[Thảo luận] Ngã 4 Phố Nối - biểm cấm rẽ trái - CÓ ĐƯỢC QUAY ĐẦU KHÔNG???

thich_khach

Xe máy
Có 1 vấn đề mà các cụ cãi nhau rùm beng từ năm này qua năm khác, âu cũng là sản phẩm của 1 xã hội không thượng tôn pháp luật nó tạo ra những cuộc cãi nhau như thế này.

1. Những cụ bảo rẽ được thì các cụ cứ rẽ vì 2 biển cấm ô tô rẽ trái và cấm rẽ trái là 2 biển khác nhau được quy định rõ ràng trong QCVN. Biển cấm rẽ trái đồng thời cấm quay đầu thì chúng ta không được quay đầu. Biển cấm ô tô rẽ trái không cấm quay đầu thì ta có thể quay đầu. Dân được làm những việc luật không cấm.

2. Các cụ bảo cấm rẽ là cấm quay đầu vì các cụ đánh đồng 2 biển làm 1. Tư duy từ việc này suy ra việc khác như vậy trong trường hợp này cũng chẳng chết ai. Các cụ theo trường phái này sẽ đc đảm bảo tiết kiệm thời gian nếu gặp thằng bắt láo.

3. Một số cụ chứng minh biển cấm ô tô rẽ trái đồng thời cấm ô tô quay đầu bằng cách dẫn chứng từ đáp án của đề thi sát hạch ra em cho là chưa chuẩn. Vì xét trong hệ thống pháp luật thì Hiến pháp có giá trị cao nhất, sau đó là luật, dưới nữa là các thông tư, nghị định và các văn bản pháp luật khác. Cái tài liệu thi cử kia không có giá trị pháp lý. Khi các văn bản này có sự mâu thuẫn với nhau thì phải căn cứ vào cái trên để phủ nhận cái dưới, chứ không phải lấy cái dưới để phủ nhận cái trên.

4. Việc CSGT bắt láo là chuyện thường ngày ở cái xã hội này cũng chỉ vì phần lớn người dân vừa có tính cam chịu vừa không am hiểu pháp luật.

5. Cũng có thể một số cụ cho rằng, XH nó thế thì kệ bà nó, tránh nó ra, cãi nhau làm gì cho mất thời gian em cũng không phản đối. Nhưng theo quan điểm của em, em ửng hộ những cụ tìm ra cái đúng để thay đổi những cái sai hiện tại. Việc này sẽ góp phần làm hệ thống pháp luật phát triển hơn, đồng thời tránh được những việc uất ức trước xxx mà không làm gì được.

mrtrung8388

Xe tải
hồi trước e học luật các thầy cũng dạy cám rẽ trái thì không được quay đầu còn cấm quay đầu thì vẫn có thể rẽ trái:(

HaJolie

Xe buýt
Ôi...... vấn đề cái biển 103a mà mấy thớt và gần 2 năm nay vẫn nóng quá.

1. Thực sự- gan tim em bé => em ko dám chuột bạch.
2. Em đi học- đi dạy về luật GTĐB- kể cả trong bộ đề thi sát hạch - Nó kũng rất rõ ràng- cài mặc định: Cấm rẽ trái => cấm quay đầu & Cấm quay đầu => Ko cấm rẽ trái.
Kòn ý kụ chủ & các kụ khác thế nào? Em kodams ý kiến & KO dám thử - Đay là Luật GTĐB của nước CHXHCNVN- đã được QH thông qua/
3. Dòng màu đỏ- em kũng thấy: ko có nội dung nào cho ô tô quay đầu/

Ko phải em nhớ...........
M.ẹ ba khỉ- thế thì nó sai từ bộ đề thi sát hạch ợ...??? H thế nào đây?
Ko lẽ kiện-kiện cho tung mít chúng nó lên...............
@ cụ Ngày giữa đêm:
1. Luật GTĐB của nước CHXHCNVN- đã được QH thông qua - như cụ nêu - không có bất kỳ chỗ nào nói đến vấn đề này cụ nhé (Cấm rẽ trái => cấm quay đầu & Cấm quay đầu => Ko cấm rẽ trái...). Tất cả đều ở quy định của Bộ GTVT (tất nhiên là đúng thẩm quyền - nhưng chưa chắc đã đúng yêu cầu thực tế).

2. Giáo trình của cụ, bộ đề thi mà cụ áp dụng cũng chưa chắc đã đúng. Tất nhiên mọi học viên đều phải học thuộc nếu muốn đạt điểm qua môn lý thuyết - mặc dù có thể sai ngay từ đề thi.

Cũng giống như, biết bao thế hệ đã học thuộc lòng: Tác giả bài thơ "Nam Quốc Sơn Hà" hay tấm gương AHLS Lê Văn Tám... Hay là cả một thời gian dài các Thầy - Cô dạy Triết học một thời cũng đều: Dạy đúng giáo trình... Nhưng thực tế và bây giờ thì sao???

Nếu cụ đúng là Thầy giáo dạy về Luật GTĐB - Thiết nghĩ, cụ nên ngâm cứu kỹ và có thể đề xuất chỉnh sửa giáo trình để các lớp học lái xe sau này hiểu đúng hơn về Luật GTĐB. Như vậy cụ đã góp công lao lớn cho "Văn hóa giao thông" của DÂN TỘC VIỆT đấy.

Rickyman

Xe điện
Đây là biển cách ngã 4 gần 100m - chiều HP - HN

Em mới bị vịn tuần trước khi quay đầu ở đây, 2 thằng xxx phóng xe máy đuổi theo em gần 500m thì lôi cạp nong ra chỉ em vào lề, em xuống chiến mất 15p, "biển cắm bên trái, tớ đ.éo nhìn thấy, cái biển đấy cóc đúng luật GT"...mấy thằng xxx lao vào chém em nhưng không ăn thua, còn dọa không cho Ktra giấy tờ là phạm tội "chống người thi hành công vụ", sau đó éo làm gì được em, đổ vạ cho GTCC mới cắm lại do cắm bên phải nhiều phương tiện lao vào gây tai nạn (hài vãi). Túm lại là e éo cho ktra giấy tờ vì tội bắt ngu, không chịu hướng dẫn GT, chỉ nhăm nhăm đi bắt người tham gia GT, chiến 15 phút em té, éo làm gì được em. Cụ nào bị vịn cứ nguyên văn như em mà chiến.

thich_khach

Xe máy
2. Em đi học- đi dạy về luật GTĐB- kể cả trong bộ đề thi sát hạch - Nó kũng rất rõ ràng- cài mặc định: Cấm rẽ trái => cấm quay đầu & Cấm quay đầu => Ko cấm rẽ trái.
Kòn ý kụ chủ & các kụ khác thế nào? Em kodams ý kiến & KO dám thử - Đay là Luật GTĐB của nước CHXHCNVN- đã được QH thông qua/
Vàng: cái này chuẩn nhưng nó khác với cấm ô tô rẽ trái cụ nhá. Một số cụ cứ gân cổ lên cãi muốn quay đầu thì phải rẽ trái... bla blo... đấy là cách tư duy hết sức vớ vẩn. Nếu theo cách tư duy đó, thì biển 130 đã chẳng phải ghi "cấm dừng xe và đỗ xe", chỉ cần ghi "cấm dừng xe" là đủ vì việc muốn đỗ xe trước tiên phải dừng xe.

Đỏ: chả có QH nào thông qua cái này cụ nhá.

Xanh: Dân được làm những việc luật không cấm, chứ không phải được làm những điều luật pháp cho phép cụ nhé.

Becgie

Xe điện
Vàng: cái này chuẩn nhưng nó khác với cấm ô tô rẽ trái cụ nhá. Một số cụ cứ gân cổ lên cãi muốn quay đầu thì phải rẽ trái... bla blo... đấy là cách tư duy hết sức vớ vẩn. Nếu theo cách tư duy đó, thì biển 130 đã chẳng phải ghi "cấm dừng xe và đỗ xe", chỉ cần ghi "cấm dừng xe" là đủ vì việc muốn đỗ xe trước tiên phải dừng xe.

Đỏ: chả có QH nào thông qua cái này cụ nhá.

Xanh: Dân được làm những việc luật không cấm, chứ không phải được làm những điều luật pháp cho phép cụ nhé.
Cụ nói đúng, nhưng phần em bôi đỏ là "cấm đỗ xe" thì đúng hơn :D. Chắc tại cụ bức xúc quá nên gõ nhầm :D :D
Em thấy bàn luận ở 2 cái biển này quan trọng là để hiểu thế nào cho đúng ý nghĩa của biển ấy. Còn vấn đề nên hay không nên, quay hay không quay xe thì còn phụ thuộc vào từng tình huống của các cụ khi tham gia GT nữa.

F.ACURA

Xe container
Trên OF thật là nhiều vẹt_Cấm rẽ trái thì cũng cấm quay đầu_tất cả là do mấy thằng thầy dạy lái xe ngu, nhồi nhét mấy cái mẹo vớ vẩn vào đầu học viên :))

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em mới bị vịn tuần trước khi quay đầu ở đây, 2 thằng xxx phóng xe máy đuổi theo em gần 500m thì lôi cạp nong ra chỉ em vào lề, em xuống chiến mất 15p, "biển cắm bên trái, tớ đ.éo nhìn thấy, cái biển đấy cóc đúng luật GT"...mấy thằng xxx lao vào chém em nhưng không ăn thua, còn dọa không cho Ktra giấy tờ là phạm tội "chống người thi hành công vụ", sau đó éo làm gì được em, đổ vạ cho GTCC mới cắm lại do cắm bên phải nhiều phương tiện lao vào gây tai nạn (hài vãi). Túm lại là e éo cho ktra giấy tờ vì tội bắt ngu, không chịu hướng dẫn GT, chỉ nhăm nhăm đi bắt người tham gia GT, chiến 15 phút em té, éo làm gì được em. Cụ nào bị vịn cứ nguyên văn như em mà chiến.
có gặp đồng trí Sơn đội trưởng ko, em cãi nhau với xxx đới nhưng ko ăn thua vì họ cầm bằng của em roài

Rickyman

Xe điện
có gặp đồng trí Sơn đội trưởng ko, em cãi nhau với xxx đới nhưng ko ăn thua vì họ cầm bằng của em roài
Nguyên tắc là không bao giờ đưa giấy tờ khi chưa công nhận lỗi, luật bất thành văn cụ nhé.

cowboyhn

Xe buýt
em đồng ý với cụ

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Thôi- túm váy là; Tại kụ dangminhcongcom tự dung gây sóng gió.
Đến đây em đã lờ mờ hiểu ra tại sao XH nó kứ bát nháo-nháo nhào cả lên..........
Tức mình quá- em tìm anh gú-gồ: Gõ- văn bản trái pháp luật- ra lun: 8.600.000 kết quả (0,33 giây)
Đập ngay vào mắt- Phát hiện hơn 10.000 VBTPL- của anh thanhnien.com
Và Mỗi ngày hơn 10 VBTPL- của bác laodong.com
EM gõ tiếp văn bản trái hiến pháp- ra khẩn trương 1.150.000 kết quả (0,27 giây).......................

Đến đây- âu ....kũng là cái.... liễn..................
Kụ mợ gạch đá thoải kon gà mái đê.......
Em sai- cho em xin............ Em mờ được quyền quyết đinh- thì em.......x.....ó.........a.................

Big bus

Xe tải
Đây là biển cách ngã 4 gần 100m - chiều HP - HN

Vạch kẻ đường

Theo như lập luận của 1 số men OF nhà ta thì cái này đựoc quay đầu phải ko ah (quay đầu đi hà nội)
Em thấy nhiều xe bị dính ở đây quá đặc biệt xe ở tỉnh khác về, các cao nhân nhà ta đã chĩ ra nhiều điểm ở Hà Nội vẫn rẽ đựoc nhưng ở chỗ nga 4 trên thì 100% bị túm ợ

CÁI này cụ up hộ thì đưong nhiêun đúng rồi ợ. Còn cái biển mà em chụp cơ - EM xem lại trong sách Sát Hạch ko thấy có nói đến biển 103[/QUOTE]
Các cụ trích dẫn ở đâu mà hay vậy? Em hỏi cả nhà anh Gú Gồ mà chả thấy cái trích dẫn " không cấm quay xe" ở đâu hết! Túm lại cái QCVN các cụ nói nó ở chỗ nào để em còn có cơ sở cãi nhau với xxx?

hklm

Xe tải
Đoạn này em đi suốt, báo cáo các cụ là quay đầu ở đây 100% là dính trừ khi không có xxx đứng. Các cụ chịu khó lên một đoạn là đến cầu vượt...

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]

Đỏ: chả có QH nào thông qua cái này cụ nhá.Luật gi gỉ gì gi- khi ban hành phải được QH thông qua.
Bủ mợ- hóa ra đây là L rởm- L chui ợ...???
Hay Kụ ......đểu đấy???
Ý Kụ nà nuôi tốn kơm???

windys

Xe tăng
Cái biển í sẽ không có hiệu lực nếu không có biển bên phải, nhưng nếu mà bên phải có cắm 1 cái biển cấm thì là cụ tèo nhé, hihi

windys

Xe tăng
Ôi...... vấn đề cái biển 103a mà mấy thớt và gần 2 năm nay vẫn nóng quá.

@ cụ Ngày giữa đêm:
1. Luật GTĐB của nước CHXHCNVN- đã được QH thông qua - như cụ nêu - không có bất kỳ chỗ nào nói đến vấn đề này cụ nhé (Cấm rẽ trái => cấm quay đầu & Cấm quay đầu => Ko cấm rẽ trái...). Tất cả đều ở quy định của Bộ GTVT (tất nhiên là đúng thẩm quyền - nhưng chưa chắc đã đúng yêu cầu thực tế).
Các cụ nhớ là cái gì cũng phải theo luật, và ghi trong luật, các ông thầy cũng không đọc luật, mà chủ yếu truyền miệng, nôm na với nhau thôi.

Trong luật, không có cái định nghĩa là nào nói là: Quay đầu bằng 2 lần rẽ trái cả. Giả dụ cái điểu đấy là đúng thì tại sao lại có trường hợp ở những nơi cho quay đầu xe thì lại cấm rẽ trái mà rõ ràng là quay đầu xe là 2 lần rẽ trái. ---> chẳng có gì logic ở đây cả.

Đây là biển chỗ quay đầu xe trong QCVN

thich_khach

Xe máy

Đỏ: chả có QH nào thông qua cái này cụ nhá.Luật gi gỉ gì gi- khi ban hành phải được QH thông qua.
Bủ mợ- hóa ra đây là L rởm- L chui ợ...???
Hay Kụ ......đểu đấy???
Ý Kụ nà nuôi tốn kơm???
Em không có ý đểu gì cả. Vấn đề đang tranh luận ở đây nó không nằm trong "luật giao thông đường bộ" mà quốc hội phê duyệt mà nó nằm trong QCVN 41:2012. Luật là văn bản quy định chung các nguyên tắc trong giao thông đường bộ và trách nhiệm của các bên liên quan. Còn QCVN 41:2012 là văn bản pháp lý mà theo điểm 8 điều 10 của luật giao thông đường bộ quy định "Bộ trưởng bộ giao thông vận tải quy định cụ thể về biển báo đường bộ".

Như vậy, QCVN 41:2012 là văn bản pháp lý cao nhất quy định biển báo đường bộ. Bất kể thông tư hay nghị định hay 1 văn bản hướng dẫn nào dưới luật mà trái với QCVN 41:2012 đều là văn bản trái luật.

Tribute

Xe container
CÁI này cụ up hộ thì đưong nhiêun đúng rồi ợ. Còn cái biển mà em chụp cơ - EM xem lại trong sách Sát Hạch ko thấy có nói đến biển 103
Các cụ trích dẫn ở đâu mà hay vậy? Em hỏi cả nhà anh Gú Gồ mà chả thấy cái trích dẫn " không cấm quay xe" ở đâu hết! Túm lại cái QCVN các cụ nói nó ở chỗ nào để em còn có cơ sở cãi nhau với xxx?[/QUOTE]

Trời, cụ tìm cụm từ đó thì lấy đâu ra vì nó trái Hiến pháp mà. Cụ bỏ chữ "không" đi thì có đầy, nhưng ko có ở biển 103c.

dangminhcongcom

Xe buýt
Thôi- túm váy là; Tại kụ dangminhcongcom tự dung gây sóng gió.
Đến đây em đã lờ mờ hiểu ra tại sao XH nó kứ bát nháo-nháo nhào cả lên..........
Tức mình quá- em tìm anh gú-gồ: Gõ- văn bản trái pháp luật- ra lun: 8.600.000 kết quả (0,33 giây)
Đập ngay vào mắt- Phát hiện hơn 10.000 VBTPL- của anh thanhnien.com
Và Mỗi ngày hơn 10 VBTPL- của bác laodong.com
EM gõ tiếp văn bản trái hiến pháp- ra khẩn trương 1.150.000 kết quả (0,27 giây).......................

Đến đây- âu ....kũng là cái.... liễn..................
Kụ mợ gạch đá thoải kon gà mái đê.......
Em sai- cho em xin............ Em mờ được quyền quyết đinh- thì em.......x.....ó.........a.................
Em chỉ bức xúc là cái biển 1 ko rõ rang 2. là cắm cũng ko đúng quy định (nhiều lần em ngồi ngoài cửa buổi sáng có mấy Tay đua lái con 1,5 tấn đi qua bị vợt mà đúng dân lao động luôn - Trông mặt tái như cà zái dê, mà hình như cũng chưa ăn sáng luôn) Em nhìn thấy mà cũng a kay thay cho chú lái con 1,5 tấn ợ.
Đã cảnh báo nhiều mà sao các chú vẫn dính \
- Em nhớ có 1 cụ OF nói là quay đầu chỗ ngã 4 đó vô tư (CA huyện ko được bắt đường QL) - Theo luật thì OK nhưng mà chỗ đó là ngã 4 - XXX huyện được làm khi thấy vi phạm GT có thể gây nguy hiểm dẫn đến Tai nạn GT.
- Với lại 1 vấn đề nhỏ mà biết bao nhiêu Cao thủ - sát thủ - Các tay đua .v.v...; nhà tư vấn luật .v.v... OF nhà ta - mà chưa giải quyết được dẫn đến Hậu quả là Vẫn còn Nhiều tay đua bị chém ở những chỗ như em nêu trên và nhiều chỗ khác nữa .

Rickyman

Xe điện
Cái biển í sẽ không có hiệu lực nếu không có biển bên phải, nhưng nếu mà bên phải có cắm 1 cái biển cấm thì là cụ tèo nhé, hihi

Chắc chắn là ko có chứ bên phải mà có thì cãi bằng niềm tin cụ ah, xxx ko cho em đi dễ như thế đâu, chẳng qua các cụ ko nắm vững luật, thấy xxx vịn là 2 chân xoắn như quẩy, cãi cọ gì nữa :D

Chỉnh sửa cuối: