[Funland] Ngạc nhiên nhỉ. Hóa ra kim ngạch xuất khẩu gỗ và sản phẩm gỗ lớn gấp 4 lần xuất khẩu gạo, gấp gần 5 lần cà phê

duongctt

Xe tăng
hehe, ngứa nghề, cho em chém phát. Ngành gỗ là 1 ngành người VN có thể tự tin đang số 1 số 2 thế giới về...sản xuất ạ. Nhưng mảng gỗ này, lợi nhuận khâu sản xuất là thấp nhất, cao nhất là khâu thiết kế, từ 10 năm nay các hiệp hội đang đẩy mạnh mảng thiết kế này, mà xem ra kết quả còn khá khiêm tốn. Mảng nhà máy sản xuất nầy DN trong nước cũng nhiều ông to chả kém nước ngoài. Ngoài Bắc nổi tiếng nhất là woodland của Mr Bằng, chuyên chơi hàng IKEA có hiệu quả, trong khi các nhà máy phía Nam quá sợ ông IKEA này, nhà máy nào cũng nhận làm 1-2 năm với IKEA để rèn quân cán, xong là quay ra làm cho thằng khác, hiệu quả kinh tế hơn. Cách đây khoảng 10 năm năng suất trung bình ngành đạt 15 công nhân/tháng/1cont 40. Cách đây 3-5 năm hình như đã tới 7 công nhân/tháng/cont rồi. Đang phấn đấu 5 công nhân/tháng/cont.
Ngành này nói chung máy móc cũng không đắt lắm, ví dụ so với ngành cơ khí hay điện tử, nên các doanh nghiệp VN khá chịu khó đầu tư.
Trường Thành 1 thời là anh cả của ngành nhưng đầu tư lan man nên chết sặc.
AA decor nổi tiếng từ hơn 20 năm rồi, nhưng doanh số chưa phải là tốp đầu. Họ nổi tiếng vì bán được kiểu may đo cho thị trường Mỹ. Đỉnh thật. Hàng AA luôn là đầu bảng về chất lượng.
An Cường làm vật liệu cơ bản chỉ bán nội địa, mảng xuất khẩu của họ rất lớn, không phải là mảng vật liệu này, nhưng chỉ người trong ngành biết thôi.
Như em chém từ còm trên, số liệu xuất nhập của tất cả các bên đều nằm ở ... đâu đó, loanh quanh đây thôi. Đơn giản như tra giấy phép FSC (cái này công khai nhé các cụ) là đã ra một đống thông tin rồi.
Nhưng lấy đc rồi thì làm đc gì? Đống số liệu đó ngồi ngắm kỹ thì cũng ra đc một số vấn đề. Nhưng vấn đề chính là tiếp cận khách hàng tiềm năng thì không ở đó mà ra đc.
Mảng vật liệu xuất đi mấy năm vừa rồi kém vì cước tàu quá cao nhé cụ, cuối năm ngoái là bắt đầu nhộn nhịp trở lại rồi. Mịa, cái món dễ làm nhất thế này mà toàn bị mấy thằng hàng xóm nó gặm hết, thật là đáng tiếc.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
hehe, ngứa nghề, cho em chém phát. Ngành gỗ là 1 ngành người VN có thể tự tin đang số 1 số 2 thế giới về...sản xuất ạ. Nhưng mảng gỗ này, lợi nhuận khâu sản xuất là thấp nhất, cao nhất là khâu thiết kế, từ 10 năm nay các hiệp hội đang đẩy mạnh mảng thiết kế này, mà xem ra kết quả còn khá khiêm tốn. Mảng nhà máy sản xuất nầy DN trong nước cũng nhiều ông to chả kém nước ngoài. Ngoài Bắc nổi tiếng nhất là woodland của Mr Bằng, chuyên chơi hàng IKEA có hiệu quả, trong khi các nhà máy phía Nam quá sợ ông IKEA này, nhà máy nào cũng nhận làm 1-2 năm với IKEA để rèn quân cán, xong là quay ra làm cho thằng khác, hiệu quả kinh tế hơn. Cách đây khoảng 10 năm năng suất trung bình ngành đạt 15 công nhân/tháng/1cont 40. Cách đây 3-5 năm hình như đã tới 7 công nhân/tháng/cont rồi. Đang phấn đấu 5 công nhân/tháng/cont.
Ngành này nói chung máy móc cũng không đắt lắm, ví dụ so với ngành cơ khí hay điện tử, nên các doanh nghiệp VN khá chịu khó đầu tư.
Trường Thành 1 thời là anh cả của ngành nhưng đầu tư lan man nên chết sặc.
AA decor nổi tiếng từ hơn 20 năm rồi, nhưng doanh số chưa phải là tốp đầu. Họ nổi tiếng vì bán được kiểu may đo cho thị trường Mỹ. Đỉnh thật. Hàng AA luôn là đầu bảng về chất lượng.
An Cường làm vật liệu cơ bản chỉ bán nội địa, mảng xuất khẩu của họ rất lớn, không phải là mảng vật liệu này, nhưng chỉ người trong ngành biết thôi.
Thế doanh số top đầu là những bên nào cụ nhỉ? Em thấy AA khủng lắm rồi mà chưa phải top ạ?

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
TTF thế nào cụ ơi :D anh Tín có thể đưa TTF trở lại thời hoàng kim không để em theo
Anh Tín chỉ giỏi PR cổ phiếu thôi chứ TTF của anh ấy vẫn chưa biết bao giờ mới hết lỗ lũy kế, thậm chí em không rõ là công ty ấy sẽ sập hay không. Năm nay giá gỗ nguyên liệu tăng như hiện nay thì em chưa rõ TTF sẽ đi về đâu?

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Một trong số vài DN lớn nhất về sản xuất gỗ nguyên liệu là Tổng công ty Lâm nghiệp Việt Nam, nắm trong tay hàng trăm triệu m2 rừng:

ocean08

Xe điện
Phải bóc tách được gỗ nguyên liệu nhập khẩu giá trị bao nhiêu nữa. Chưa kể ngành chế biến gỗ, sx đồ gỗ sử dụng nhiều hoá chất (keo, sơn, véc ni...) là những thành phần gây ô nhiễm môi trường và ảnh hưởng sức khoẻ ngừoi lao động, ngừoi sử dụng sản phẩm. Tính đúng tính đủ chi phí cho môi trường, cho sk mới biết đc lợi nhiều hay ít ngoài chuyện giải quyết việc làm.

Nguoituhanh126

Xe hơi
Thế là đỡ hơn rồi đấy cụ, tầm 4-5 năm trước thôi em vẫn thấy bọn FDI nó nhập mắc áo từ hàng xóm về để treo quần áo xuất khẩu. Đúng cái loại treo trong shop đấy, họ đóng cont treo mà.
Quay lại món gỗ lạt này, người Việt mình có làm đc các sản phẩm đủ tiêu chuẩn xuất khẩu k? Mình làm đc, nhưng thực sự là chưa tốt bằng bọn FDI. Nhưng làm ra thì bán cho ai, mang đi chào hàng ở đâu, đánh vào đối tượng khách hàng nào, thị trường nào cần loại hàng nào ..............???? Thì chúng ta mù tịt, thì chả bán gỗ thô cho FDI thì bán cho ai nữa.
Mà chưa kể cán bộ còn bắt đóng phí cao cho mặt hàng này nữa chứ.
Haizzz, kinh tế chúng ta có lẽ chỉ mạnh về plbn, ai tham gia cũng giầu lên chóng mặt.
Ông anh em quen có công ty thương mại về gỗ nội thất. Chỉ làm xnk, không sản xuất, ngoài nhân sự Việt thì có thuê 3 thằng Tây về làm phụ trách thị trường EU và Úc. Chỉ cái ghế ăn cho trẻ em mà mỗi năm xuất tính bằng triệu cái. Em thắc là sao các xưởng sản xuất họ không tự đi chào bán? Ảnh bảo để kiếm được khách mua là rất khó. Ông này tiếng Anh, tiếng Pháp nói như gió, đi dự hội thảo khắp nơi để tìm mối.

VuNgoanMuc

Xe điện
Anh Tín chỉ giỏi PR cổ phiếu thôi chứ TTF của anh ấy vẫn chưa biết bao giờ mới hết lỗ lũy kế, thậm chí em không rõ là công ty ấy sẽ sập hay không. Năm nay giá gỗ nguyên liệu tăng như hiện nay thì em chưa rõ TTF sẽ đi về đâu?
Cùng chờ xem.. em dự đoán chạm 10 nên chưa vào, giả sử về được đến mốc đó thì em bắt đầu vào, lúc đó đi thực tế 1 nhát xem tình hình thế nào :)

duongctt

Xe tăng
Phải bóc tách được gỗ nguyên liệu nhập khẩu giá trị bao nhiêu nữa. Chưa kể ngành chế biến gỗ, sx đồ gỗ sử dụng nhiều hoá chất (keo, sơn, véc ni...) là những thành phần gây ô nhiễm môi trường và ảnh hưởng sức khoẻ ngừoi lao động, ngừoi sử dụng sản phẩm. Tính đúng tính đủ chi phí cho môi trường, cho sk mới biết đc lợi nhiều hay ít ngoài chuyện giải quyết việc làm.
Nhưng bọn tây nó bị điên nên nó không cho phép chặt trắng rừng để bán gỗ cụ ạ. Thì mình không làm lấy đâu đồ cho chúng nó dùng =))
Cụ xem bọn Đức cớp này nó củ hành lão Văn Musk thế nào thì biết. Bà nội nhà nó, có mỗi con rắn thôi mà phải đợi nguyên mùa đông mới chặt cây tiếp đc. Quê em mà phát hiện có rắn á, quá ngon cho đội lâm tặc :))

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Bọn tư bổn giờ yêu cầu gỗ phải có chứng chỉ rừng bền vững FSC, như thế thì rất lợi cho những công ty trồng rừng nguyên liệu như Vinafor hay Tập đoàn cao su, vì gỗ rừng trồng giờ bán rất được giá (2 bọn này trồng nhiều rừng nhất VN)

ocean08

Xe điện
Nhưng bọn tây nó bị điên nên nó không cho phép chặt trắng rừng để bán gỗ cụ ạ. Thì mình không làm lấy đâu đồ cho chúng nó dùng =))
Cụ xem bọn Đức cớp này nó củ hành lão Văn Musk thế nào thì biết. Bà nội nhà nó, có mỗi con rắn thôi mà phải đợi nguyên mùa đông mới chặt cây tiếp đc. Quê em mà phát hiện có rắn á, quá ngon cho đội lâm tặc :))
Không chỉ Tây mà VN những năm gần đây cũng phát triển chứng chỉ Rừng bền vững FSC. Có chứng chỉ này mới được xuất sản phẩm gỗ vào nhiều nước Âu Mỹ, Úc, Nhật... Nôm na là rừng đc trồng, chăm sóc, khai thác đúng cách, giảm thiểu tác động môi trường, hệ sinh thái, đảm bảo khả năng tái sinh...

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Bọn tư bổn giờ yêu cầu gỗ phải có chứng chỉ rừng bền vững FSC, như thế thì rất lợi cho những công ty trồng rừng nguyên liệu như Vinafor hay Tập đoàn cao su, vì gỗ rừng trồng giờ bán rất được giá (2 bọn này trồng nhiều rừng nhất VN)
Thế mảng xuất thành phẩm thì những ông nào doanh thu top Việt Nam cụ nhỉ?

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
ko biết có cụ nào nắm bắt và bóc tách đc kinh nghạch XK gỗ này ko, vì em đoán % bằng nôi lực dân ta là số ít, của Tàu + FDI mới là số nhiều.
Tàu và fdi nghành này không nắm đâu

Không biết các sản phẩm từ gỗ tự nhiên như thế nào chứ miền trung xuất khẩu dăm gỗ hoặc ván ép rất nhiều . Cây keo có thể nói là cứu cánh cho bà con ở đây sau khi mía gần như bỏ

Website
www.mocconghoa.com
Không biết các sản phẩm từ gỗ tự nhiên như thế nào chứ miền trung xuất khẩu dăm gỗ hoặc ván ép rất nhiều . Cây keo có thể nói là cứu cánh cho bà con ở đây sau khi mía gần như bỏ
Giờ thì chịu, vì chính sách nhà mình hay quá, khuyến khích dân sử dụng công nghệ lõi plbn nên ông nào kiếm được kha khá ( trong mảng làm đồ gỗ này) đều bán bớt phần ( thậm chí phần lớn chi phối) cho bọn tây lông, hoặc Nhật, Đài, gần đây thì bán cho cả TQ, rồi tìm đường làm thẻ xanh, lượn mất. Nên nhiều khi tên doanh nghiệp thì như cũ nhưng chủ sở hữu thật không còn là những người xưa cũ :)) .
Bác cứ tin em, AA decor khủng, đúng, nhưng doanh số đơn giản, chưa bằng woodland của đại ca Bằng đâu. Mà anh Bằng, ngoài giới đồ gỗ và bank ( trước là trưởng ban kiếm soát hay gì đó của VPB), mấy ai biết tên anh.

XPQ

Xe cút kít
Gỗ toàn nhập từ phi châu về thôi
Nước mình chỉ nhập quãng 2% kim ngạch là gỗ từ châu Phi, vì nguồn này đa phần thiếu chứng chỉ hợp pháp.
Nguyên liệu gỗ bên ta phần nhỏ từ nguồn gỗ công nghiệp trong nước tự giồng, phần lớn từ Trung cuốc, từ Lào và Hoa Kỳ cũng đáng kể và một phần đang lớn từ Nam Mỹ. Nga và Niu Di lân cũng tỷ trọng không nhỏ.

Website
www.mocconghoa.com
Cái này không hẳn vậy. Sản phẩm trong nước thì đúng thế, nhưng hàng xuất Mỹ Nhật EU thì quên đi nhé, hóa chất, keo và sơn đều đạt tiêu chuẩn an toàn của Mỹ và G7 mới xuất được. Kể cả gỗ, phải đạt chứng chỉ FSC gì đó (em quên rồi, ngại tra GG) mới xuất được. Còn hội nhập gỗ từ châu Phi về đa số tiêu dùng trong nước. Gỗ nhập về rồi lại xuất thường gỗ của Bắc Mỹ và EU như OAK, ASH, Walnut...Gỗ trong nước xuất khẩu chính là keo và cao su

Website
www.mocconghoa.com
Như em chém từ còm trên, số liệu xuất nhập của tất cả các bên đều nằm ở ... đâu đó, loanh quanh đây thôi. Đơn giản như tra giấy phép FSC (cái này công khai nhé các cụ) là đã ra một đống thông tin rồi.
Nhưng lấy đc rồi thì làm đc gì? Đống số liệu đó ngồi ngắm kỹ thì cũng ra đc một số vấn đề. Nhưng vấn đề chính là tiếp cận khách hàng tiềm năng thì không ở đó mà ra đc.
Mảng vật liệu xuất đi mấy năm vừa rồi kém vì cước tàu quá cao nhé cụ, cuối năm ngoái là bắt đầu nhộn nhịp trở lại rồi. Mịa, cái món dễ làm nhất thế này mà toàn bị mấy thằng hàng xóm nó gặm hết, thật là đáng tiếc.
Cước cao thì cả thế giới cao mà bác, nhưng doanh số năm 2021 vẫn tăng so với 2020 mà bác :)) , nói chung ngành này đang là thế mạnh thực sự của Vn ta, đáng tự hào phết bác ạ. Các ông trong mấy hiệp hội đã bàn đến việc tiến tới mỗi nhà máy chỉ chuyên làm 1 số chi tiết của tổng thành 1 sản phẩm, chứ hiện nay vẫn đang làm 1 nhà máy làm 1 dãy sản phẩm. Nếu đạt tới mức đó thì TQ cũng phải kinh VN đấy, chỉ tiếc là sản xuất vẫn là phần lợi nhuận thấp nhất trong chuỗi sản phẩm đồ gỗ.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới thấy tiếc cho đồng chí Đoàn Nguyên Đức, giá mà anh tồn tại được đến giờ, với đám cao su của ảnh.
Anh Đức nổ chỉ giỏi bốc phét PR cổ phiếu thôi chứ anh ấy làm dự án nào cũng như mèo mửa. HAG của anh ấy đốt tiền cổ đông giống hệt như nhiều DNNN

Vitnau

Xe tải
Món này e cũng mới được tiếp xúc gần đây. Ngành gỗ nói chung và xk gỗ nói riêng khá âm thầm nhg có tương lại đấy ạ. Đặc biệt từ 2020, VN có ký với Mỹ và EU về Hiệp định nguồn gốc gỗ hợp pháp. Với Nghị định 102/2020, VN gần như là nc đầu tiên nội luật hoá quy định về nguồn gốc gỗ hợp pháp nên tụi tây lông (mỹ, eu) đánh giá cao lắm. Về dn gỗ thì ở VN 1 chỉ 1 số địa phương mạnh về gỗ, như Bình Định, Đồng Nai, Bình Dương. MB thì có HP nhập khẩu gỗ nhiều nhg chủ yếu bán nội địa. Gỗ Châu phi h về cũng nhiều. Có nhưng dn VN sang Chau phi mua cả cánh rừng bên đó, chứng nhận dc nguồn gốc gỗ để nk về VN đấy ạ.