[Funland] Nếu Quan Vũ không để mất Kinh Châu, Lưu Bị có thống nhất được Tam Quốc không?

kkk nghe cụ bình luận hay quá
em nghĩ thời đấy anh Lượng ko về với anh Bị cũng ko xong vì chẳng còn chỗ nào mà nương náu
anh Quyền có đủ ban bệ rồi, Lỗ Túc, Chu Du còn 1 bác già già nào em ko nhớ, với lại đông ngô cũng ko ham hố thống nhất thiên hạ, chỉ giữ vững đông ngô là ngon rồi nên ko hợp chí hướng anh Lượng
anh Tháo thì khỏi nói, tự thân văn võ song toàn, lại còn tướng tài, mưu sỹ giỏi như lá mùa thu, anh lượng về cũng ko hợp
chỉ có duy nhất anh Bị, đc cái là dòng dõi đế vương lại có tham vọng thống nhất thiên hạ, lúc đó bên cạnh ko có ai, anh lượng về với anh Bị là chuẩn rồi, nếu anh Vũ ko khệnh khạng giữ vững kinh châu thì khi anh Tháo tèo thì xuất quân hai hướng có khi chiếm đc trung nguyên rồi cụ nhỉ
Bác già già ấy là Trương Chiêu tự Tử Bố. Mẫu thân của bác Tôn có nói : Ngoại sự hỏi Chu Du, nội sự nhờ Tử Bố. Quả ko sai, khi chính bè cánh ông này ủng hộ việc Quyền hàng Tào. Thay vì chơi tới bến như anh Du. Máu ko cần biết bố cháu là ai.
Chu Du mất thì quân đội Ngô thiếu người cầm quân đủ để cân được thiên hạ vào thời bấy giờ. Chỉ phòng thủ giữ gìn xã tắc lẽ hợp hơn

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là mặt Ngụy hiểm trở đánh Ngô không sợ Ngụy đâm sau lưng. Mà đã hiểm trở lại khó tấn công, thắng được trận đầu thì Ngụy cũng tập chung lại vả cho vỡ alo chưa kể Ngô có thể cắn trộm đằng sau. Cụ Bị mới thua 1 trận mà đã chim sợ cành cong thì cũng không hợp lý với tính hiếu chiến của cụ Lượng, chưa kể là trả thù cho cụ Bị
là em thì em sẽ cắt cái đuôi dài của bác Ngụy trước, rồi mới tính như bác :D cụ động vào Ngô trên 1 tuyến dài chiến trường thế kia, có khi cụ chết trước người ta. Long Trung q sách của cụ Lượng, cũng luôn mong cùng hòa Ngô, tẩn Tào, là quan điểm của cụ Lượng từ đầu và xuyên suốt.

IP man

Xe lăn
Cụ nào có bản đồ thời đó trưng lên cho dễ hình dung với ạ. Mình người Việt không quen vị trí địa lý của Tàu nên khi đọc các trận chiến không hình dung ra hết cái hay của nó. Giá như các NXB ở ta khi tái bản mỗi hồi lại làm một cái bản đồ kèm theo mô tả vị trí, hường tiến của các bên thì hay quá.
Em gúc được mấy cái bản đồ.
Bản đồ thứ nhất: Kinh Châu là Jing - châu lớn thứ nhì trong 13 châu thời Đông Hán.

Bản đồ thứ hai: Kinh Châu đã bị xẻ làm 3 phần. Chứ ko phải là Lưu Bị xơi tất được.

Bản đồ thứ 3: Chi tiết.
- Phía Nguỵ thì Tào Tháo cho Tào Nhân trấn ở Tương Dương - Phàn Thành
- Thục: Quan Vũ ở Giang Lăng - Nam Quận
- Ngô thì có Lã Mông trấn ở Quế Dương - Trường Sa
Thế nên Quan Vũ là lưỡng đầu thọ địch, lúc hoà với Tôn Quyền thì tất nhiên phải tranh thủ đi bem Tương Dương - Phàn Thành rồi. Nhưng bị Lã Mông đánh úp thì không kịp chạy về.
Lưu Bị thất trận ở Di Lăng là cũng mới vào vùng đất của Ngô thôi, chứ để mà đánh được đến thủ đô Kiến Nghiệp thì còn khướt

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
là em thì em sẽ cắt cái đuôi dài của bác Ngụy trước, rồi mới tính như bác :D cụ động vào Ngô trên 1 tuyến dài chiến trường thế kia, có khi cụ chết trước người ta. Long Trung q sách của cụ Lượng, cũng luôn mong cùng hòa Ngô, tẩn Tào, là quan điểm của cụ Lượng từ đầu và xuyên suốt.
View attachment 6196203
Nhờ có cái bản đồ của cụ e mới thấy Thục không có tí cơ hội nào ăn được 2 ông kia đất bé, người ít, nhân tài cũng không trội hơn 2 ông kia. Vậy đánh Ngụy không xong, Ngô cũng không nốt.

meotamthe

Xe cút kít
Em có thắc mắc cụ nào chỉ giáo. Ngụy là mạnh nhất về lý thì Thục phải uýnh Ngô trước mà mặt Ngụy hiểm trở dễ thủ càng nên đánh Ngô. Sao a Lượng cứ cố đấm ăn xôi đánh Ngụy 6 lần ở Kỳ Sơn ạ ?
Trước khi nói Kỳ Sơn em nói qua về Kinh Châu.
Mặt địa lý nó là thế này, nói nhân vụ covid, Vũ Hán được gọi là tâm của hình sao trong kinh tế của TQ, ngày xưa Vũ Hán chính là Kinh Châu. Từ Kinh Châu hất lên phía trên là đất Nguỵ Từ Kinh Châu hất xuống hướng dưới và bên phải ra biển là Đông Ngô. Từ Kinh Châu hất ngang về bên trái là Thục. Miền Bắc của TQ là vùng thảo nguyên, miền Nam của TQ là vùng nhiều sông ngòi, khu vực đất Thục chính là Tứ Xuyên, bồn địa Tứ Xuyên thì nó cao và núi vây quanh, nhưng nó là một trong những vựa lúa của TQ.
Về mặt khí hậu thì miền Nam của TQ nó khí hậu khác với miền Bắc, miền Bắc là miền giáp sa mạc và có khí hậu của ôn đới, lương thực chính là bột mỳ, còn miền Nam là vùng nhiều sông ngòi và có khí hậu của cận nhiệt đới, lương thực chính là lúa gạo.
9 quân Kinh Tương gồm Nam Dương, Nam Quận, Giang Hạ, Linh Lăng, Quế Dương, Trường Sa, Vũ Lăng, Tương Dương, Phàn Thành, nó là cụm các thành trì liên tiếp nhau trong khu vực tâm điểm chia 3. Tương Dương là đường chọc thẳng và gần nhất tới Hứa Xương.
Theo tiểu thuyết thì giữ Kinh Châu là giữ cụm các thành này, đây yết hầu ra vào Đông Ngô, nếu Thục giữ được Kinh Châu và không gây chiến với Đông Ngô để Đông Ngô nằm im trong vùng Giang Nam không ra thì cuộc chiến chỉ còn là của Thục với Nguỵ, với đất Thục hiểm trở lợi phòng ngự, Thục không muốn đánh thì thủ dễ, muốn đánh lúc nào thì ra lúc ấy, nên sau khi Kinh Châu, thâm tâm của Khổng Minh là muốn đánh báo thù trận Hào Đình, chiếm lại Kinh Châu để kiềm Đông Ngô, nhưng lúc đó lực Thục suy yếu, đành phải hoà với Đông Ngô để đánh Nguỵ.
Về địa điểm Kỳ Sơn, đây là điểm tập kết ngoài đất Thục, từ Thành Đô đến Hán Trung rồi tiến đánh thẳng Quan Trung uy hiếp Trường An.
Vốn dĩ nếu giữ được Kinh Châu, việc hoà Ngô và đồn binh lực lớn ở Kinh Châu đợi biến để uy hiếp Hứa Xương, mặt khác đưa quân từ Thục theo đường Hán Trung đánh Quan Trung để uy hiếp Trường An, 3 cứ điểm của Nguỵ là Trường An, Lạc Dương, Hứa Xương, nếu đánh cùng lúc khi Nguỵ có biến thì đồ được Nguỵ. Trước khi mất Kinh Châu thì cánh quân giữ Kinh Châu là để uy hiếp hướng Hứa Xương bằng vũ lực và canh Đông Ngô bằng ngoại giao. Sau khi mất Kinh Châu thì hoà Đông Ngô cùng đánh Nguỵ để yên cạnh nách và dốc sức tấn công Trường An, khi Nguỵ nguy thì Đông Ngô cũng mới đánh giáp công. Cụ Khổng Minh ra Kỳ Sơn 6 lần cũng chỉ vì có mỗi đường đấy là khả thi nhất, lúc đó không đi đường Kinh Châu được nữa, hơn nữa lúc đó Thục bắt đầu suy, Hậu Chủ bê bối nên Khổng Minh làm tướng ở ngoài vừa an toàn vừa cầm binh quyền nên không sao, sau này Khương Duy cũng vậy cũng vì để an toàn.

Cụ nhìn cái bản đồ đối sách Long Trung này sẽ dễ hiểu hơn.

filmonline

Xe điện
Ngay từ khi còn ở trong lều cỏ, anh Lượng đã biết tầm anh Bị éo thể thống nhất thiên hạ được, nhưng nể 3 lần anh Bị đến tận nơi kỳ kèo nên đành phải theo phò tá. Âu cũng là cái Liễn, vì anh Lượng chỉ có cửa theo anh Bị mới nổi danh được, chứ theo anh Tháo hay anh Quyền thì không có cửa.

Nhưng anh Lượng cũng là người trăn trở với nối đau của cần lao Trung Quốc quằn quại trong ngọn lửa chiến tranh, nên cố ý điều anh Vũ, một anh khệnh khạng, hữu dũng vô mưu, trấn thủ Kinh Châu để Kinh Châu mất cho nhanh, rồi vác quân ra Kỳ Sơn gọi ông bạn vàng là anh Ý đến oánh nhao để tiêu hao nhân vật lực nước Thục cho nhanh, nhằm sớm phá vỡ thế Tam Quốc, kết thúc chiến tranh.

Kết cục đúng như anh Lượng mong muốn, anh Lượng được nổi danh thiên hạ, ghi vào sử sách, còn nhà anh Ý phá thế Tam Quốc thống nhất thiên hạ. Tất cả cùng vui.
Thực ra là Lượng cũng đếch nể nang gì Bị, nằm ủ mưu gồng Chứng với Coin đến lúc đếch chịu nổi lỗ nữa mà đếu thấy ông Tháo với ku Quyền để ý gì mình mới tặc lưỡi đi làm thuê cho Bị vì dựa vào mỗi cái cớ Bị là con ông cháu cha và vẫn còn họ hàng còn ít đất cát có thể dựa dẫm được. Cụ nên nhớ lúc ấy 2 thanh niên Quyền, Tháo đã có cơ ngơi đề huề, nên cần đếch gì 1 ông kễnh chỉ số kinh nghiệm bằng 0, quanh năm cờ bạc với ôm mớ sách như bói lô đề, chỉ có Bị là vẫn đang vô gia cư, cũng khát máu bon chen nên vớ được ông nào là vớ thôi. Đặt các cụ vào vị trí người tuyển dụng thì các cụ có đồng ý tuyển 1 nhân sự vừa mới ra trường, đếch có tí kinh nghiệm nào đưa vào 1 cái ghế quản lý cho mình ko? Chắc chắn là ko rồi.
Còn lý do tại sao Lượng điều Vũ ngồi ở Kinh Châu là vì Lượng vẫn ấm ức khi Vũ đến lúc ở nhà lá. Do mắt Vũ híp nên Lượng vẫn nghĩ Vũ nhìn mình bằng nửa con mắt, kay, nhân chuyện tranh chấp đất cát với Quyền mới dí m.ẹ Vũ ra ngồi ở đấy. Lượng thừa biết cái miếng đất giữa ngã 3 đấy kiểu gì 2 nhà kia chả tranh giành nhau, khác gì di Vũ ra đứng giữa 2 làn đạn, việc hi sinh là tất lẽ dĩ ngẫu, ko cần bàn, chỉ là vấn đề thời gian.
Người ta nói an cư mới lạc nghiệp, như ông Bị toàn đi ăn nhờ ở đợ, sống gửi nhà họ hàng chứ làm gì có mảnh đất cắm dùi nào mà đòi tranh bá? Việc bại vong được định ngay từ đầu truyện, ko cần bàn, cho dù có hay mất Kinh Tương cũng ko thay đổi được.

Ô tô điên

Xe tăng
vì là có chữ nếu nên em nghĩ là làm được.

NhiepPhong111

Xe hơi
Có 2 vấn đề chính cần nói theo ý của mấy cụ bên trên:

1/Tại sao Lượng về với Bị?Lúc Lượng "xuống núi" thì anh Tháo đã hoàn thành xong việc thống nhất phia Bắc rồi.Bản thân Tháo cũng có thể tự cầm quân,chưa kể 1 đống mưu sĩ có tiếng như Giả Hủ,Tuân Úc...thì cần quái gì 1 anh vừa trẻ vừa vô danh như Lượng.Bên Ngô thì Tôn Quyền có thói quen dùng ng thân thiết hơn là ng lạ.Quân đội thì đã có Chu Du - anh em kết nghĩa của Tôn Sách,văn thì có Trương Chiêu,Lỗ Túc...thâm chí anh của Lượng là Gia Cát Cẩn cũng làm ở đó mấy năm rồi.không về với Bị - 1 nhân vật đang "khởi nghiệp" thì chả có ai có thể cho Lượng chức cao và phát huy khả năng nữa.

2/Nếu o mất Kinh Châu,hay chính xác là Giang Lăng trong lịch sử - 1 cánh cửa thuận lợi để tiến quân đánh Ngụy thì bên Lưu Bị có thống nhất thiên hạ dc o?Thực ra,ngày xưa cụ tổ của Bị là Lưu Bang cũng đã từng từ đất Tứ Xuyên mà đánh ra ngoài rồi dần dần thống nhất quốc gia rồi đấy.Khác biệt ở chỗ Hạng Vũ o có nhiều quân sư và tướng giỏi như Tào Tháo,đã vậy lại o chịu tin ai,chủ yếu chỉ làm theo ý mình nên cuối cùng vẫn thua.Còn thời Lưu Bị,nếu công tác ngoại giao với Ngô tốt hơn,giữ dc "Kinh Châu" và có kế hoạch hợp tác để Ngô đồng ý 2 mặt tấn công thì Ngụy cũng mệt mỏi đây chứ o dễ dàng đâu.Thời anh Tháo với lực lượng như vậy thì o có vấn đề gì lớn,nhưng tầm mười mấy năm sau như trong lịch sử thì chỉ còn vài ng nổi bật như Tư Mã Ý,Trương Cáp...thì cũng chả vượt trội dc như trước nữa đâu.Ngày xưa thì sống thọ cũng là 1 tài năng quan trọng.Chính nhờ sống lâu nhất và biết ẩn mình rồi nắm thời cơ chiếm quyền nên anh Ý mới đặt nền móng cho con cháu tạo nên nhà Tấn về sau đó còn gì.

DucHoan

Xe tăng
K phải đại quân mà a vũ dám dẫn binh đi đánh phàn thành.gớm vị trí quan trọng cũng phải giữ lại binh tinh nhuệ đủ để cầm chân 2 thằng kia chứ lão.đánh được kinh châu thì tỉ lệ là 1 binh thủ ăn 3,4.tức là trong thành chí ít cũng phải 7,8 vạn
Đấy là phim thôi cụ. Chứ Đông Ngô nó đâu để cho Lưu Bị lớn mạnh hơn Tào Ngụy. Quân Đông Ngô thời đó đến Tào Ngụy còn khó xơi nói gì đến Kinh Châu. Vậy nên khi Lưu Bị giành đc Hán Trung thì bằng mọi giá Đông Ngô phải lấy được Kinh Châu ko thể để thế Lưu Bị lớn mạnh hơn đc nữa, vậy nên Quan Vũ có thủ Kinh Châu cũng ko cản nổi đại quân của Đông Ngô. Mà ở đây cái ngu nhất là Lưu Bị, nướng bao nhiêu quân nhưng bất thành trong việc chiếm lại Kinh Châu. Làm nước Thục sau này suy giảm khá nhiều dẫn đến Gia Cát Lượng bất thành trong việc Bắc Phạt

Giờ cụ vẫn còn bị nhồi sọ cõng rắn cắn gà nhà thì em thua
Vâng cụ, thì em ngoài chính sử thì có đọc được sử nước ngoài đâu cụ, chính sử thì nhiều khi có những cái nó không đúng ấy cụ ơi?
Em thấy trong sử mình thì ông nào từng đánh thắng đc giặc ngoại xâm thì sẽ được đề cao hơn cụ ạ

thế theo cụ thì nếu ko phải cõng rắn cắn gà nhà thì là gì ạ, mong cụ thông não cho em ~

Quan Vũ không để mất Kinh Châu thì Thục quốc cũng không đủ lực để nhất thống thiên hạ được, vẫn là thằng đệ út trong 3 nhà thôi.
Thực ra Long Trung đối của GCL là đề cập đến đoạt được Ích Châu và Kinh Châu đầy đủ chứ không phải Kinh Châu mà Quan Vũ trấn thủ. Long Trung đối hình thành khi Lưu Biểu vẫn còn sống và cai quản toàn bộ Kinh Châu, nên ý đồ chiến lược của GCL là có được toàn bộ Kinh Châu từ tay Lưu Biểu cơ. Thực tế thì Lưu Bị chỉ có được 1/4 Kinh Châu thôi (gồm 1 phần Nam Quận, 1 phần nhỏ Giang Hạ, cùng 4 quận Giang Nam --> sau này bị Tôn Quyền cướp mất 1 số quận chỉ còn Nam Quận và 2 quận Giang Nam là Linh Lăng, Vũ Lăng).
Có Kinh Châu không phải chỉ để có 1 con đường khác để đánh Tào mà quan trọng là phải có đủ nguồn lực gồm lãnh thổ, nhân lực, vật lực cùng địa thế chiến lược của toàn bộ Kinh Châu. Như vậy Lưu Bị mới có thể thực sự hình thành thế chân vạc với 2 nhà còn lại, và kể cả trong trường hơp này thì mới có thể gọi là có cơ hội nhất thống thiên hạ chứ không có gì là chắc chắn cả.
Cụ nói hay quá, em thấy rất hợp lý, nếu anh Bị nghe lời anh Lượng lấy kinh châu thời chưa có xích bích thì có khi lại ngon cụ nhỉ
nhưng sao anh Bị ko lấy luôn nhỉ, vì trong phim ca ngợi anh Bị vì nghĩa ko lấy, cái gì mà anh em trong nhà ta ko ko thể lấy nhưng em éo tin
giống như khi đánh tây xuyên của lưu chương cũng thế anh Bị lại xổ ra 1 tràng nhân nghĩa bla bla...
~~

Bigcat1

Xe buýt
Em có thắc mắc cụ nào chỉ giáo. Ngụy là mạnh nhất về lý thì Thục phải uýnh Ngô trước mà mặt Ngụy hiểm trở dễ thủ càng nên đánh Ngô. Sao a Lượng cứ cố đấm ăn xôi đánh Ngụy 6 lần ở Kỳ Sơn ạ ?
Thực ra thành Trường An rất dễ uy hiếp. Có lẽ là địa hình trống trải dễ tiếp cận.
Khi Quan Vũ bắt sống Vu Cấm, tấn công Phàn Thành. Tào Tháo sợ đã định dời đô để tránh né.
Lần đầu ra Kỳ Sơn, nếu theo kế bí mật đánh nhanh của Ngụy Diên thì cũng úp sọt được Trường An.
Thời đầu Tam Quốc, kinh đô đổi chủ xoành xoạch.
Nói chung là đen thôi, đỏ quên đi. Chỉ cần lôi kéo một vài vị chư hầu bên Ngụy là thắng dễ như bỡn.
Về Đông Ngô nhiều sông ngòi dễ thủ khó công. Ko dễ úp sọt đâu. Mà đánh lai rai thì lại bị Ngụy quấy phá.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Chào CCCM, sau khi Quan Vũ để mất Kinh Châu vào tay Đông Ngô và Lưu Bị thua ở trận Di Lăng thì nhà Thục 10 phần suy yếu mất 5 rồi, chỉ còn đất Thục & Hán Trung
Theo Long Trung Đối Sách của anh Lượng thì phải giữ đc cả hai nơi là đất thục và kinh châu, nuôi quân lớn mạnh, đông hòa tôn quyền, bắc cự tào tháo, khi thiên hạ có biến, cử 1 tướng từ kinh châu dẫn quân và tiên chủ dẫn quân từ thục ra, đánh vào trung nguyên thống nhất thiên hạ
Nhưng anh Vũ sau khi anh Bị chiếm đc Hán Trung bệnh kiêu ngạo lại càng nặng hơn, tự ý mở chiến dịch đánh ngụy, trong khi đánh lại gây hấn và coi thường đông ngô nên bị anh Lã Mông đánh úp dẫn đến mất kinh châu, bị quân ngụy đuổi cho ko còn đường về

CCCM cho ít còm xem là nếu còn Kinh Châu anh Bị có thống nhất đc thiên hạ không?
ném ađẩu là điềm báo tan tành rùi, có gì phải hỏi

dpl

Xe lăn
Mời các cụ trong đợt dịch bệnh quất cái game Totalwar Three Kingdoms và chọn phe Thục, đừng để anh Vũ tèo vào đập cả 2 anh còn lại là xong mệnh đề nếu chứ có gì nữa. Seri Totalwar là một trong những seri game chiến thuật thời gian thực rất hay, mô phòng các mặt văn hoá, kinh tế, ngoại giao rất tốt, AI của máy cũng ngày càng khốn nạn :))
Em chia sẻ chứ không phải quảng cáo ạ :D
Game này hay nhg phải cụ nào rảnh mới có time chơi vì lâu lắm
Cấu hình máy cũng phải ngon nữa :D
E toàn xem review cho nhanh =))

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Vâng cụ, thì em ngoài chính sử thì có đọc được sử nước ngoài đâu cụ, chính sử thì nhiều khi có những cái nó không đúng ấy cụ ơi?
Em thấy trong sử mình thì ông nào từng đánh thắng đc giặc ngoại xâm thì sẽ được đề cao hơn cụ ạ

thế theo cụ thì nếu ko phải cõng rắn cắn gà nhà thì là gì ạ, mong cụ thông não cho em ~
Việc mượn ngoại lực bên ngoài là một trong những sách lược chính trị cụ ạ, cụ Hồ cũng mượn lực Trung Quốc như nhận vũ khí, cho tướng tàu sang đào tạo quân đội, tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ nhưng chính sử gọi là giúp đỡ của anh em xã hội chủ nghĩa.
Rắn cắn gà và gà cắn gà thì không biết cái nào dã man hơn đâu cụ. Cụ tìm hiểu dữ liệu lịch sử sẽ thấy S bên Xô viết còn giết nhiều hơn cụ H của Đức đấy nhưng chỉ có cụ H là bị lên án thôi.
Nhìn sang bán đảo Triều Tiên, Hàn Quốc cũng cõng rắn Mỹ vào nhưng kết quả như thế nào thực tế đã chứng minh.
Mời rượu cụ.

Kinh Châu là thế trứng treo đầu đẳng :D Lưu Biểu đại ca nhân đức thời loạn bốn phía không kịp vùng lên được, thì sau Tào, Tôn đã ổn định đương nhiên là nhòm ngó rồi. Nói gì tới 1 cụ như Quan Công. Phải nói tập đoàn Lưu Bị và Khổng Minh khá say sưa với quả ngon ăn dẹp được Thành Đô của Lưu Chương, thì được ngay tin sét đánh, mất người mất đất ở tiền tuyến.
kkk em nhớ là sau khi chiếm đc Hán Trung, còn đòi đi đòi lại chán chê anh Vũ mới xuất quân đánh Ngụy mà, trong phim thì lúc đầu anh Vũ đánh khá đc mãi sau bị cả Ngụy và Ngô quây thì mới thua toét mông
Nhưng 1 chiến dịch lớn như thế anh Bị và anh Lượng ko biết thì cũng tài thật, kể cả anh Vũ ko báo cáo thì cũng phải có chứ nhỉ, từ lúc anh Vũ khởi động chiến dịch đến lúc bại vong thì Thành Đô chỉ có mỗi động thái là gửi thư cho 2 ông nào ấy nhỉ? em quên mất rồi, bảo xuất quân giải cứu anh Vũ lúc anh Vũ bị cả Ngô và Ngụy đuổi giết nhưng lúc đấy xuất quân thì có mà tan xác với anh Ngụy, sau anh Bị xử trảm cả hai để đổ trách nhiệm cho 2 người đấy
~~

Laixe80

Xe tăng
Cụ nói hay quá, em thấy rất hợp lý, nếu anh Bị nghe lời anh Lượng lấy kinh châu thời chưa có xích bích thì có khi lại ngon cụ nhỉ
nhưng sao anh Bị ko lấy luôn nhỉ, vì trong phim ca ngợi anh Bị vì nghĩa ko lấy, cái gì mà anh em trong nhà ta ko ko thể lấy nhưng em éo tin
giống như khi đánh tây xuyên của lưu chương cũng thế anh Bị lại xổ ra 1 tràng nhân nghĩa bla bla...
~~
Anh Bị là chính trị gia nên đôi khi phải làm màu, phông bạt tí ấy mà cụ. Như kiểu Tào Tháo trước khi nhậm chức Thừa tướng, Ngụy Công, Ngụy Vương đều từ chối 3 lần rồi mới nhận. Tiên sư anh Tào Tháo ;;)

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Game này hay nhg phải cụ nào rảnh mới có time chơi vì lâu lắm
Cấu hình máy cũng phải ngon nữa :D
E toàn xem review cho nhanh =))
Cụ làm em nhớ mấy đứa em hay xem rì viu phim :)) phim thì không xem suốt ngày nghe lải nhải rì viu :)) mà có phải tốn ít tgian đâu :/ nằm nghe lải nhải cả tiếng mỗi ngày :/