[Funland] Ngành nail tại Mỹ?

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Dạo này e cũng xem mấy clip tiktok về món này suốt, thấy tin tìm thợ liên tục, k biết già như e còn cơ hội sang làm nail k nhỉ?
tay chưa run lắm, kính chưa trễ mũi là vưỡn có thể hành nghề Mợ nhá, E đang tính sang đó làm hộp đánh giầy biết đâu lại đổi đời

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ngày nghỉ xem clip yt gặp clip cậu Vương Phạm về tiệm nail siêu khủng tại Huston của người Việt mới thấy qui mô, lọi ích mà ngành này mang lại cho người Việt. (Cc ofer nên xem, cô kiều tại Đức xuynh lắm chẹp chẹp).

Và tìm lại lịch sử ngành này:

Các kụ học mợ người Đức nhợn này đi tập trym nhanh lên nhé! Mindset các kụ có chưa hề?

Leean

Xe tăng
Nghe các cụ nói e lại mất hứng giấc mơ Mẽo cho f1 rồi;)
Muốn con mất gốc thì chẳng cần làm gì thì chúng nó cũng mất gốc, tầm 7-10 tuổi qua và đi học bên kia thì xác định lớn lên nó sẽ là người Mỹ rồi, chỉ có hồ sơ là cha mẹ Việt thôi, còn tầm học xong cấp 2 thì cũng chẳng lo lắng quá. Cha mẹ vốn mang tư tưởng xem mình là người Mỹ vì là Việt Kiều đã thi quốc tịch thì mới để cho con mất gốc, chứ cha mẹ mà luôn ý thức mình là người Việt Nam thì họ luôn có cách giáo dục và kết nối con cái với cộng đồng người Việt để giữ lại nguồn gốc Việt.
Thằng con đầu của em với Ex trước (không kết hôn) năm nay 18 tuổi rồi, đang vào college , nó noi tiếng việt không rành nhưng vẫn luôn biết mình là người VN. Về thăm cha vẫn ăn cơm việt, cafe cà pháo lề đường, đú đởn với bọn cùng tuổi ở đây có khác gì dân việt đâu, về đây để học tiếng việt cho rành.

Con mợ mới chỉ sang học PT và vào tiếp ĐH thì cũng thuộc dạng lớn rồi, mất sao được, mợ thì cứ lo xa. Mạnh dạn mà cho nó đi đi, để nó có cơ hội

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Không ăn thua cụ ạ, người Việt ko nghiện món này. Mình sang Anh quốc (Em vợ mình có 1 shop nail ở Liverpool) và cũng ko thể lý giải nổi sao tụi tây thích làm móng chân tay vậy. Sẵn sàng xếp hàng chờ cả tiếng đồng hồ. Giá cũng rất mắc 20-60 bảng. 1 bảng là đủ mua 1 cái bánh mỳ, 3 bảng là có 1 bữa ăn (mcdonal). Làm nail nói chung là kiếm rất tốt, tất nhiên công sức bỏ ra cũng mệt. Độc hại, ngồi liên tục...
Còn các tiệm nail ở việt nam thì lèo tèo lắm, nói chung nó tùy văn hóa.
Dân việt nam sẽ thích các món như trà đá, cafe, bún phở...karaoke..
nhóm làm nail và nhóm thích trà đá, cafe bún phở là những nhóm khác nhau. Ko liên quan.
Bọn kia bỏ trà đá, bún phở thì cũng chả tới lượt làm nail.

Do nhiều nguyên nhân nhưng văn hóa phụ nữ phải làm nhiều việc nhà hơn ở nước ngoài, đánh giá nhau qua ngoại hình... làm cho ng ta ngại làm móng hơn.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
tay chưa run lắm, kính chưa trễ mũi là vưỡn có thể hành nghề Mợ nhá, E đang tính sang đó làm hộp đánh giầy biết đâu lại đổi đời
Haha, hay cụ oánh giầy e đi bán vé số nhể, bên đó nó có các dịch vụ hot như bên mình k nữa :D

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Muốn con mất gốc thì chẳng cần làm gì thì chúng nó cũng mất gốc, tầm 7-10 tuổi qua và đi học bên kia thì xác định lớn lên nó sẽ là người Mỹ rồi, chỉ có hồ sơ là cha mẹ Việt thôi, còn tầm học xong cấp 2 thì cũng chẳng lo lắng quá. Cha mẹ vốn mang tư tưởng xem mình là người Mỹ vì là Việt Kiều đã thi quốc tịch thì mới để cho con mất gốc, chứ cha mẹ mà luôn ý thức mình là người Việt Nam thì họ luôn có cách giáo dục và kết nối con cái với cộng đồng người Việt để giữ lại nguồn gốc Việt.
Thằng con đầu của em với Ex trước (không kết hôn) năm nay 18 tuổi rồi, đang vào college , nó noi tiếng việt không rành nhưng vẫn luôn biết mình là người VN. Về thăm cha vẫn ăn cơm việt, cafe cà pháo lề đường, đú đởn với bọn cùng tuổi ở đây có khác gì dân việt đâu
Sao cụ k dạy tiếng Việt cho con? Ex cụ ng Mỹ ah? Con e lớp 10 rồi cụ ak, mà e thấy nó ở VN từ bé nhưng tư tưởng có vẻ cũng Tây lắm, thích độc lập, k thích ở với mẹ, bảo 18t con ở riêng (đấy là hồi chưa biết dc đi du học mà ở nhà thôi đấy), thích ăn đồ Tây hơn đồ Việt, thích nói tiếng Anh hơn tiếng Việt... đã thế năm tới e lại cho đi học bên này rồi, mà chưa đi nó đã bảo con k về đâu, rồi con k thích ở với ng Việt đâu, hic, kiểu này mất con đến nơi rồi, k khéo lại phải lôi về thôi vì e thì lại thích quây quần con cháu cụ ạ:((

LongLH

Xe điện
Chục năm trước thì còn khá chứ giờ tiệm mọc lên như nấm , chưa kể học việc chưa thạo cũng mở tiệm làm thì xấu phá giá thì giỏi . Mà dân ta ít làm nail hơn tây . Gấu em mở tiêm trên phố cổ đa số làm cho tây , cả đàn ông tây cũng hay vào lấy da chết với lấy khóe chân .
Vợ em 2 tuần làm nail một lần, còn em tháng một lần theo vk để mài gót chân và cắt khoé.

Mợ_Toét_2710

Xe điện

Leean

Xe tăng
Sao cụ k dạy tiếng Việt cho con? Ex cụ ng Mỹ ah? Con e lớp 10 rồi cụ ak, mà e thấy nó ở VN từ bé nhưng tư tưởng có vẻ cũng Tây lắm, thích độc lập, k thích ở với mẹ, bảo 18t con ở riêng (đấy là hồi chưa biết dc đi du học mà ở nhà thôi đấy), thích ăn đồ Tây hơn đồ Việt, thích nói tiếng Anh hơn tiếng Việt... đã thế năm tới e lại cho đi học bên này rồi, mà chưa đi nó đã bảo con k về đâu, rồi con k thích ở với ng Việt đâu, hic, kiểu này mất con đến nơi rồi, k khéo lại phải lôi về thôi vì e thì lại thích quây quần con cháu cụ ạ:((
Ex cũ em là người Việt, em gái một anh bạn người Việt cũng là kỹ sư làm cùng hãng hồi trước, có một vài lý do lúc đó em không kết hôn mà dự định sau này khi con lớn sẽ làm sau, nhưng có vài biến cố và cái khủng hoảng 2009 em bị laid off nên phải lang thang một thời gian kiếm việc và thất nghiệp nên cái thoả thuận đó cancel, EX lấy người khác cũng là bạn chung, kể ra cũng mừng vì nàng cũng đã thành cặp thành cặp thành đôi và build được cái family đúng nghĩa. Em thì sau 2012 về lại VN và cũng kết hôn và được vài năm, có thêm được một thằng cu nữa rồi lại single ...again :D.

Em thấy nhiều người thích cái quốc tịch Mỹ, em thấy nó bình thường, cá nhân em thì mong muốn có được cái quốc tịch ở châu Âu, vài nước bắc Âu thì càng tốt, em không thích cái văn hoá của bọn Mỹ dù mình từng sống với nó một thời gian , nó nói sao ta, nó rất là .. crazy. ( phải hiểu về nó và sống trong nó thì mới thấy như thế, đứng ngoài nhìn vào thì không, suốt ngày chỉ ca ngợi thôi)

Con mợ sẽ không mất gốc đâu, vì khi ....du nhập vào xã hội Mỹ và sinh sống, cạnh tranh và làm việc rồi thì mọi cái nó sẽ được đặt lại đúng quỹ đạo và ....chủng tộc (giả sử như con mợ được ở lại và kiếm được việc làm, xin được PR), Bọn Mỹ nó có cái đểu như vậy đấy, chỉ là các thế lực châu Á ngày nay nó lớn mạnh dần nên bọn Mỹ nó phải thay đổi suy nghĩ ít nhiều về bọn châu á thôi, nhưng cơ bản cái vụ racist nó vẫn còn nhiều lắm, về hình thế và vóc dáng người việt ta ở bên đó dễ hay bị nhầm lẫn với bọn TQ, nhát là ở mấy thành phố lớn bên bờ Đông, em hồi xưa cứ toàn bị chúng nó nhầm là Philipine với TQ, nói mình là người Việt Nam thì chúng nó cũng chỉ biết mang máng là cái vùng nào đó hay cái nước nhỏ nào đó thuộc... Trung Quốc.

Ngay cả khi đi học thôi, kết bạn với bọn Mỹ trắng cũng không dễ đâu, cha mẹ chúng nó vẫn còn phân biệt lắm, đó là với bọn trẻ con thôi chứ chưa nói đến người lớn nhé. Bên ngoài thì chúng tỏ ta rất là nice nhưng bên trong thì không đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Tối ngủ gầm cầu nuôi giấc mơ Mỹ :D
Cứ mơ đi mợ, mọi cái cố gắng thì sẽ được, em xưa khi đi học phổ thông lúc còn nhỏ, nhà nghèo, tối phải đi làm thợ phụ cho cửa hàng sắt, hàng đêm phải ngủ lại trên cái giường sắt với cái chiếu của chủ để lại và mơ sẽ có một ngày mình được chạm tay vào cái cổng trường MIT đây.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Ex cũ em là người Việt, em gái một anh bạn người Việt cũng là kỹ sư làm cùng hãng hồi trước, có một vài lý do lúc đó em không kết hôn mà dự định sau này khi con lớn sẽ làm sau, nhưng có biến cố cuộc đời và cái khủng hoảng 2009 em bị laid off nên phải lang thang một thời gian kiếm việc và thất nghiệp nên cái thoả thuận đó cancel, EX lấy người khác cũng là bạn chung, kể ra cũng mừng vì nàng cũng đã thành cặp thành cặp thành đôi và build được cái family đúng nghĩa. Em thì sau 2012 về lại VN và cũng kết hôn và được vài năm, có thêm được một thằng cu nữa rồi lại single ...again :D.

Em thấy nhiều người thích cái quốc tịch Mỹ, em thấy nó bình thường, cá nhân em thì mong muốn có được cái quốc tịch ở châu Âu, vài nước bắc Âu thì càng tốt, em không thích cái văn hoá của bọn Mỹ dù mình từng sống với nó một thời gian , nó nói sao ta, nó rất là .. crazy. ( phải hiểu về nó và sống trong nó thì mới thấy như thế, đứng ngoài nhìn vào thì không)

Con mợ sẽ không mất gốc đâu, vì khi ....du nhập vào xã hội Mỹ và sinh sống, cạnh tranh và làm việc rồi thì mọi cái nó sẽ được đặt lại đúng quỹ đạo và ....chủng tộc, Bọn Mỹ nó có cái đểu như vậy đấy, chỉ là các thế lực châu Á ngày nay nó lớn mạnh dần nên bọn Mỹ nó phải thay đổi suy nghĩ ít nhiều về bọn châu á thôi, nhưng cơ bản cái vụ racist nó vẫn còn nhiều lắm. về hình thế và vóc dáng người việt ta ở bên đó dễ hay bị nhầm lẫn với bọn TQ, nhát là ở mấy thành phố lớn bên bờ Đông, em hồi xưa cứ toàn bị chúng nó nhầm là Philipine với TQ, nói mình là người Việt Nam thì chúng nó cũng chỉ biết mang mang là cái vùng nào đó hay cái nước nhỏ nào đó thuộc... Trung Quốc.
Cụ cũng long đong lận đận nhỉ :D. E thì k cuồng Mỹ nhưng k biết có lựa chọn nào tốt hơn. Dù sao thì Mỹ năng động hơn chứ Châu Âu già cỗi rồi và Mỹ có nhiều ưu ái cho giáo dục nên e chọn Mỹ cho con e thôi. Còn e thì vẫn bảo con nếu trẻ và có cơ hội con nên đi nhiều nơi, ở nhiều nước, trải nghiệm nhiều nền văn hoá khác nhau (kể cả bạn gái dâu tây :D), khi có số vốn ổn ổn thì có thể về VN khởi nghiệp. Làm ở đâu hay sống ở đâu cũng dc nhưng con nên hướng tới việc làm chủ cv và làm chủ cuộc đời mình. Đơn giản vậy thôi cụ ạ :D. Còn về phía e thì lúc trẻ e rất thích được đi định cư ở nc ngoài nhưng hồi trẻ thì kinh tế gia đình cũng k có nên ước mơ du học thì k bao giờ dám.
Còn có một cơ hội đi Mỹ e nhớ hồi đó e tầm 25-26t có một a chủ tiệm nail ở Mỹ thấy ảnh của e trên báo nên gửi thư làm quen, cũng gọi điện à ơi mà xưa phương tiện liên lạc nó k dễ như giờ với lại thấy bảo làm nail là e k nhiệt tình lắm vì xưa gu của e là trí thức, học hành đàng hoàng, thư sinh đẹp giai cơ, chứ thấy ông gửi ảnh trông k lọt mắt lắm, lại còn làm nail nữa thấy cứ phèn phèn, haha, giá mà xưa chỉ tính cái thẻ xanh chắc e công dân Mỹ rồi ấy chứ:))

Leean

Xe tăng
Cụ cũng long đong lận đận nhỉ :D. E thì k cuồng Mỹ nhưng k biết có lựa chọn nào tốt hơn. Dù sao thì Mỹ năng động hơn chứ Châu Âu già cỗi rồi và Mỹ có nhiều ưu ái cho giáo dục nên e chọn Mỹ cho con e thôi. Còn e thì vẫn bảo con nếu trẻ và có cơ hội con nên đi nhiều nơi, ở nhiều nước, trải nghiệm nhiều nền văn hoá khác nhau (kể cả bạn gái dâu tây :D), khi có số vốn ổn ổn thì có thể về VN khởi nghiệp. Làm ở đâu hay sống ở đâu cũng dc nhưng con nên hướng tới việc làm chủ cv và làm chủ cuộc đời mình. Đơn giản vậy thôi cụ ạ :D. Còn về phía e thì lúc trẻ e rất thích được đi định cư ở nc ngoài nhưng hồi trẻ thì kinh tế gia đình cũng k có nên ước mơ du học thì k bao giờ dám.
Còn có một cơ hội đi Mỹ e nhớ hồi đó e tầm 25-26t có một a chủ tiệm nail ở Mỹ thấy ảnh của e trên báo nên gửi thư làm quen, cũng gọi điện à ơi mà xưa phương tiện liên lạc nó k dễ như giờ với lại thấy bảo làm nail là e k nhiệt tình lắm vì xưa gu của e là trí thức, học hành đàng hoàng, thư sinh đẹp giai cơ, chứ thấy ông gửi ảnh trông k lọt mắt lắm, lại còn làm nail nữa thấy cứ phèn phèn, haha, giá mà xưa chỉ tính cái thẻ xanh chắc e công dân Mỹ rồi ấy chứ:))
Em thì không nghĩ mình lận đận, có thể cách nghĩ nó đã khác đi ít nhiều khi từng sống ở một môi trường khác, lựa chọn là do mình ( you decide what you gonna be), mọi cái nó qua đi sẽ đều là những trải nghiệm, sẽ chẳng có đúng sai tuyệt đối gì, cả hôn nhân cũng vậy, có điều phải nỗ lực làm những cái có thể , dù nó có thành công hay không, it ra thì mình đã thử để không hối tiếc.

Giáo dục ở Mỹ về mảng khoa học và công nghệ thì em công nhận nó ưu việt hơn phần đông các nước khác, bảo nó là số 1 thì hơi quá nhưng bảo là số 2 thì ít có cường quốc nào dám nhận là số 1, nhưng mà cũng đào thải lắm (cái này ở đâu cũng vậy).

Nói về việc du học thì em từng thấy rất nhiều cháu đi du học dạng tự túc ở Mỹ do gia đình có điều kiện, đa phần là học trường rất bình thường , từ cao đẳng xong mới lên được đại học, chỉ 1/3 hoặc hơn chút số đó là lện được và học xong được đại học và sau đó học lên tiếp, học ĐH ở Mỹ không dễ chút nào, không phải cứ có đủ tiền là được. Các bạn du học dạng có học bổng ở trường và vào được các trường top 20 ở US thôi thì đã là xuất xắc rồi, tương lai chắc chắn là rộng mở không bàn ở đây, còn tị nạn giáo dục thì nó là chuyện khác, không phải ai đi du học là cũng có thể xin được việc và thường trú nhân sau đó đâu( tìm cách kết hôn để ở lại thì được), cha mẹ nào có ảo tưởng cho con du học Mỹ xong để nó có thể ở lại và tìm kiếm công việc và có tương lai tốt đẹp thì nên xem xét kĩ lại năng lực của con mình, không lại thành bi kịch cho nó, đại học trong nước nói vậy chứ nó cũng không phải là thấp kém đâu, cũng cải thiện nhiều lắm rồi so với thời của em. Quan trọng là học thế nào và kỹ năng sau đó ra sao thôi. Học giỏi và xuất xắc thì vẫn hoàn toàn tìm được một cơ hội cho mình ở trời tây dù chỉ học trong nước.

Mợ xưa chắc hay lên vietfun hay vietsingle nhỉ.

Em lúc xưa toàn lên vietfun giả danh việt kiều để loè và tìm cách chén các em, lúc đó còn trẻ, cơ bắp, da dẻ căn tràn, giờ thì nhìn như cái bánh tiêu nhúng nước, chẳng lừa được ai nữa.Chán chẳng muốn nói.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Em thì không nghĩ mình lận đận, có thể cách nghĩ nó đã khác đi ít nhiều khi từng sống ở một môi trường khác, lựa chọn là do mình ( you decide what you gonna be), mọi cái nó qua đi sẽ đều là những trải nghiệm, sẽ chẳng có đúng sai tuyệt đối gì, cả hôn nhân cũng vậy, có điều phải nỗ lực làm những cái có thể , dù nó có thành công hay không, it ra thì mình đã thử để không hối tiếc.

Giáo dục ở Mỹ về mảng khoa học và công nghệ thì em công nhận nó ưu việt hơn phần đông các nước khác, bảo nó là số 1 thì hơi quá nhưng bảo là số 2 thì ít có cường quốc nào dám nhận là số 1, nhưng mà cũng đào thải lắm (cái này ở đâu cũng vậy) nói về việc học thì em từng thấy rất nhiều cháu đi du học dạng tự túc do gia đình có điều kiện, đa phần là học trường rất bình thường , từ cao đẳng xong mới lên được đại học, chỉ 1/3 hoặc hơn chút số đó là lện được và học xong được đại học và sau đó học lên tiếp, học ĐH ở Mỹ không dễ chút nào, không phải cứ có đủ tiền là được. Các bạn du học dạng có học bổng ở trường và vào được các trường top 20 ở US thôi thì đã là xuất xắc rồi, không bàn ở đây, còn tị nạn giáo dục thì nó là chuyện khác, không phải ai đi du học là cũng có thể xin được việc và thường trú nhân sau đó đâu, cha mẹ nào có ảo tưởng cho con du học Mỹ xong để nó có thể ở lại và tìm kiếm công việc và có tương lai tốt đẹp thì nên xem xét kĩ lại năng lực của con mình, không lại thành bi kịch cho nó, đại học trong nước nói vậy chứ nó cũng không phải là thấp kém đâu, cũng cải thiện nhiều lắm rồi so với thời của em. Quan trọng là học thế nào và kỹ năng sau đó ra sao thôi. Học giỏi và xuất xắc thì vẫn hoàn toàn tìm được một cơ hội cho mình ở trời tây dù chỉ học trong nước.

Mợ xưa chắc hay lên vietfun hay vietsingle nhỉ.

Em xưa toàn lên vietfun giả danh việt kiều để loè và tìm cách chén các em.
K cụ ạ, hồi đó e tìm việc ở trên báo lao động ấy, xưa xin việc là đăng thông tin lên đó chứ e k chơi các diễn đàn tìm bạn đâu, bạn đầy cạnh tha hồ chọn lựa chứ chưa phải đi tìm bạn trên mấy kênh này, hồi đó e chưa chồng ạ.
Còn bạn nhà e thì e cũng k bằng mọi giá để định cư mà e cho con đi để con có thêm cơ hội định cư nếu con muốn và con có thể. Con e cũng thuộc loại nhận thức tốt, dc đánh giá là thông minh, nhanh nhẹn và tiếng Anh cũng tốt tuy chưa chăm chỉ và quyết tâm lắm nên e muốn con xa gia đình và sang một môi trường mới xem con có thay đổi và trưởng thành hơn không .
Con thì đang muốn học Y bên đó nhưng e thì đang muốn chọn nghề khác vì thấy Y khá vất vả, tốn kém, nhưng hiện con vẫn kiên định mục tiêu. E cũng bảo thôi vậy tuỳ con nhưng học trường nào thì cũng yc mục tiêu đạt 1500SAT và 8 ielts cũng như GPA tốt thì lúc đó nói tiếp việc học, và mục tiêu vào top 50 bên đó, thấy con bảo con đang mục tiêu Johns Hopkins gì đó, cũng k biết thế nào vì sang đó có khi con lại thay đổi ngành học cụ ạ. Trước mắt thì e k kỳ vọng gì nhiều, e vẫn luôn có đường lùi cho con trong trường hợp môi trường bên đó k phù hợp nhưng e vẫn tin con e thích nghi tốt vì bạn ấy là người dễ thích nghi và e đánh giá là phù hợp môi trường bên đó.

xukthal

Xe lăn
Mợ chửi vậy là hơi máy móc. Kỹ sư Bách Khoa (trăm nghề) thì làm nghề nào cũng đc, miễn là giỏi và có tâm. Thực tế thì kỹ thuật là cái gốc của mọi ngành nghề, kể cả làm nail.
Một số người cũng có suy nghĩ như mợ, cứ nghĩ kỹ sư BK thì bắt buộc phải làm cơ khí, điện đóm...mà ko biết là ngay trong chính khóa của BK cũng đã có kỹ sư kinh tế, kỹ sư hóa thực phẩm =))
Vâng...tùy mợ suy nghĩ thôi, học mất 5 năm ĐH rồi đi cắt móng tay với em là ko dung được nhé :))
Mà đấy chắc là do nail bên Mẽo đc lương cao, ít người quen nhìn thấy và chắc chả xin đc việc gì ngon lành hơn hợp với ngành học nên buộc phải làm thế thôi, chứ nói thật ở VN cụ mợ nào học cao ra đi cắt móng tay, cắt tóc ...giơ tay em xem phát nào? L-)L-)L-)

Leean

Xe tăng
K cụ ạ, hồi đó e tìm việc ở trên báo lao động ấy, xưa xin việc là đăng thông tin lên đó chứ e k chơi các diễn đàn tìm bạn đâu, bạn đầy cạnh tha hồ chọn lựa chứ chưa phải đi tìm bạn trên mấy kênh này, hồi đó e chưa chồng ạ.
Còn bạn nhà e thì e cũng k bằng mọi giá để định cư mà e cho con đi để con có thêm cơ hội định cư nếu con muốn và con có thể. Con e cũng thuộc loại nhận thức tốt, dc đánh giá là thông minh, nhanh nhẹn và tiếng Anh cũng tốt tuy chưa chăm chỉ và quyết tâm lắm nên e muốn con xa gia đình và sang một môi trường mới xem con có thay đổi và trưởng thành hơn không .
Con thì đang muốn học Y bên đó nhưng e thì đang muốn chọn nghề khác vì thấy Y khá vất vả, tốn kém, nhưng hiện con vẫn kiên định mục tiêu. E cũng bảo thôi vậy tuỳ con nhưng học trường nào thì cũng yc mục tiêu đạt 1500SAT và 8 ielts cũng như GPA tốt thì lúc đó nói tiếp việc học, và mục tiêu vào top 50 bên đó, thấy con bảo con đang mục tiêu Johns Hopkins gì đó, cũng k biết thế nào vì sang đó có khi con lại thay đổi ngành học cụ ạ. Trước mắt thì e k kỳ vọng gì nhiều, e vẫn luôn có đường lùi cho con trong trường hợp môi trường bên đó k phù hợp nhưng e vẫn tin con e thích nghi tốt vì bạn ấy là người dễ thích nghi và e đánh giá là phù hợp môi trường bên đó.
Nếu con mợ nó giỏi và tự tin đến vậy thì mợ chẳng có lý do gì để lo lắng, cứ thả nó ra thì nó sẽ tự khắc biết phải làm thế nào để cạnh tranh và tồn tại, đây là bản năng con người rồi. Chỉ sợ không phải vậy mà cố ép nó thì mới là bi kịch thôi, Trẻ con nhiều đứa nó khác nhau, chẳng đứa nào nó giống nhau cả, nhưng cha mẹ biết chăm lo và đầu tư đúng hướng thì sẽ có lúc chúng nó toả sáng thôi.

Con mợ mà vào được John Hopkins , hay Stanford để học Y thì cũng thuộc loại xuất xắc lắm đấy, mấy trường đó nó là ước mơ của cả bọn Mỹ chứ chưa nói đến dân xứ khác . Nhưng nên nhớ học Y ơ Mỹ cũng mất trên 13 năm kể cả học bác sỹ nội trú, nhắm xem có theo nổi không, bỏ giữa chừng chuyển sang học dược hay bào chế thuốc thì phí công lắm

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Vâng...tùy mợ suy nghĩ thôi, học mất 5 năm ĐH rồi đi cắt móng tay với em là ko dung được nhé :))
Mà đấy chắc là do nail bên Mẽo đc lương cao, ít người quen nhìn thấy và chắc chả xin đc việc gì ngon lành hơn hợp với ngành học nên buộc phải làm thế thôi, chứ nói thật ở VN cụ mợ nào học cao ra đi cắt móng tay, cắt tóc ...giơ tay em xem phát nào? L-)L-)L-)
Cắt móng tay thì không đến mức thế, nhưng chạy grab thì cũng nhiều đó cụ,cạnh tranh giành việc với cả ông già :))
Bọn này chắc chỉ được cái bằng để chứng nhận đã học 4 năm ĐH nhỉ ?

xukthal

Xe lăn
Cắt móng tay thì không đến mức thế, nhưng chạy grab thì cũng nhiều đó cụ :))
Bọn này chắc chỉ được cái bằng để chứng nhận đã học 4 năm ĐH nhỉ ?
Ở VN thì chạy Grab sang cái thằng người hơn cắt móng chân nhiều cụ nhá, ít ra cũng đc tiếng Sốp-phơ ... làm chủ phương tiện cơ giới =))

Leean

Xe tăng
Vầng mợ, rất nhiều người còn có suy nghĩ như mợ. Em thì bây giờ mà đổi cho em làm phục vụ bưng bê ở quán cafe mà giữ nguyên thu nhâp như công viêc hiện tại, là em nhất trí ngay. Em chả ngại chuyện bạn bè hay người quen nhìn thấy, vì cơm ai nấy ăn :))
Nghề nào mà thực sự giỏi thì đều đáng quý cả, em nghĩ thế.
Thực ra làm nail nó là công việc cần sự khéo léo , nhẹ nhàng và khéo tay, làm móng, lấy khoé, cắt da cũng là kỹ năng cả, nhưng nó hợp với nữ hơn, cảm giác được đôi bàn tay nữ xinh phục vụ mình nó vẫn khác với cánh đàn ông làm việc này, các bạn làm nail là nữ thì thường có khách quen, nam thì thường đi làm công nhân hãng xưởng vì có sức khoẻ và phù hợp với nam giới, XH cả tây hay ta nó cũng cùng suy nghĩ như vậy, ở các tiệm nail em từng đi qua, gần như là nữ 100% ít tiệm có nam, đàn ông cả ta hay tây vào tiệm để làm móng , lấy khoé thì đều có , nhưng ít có đan ông chịu đi lam nail để lấy tiền, trước em thấy vậy, giờ thì không rõ

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Vầng mợ, rất nhiều người còn có suy nghĩ như mợ. Em thì bây giờ mà đổi cho em làm phục vụ bưng bê ở quán cafe mà giữ nguyên thu nhâp như công viêc hiện tại, là em nhất trí ngay. Em chả ngại chuyện bạn bè hay người quen nhìn thấy, vì cơm ai nấy ăn :))
Nghề nào mà thực sự giỏi thì đều đáng quý cả, em nghĩ thế.
Cái đậm đậm là nói cho vui để thỏa mãn cái sự duy ý chí của mình pk? Chém trên mạng thì dễ lắm =))