[Funland] Ngạc nhiên nhỉ. Hóa ra kim ngạch xuất khẩu gỗ và sản phẩm gỗ lớn gấp 4 lần xuất khẩu gạo, gấp gần 5 lần cà phê

TieuFu

Xe container
Món này e cũng mới được tiếp xúc gần đây. Ngành gỗ nói chung và xk gỗ nói riêng khá âm thầm nhg có tương lại đấy ạ. Đặc biệt từ 2020, VN có ký với Mỹ và EU về Hiệp định nguồn gốc gỗ hợp pháp. Với Nghị định 102/2020, VN gần như là nc đầu tiên nội luật hoá quy định về nguồn gốc gỗ hợp pháp nên tụi tây lông (mỹ, eu) đánh giá cao lắm. Về dn gỗ thì ở VN 1 chỉ 1 số địa phương mạnh về gỗ, như Bình Định, Đồng Nai, Bình Dương. MB thì có HP nhập khẩu gỗ nhiều nhg chủ yếu bán nội địa. Gỗ Châu phi h về cũng nhiều. Có nhưng dn VN sang Chau phi mua cả cánh rừng bên đó, chứng nhận dc nguồn gốc gỗ để nk về VN đấy ạ.
Hôm nay thấy báo kêu Mỹ phát giấy điều tra chống hàng tàu chui sang Mỹ qua ngả Vn về món này !

poiuy

Xe ba gác
Chủ yếu gỗ ván ép, đồ gỗ ván ép.
Năm 2017 ta chỉ xuất khẩu vài chục triệu $ sang Mỹ… tuy nhiên sau khi Trump áp thuế gỗ Trung quốc… ngay lập tức 2018 có hàng chục doanh nghiệp trung quốc thành lập ở việt và trong năm đó xuất khẩu gỗ, đồ gỗ tăng lên vài chục lần …
Anh Trump đã thành công trong việc cắt giảm lợi nhuận của TQ, chuyển qua các nước khác.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]

Loe_hờ lú

Xe điện
Bên em cách đây 1 năm thành lập cho 2 nhà đầu tư Trung Quốc sang để mở nhà máy cán ép gỗ

banmotnucuoi

Xe lăn
Bên em cách đây 1 năm thành lập cho 2 nhà đầu tư Trung Quốc sang để mở nhà máy cán ép gỗ
Càng nhiều càng tốt, giá dăm đc đẩy lên cao, người dân sẽ miệt mài trồng keo phủ kín đồi núi trọc.
Nhiều cụ trên này kêu diện tích rừng bị mất đi, em thì thấy rằng khoảng 10 năm trở lại đây gần như ko còn đồi trọc (nếu có chỉ là thời điểm dân khai thác trc khi trồng mới). Đi đâu cũng một màu xanh ngút ngàn, nhưng đúng là ngoài keo và bạch đàn thì viện lâm nghiệp chưa làm tốt công tác để định hướng dân trồng xen kẽ vài cây có giá trị kinh tế cao thật, 4-5 năm khai thác keo xong cái là lại trồng mới

donbeca

[Tịch thu bằng lái]

cuduc

Xe tải
Tôi có lần tình cờ ngồi cùng anh Lãnh đạo hiệp hội gỗ Bình định ở phòng chờ sân bay, anh nói là sản phẩm của cty đảm bảo tiêu chuẩn xuất châu Âu (ngoài chất lượng họ còn yêu cầu về môi trường , chế độ với người lao động) nhưng toàn bộ máy móc là của một xưởng bên Tq cung cấp - xưởng chỉ mang quy mô gia đình, htx - công nhận trình độ cơ khí của nước bạn cao kinh khủng.

XámChâuPhi

Xe tải
Càng nhiều càng tốt, giá dăm đc đẩy lên cao, người dân sẽ miệt mài trồng keo phủ kín đồi núi trọc.
Nhiều cụ trên này kêu diện tích rừng bị mất đi, em thì thấy rằng khoảng 10 năm trở lại đây gần như ko còn đồi trọc (nếu có chỉ là thời điểm dân khai thác trc khi trồng mới). Đi đâu cũng một màu xanh ngút ngàn, nhưng đúng là ngoài keo và bạch đàn thì viện lâm nghiệp chưa làm tốt công tác để định hướng dân trồng xen kẽ vài cây có giá trị kinh tế cao thật, 4-5 năm khai thác keo xong cái là lại trồng mới
Qua Thái lan thấy rừng bảo tồn rất nhiều, rừng nghèo, đồi núi nghèo cũng bao la, nhiều nhiều lắm mà Họ cứ để vậy không tận dụng trồng mấy cây keo, tràm như ở VN nhỉ, lý do gì vậy?

namphong12

Xe lăn
Qua Thái lan thấy rừng bảo tồn rất nhiều, rừng nghèo, đồi núi nghèo cũng bao la, nhiều nhiều lắm mà Họ cứ để vậy không tận dụng trồng mấy cây keo, tràm như ở VN nhỉ, lý do gì vậy?
Lười

cuduc

Xe tải
Nó là bài toán kinh tế cụ ạ. Mấy năm gần đây trồng cây có giá trị kinh tế rủi ro cả khi được mùa và mất mùa nên dân không dám đầu tư. Gia đình có quả đồi chọn trồng keo hay bạch đàn sẽ không phải chăm, chỉ trồng một lần vài năm sau là có gỗ bán, còn thời gian ấy nếu không làm việc khác thì kể cả làm công nhân Cũng có tiền hơn

Mr. Toàn

Xe điện
Nó là bài toán kinh tế cụ ạ. Mấy năm gần đây trồng cây có giá trị kinh tế rủi ro cả khi được mùa và mất mùa nên dân không dám đầu tư. Gia đình có quả đồi chọn trồng keo hay bạch đàn sẽ không phải chăm, chỉ trồng một lần vài năm sau là có gỗ bán, còn thời gian ấy nếu không làm việc khác thì kể cả làm công nhân Cũng có tiền hơn
Bạn em có quả đồi chục ha cũng làm thế này, mấy năm trước tách 1 ít diện tích trồng cam nhưng không ăn thua, vì bị sâu quả gì đó.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em cùng 2 nhà đầu tư đó đi khảo sát khắp các huyện ở Yên Bái, cuối cùng xin được địa điểm đầu tư.
giờ hầu như các vùng đất trống đồi trọc trước kia rừng nguyên sinh bị phá không còn nữa. Mà thay vào đó là rừng trồng để phục vụ mục đích sản xuất gỗ này. Tương lai loài người cũng sẽ dùng chủ yếu ván ép thôi.
Cứ 1 chu kì keo trồng từ 5-10 năm tùy loại. Thu hoạch ra bà con cũng có tiền. Mà thực ra trồng xong thì công chăm sóc khá là ít, bà con vẫn còn đi làm được nhiều ngành nghề khác. Ví dụ như đi làm công nhân kiếm tiền. Cuối chu kì, cứ bán vo cho thương lái theo héc ta.

Ở mạn Tây bắc trồng keo, còn sang đông bắc em lại thấy trồng nhiều cây quế, hồi, và cả cây sa mộc.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em nghĩ dân thái thu nhập cao nên trồng rừng thu nhập thấp ko ăn thua. 4-5 năm đc khoảng đâu đó 100ha. Dân việt mình thì họ cũng ko xác định món trồng rừng là chính nhưng mỗi nhà trồng vài ha mỗi ha cây giống và công mất tầm chục triệu, 4-5 năm sau có món xem như của để dành.
Ý em là vẫn là cây lâm nghiệp loại gỗ tốt trồng xen canh với keo ý ạ. Keo chỉ bán theo tấn trong khi các cây gỗ tốt em thấy bán khá đắt. Trồng cây ăn quả thì ko ăn thua

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ dân thái thu nhập cao nên trồng rừng thu nhập thấp ko ăn thua. 4-5 năm đc khoảng đâu đó 100ha. Dân việt mình thì họ cũng ko xác định món trồng rừng là chính nhưng mỗi nhà trồng vài ha mỗi ha cây giống và công mất tầm chục triệu, 4-5 năm sau có món xem như của để dành.

Ý em là vẫn là cây lâm nghiệp loại gỗ tốt trồng xen canh với keo ý ạ. Keo chỉ bán theo tấn trong khi các cây gỗ tốt em thấy bán khá đắt. Trồng cây ăn quả thì ko ăn thua
1ha trồng keo bán được bao nhiêu tiền gỗ hả cụ? 1ha trồng cao su bán được bao nhiêu tiền gỗ ạ?

le_petit

Xe tăng
1ha trồng keo bán được bao nhiêu tiền gỗ hả cụ? 1ha trồng cao su bán được bao nhiêu tiền gỗ ạ?
Tôi vừa ngồi với ông anh lúc chiều, ông trồng hơn ngàn Ha bạch đàn. Chi phí trồng và chăm sóc 1ha trong 6-7 năm là 60m, cộng dồn lãi thành 90 m. sau sáu năm thu bình quân 200m3 một ha. Gía ổn định trước chiến tranh U-r LÀ 1,1-1,2 triệu/m3. Gía hiện tại là 1,8 triệu/m3. Như vậy một gia đình có 10ha trồng và thu hoạch luân phiên là có thu nhập khá ổn ở vùng núi (trường hợp này trừ chi phí nhân công 60-70% trên tổng đầu tư).

banmotnucuoi

Xe lăn
Chỗ ông chú em đang trồng sau 4,5 năm thì đc 120tr cho keo ạ. Ông trồng 5ha xem như của để dành vừa bán đc gần 600tr.
Giờ trồng lại mất khoảng 100tr cho 4ha. Bạch đàn 6-7 năm như cụ trên nói thì là đất tốt còn ko phải gấp đôi keo

namphong12

Xe lăn
Chỗ ông chú em đang trồng sau 4,5 năm thì đc 120tr cho keo ạ. Ông trồng 5ha xem như của để dành vừa bán đc gần 600tr.
Giờ trồng lại mất khoảng 100tr cho 4ha. Bạch đàn 6-7 năm như cụ trên nói thì là đất tốt còn ko phải gấp đôi keo
Mấy món này có phải chắm bón cho nó không cụ. Hay kệ nó thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
E có hỏi thì bảo chăm bón đợt đầu để cây sống, và trồng hay tỉa gì đấy cho năm đầu từ năm thứ 2 ko phải chăm ạ. Cơ bản khá nhàn, dạng tích luỹ chứ ko phải để kiếm tiền hàng tháng.

cuduc

Xe tải
Gần như không phải chăm bón gì (cùng lắm năm bón cho 1-2 lần phân giá rẻ) nhưng giống này nó ăn tạp phá đất dã man, sau khi trồng nó thì không trồng được loại khác nếu không cải tạo toàn bộ.Toàn đất thuê của nhà nước nên cũng chả ai định hướng được