[Funland] Ngày kết thúc chiến tranh, ngày thay đổi số phận của một Dân tộc

Trạng thái
Thớt đang đóng

kites1

Xe điện
Để lịch sử sang trang thì những gì đã viết ở trang cũ phải được đọc kỹ, hiểu đúng và hiểu cái gì cần tránh, cái gì phát huy, như thế tương lai sẽ có một mục đích rõ và tốt cho cộng đồng.
Còn hô gấp nhanh cất sớm để làm ván mới chỉ tổ những ông mẹo giỏi xé trang, sửa chữ, bóp méo sự kiện để tư lợi, cái trò tháu cáy chữ nghĩa này quê em đầy.
Cụ nghĩ như thế nào về ngày 30 tháng 4 là tuỳ cụ . Em chả quan tâm . Em chả cần phải xé trang, sửa chữ, bóp méo sự kiện để tư lợi vì em chẳng thấy mình cần phải kiếm lợi ích gì cả .

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ như thế nào về ngày 30 tháng 4 là tuỳ cụ . Em chả quan tâm . Em chả cần phải xé trang, sửa chữ, bóp méo sự kiện để tư lợi vì em chẳng thấy mình cần phải kiếm lợi ích gì cả .
Thì mỗi người cứ nói cái mình nghĩ ra thôi, nào ai ép ai.

binhsu7273

Xe cút kít
Người Việt ngàn đời nay vẫn vậy, không Đao To, Búa Lớn, cứ âm thầm lặng lẽ bỏ mặc những lời rèm pha, Họ làm bằng Lương Tâm và Trân Trọng quá khứ.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Quá khứ rồi. Biết thế thôi chứ không tự sướng đc mãi đâu. Thắng hay thua cuối cùng dân vẫn là ngưởi ảnh hưởng đầu tiên đấy.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thế này ko đc, cách cụ còm như kiểu cụ đang chỉ trích m.Bắc VN là bên sai trong war này.
Ngoại giao cái beep cụ nhé khi chỉ có 1 bên có thiện chí, 1 bên nói mà bên còn lại ko chịu nghe. Lại còn lán tới áp đặt ngược lại. Tai sao trong mấy thằng thực dân chỉ có duy nhất thằng điếm Pháp là bọn vi phạm hiệp ước trao trả độc lập cho các thuộc địa năm 45.
Lý do vì sao nó lại làm trò bản thỉu vậy? Là vì vị trí địa chính trị của VN quá khó để chúng nó bỏ qua. Đừng so với mấy thằng lôm côm Thái, Mã, Sing làm j. Mấy thằng đấy mà nằm ở vị trí như VN thì ra bã lâu rồi.
Thằng điếm Pháp vừa vi phạm hiệp ước suốt 9 năm. Rồi đến khi thất bại toàn tập tại Đ.B.Phủ nó cũng láo chó có thèm trao trả lại nền độc lập cho bên thắng nó là Việt Minh đâu. Thế cụ bảo m.Bắc ngoại giao kiểu j đây.
M.Bắc sai lầm khi năm 46 ko diệt thằng Diệm đi cùng anh nó luôn 1 thể. Để nó sống mang theo tư tưởng chính trị cá nhân, đến nỗi bị 1 số nghị viện bên Mẽo gọi là "thằng chính trị gia" điên khùng. Nhưng vẫn có mấy thằng điên ngang cơ là thằng Kenedy ủng hộ và tiếp tay cho thằng Diệm về tạo ảnh hưởng lên Bảo Đại để lên làm *********.
Thằng này chính là bài tẩy của Mẽo hất cẳng luôn Pháp để tự hình thành 1 thể chế chính phủ mới. Tạo cớ thiết lập bộ máy núp bóng dưới trướng Mẽo => tổng tuyển cử 56 ko thành và đất nc chính thức bị chia cắt bởi thằng Diệm nó tự lập nc riêng dưới sự bảo trợ của Mẽo rồi.
Cụ xem VN bị 2 thằng điếm là Pháp và Mẽo nó toan tính như vậy thì đỡ thế nào đc. Có trách thì nên trách Mẽo thời điểm đó đã quá đa nghi + sản mà bỏ qua thiện chí của ông Hồ. Lại chọn con bài họ nghĩ chắc tay hơn là Diệm, cuối cùng vớ đúng phải thằng điên, để cuối cùng đến năm 63 lại phải cho thằng Thiệu đảo chính lên thay.
Rốt cuộc sau 20 năm chõ mõ.m thì vẫn méo sơ múi đc j chỉ vì chọn mấy thằng ngu.
Túm váy lại là người V ngu, trong đó có cả em, thẳng nhưng thật :)) . Thái, Mã, Sing lôm côm nhưng nó sướng hơn mình. Ít nhất là giờ thu nhập nó cao hơn và hộ chiếu nó đi dc nhiều nc ko cần visa như mình. Bên nào đúng, bên nào sai em cũng đã ko lạm bàn vì em ko trong hoàn cảnh đó để tận mắt nghe nhìn thấy. Ngoài ra cụ cũng nên bình luận 1 cách khách quan, tôn trọng đừng gọi "thằng nọ thằng kia" trừ phi cụ lớn tuổi hơn họ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em ko bàn sai đúng. Nếu miền Nam thắng thì miền Nam cũng đúng thôi.
Sự thật ko bao gồm đúng sai, sự thật là Việt nam đã tốn hàng chục triệu nhân mạng khi trở thành phên dậu, tiền đồn của ngoại bang. Đây là chiến tranh uỷ nhiệm.

Mảnh đất của chúng ta, chúng đến và tự cưa đôi với nhau rồi chúng nó dí súng vào tay chúng ta và bảo đánh nhau đi.

Chiến thắng Nguyên mông, chiến thắng giặc Minh, giặc Pháp, giặc Nhật...em thấy tự hào.
Miền Bắc thắng miền Nam thì....thôi. Tập trung làm ăn đi.
Ta thắng Mỹ, tự hào hay không thì tuỳ, còn ngụy nhào tại chỗ vẫn cho nằm đấy chứ ai đuổi, tự các ông thích làm cột điện thôi.
Cứ thế lịch sử sang trang thế ếch nào được.
Thôi lo làm ăn đi, đừng lừa ăn là được ;))

TU160M2

Xe tăng
Là ngày thống nhất đất nước, non sông về một mối thì đúng, còn gọi là chiến thắng thì chưa chắc đúng.
Chiến thắng với bên này và là bại trận của bên kia.
30/4 là ngày chiến thắng, sao phải nghĩ đó không phải là ngày chiến thắng ;))

coquay

Xe container

Nghen loc

Xe tăng
Mỗi lần vào Nghĩa trang đường 9 - Quảng Trị mới thất cái mất mát, đau thương và vĩ đại cuộc kháng chiến của cha anh mình. Một cuộc chiến như thế này, không thể đòi hỏi sự thống nhất nhân tâm của tất cả mọi người, nhưng trên hết nó đã thống nhất được đất nước. Một đất nước nghèo nàn, lạc hậu mà dám đứng lên để chiến đấu với một cường quốc, thì chắc chắn đất nước đó phải có một tố chất đặc biệt gì đó. Tôi yêu tổ quốc tôi.

hoangduc.sbr

Xe container
Túm váy lại là người V ngu, trong đó có cả em, thẳng nhưng thật :)) . Thái, Mã, Sing lôm côm nhưng nó sướng hơn mình. Ít nhất là giờ thu nhập nó cao hơn và hộ chiếu nó đi dc nhiều nc ko cần visa như mình. Bên nào đúng, bên nào sai em cũng đã ko lạm bàn vì em ko trong hoàn cảnh đó để tận mắt nghe nhìn thấy. Ngoài ra cụ cũng nên bình luận 1 cách khách quan, tôn trọng đừng gọi "thằng nọ thằng kia" trừ phi cụ lớn tuổi hơn họ.
Méo việc j em phải tôn trọng 1 thằng điên chính trị, chỉ vì vỵ kỷ tự trọng và quyền lợi cá nhân. Mà cấu kết với ngoại bang chia rẽ đất nc, làm dân tộc khổ thêm 20 năm nữa chỉ vì t/mãn mục đích đc cầm quyền của mình.

hoangduc.sbr

Xe container
Thế thì cụ chỉ nên chửi mấy thằng theo cộng hòa là ngu thôi (kể cả các tướng Việt Minh sau chiến thắng Đ.B.P lại ngả theo thằng Diệm lập nc riêng cũng là bọn ngu dốt). Chứ đừng gộp dân + Sản m.Bắc.
M.Bắc ko dậy nổi mấy thằng đã ngu còn lỳ đấy nên mới buộc phải dùng đến cách cuối cùng là bạo lực, chiến tranh. Còn ko muốn hy sinh thì Ok, cứ nhìn sang Hàn - Triều ấy. Nội chiến chỉ 2 năm ngắn ngủi thôi nhưng chia cắt đất nc thì gần 7 thập niên rồi. Và khả năng thống nhất ngày càng trở nên ko tưởng.
Hàn giàu nhưng lại là 1 đất nc ko có m.Bắc. Sướng!

Anycar

Xe tăng
Em ko bàn sai đúng. Nếu miền Nam thắng thì miền Nam cũng đúng thôi.
Sự thật ko bao gồm đúng sai, sự thật là Việt nam đã tốn hàng chục triệu nhân mạng khi trở thành phên dậu, tiền đồn của ngoại bang. Đây là chiến tranh uỷ nhiệm.

Mảnh đất của chúng ta, chúng đến và tự cưa đôi với nhau rồi chúng nó dí súng vào tay chúng ta và bảo đánh nhau đi.

Chiến thắng Nguyên mông, chiến thắng giặc Minh, giặc Pháp, giặc Nhật...em thấy tự hào.
Miền Bắc thắng miền Nam thì....thôi. Tập trung làm ăn đi.
Hồi còn bé em cũng nghĩ như cụ, giờ thấy nó sai sai. Nếu là chiến tranh ủy nhiệm thì chỉ hai thằng vật nhau thôi. Đằng này chỉ huy chủ lưc là Mỹ lại còn Hàn,Úc,Thái... thì ủy nhiệm cho ai. Ném bom miền Bắc đâu phải phi công VNCH, Bắn từ biển vào cũng thế. Con nếu để VNCH solo thì chắc không chịu nổi một tháng. Lập lờ để đánh đồng 2 bên trong cuộc chiến này thì để làm gì?

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ chỉ nên chửi mấy thằng theo cộng hòa là ngu thôi (kể cả các tướng Việt Minh sau chiến thắng Đ.B.P lại ngả theo thằng Diệm lập nc riêng cũng là bọn ngu dốt). Chứ đừng gộp dân + Sản m.Bắc.
M.Bắc ko dậy nổi mấy thằng đã ngu còn lỳ đấy nên mới buộc phải dùng đến cách cuối cùng là bạo lực, chiến tranh. Còn ko muốn hy sinh thì Ok, cứ nhìn sang Hàn - Triều ấy. Nội chiến chỉ 2 năm ngắn ngủi thôi nhưng chia cắt đất nc thì gần 7 thập niên rồi. Và khả năng thống nhất ngày càng trở nên ko thể.
Hàn giàu nhưng lại là 1 đất nc ko có m.Bắc. Sướng!
Thôi em xin phép ko lạm bàn sâu như vậy kẻo min mod đi qua lại tháo bánh em :))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Lịch sử không có chữ nếu. Tuy nhiên nếu Miền Nam không phải đánh nhau với MB mà tập trung binh lực giữ đảo thì kết quả có thể đã khác.
Năm 1988, ta cũng mất thêm Gạc Ma đó thôi.
Thì đã thế đừng khoe, rên, khóc chửi lung tung, nín đi mà làm ăn phát triển, có tiền, có lực thì đi mua đi chuộc về, như nhà có đồ gia bảo bị thằng con cầm đi lông nhông bị giật mất ấy. Mà cái thằng làm mất lại quai mồm ra chưởi bố mới tài ;))

Chĩm111

Xe điện
30-4 ngày chiến tranh kết thúc, ngày mà những người lính và tất cả những con dân đất Việt đã nhảy lên vui mừng khôn xiết. Mừng cho ngày chiến thắng, ngày thống nhất của một Dân tộc. Một chiến thắng long trời lở đất, mặc cho trên thân mình máu vẫn chảy từ những vết thương. Đó là giờ phút hồi sinh cho cuộc đời của những người lính và cũng là giờ phút hồi sinh cho cả dân tộc đau thương này. Dù cho ai có nói về ngày chiến thắng này thế nào đi chăng nữa thì chúng ta mãi luôn tự hào về những người lính đã ngã xuống vì sự thống nhất và toàn vẹn của Đất nước. Một nén tâm nhang để trân trọng những người lính chiến đã góp phần làm thay đổi số phận của một Dân tộc.
Tuyệt lắm, em cũng luôn có niềm tin như vậy!
Ngày lễ hôm nay, nhà em chả đi đâu, ngồi nhà mở tivi và đang xem kênh HTV9 với các bài hát về bộ đội cụ Hồ, về các chị nữ du kích xinh đẹp, bình dị và dũng cảm.
Lời bài hát đang văng vẳng bên tai: " nhưng giờ đây có giây phút bình yên, sao tôi quên, sao tôi quên..."
Chúc các cụ một ngày nghỉ lễ thật vui ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng