[Thảo luận] Ngã 4 Phố Nối - biểm cấm rẽ trái - CÓ ĐƯỢC QUAY ĐẦU KHÔNG???

romantic_kt1

Xe tăng
Biển bên trái em chẳng quan tâm.

windys

Xe tăng
Biển bên trái em chẳng quan tâm.
Theo em thì cũng nên quan tâm cụ ạ, đành rằng là nó sai luật, nhưng dù sao thì cũng có những cảnh báo nhất định mà mình nên tuân theo, cái nhau với xxx thì có thể cụ thắng, nhưng để an toàn cho bản thân mình thì trước hết là nên tuân theo. Mà tiêu chí giao thông là an toàn, chứ xxx thích thì cãi, k thích thì thôi.

Em nhớ ngày xưa có cái biển cấm quay đầu ở dưới bên xe Nước Ngẫm, cắm bên phải đường, biển đúng luật hẳn hoi, các cụ đi qua đấy bị bắt không biết bao nhiêu mà kể. Anh em ai cũng kêu là biển khuất, nhưng đến khi cắm ở giữa, không ai quay sai nữa --> nhưng biển lại sai luật.

Nên nói chung là nếu để chiến thì chắc chắn cụ đúng, nhưng cũng có chừng mực nhất định thôi, vì CSGT, TTGT nước mình vốn cũng ngu.

Chỉnh sửa cuối:

sgbia

Xe hơi
Luật quy định phải cắm 1 biển bên phải đường, đồng thời luật cũng cho phép cắm nhắc lại ở bên trái một biển giống như biển được cắm ở bên phải.

Chỉ khi cắm mỗi biển ở bên trái (mà bên phải không có biển giống như vậy) thì mới là sai luật, không có hiệu lực buộc thi hành.

PhanhGap

Xe điện
Cụ đi từ Văn Cao rẽ phải lên Hoàng Hoa Thám gặp ngay 2 cái biển này. Chỗ này cũng có 1 thớt bàn về rồi, ảnh ọt rõ ràng. Nếu không để hôm nào em đi qua đó em nháy 1 pô về up lên cho cụ chiêm ngưỡng.
Cụ xem hình ở dưới E mượn của cụ này rồi xem thêm cm ở dưới nữa.
Ảnh của cụ đây:

P/S:
1. Nút giao thông này nó hơi khác chút với vấn đề đang tranh cãi cụ ợ. Theo em nghĩ, quan điểm của bọn GTCC nếu cắm 1 cái biển cấm ô tô rẽ trái thì xe máy, xe thô quay đầu ầm ầm. Nên nó cắm thêm cái biển cấm quay đầu cho chắc cú.
2. Cũng theo quan điểm của em, chính vì tư duy mặc định trong đầu của hầu hết các lái xe là cấm ô tô rẽ trái là cấm ô tô quay đầu, nên xxx được thể làm càn.
3. Công việc hiện tại của em thỉnh thoảng cũng viết tiêu chuẩn nên em khẳng định 1 điều là biển cấm ô tô rẽ trái thì được phép quay đầu. Vì sao vậy? Vì mục đích chính của biển cấm ô tô rẽ trái là báo hiệu cho các tài xế xe cơ giới biết đường phía bên trái tại nút giao thông sau biển là đường 1 chiều ô tô không được rẽ vào. Các cụ thử xem xét vấn đề: Nếu cấm ô tô rẽ trái nhưng cho phép quay đầu thì ta phải đặt biển nào???? Nếu đặt biển phụ bằng chữ thì vi phạm Điều 43 Biển viết bằng chữ áp dụng cho người đi bộ và xe thô sơ.... Nên các bác bên Bộ GTVT sáng tạo thêm biển cấm ô tô rẽ trái để sử dụng trong trường hợp này.
4. Khổ nỗi, người viết tiêu chuẩn, người người thực thi, kiểm tra, thanh tra là khác nhau cộng với sự không am hiểu luật của người dân vô tình đã tạo điều kiện cho phần lớn những người trong lực lượng công quyền làm càn.
Ở đây cấm quay đầu mọi phương tiện luôn chứ có cho riêng ô tô đâu mà cụ - cấm trước (biển đặt trước có hiệu lực trước), cấm thêm ô tô rẽ trái và chỉ cho 2b rẽ trái thôi.
Phần đỏ đỏ rất đơn giản: chỉ cần lắp thêm biển phụ: Loại xe được phép quay đầu là xong - đơn giản, khoa học (Ví dụ Cụ có thấy trên đường Giải phóng gần Giáp bát Văn điển có rất nhiều biển cấm ô tô quay đầu nhưng có thêm biển phụ: ô tô con được phép quay đầu đấy thôi).

PhanhGap

Xe điện
Biển này là biển 103c, không có nội dung nào cấm ô tô quay đầu. Nếu bị bắt cứ yêu cầu xxx ghi rõ BB là quay đầu nơi có biển 103c và ghi ý kiến là ko vi phạm vì biển 103c ko cấm quay đầu.

Nếu là em thì sẽ đặt biển 123a và biển phụ hình oto phía dưới, quá đơn giản.
E mượn tạm hình cụ Trĩ búi để trả lời cụ: Nói như cụ thì sao Sao biển 103b họ không thay bằng cách đặt biển 123b và biển phụ hình oto phía dưới?

Chỉnh sửa cuối:

gatronggia

Xe máy
Website
www.salevin.com
Theo em đi học lái xe, Luật dạy rõ: Cấm rẽ trái là cấm quay đầu. Còn cấm quay đầu ko cấm rẽ trái.

Lý luận logic thì khi quay đầu đã có hành động rẽ trái trong đó.
Cảm ơn diễn giải dễ hiểu của cụ

gatronggia

Xe máy
Website
www.salevin.com
Thêm tí kinh nghiệm, nhưng vẫn chẳng dám rẽ