhỉ
Thế thì cụ chỉ nên chửi mấy thằng theo cộng hòa là ngu thôi (kể cả các tướng Việt Minh sau chiến thắng Đ.B.P lại ngả theo thằng Diệm lập nc riêng cũng là bọn ngu dốt). Chứ đừng gộp dân + Sản m.Bắc.
M.Bắc ko dậy nổi mấy thằng đã ngu còn lỳ đấy nên mới buộc phải dùng đến cách cuối cùng là bạo lực, chiến tranh. Còn ko muốn hy sinh thì Ok, cứ nhìn sang Hàn - Triều ấy. Nội chiến chỉ 2 năm ngắn ngủi thôi nhưng chia cắt đất nc thì gần 7 thập niên rồi. Và khả năng thống nhất ngày càng trở nên ko tưởng.
Hàn giàu nhưng lại là 1 đất nc ko có m.Bắc. Sướng!
Với ví dụ Hàn Triều thì sẽ thấy rõ Bắc ngu hay Nam ngu nhỉ.

rachfan

Xe container
Sau khi mất Hoàng Sa miền Nam đề nghị miền Bắc giảm áp lực trên chiến trường để tập trung lực lượng tái chiếm nhưng miền Bắc từ chối.
Không phải Miền Bắc từ chối mà Mỹ từ chối cụ ợ.

VNCH đã tập trung binh lực đánh lấy lại Hoàng sa nhưng Mỹ không cho đánh.

Dẫn chứng từ phía VNCH hẳn hoi:
"Tìm hiểu thêm, chúng tôi được biết rằng sau trận hải chiến, Tổng thống Thiệu đã ra lệnh cho Không Quân VNCH bay ra Hoàng Sa oanh kích để phản công, nhưng rồi lệnh được rút lại.

Trước hết về lệnh cho Không Quân ra khơi để phản công, chúng tôi phối kiểm với Đại tá Nguyễn Quốc Hưng, (Phụ Tá Tham Mưu Phó Hành Quân, Bộ Tư lệnh Không quân, phụ trách toàn bộ 19 phi đoàn khu trục của VNCH) thì ông đã xác nhận là đúng.

Ông kể lại nhiều chi tiết, tóm tắt như sau: vào 8 giờ tối ngày 19 tháng 1/1974, Tư lệnh Không quân nhận được mật lệnh của Tổng thống phải dùng phản lực cơ chiến đấu siêu thanh F5-E để oanh kích phản công địch trên đảo Hoàng Sa.

Ngày hôm sau đoàn phi công đã cất cánh hai lần để ra khơi, một lần vào buổi trưa và một lần buổi chiều, mỗi lần gồm hai phi tuần. Nhưng vừa bay được khoảng trên một trăm dặm thì nhận được đặc lệnh phải quay trở về đáp và hủy bỏ ngay các phi vụ không kích này.

Lý do là Hạm Đội 7 Mỹ yêu cầu ngừng kế hoạch oanh tạc và nhấn mạnh rằng sẽ không có "top cover" (yểm trợ trong trường hợp bị phi cơ của Trung Quốc từ Hải Nam lên không chiến) và cũng không có "rescue" (cứu vớt nếu bị bắn rơi).

Một chuyện thật lạ lùng: vào ngày 17 tháng 1/1974 (ngày 18 tháng 1 - giờ Sài Gòn) Bộ Ngoại Giao Mỹ do Ngoại trưởng Henry Kissinger lãnh đạo đã gọi điện thoại cho Đại sứ Martin ở Sàigòn và nhấn mạnh ý muốn của Bộ là "tình hình phải được hạ nhiệt" (cooling the situation).

Tài liệu này được giải mật ngày 30 tháng 6, 2005. Dĩ nhiên là ông Martin phải thi hành ngay và đã cố vấn ông Thiệu. Ngày hôm ấy chính là ngày Tổng thống Thiệu bay ra Đà Nẵng để ra lệnh chống cự Hải quân Trung Quốc.

Cùng ngày, Đề đốc Lâm Ngươn Tánh, Tư lệnh phó Hải quân VNCH bay ra Bộ tư lệnh Hải quân Vùng 1 Duyên hải tại Đà Nẵng để chỉ huy lực lượng tham chiến tại Hoàng Sa. Ngày 19 tháng 1 là ngày có trận hải chiến, Bộ Ngoại Giao Hoa Kỳ lại gửi mật điện can ngăn Tổng thống Thiệu đừng đi thêm bước nữa."

(BBC - 7/3/2017)

Chỉnh sửa cuối:

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Thì đã thế đừng khoe, rên, khóc chửi lung tung, nín đi mà làm ăn phát triển, có tiền, có lực thì đi mua đi chuộc về, như nhà có đồ gia bảo bị thằng con cầm đi lông nhông bị giật mất ấy. Mà cái thằng làm mất lại quai mồm ra chưởi bố mới tài ;))
Khụ khụ
Oánh mất lại đổ cho đen
Lúc đỏ thì lại nhận là thông minh

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này hay, mời các cụ phản biện, tránh còm đả kích cá nhân hoặc đi sa đà vào chánh chệ kẻo mod khoá bánh.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Vì từ ngày còn rất bé e đã nghe nói miền bắc tiến nhanh tiến mạnh tiến vững chắc lên cnxh mà bấy giờ e hơn 50 rồi vẫn chưa xây xong thì ko biét bao giờ e mới được hưởng thành quả
Cụ không nghe kênh chính thống roài
Sự nghiệp của oảng dài hơn đời người, đừng chờ cho mất công ợ :)

drone

Xe buýt
Chiến thắng vĩ đại, chả có gì phải run reo. Ai vui thống nhất thì cứ vui, còn ai buồn thì cứ buồn, cũng không ảnh hưởng gì.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Sau cuộc chiến, Quân VNCH thì gắn với hình ảnh là đội quân vô kỷ luật, hèn nhát, bất tài, hay trốn tránh nhiệm vụ, đổ mọi việc khó khăn cho người Mỹ.

Hoang Giang91

Xe tăng
Vì từ ngày còn rất bé e đã nghe nói miền bắc tiến nhanh tiến mạnh tiến vững chắc lên cnxh mà bấy giờ e hơn 50 rồi vẫn chưa xây xong thì ko biét bao giờ e mới được hưởng thành quả
Cụ cứ mang cái thông tin cũ, cổ 40, 50 năm trước áp dụng cho thời đại hiện nay. Nhắc lại cho cụ rõ ngày nay là cơ chế thị trường định hướng XHCN. Ngày nay đất nc phát triển hơn rất nhiều so với trước, thậm trí hơn nhiều nước tư bản nghèo. Ngày nay cụ còn đợi thành quả gì nữa

F kun

[Tịch thu bằng lái]
45 năm trôi qua rồi mà đến ngày 30 tháng 4 vẫn còn nhiều người gợi lại nổi thù xa xưa. Lịch sử đáng được ghi nhận, nhưng không phải để mỗi năm đào bới lại sự hiềm khích của kẻ thắng người thua . Tại sao không để nó được lật sang một trang khác, để mọi người nhìn về phía trước, phải tốt đẹp hơn không .
Nên nhắc lại chứ cụ. Dân ta phải biết sử ta. Chúng ta ôn lại gạc ma, hoàng sa, 79 chống tàu, 75 đánh ngụy đuổi mỹ, 54 đánh pháp, 45 lập nước. Tại sao riêng 75 thì không nên nhắc lại thế cụ?
Pháp nó cũng không thích mình nhắc nhiều chuyện Điện Biên. Tàu nó cũng không muốn mình nói chuyện 17/2. Chẳng lẽ phải chiều chúng nó?

Vomoicuoi

Xe tăng
Em xem phim tài liệu hiện nay biên tập viên thường gọi quân đội sài gòn là phía bên kia hơn là địch như trước. Em cho như thế là đúng mực

Gato2009

Xe điện
Thật tâm hoà giải mà đến cái nghĩa trang cũng không cho bọn thua hương khói tử tế, chả nhẽ sợ mấy cái hồn ma đó?

Em ví dụ thế thôi, nên nhiều cái thấy vậy mà hổng phải vậy
Cụ có chắc vậy ko? Em đọc báo thấy thân nhân họ được vào nhang khói từ lâu rồi,

hoangduc.sbr

Xe container
Uh.nhỉ, với ví dụ Hàn Triều thì sẽ thấy Bắc ngu hay Nam ngu nhỉ

Với ví dụ Hàn Triều thì sẽ thấy rõ Bắc ngu hay Nam ngu nhỉ.
Chả có j là sai sai cả, Triều - Hàn và Bắc - Nam Việt h/toàn giống nhau về tình hình nội chiến chia cắt, đây là cái em đang nói.
Còn xin lỗi các cụ đừng đánh tráo khái niệm hèn hạ vậy, m.Bắc giỏi nên mới đánh vào tận m.Nam để thống nhất đấy. Chứ ngu thì đã như 2 thằng Triều - Hàn h/tại.
Ngu ngu cái beep! Chắc khôn thì là phải ko đc thống nhất, hay là lại theo Mẽo, làm con Mẽo mới là đỉnh cao trí tuệ?

Kurumasuki

Xe container
Chả có j là sai sai cả, Triều - Hàn và Bắc - Nam Việt h/toàn giống nhau về tình hình nội chiến chia cắt, đây là cái em đang nói.
Còn xin lỗi các cụ đừng đánh tráo khái niệm hèn hạ vậy, m.Bắc giỏi nên mới đánh vào tận m.Nam để thống nhất đấy. Chứ ngu thì đã như 2 thằng Triều - Hàn h/tại.
Ngu ngu cái beep! Chắc khôn thì là phải ko đc thống nhất, hay là lại theo Mẽo, làm con Mẽo mới là đỉnh cao trí tuệ?
Khôn thì thi đua trong hoà bình, dại thì bắn giết.
Có 3 mô hình và 3 kết quả: Đức, Triều Tiên, VN.

• Vodka
Reactions: WTA

Phục Quy

Xe tăng
Em thấy có cái gì sai sai . Hoàn cảnh chia cắt của Triều Tiên khác hẳn Việt Nam cụ nhé . Triều Tiên ngày xưa chả đánh được thằng đô hộ nào cả . Triều Tiên bị chia cắt là do 2 thằng Mỹ - Liên Xô chia nhau ảnh hưởng sau WW2 mà thôi .

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nhà có phúc nên khi thàng em bị thằng côn đồ hàng xóm giật mất đồ, thằng anh không bệnh thằng em mà còn bênh thằng hàng xóm. Phúc to quá nên thế
Anh em giề, đây là anh Nông dân nện thằng đầy tớ Sen đầm quốc tế nhá, thằng đầy tớ đấy được ngồi tạm cái điếm canh lại bỏ để cướp trấn mất, bây giờ đổ tại anh nông dân đánh em nên em không trông được, trong khi đầy tớ sen đầm được cho đủ thứ trường côn đại đao, anh nông dân mới có mỗi cái câu liêm nhá, cướp lúc đấy mới có đến trung bình thương ngăn ngắm thôi nhá, lại chưa có võ nghệ gì cả.

Trạng thái
Thớt đang đóng