[Funland] Nếu Quan Vũ không để mất Kinh Châu, Lưu Bị có thống nhất được Tam Quốc không?

Việc mượn ngoại lực bên ngoài là một trong những sách lược chính trị cụ ạ, cụ Hồ cũng mượn lực Trung Quốc như nhận vũ khí, cho tướng tàu sang đào tạo quân đội, tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ nhưng chính sử gọi là giúp đỡ của anh em xã hội chủ nghĩa.
Rắn cắn gà và gà cắn gà thì không biết cái nào dã man hơn đâu cụ. Cụ tìm hiểu dữ liệu lịch sử sẽ thấy S bên Xô viết còn giết nhiều hơn cụ H của Đức đấy nhưng chỉ có cụ H là bị lên án thôi.
Nhìn sang bán đảo Triều Tiên, Hàn Quốc cũng cõng rắn Mỹ vào nhưng kết quả như thế nào thực tế đã chứng minh.
Mời rượu cụ.
em quá chén hết rượu rồi ko em cũng mời cụ 1 ly kkk cụ am hiểu lịch sử quá, em thì chỉ lượm lặt thôi cụ ạ

DONALD TRAMP

Xe buýt
Game này hay nhg phải cụ nào rảnh mới có time chơi vì lâu lắm
Cấu hình máy cũng phải ngon nữa :D
E toàn xem review cho nhanh =))
Dạo 199x (x<5) có trò Shango dựa trên tích Tam quốc và em thấy nhân vật Quan Công đánh lởm nhất, có mỗi bài chạy ra xa rồi vẫy thanh đao ra con rồng nhưng lại đứng đần mặt ra đấy, toàn bị bọn cầm Điển Vi cầm kích hay Triệu Vân lăn vào đá nên toàn thua.

Xedap4banh2

Xe tăng
kkk em nhớ là sau khi chiếm đc Hán Trung, còn đòi đi đòi lại chán chê anh Vũ mới xuất quân đánh Ngụy mà, trong phim thì lúc đầu anh Vũ đánh khá đc mãi sau bị cả Ngụy và Ngô quây thì mới thua toét mông
Nhưng 1 chiến dịch lớn như thế anh Bị và anh Lượng ko biết thì cũng tài thật, kể cả anh Vũ ko báo cáo thì cũng phải có chứ nhỉ, từ lúc anh Vũ khởi động chiến dịch đến lúc bại vong thì Thành Đô chỉ có mỗi động thái là gửi thư cho 2 ông nào ấy nhỉ? em quên mất rồi, bảo xuất quân giải cứu anh Vũ lúc anh Vũ bị cả Ngô và Ngụy đuổi giết nhưng lúc đấy xuất quân thì có mà tan xác với anh Ngụy, sau anh Bị xử trảm cả hai để đổ trách nhiệm cho 2 người đấy
~~
My Phương , Phó Sỹ Nhân thì phải, cơ mà ko xử trảm thì phải. E có hỏi nếu cả 3 cùng ôm trụ thì chắc xác xuất thống nhất cũng còn khướt phải ko ạ?

Skoda_Favorit

Xe container
Chào CCCM, sau khi Quan Vũ để mất Kinh Châu vào tay Đông Ngô và Lưu Bị thua ở trận Di Lăng thì nhà Thục 10 phần suy yếu mất 5 rồi, chỉ còn đất Thục & Hán Trung
Theo Long Trung Đối Sách của anh Lượng thì phải giữ đc cả hai nơi là đất thục và kinh châu, nuôi quân lớn mạnh, đông hòa tôn quyền, bắc cự tào tháo, khi thiên hạ có biến, cử 1 tướng từ kinh châu dẫn quân và tiên chủ dẫn quân từ thục ra, đánh vào trung nguyên thống nhất thiên hạ
Nhưng anh Vũ sau khi anh Bị chiếm đc Hán Trung bệnh kiêu ngạo lại càng nặng hơn, tự ý mở chiến dịch đánh ngụy, trong khi đánh lại gây hấn và coi thường đông ngô nên bị anh Lã Mông đánh úp dẫn đến mất kinh châu, bị quân ngụy đuổi cho ko còn đường về

CCCM cho ít còm xem là nếu còn Kinh Châu anh Bị có thống nhất đc thiên hạ không?
Tuỳ La Quán Trung nghĩ gì đã Cụ à! :P

Bigcat1

Xe buýt
Về dùng người. Em thấy quân Thục quan lại hay đầu hàng đổi phe nhất. Bên Ngụy ko thấy ai đầu hàng ngoài anh gì trước phe Bị sang hàng bị Tư Mã Ý thịt. Ngô thì quan lại thích dâng cả nước chứ cũng ko thích hàng lẻ tẻ.
Chứng tỏ chế độ Thục chẳng ra làm sao, lòng người ko có. Đánh đấm giề.

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Cụ nói hay quá, em thấy rất hợp lý, nếu anh Bị nghe lời anh Lượng lấy kinh châu thời chưa có xích bích thì có khi lại ngon cụ nhỉ
nhưng sao anh Bị ko lấy luôn nhỉ, vì trong phim ca ngợi anh Bị vì nghĩa ko lấy, cái gì mà anh em trong nhà ta ko ko thể lấy nhưng em éo tin
giống như khi đánh tây xuyên của lưu chương cũng thế anh Bị lại xổ ra 1 tràng nhân nghĩa bla bla...
~~
Thời Tam Quốc như dữ liệu trong truyện thì ba nước nước nào cũng nhiều nhân tài, lại có thế mạnh riêng. Nên giả như Bị lấy được Kinh Châu cũng chưa nói lên điều gì. Cụ nhìn bản đồ sẽ thấy Ngụy thành trì đất đai nhiều vô kể, đất bình nguyên nên hành quân rất cơ động, nên kể cả Lượng áp sát được Trường An theo đường Kì Sơn cũng chưa chắc ăn được. Cụ Tháo sau thất bại Xích Bích cũng không dám mở chiến dịch lớn nữa, ổn định nội bộ chờ thời. Cụ Lượng thì sai lầm nóng vội muốn thống nhất cho bằng được lấy cớ là sợ thế hệ sau không làm được.
Cụ Bị không lấy lúc đó là đúng rồi, vì chưa có uy gì cả, lấy rồi cũng mất. Còn nhân danh nhân nghĩa bla bla thì cụ để ý thấy cụ nào trong Tam Quốc chả để trong mồm.

dpl

Xe lăn
Cụ làm em nhớ mấy đứa em hay xem rì viu phim :)) phim thì không xem suốt ngày nghe lải nhải rì viu :)) mà có phải tốn ít tgian đâu :/ nằm nghe lải nhải cả tiếng mỗi ngày :/
À film thì ngắn xem đc chứ game chơi 1 ngày mấy tiếng thì chịu ạ :((

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Em vừa nhớ ra vụ công tử Bắc Ninh lên làm tri phủ khi uy chưa có, kết quả là bị đánh trở về sở sau chưa đầy 1 tháng. Đấy sức chưa đủ lực sao cầm được tạ.

Hoadaols

Xe tải
Ngay từ khi còn ở trong lều cỏ, anh Lượng đã biết tầm anh Bị éo thể thống nhất thiên hạ được, nhưng nể 3 lần anh Bị đến tận nơi kỳ kèo nên đành phải theo phò tá. Âu cũng là cái Liễn, vì anh Lượng chỉ có cửa theo anh Bị mới nổi danh được, chứ theo anh Tháo hay anh Quyền thì không có cửa.

Nhưng anh Lượng cũng là người trăn trở với nối đau của cần lao Trung Quốc quằn quại trong ngọn lửa chiến tranh, nên cố ý điều anh Vũ, một anh khệnh khạng, hữu dũng vô mưu, trấn thủ Kinh Châu để Kinh Châu mất cho nhanh, rồi vác quân ra Kỳ Sơn gọi ông bạn vàng là anh Ý đến oánh nhao để tiêu hao nhân vật lực nước Thục cho nhanh, nhằm sớm phá vỡ thế Tam Quốc, kết thúc chiến tranh.

Kết cục đúng như anh Lượng mong muốn, anh Lượng được nổi danh thiên hạ, ghi vào sử sách, còn nhà anh Ý phá thế Tam Quốc thống nhất thiên hạ. Tất cả cùng vui.
Sau khi chết anh ấy còn giết nốt Ngụy Diên, coi như game 3Q chấm dứt.

Vinacaptain

Xe tăng
Cứ theo Diễn nghĩa mà suy thì đúng là sau khi thiên hạ chia ba, mỗi quốc gia có thế mạnh riêng: Thục có núi non hiểm trở, Ngô có ba sông vưng bền; còn Nguỵ đát rộng, người đông, binh lính cao to đen hôi, thiện chiến, chiến mã nhiều hơn quân nguyên,...Khoan hãy nói về Ngô, mặc dù anh Quyền mắt biêc râu tía cũng có nhiều tham vọng nhưng đám theo phò thì từ sau khi Du chết chỉ có ăn chơi hưởng lạc, ai cũng vì mình, có thằng léo nào nghĩ việc công nhà nước. Vì thế, thủ vững Giang Đông là giỏi rồi.
Nước Nguỵ, ngoài những ưu thế đã nói ở trên, so sánh mưu sỹ tầm chiến lược thì cao hơn Thục cả về số lượng và chất lượng. Thục ngoại anh Lượng thì có những ai, Mã Lương ư, Phí Vĩ ư, Tưởng Uyển ư,...rặt một phường giá áo túi cơm. Lại thêm anh Tốc chém gió thành thần, lúc bàn luận thì chém phần phật, thực chiến thì mười phần hỏng cả mười. Có chăng có anh Pháp Chính nhưng sau này em thây cũng chìm, hay cũng bị anh Luọng gato. Còn bên anh Tháo, khỏi phải nói, quá nhiều lại rất giỏi, mỗi nguòi trong số họ cũng chả thua gì anh Lượng.
Kết luận: Dù anh Vũ có để mất Kinh Châu hay không, Thục vẫn thua, đây là thế không thể đảo ngược.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Dạo 199x (x<5) có trò Shango dựa trên tích Tam quốc và em thấy nhân vật Quan Công đánh lởm nhất, có mỗi bài chạy ra xa rồi vẫy thanh đao ra con rồng nhưng lại đứng đần mặt ra đấy, toàn bị bọn cầm Điển Vi cầm kích hay Triệu Vân lăn vào đá nên toàn thua.
Trong game em thấy Triệu Vân, Nguỵ Diện skill tuyệt đỉnh.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
À film thì ngắn xem đc chứ game chơi 1 ngày mấy tiếng thì chịu ạ :((
:D game save được mà :D có khi cả tuần em chả đụng vào máy :D chơi 1 grand campaign mất đâu tầm 80h chơi, em kéo trong 3 tháng :D

• Vodka
Reactions: dpl

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi chết anh ấy còn giết nốt Ngụy Diên, coi như game 3Q chấm dứt.
Chắc có lẽ anh Lượng biết sau khi anh ấy thăng thì Nguỵ Diên sẽ cò cưa rất lâu giữa các phe. Nên anh Lượng bày mưu thịt anh Diên. Để cho nhanh sập hơn!

9065

Xe máy
3 anh ngụy thục ngô tuổi gì so với bộ tộc ít người xích cáp nỗ nhĩ. Cân cả trung hoa làm gỏi nhà minh, bắt dân để tóc dài cạo trán hói.

vandatAT

Xe container
Có tí tài nhưng tinh tướng, kiêu ngạo, cuối cùng chết mất cả đầu.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Sanguo với cả 1 bản là Dragon Throne (Battle of Red Cliff- Trận Xích Bích) ấy em cũng chơi rồi. Toàn ngồi luyện tướng chứ chả đánh đấm gì! Áp thuế 10% mà dân vẫn cứ làm loạn. Bực mình!

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Thời thế nó vậy, nước Thục lúc đó chả có nhân tài nào, "Thục trung vô đại tướng, Liêu Hóa thành tiên phong" mặc dù là câu nói về thời Hậu Chủ nhưng cũng phần nào ám chỉ việc này. Thời anh Lượng, nước Thục chả có tướng soái nào chỉ huy tầm chiến dịch, đánh một trận thì được, kiểu như Vũ, Phi, Vân,.. thôi. Anh Trung thì đã già, anh Siêu thì chưa đủ tầm. Chả bù bên anh Tháo: Trương Liêu, Từ Hoảng, Trương Cáp,.. và ngay cả Bàng Đức em cũng đánh giá là tướng có thể quyết thắng ở tầm chiến dịch.
bác nhầm rồi, Nguỵ Diên khả năng thì ok, mỗi tội ohanr chủ thôi hihi

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Sanguo với cả 1 bản là Dragon Throne (Battle of Red Cliff- Trận Xích Bích) ấy em cũng chơi rồi. Toàn ngồi luyện tướng chứ chả đánh đấm gì! Áp thuế 10% mà dân vẫn cứ làm loạn. Bực mình!
Trò đấy bây giờ bị không tương thích với card màn hình đời mới, không duy trì được tốc độ :/ vào game bình thường nhưng game speed dù đã chỉnh min vẫn đạt tốc độ tên lửa :/

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Việc mượn ngoại lực bên ngoài là một trong những sách lược chính trị cụ ạ, cụ Hồ cũng mượn lực Trung Quốc như nhận vũ khí, cho tướng tàu sang đào tạo quân đội, tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ nhưng chính sử gọi là giúp đỡ của anh em xã hội chủ nghĩa.
Rắn cắn gà và gà cắn gà thì không biết cái nào dã man hơn đâu cụ. Cụ tìm hiểu dữ liệu lịch sử sẽ thấy S bên Xô viết còn giết nhiều hơn cụ H của Đức đấy nhưng chỉ có cụ H là bị lên án thôi.
Nhìn sang bán đảo Triều Tiên, Hàn Quốc cũng cõng rắn Mỹ vào nhưng kết quả như thế nào thực tế đã chứng minh.
Mời rượu cụ.
Cụ mà đổi được quả cắn rắn cắn gà nhà thì lịch sử hiện đại VN phải phong cụ là giáo sư :D
Cụ so cụ Hồ mượn lực kiểu vũ khí, đào tạo nọ chai để đánh ngoại bang (kiểu Pháp, Mỹ) với Nguyễn Ánh mời Xiêm vào đánh Tây Sơn, mời Thanh (tải 80 vạn hộc gạo đi thuyền ra cho Thanh) cũng oánh ... Tây Sơn mà cụ cũng so được thì chúng em đây phải coi cụ là thánh tuyên giáo.
Mặt khác cụ biết quân lính cầm súng trực tiếp TQ có vào được VN như 1 quân đội nước ngoài tham chiến rõ ràng không? Hay Tôn Sĩ Nghị cho quân cầm giáo đi nghênh ngang giữa Thăng Long và Chiêu Tăng, Chiêu Xương phải xin phép Nguyễn Ánh, anh cho quân em cầm vũ khí khi bơi Rạch Gầm hả? :D