[Funland] Ngạc nhiên nhỉ. Hóa ra kim ngạch xuất khẩu gỗ và sản phẩm gỗ lớn gấp 4 lần xuất khẩu gạo, gấp gần 5 lần cà phê

banmotnucuoi

Xe lăn
Gần như không phải chăm bón gì (cùng lắm năm bón cho 1-2 lần phân giá rẻ) nhưng giống này nó ăn tạp phá đất dã man, sau khi trồng nó thì không trồng được loại khác nếu không cải tạo toàn bộ.Toàn đất thuê của nhà nước nên cũng chả ai định hướng được
Mật độ ko dầy nên cơ bản có thời gian đất nghỉ cụ ạ. Và trồng keo đang là cây trồng thu nhập thấp nhất, lâu lấy lại vốn nhất nên đa phần chỉ trồng ở nơi đất xấu sẵn

Website
www.mocconghoa.com
Tôi có lần tình cờ ngồi cùng anh Lãnh đạo hiệp hội gỗ Bình định ở phòng chờ sân bay, anh nói là sản phẩm của cty đảm bảo tiêu chuẩn xuất châu Âu (ngoài chất lượng họ còn yêu cầu về môi trường , chế độ với người lao động) nhưng toàn bộ máy móc là của một xưởng bên Tq cung cấp - xưởng chỉ mang quy mô gia đình, htx - công nhận trình độ cơ khí của nước bạn cao kinh khủng.
Không phải đâu bác ơi. Bên TQ nó giỏi ở chỗ chuyên môn hóa cao độ rồi. Các xưởng sản xuất máy quy mô nhỏ 100% là mua các cụm máy có sẵn, về dựng phần khung rồi lắp vào thôi. Em lang thang khá nhiều xưởng sản xuất máy gia công gỗ bên Quảng Châu rồi

Website
www.mocconghoa.com
Càng nhiều càng tốt, giá dăm đc đẩy lên cao, người dân sẽ miệt mài trồng keo phủ kín đồi núi trọc.
Nhiều cụ trên này kêu diện tích rừng bị mất đi, em thì thấy rằng khoảng 10 năm trở lại đây gần như ko còn đồi trọc (nếu có chỉ là thời điểm dân khai thác trc khi trồng mới). Đi đâu cũng một màu xanh ngút ngàn, nhưng đúng là ngoài keo và bạch đàn thì viện lâm nghiệp chưa làm tốt công tác để định hướng dân trồng xen kẽ vài cây có giá trị kinh tế cao thật, 4-5 năm khai thác keo xong cái là lại trồng mới
Không xen kẽ được bác ạ, đất dưới 2 cây này bạc cực, không trồng nổi cây gì có giá trị kinh tế cả. Các nhà khoa học (thực sự ấy) cũng ngâm cứu chán rồi ạ.

safenoodles

Xe cút kít
Ngạc nhiên nhỉ. Thấy trong bài báo nói rằng kim ngạch xuất khẩu gỗ và sản phẩm gỗ lớn gấp rưỡi xuất khẩu thủy sản, gấp 4 lần xuất khẩu gạo, gấp gần 5 lần cà phê. Trước đây em cứ tưởng là trong các loại nông sản xuất khẩu thì gạo với cà phê là kim ngạch lớn nhất, hóa ra không phải
Nước mình xuất khẩu gỗ nhiều thế bảo sao lũ lụt nhiều??? 😭

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Dưới tán rừng cao su người ta còn trồng được nhiều loại cây ăn quả thì phải? Không rõ mỗi hecta rừng cao su bán được bao nhiêu tiền gỗ nhỉ?

namphong12

Xe lăn
Trồng giảo cổ lam đi cụ, cây này không cần nắng nhiều, giá bán cũng ổn.
Em cũng không biết. Bữa trước lên Kon Tum chơi nên chụp thôi. Chỉ có mấy cây cỏ dại thôi. Tuyệt nhiên không có cây nào khác. Họ trồng thẳng hàng thật. Trông vậy chứ đi cả ôtô vào được rộng lắm.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Top 10 hàng xuất khẩu Việt Nam năm 2021:
View attachment 7091032
Bảng này em nghĩ cũng chưa chuẩn. Vì thiếu xk bột đá CaC03 và Taical/ Filler. Những nhà máy làm sản phẩm này không bao giờ có nghỉ máy, ngừng sản xuất 1h nào cả. Luôn có dự phòng chạy máy liên tục trừ khi mất điện, nghỉ lễ cũng không mà nghỉ luân phiên. Thế mới biết nhu cầu thực tế lớn như nào.

a_cheng

Xe điện
Nước mình xuất khẩu gỗ nhiều thế bảo sao lũ lụt nhiều??? 😭
Thôi cụ đi chỗ khác mà thả comment. Có đọc tí còm nào hay tìm hiểu tí nào về mảng gỗ xuất khẩu của VN mà thả câu đó :))

OBDII

Xe tải
Ngạc nhiên nhỉ. Thấy trong bài báo nói rằng kim ngạch xuất khẩu gỗ và sản phẩm gỗ lớn gấp rưỡi xuất khẩu thủy sản, gấp 4 lần xuất khẩu gạo, gấp gần 5 lần cà phê. Trước đây em cứ tưởng là trong các loại nông sản xuất khẩu thì gạo với cà phê là kim ngạch lớn nhất, hóa ra không phải
Gỗ ở VN chủ yếu là gia công. Mặc dù số XK nhìn to thế thôi chứ ko được như mặt hàng của nhà trồng. Ví dụ như gia công thì phần thặng dư tạo ra trong nước được 10% là kịch kim. Còn của nhà trồng thì phần lớn là thặng dư trong nước.

safenoodles

Xe cút kít
Thôi cụ đi chỗ khác mà thả comment. Có đọc tí còm nào hay tìm hiểu tí nào về mảng gỗ xuất khẩu của VN mà thả câu đó :))
Em xin lỗi cụ ạ, đúng là em không có chút hiểu biết nào về gỗ cả.
Cụ cho em xin nguồn tài liệu em đọc cho mở mang trí tuệ với. 🤩

a_cheng

Xe điện
Em xin lỗi cụ ạ, đúng là em không có chút hiểu biết nào về gỗ cả.
Cụ cho em xin nguồn tài liệu em đọc cho mở mang trí tuệ với. 🤩
Cụ cứ đọc còm của các cụ trên này nè cụ. Đơn giản là ngành gỗ xuất khẩu của mình chỉ xuất khẩu gỗ công nghiệp, nguồn gốc từ keo, bạch đàn có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng thôi - tây họ chú trọng nguồn gốc lắm. Và vì nhu cầu cao, trồng ra bao nhiêu bán hết bấy nhiêu nên nhân dân ta phủ đồi trọc, rừng nghèo bằng cây gỗ công nghiệp rất nhanh. Việt Nam ta đóng cửa rừng từ lâu rồi nên những thể loại gỗ thịt mà chúng ta làm bàn ghế kiểu truyền thống như long phụng, sập gụ tủ chè này kia phần lớn là nguồn gỗ nhập khẩu từ Nam Phi, Lào...
Bản thân nhà em năm ngoái làm nhà cũng dùng gỗ dâu Nam Phi để làm cửa phòng thờ, còn gỗ MDF của An Cường để làm hệ tủ bếp, tủ quần áo.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ đọc còm của các cụ trên này nè cụ. Đơn giản là ngành gỗ xuất khẩu của mình chỉ xuất khẩu gỗ công nghiệp, nguồn gốc từ keo, bạch đàn có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng thôi - tây họ chú trọng nguồn gốc lắm. Và vì nhu cầu cao, trồng ra bao nhiêu bán hết bấy nhiêu nên nhân dân ta phủ đồi trọc, rừng nghèo bằng cây gỗ công nghiệp rất nhanh. Việt Nam ta đóng cửa rừng từ lâu rồi nên những thể loại gỗ thịt mà chúng ta làm bàn ghế kiểu truyền thống như long phụng, sập gụ tủ chè này kia phần lớn là nguồn gỗ nhập khẩu từ Nam Phi, Lào...
Bản thân nhà em năm ngoái làm nhà cũng dùng gỗ dâu Nam Phi để làm cửa phòng thờ, còn gỗ MDF của An Cường để làm hệ tủ bếp, tủ quần áo.
Gỗ keo và bạch đàn được cái trồng thu hoạch nhanh. Nhưng giá trị không cao vì chỉ làm Pallet gỗ thì phải ?

le_petit

Xe tăng
Gỗ keo và bạch đàn được cái trồng thu hoạch nhanh. Nhưng giá trị không cao vì chỉ làm Pallet gỗ thì phải ?
Trên cùng một diện tích và thời gian thì trồng keo và bạch đàn mang lại giá trị và lợi nhuận cao hơn rất nhiều so với gỗ nhóm 1, 2. Vì thế ở những vùng lim, nghiến nổi tiếng giờ cũng chỉ trồng toàn keo và bạch đàn.
Hệ quả của việc bạch đàn và keo hóa toàn bộ rừng VN thì chắc mai đây, khi các tiến sĩ chán nghiên cứu về chơi cầu lông hay nịnh cán bộ sẽ nghiên cứu sâu hơn nhưng tôi nhìn thấy thì rừng này độ che phủ mặt đất chỉ với ánh nắng chứ đối với mưa rất ít giá trị.Vì khi trồng và chăm sóc, chủ rừng làm sạch cỏ và từ năm thứ 3 sẽ tiến hành đốt rừng loại bỏ hoàn toàn thảm thực vật và lá rụng nên bề mặt đồi/núi sạch hơn đồi trọc (thường vẫn có cỏ và cây bụi và lớp lá mục tự nhiên).Vì vậy, sau khi mưa rào vài hôm, chui vào rừng tạp tự nhiên còn thấy ẩm ướt chứ rừng bạch đàn thì khô nóng. Hệ động, thực vật ở rừng này cũng hầu như biến mất nên ở bài nào đó trên đây có cụ nói rừng trồng tàn phá môi trường hơn đồi núi trọc tôi nghĩ cũng...có lý!

Ntc8891

Xe hơi
đồ gỗ Vn mạnh thật.

Pepsy

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Gỗ và sản phẩm gỗ : chưa thấy phân biệt gỗ rừng tự nhiên hay sản phẩm và gỗ công nghiệp
Gỗ công nghiệp, gỗ ván cụ ơi.
Lấy đâu ra gỗ rừng tự nhiên nhiều thế cho cụ xuất khẩu. Cắt nhiều tới mức xuất khẩu thì ko phải chuyện nhỏ đâu cụ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Dưới tán rừng cao su người ta còn trồng được nhiều loại cây ăn quả thì phải? Không rõ mỗi hecta rừng cao su bán được bao nhiêu tiền gỗ nhỉ?
Lúc cây còn nhỏ thì trồng xen được sau lớn thì không trồng được gì ở dưới hết. Trước Bình Phước có mô hình nuôi gà vịt dưới tán cao su nhưng teo luôn vì không hiệu quả.

Cao su thì thu hoạch chủ yếu là mủ cao su, gỗ cao su chỉ là thứ yếu 1 cây rơi vào khoảng 500~1 triệu 1 cây tại vườn tuy vào kích thước cây.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Giá gỗ keo bao tiền/m3 ạ? Mỗi cây là bao nhiêu m3 ạ?

Lúc cây còn nhỏ thì trồng xen được sau lớn thì không trồng được gì ở dưới hết. Trước Bình Phước có mô hình nuôi gà vịt dưới tán cao su nhưng teo luôn vì không hiệu quả.

Cao su thì thu hoạch chủ yếu là mủ cao su, gỗ cao su chỉ là thứ yếu 1 cây rơi vào khoảng 500~1 triệu 1 cây tại vườn tuy vào kích thước cây.
Cây cao su trồng bao lâu thì bán được gỗ hả cụ? Mỗi cây là bao nhiêu m3 gỗ hả cụ? Giá khoảng bao nhiêu/m3 ạ?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Giá gỗ keo bao tiền/m3 ạ? Mỗi cây là bao nhiêu m3 ạ?

Cây cao su trồng bao lâu thì bán được gỗ hả cụ? Mỗi cây là bao nhiêu m3 gỗ hả cụ? Giá khoảng bao nhiêu/m3 ạ?
Cây cao su trồng 5~7 năm là cho thu hoạch mủ. Khai thác đến 20~25 năm tuổi là chặt đi trồng lại.

Mỗi cây được bao nhiêu m3 cái này khó trả lời lắm cụ ơi còn tuỳ đô to nhỏ của cây nữa chứ.
Mà gỗ cao su em thấy trên Bình Phước toàn cắt khúc với chiều dài khoảng một mét và xẻ ra không à.

Chỉnh sửa cuối: