[Funland] Ngành nail tại Mỹ?

hoviba

Xe container
E chưa có kinh nghiệm, mà làm thì làm ở Mỹ chứ k làm ở VN. E đang tìm hiểu chi phí và thủ tục, sợ tầm tuổi này bắt đầu khởi nghiệp lại sẽ nhiều khó khăn cụ ạ.
Không có gì là muộn mợ ạ. Em 47 tuổi vẫn dũa móng, cạo da chân, cắt tóc và gội đầu cho khách đây :) Mợ có vốn thì đầu tư mua lại những tiệm đang hoạt động tốt, nhưng theo em trước đó mợ cũng nên học sơ qua về ngành này. Có như vậy sẽ vững tâm hơn khi quản lý.

QD092000

Xe điện
Không có gì là muộn mợ ạ. Em 47 tuổi vẫn dũa móng, cạo da chân, cắt tóc và gội đầu cho khách đây :) Mợ có vốn thì đầu tư mua lại những tiệm đang hoạt động tốt, nhưng theo em trước đó mợ cũng nên học sơ qua về ngành này. Có như vậy sẽ vững tâm hơn khi quản lý.
Thế bạn là cụ hay mợ thế?

biển xanh06

Xe điện
Dân bản địa nó Ko làm thì đấy là cơ hội cho dân nhập cư
Như ở Úc dân nhập cư làm bánh mỳ thu nhập tốt thuê sinh viên VN giá rẻ bèo, nhưng để tìm công việc chất xám thì Ko thể so với dân thổ địa dc

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nghề này ở VN thế nào?
Chục năm trước thì còn khá chứ giờ tiệm mọc lên như nấm , chưa kể học việc chưa thạo cũng mở tiệm làm thì xấu phá giá thì giỏi . Mà dân ta ít làm nail hơn tây . Gấu em mở tiêm trên phố cổ đa số làm cho tây , cả đàn ông tây cũng hay vào lấy da chết với lấy khóe chân .

sadlife

Xe tải
M mà cũng đi dũa móng luôn. E nể cụ rồi đấy.
Mai kia thiếu tiền có lẽ e làm mẹt trà đá vậy :)).
Bình thường mà cụ, ông chú em trước khởi nghiệp nail cũng phải 40 tuổi, 10 năm quay qua quay lại cũng mở cửa hàng mua nhà bên mẽo các kiểu rồi

Đông Gioăng

Xe tăng
Năm ngoái, 2022, nước mình xuất khẩu được 370 tỏi Mẽo, nhập khẩu 360 tỏi. Vậy là xuất siêu được 10 tỏi, chưa trừ chi phí các thứ
Nhưng Kiều hối năm ngoái 19 tỏi, riêng TP. HCM hơn 6 tỏi. Quý I năm nay cũng đã hơn 2 tỏi, em đoán mảng Móng này đóng góp không nhỏ trong những con số ấn tượng đó

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ bắt đầu khi bao tuổi ạ? Đầu tư 1 tiệm cỡ bao tiền? E cũng thích mà đang k biết có nên dấn thân k vì giờ mắt mờ chân chậm rồi, e lại k có chuyên môn, k khéo tay k biết có làm dc k cụ ạ. Nếu làm thì chắc phải thuê nhân viên, mà cái này phụ thuộc năng lực nhân viên nữa

Không ăn thua cụ ạ, người Việt ko nghiện món này. Mình sang Anh quốc (Em vợ mình có 1 shop nail ở Liverpool) và cũng ko thể lý giải nổi sao tụi tây thích làm móng chân tay vậy. Sẵn sàng xếp hàng chờ cả tiếng đồng hồ. Giá cũng rất mắc 20-60 bảng. 1 bảng là đủ mua 1 cái bánh mỳ, 3 bảng là có 1 bữa ăn (mcdonal). Làm nail nói chung là kiếm rất tốt, tất nhiên công sức bỏ ra cũng mệt. Độc hại, ngồi liên tục...
Còn các tiệm nail ở việt nam thì lèo tèo lắm, nói chung nó tùy văn hóa.
Dân việt nam sẽ thích các món như trà đá, cafe, bún phở...karaoke..
Để mà làm giàu hẳn thì khó nhưng để sống khỏe thì vô tư cụ ạ. Vợ thằng cu em công ty có cái cửa hàng nho nhỏ mà lúc nào cũng đông khách, thu nhập tháng vài chục triệu ngon lành.

Suri15

Xe Cứu Trợ
Nail bên Mẽo được đánh giá là 1 trong những nghề trốn thuế nhiều nhất, nhiều người không có thiện cảm với nghề này

Rivers

Xe container
Nail Mỹ chả biết kiếm ăn tốt không, chứ nail Việt, em về quê chạy từ nhà ra chợ có 500m mà đếm sơ sơ chục tiệm.

pig_dragon_83

Xe tải
Nail bên Mẽo được đánh giá là 1 trong những nghề trốn thuế nhiều nhất, nhiều người không có thiện cảm với nghề này
Ở tây thuế rất nặng, nên trốn được thuế cũng là 1 hình thức lợi nhuận, Làm nail thường trả bằng tiền mặt, đâm ra việc lách thuế khá dễ dàng.
Tây ko thích làm cái này theo mình chủ yếu do nó là lao động chân tay thôi. Và thứ 2 là cũng cần sự bền bỉ khéo léo. Nhiều khi họ sẵn sàng ở nhà ăn trợ cấp chứ ko đi làm neo đâu.
Với cả làm móng tay thì ok, chứ làm móng chân thì nhiều khi cảm thấy như là hầu hạ người khác vậy, phải quỳ xuống thấp. Rồi chân thì đi giày nhiều nó sẽ hôi hám, bẩn...

Suri15

Xe Cứu Trợ
Ở tây thuế rất nặng, nên trốn được thuế cũng là 1 hình thức lợi nhuận, Làm nail thường trả bằng tiền mặt, đâm ra việc lách thuế khá dễ dàng.
Tây ko thích làm cái này theo mình chủ yếu do nó là lao động chân tay thôi. Và thứ 2 là cũng cần sự bền bỉ khéo léo. Nhiều khi họ sẵn sàng ở nhà ăn trợ cấp chứ ko đi làm neo đâu.
Với cả làm móng tay thì ok, chứ làm móng chân thì nhiều khi cảm thấy như là hầu hạ người khác vậy, phải quỳ xuống thấp. Rồi chân thì đi giày nhiều nó sẽ hôi hám, bẩn...
1 phần dân bản địa và đội thực thi pháp luật họ không ưa vì trốn thuế và họ khó quản lý. Nhưng nếu muốn mua nhà, mua xe...thì cũng không dám trốn quá nhiều vì đến lúc nó hỏi sao có tiền mua nhà, mua xe, mua đồ xa xỉ thì nó điều tra cũng mệt.
Còn đúng là do người Châu Á khéo léo, chịu khó và không ngại khổ nên làm nghề đó được.

QD092000

Xe điện
Lao động là vinh quang cc nhỉ :)
E thấy các e gái trong baber shop còn phục vụ hơn nữa, tốn sức phết.
E nghĩ nghề massage lao động phải đàn ông mới đủ sức.

hoviba

Xe container
Cụ bắt đầu khi bao tuổi ạ? Đầu tư 1 tiệm cỡ bao tiền? E cũng thích mà đang k biết có nên dấn thân k vì giờ mắt mờ chân chậm rồi, e lại k có chuyên môn, k khéo tay k biết có làm dc k cụ ạ. Nếu làm thì chắc phải thuê nhân viên, mà cái này phụ thuộc năng lực nhân viên nữa
Em bắt đầu học làm nails là đầu năm 2019 (lúc em 43 tuổi), mất 6 tháng thì mới tạm lành nghề (học không mất tiền, bắt đầu từ tháng thứ 2 nhận lương 10 ngàn korun, tăng dần lên tới tháng thứ 6 thì ra nghề, nhận mức lương 30 ngàn korun). Lúc đó em bắt đầu tìm hiểu để mở tiệm. Em có chút thuận tiện là em biết tiếng, có nghề xây dựng, nên em tự đầu tư một tiệm ở Praha vì lúc đó không có đồng vốn nào cả (thời điểm đó em mới nhận quyết định ly hôn của toà và còn một số khoản nợ không nhỏ vẫn phải trả hàng tháng).

Sau khi dựng được cái tiệm đầu tiên đó, em thấy khả năng của em vẫn chưa đủ để tự triển khai, mà gọi người để hợp tác cũng khó vì lúc đó em chưa khẳng định được năng lực gì trong lĩnh vực này. Em đành phải nhượng lại tiệm và đi làm thuê một thời gian. Lúc đó vợ chồng người em quen muốn mở rộng kinh doanh ở thành phố Pribram, nên muốn hợp tác với em. Họ bỏ vốn còn em bỏ công để mở thêm một tiệm mới tại thành phố này.

Tụi em tìm mặt bằng thuê và em tự lo giấy tờ và việc sửa chữa bau tiệm. Tiệm khai trương trong đúng lúc dịch Covid-19 bắt đầu bùng phát, phải đóng cửa mất hai đợt (một đợt 6 tháng, một đợt 3 tháng). Trong thời gian này, tận dụng nhiều mặt bằng bỏ trống, em tranh thủ bau thêm một tiệm nữa ở Praha và cũng nhượng lại để gom vốn.

Theo đánh giá của em, nghề làm nails không khó, ai cũng có thể làm được, miễn là chịu khó và có quyết tâm. Nhiều người đeo kính cận vẫn làm bộ móng tốt và đẹp. Phải chấp nhận bỏ thời gian và chi phí để học lấy cái nghề. Thường thì ở nhiều thành phố lớn thì học không mất tiền với điều kiện phải ở lại tiệm làm việc ít nhất 6 tháng hoặc 1 năm. Còn nếu không muốn ràng buộc thì phải trả phí mất từ 10 ngàn tới 20 ngàn korun từ 1 tới 2 tháng.

Như ở bên Séc, một tiệm nằm trong khu Trung tâm thương mại với 4 tới 6 thợ (lương trả thợ kiểu ăn chia vì thu nhập của tiệm đã ổn định) thì tiền sang nhượng tầm 1 tới 2 trăm ngàn USD. Nhưng ít ai sang nhượng lại, nếu không vì một lý do bất khả kháng nào đó. Cái khó của việc kinh doanh ngành nails là phải giữ và gọi được thợ. Chính vì vậy, những tiệm đông thợ đều là những tiệm giá bán sẽ rất cao, bởi chủ gần như không phải lo nhiều, vì bản thân các thợ đã luôn cố gắng giữ khách để tăng thu nhập. Mức lương bao của nghề nails tại Séc hiện từ 50 tới 80 ngàn korun, nên nếu tiệm không đảm bảo được mức lương thợ mong muốn thì thợ sẽ tìm được chỗ làm khác ngay.

Em không có kinh nghiệm về việc kinh doanh nghề nails ở Mỹ, nên chỉ chia sẻ với mợ và những ai quan tâm tới lĩnh vực này trên hiểu biết của em tại thị trường Séc. Em bước vào nghề này khá muộn, khi thị trường Séc đã gần như bão hoà, nên em phải tìm hướng đi mới phù hợp với khả năng và điều kiện của em.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
M mà cũng đi dũa móng luôn. E nể cụ rồi đấy.
Mai kia thiếu tiền có lẽ e làm mẹt trà đá vậy :)).
Họ nhà nội em bên Mỹ đến 90% làm nail. Chỉ trừ bọn trẻ đi theo diện OPD và đã học đến cấp 3 ở VN thì sang Mỹ vẫn tiếp tục học lên ĐH và làm kỹ sư.

Em có 1 thằng em họ đi vượt biên sang Mỹ năm 1980 khi nó 15 tuổi, được người Mỹ nhận làm con nuôi và học đến kỹ sư. Năm 1995 nó về VN hỏi nó làm làm gì, nó bảo làm kỹ sư vài năm nhưng bỏ rồi, đi làm nail kiếm tiền ngon hơn, cuối năm 199x nó mua lại tiệm của người ta, bảo lãnh vợ từ VN sang (vợ tốt nghiệp Đh kinh tế TPHCM hệ chính quy năm 1995). 2 VC làm nail gần 30 chục năm, đến giờ có vài tiệm và TS vài triệu USD.

Ông anh họ em, trước năm 1975 làm hạ sĩ quan, đi cải tạo và vượt biên năm 1980. Sang Mỹ thì khoảng 10 năm làm việc trong xưởng, sau năm 1990 khi nghề nail phát triển thì chuyển sang làm thợ nail. Đến nay ông ấy cũng hơn 70 nhưng vẫn làm thợ nail.

Ông ấy không thèm sang tiệm vì sống có 1 mình, mỗi năm 2 tháng dịp Tết lại về Vn đi chơi. Em hỏi thu nhập khá không, ông ấy bảo sống được, ăn tiêu thoải mái, lại gửi tiền về VN mua đất.

Ông Dượng của em năm nay gần 80, vẫn làm thợ nail cụ nhé. Tiệm của con gái, ông ấy ngồi ở nhà buồn nên vẫn đòi ra tiệm làm. Vẫn ăn chia như thợ, tuy nhiên mỗi ngày chỉ làm vài bộ móng vì đã già không có sức làm nhiều.

Thằng bạn em, tốt nghiệp ĐH ngành kinh tế ở VN. Nó có chị ruột mở tiệm nail ỡ Mỹ, nhờ 1 cô thợ nail có quốc tịch Mỹ làm kết hôn giả 50k USD. Bạn em sang Mỹ làm nail, chẳng biết trời xui đất khiến thế nào, mà cô thợ nail bảo không cần 50k nữa, đồng ý lấy nó làm chồng thật. 2 VC làm thuê cho bà chị vài năm rồi sang tiệm, ra riêng, nghe nói chúng nó bây giờ cũng có vài tiệm và sống khỏe.

Dân VN sang Mỹ đa số làm nghề nail vì dễ kiếm tiền, không phải học nhiều, không phải làm việc cực nhọc như công nhân trong xưởng của Mỹ. Nhưng hình như chỉ có dân miền Trung và dân miền Nam ở Mỹ làm nail. Dân Bắc ở Mỹ có vẻ chê nghề nail hạ đẳng nên ít người Bắc chịu làm.

UFA

Xe điện
Nhưng mà bon tây mùa hè nó lại ít mặc underwear lắm ạh :D

QD092000

Xe điện
Họ nhà nội em bên Mỹ đến 90% làm nail. Chỉ trừ bọn trẻ đi theo diện OPD và đã học đến cấp 3 ở VN thì sang Mỹ vẫn tiếp tục học lên ĐH và làm kỹ sư.

Em có 1 thằng em họ đi vượt biên sang Mỹ năm 1980 khi nó 15 tuổi, được người Mỹ nhận làm con nuôi và học đến kỹ sư. Năm 1995 nó về VN hỏi nó làm làm gì, nó bảo làm kỹ sư vài năm nhưng bỏ rồi, đi làm nail kiếm tiền ngon hơn, cuối năm 199x nó mua lại tiệm của người ta, bảo lãnh vợ từ VN sang (vợ tốt nghiệp Đh kinh tế TPHCM hệ chính quy năm 1995). 2 VC làm nail gần 30 chục năm, đến giờ có vài tiệm và TS vài triệu USD.

Ông anh họ em, trước năm 1975 làm hạ sĩ quan, đi cải tạo và vượt biên năm 1980. Sang Mỹ thì khoảng 10 năm làm việc trong xưởng, sau năm 1990 khi nghề nail phát triển thì chuyển sang làm thợ nail. Đến nay ông ấy cũng hơn 70 nhưng vẫn làm thợ nail.

Ông ấy không thèm sang tiệm vì sống có 1 mình, mỗi năm 2 tháng dịp Tết lại về Vn đi chơi. Em hỏi thu nhập khá không, ông ấy bảo sống được, ăn tiêu thoải mái, lại gửi tiền về VN mua đất.

Ông Dượng của em năm nay gần 80, vẫn làm thợ nail cụ nhé. Tiệm của con gái, ông ấy ngồi ở nhà buồn nên vẫn đòi ra tiệm làm. Vẫn ăn chia như thợ, tuy nhiên mỗi ngày chỉ làm vài bộ móng vì đã già không có sức làm nhiều.

Thằng bạn em, tốt nghiệp ĐH ngành kinh tế ở VN. Nó có chị ruột mở tiệm nail ỡ Mỹ, nhờ 1 cô thợ nail có quốc tịch Mỹ làm kết hôn giả 50k USD. Bạn em sang Mỹ làm nail, chẳng biết trời xui đất khiến thế nào, mà cô thợ nail bảo không cần 50k nữa, đồng ý lấy nó làm chồng thật. 2 VC làm thuê cho bà chị vài năm rồi sang tiệm, ra riêng, nghe nói chúng nó bây giờ cũng có vài tiệm và sống khỏe.

Dân VN sang Mỹ đa số làm nghề nail vì dễ kiếm tiền, không phải học nhiều, không phải làm việc cực nhọc như công nhân trong xưởng của Mỹ. Nhưng hình như chỉ có dân miền Trung và dân miền Nam ở Mỹ làm nail. Dân Bắc ở Mỹ có vẻ chê nghề nail hạ đẳng nên ít người Bắc chịu làm.
E nghĩ dân B chịu học hơn đó cụ.
Con trai của bạn e nó học về AI, ra là có thư mời thực tập ở fb, gg. Ký hợp đồng mà nhận lương tới 380k usd/năm luôn. Kiểu dạng tài năng đc săn thế nào đó và có thể làm thẻ xanh luôn. Bạn kể lâu rồi e cũng ko nhớ lắm. Bố nó phụ trách đề án tin học hóa 1 ngành quan trọng của VN mà cũng ko về.

Chỉnh sửa cuối: