[Funland] Nếu không có clip của camera hành trình để xác định lỗi, thì người lái xe phạm lỗi gì ạ ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đọc đến đây thì thực sự em cảm thấy buồn cười các bác ạ! :)) Cái mớ phân tích tình huống thật sự hữu ích sau khi tai nạn xảy ra và ta ngồi lại tranh luận với nhau cho.....vui thôi! Chứ với luật ở ta, ko riêng gì trường hợp này nhé mà là nói chung, thì ô tô là nguồn nguy hiểm cao độ, không sai cũng bồi thường, chết người là xử lý hình sự!

Còn đi qua ngã tư cứ phải đoán ý nhau chứ thời gian đâu mà ngồi phân tích tình huống theo trình tự dài ngoằng như trang A4 kia đâu! :))

Luật và bảo hiểm mà ngon như ở Đức (đấy là em nghe các bác kể thế) thì có tranh luận mấy chục trang trên diễn đàn dư lày ko? Xxx có kẽ hở mà làm tiền người vi phạm không?
Luật mà ngon như ở Đức, trong đô thị đông dân cư, bác khỏi đi xe nhé =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đụ mạ, cái liz gì cũng ngon như ợ Đức thì em đi cmn xe bus với metro chứ đi del gì xe hơi, ờ :))
Ơ kìa? Sao bác có thể tiêu chuẩn kép thế, học là phải học chuẩn, đừng học nửa vời :))
Ở Séc cụ hoviba còn bảo trong khu đô thị như Hà Nội, lùi xe phải có lơ nhé :)) không nhờ được lơ xe thì khỏi lùi =))

zZGloryJackZz

Xe tải
Ơ kìa? Sao bác có thể tiêu chuẩn kép thế, học là phải học chuẩn, đừng học nửa vời :))
Ở Séc cụ hoviba còn bảo trong khu đô thị như Hà Nội, lùi xe phải có lơ nhé :)) không nhờ được lơ xe thì khỏi lùi =))
Kép del gì, đang sống ở VN, nói chủ đề chính là luật của ta như liz, nói về luật Đức là chỉ để đưa ra cái định mức để so sánh, thì chú lại bếch anh sang Đức sống luôn, giờ lại lôi sang Séc nữa, thiệc là lạc đề quá đi nha =))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Luật mà ngon như ở Đức, trong đô thị đông dân cư, bác khỏi đi xe nhé =))
Luật mà ngon như Nhật Bản, khi đến giao lộ không có đèn giao thông, ô tô phải nhường tất cả người đi bộ, người đi xe lăn, người đi xe đạp, người đi xe mô tô v.v... dừng hẳn xe, quan sát cả hai chiều cẩn thận thì mới được đi qua. Lúc đó sẽ thấy hạnh phúc khi được lái xe ô tô ở Việt Nam (cứ đi đại qua giao lộ, miễn là đừng đâm phải ai).

Còm này cháu trả lời bác Of.NguyenLinh thôi ạ.
Các bác khác có thể bỏ qua và không cần phải tranh luận với cháu ạ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Luật mà ngon như Nhật Bản, khi đến giao lộ không có đèn giao thông, ô tô phải nhường tất cả người đi bộ, người đi xe lăn, người đi xe đạp, người đi xe mô tô v.v... dừng hẳn xe, quan sát cả hai chiều cẩn thận thì mới được đi qua. Lúc đó sẽ thấy hạnh phúc khi được lái xe ô tô ở Việt Nam.
Đấy mới là vấn đề đấy cháu ạ, chưa kể quy định tốc độ 80 phải không? Như vậy mấy bố đi xe công suất cao khóc thét ngay =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Kép del gì, đang sống ở VN, nói chủ đề chính là luật của ta như liz, nói về luật Đức là chỉ để đưa ra cái định mức để so sánh, thì chú lại bếch anh sang Đức sống luôn, giờ lại lôi sang Séc nữa, thiệc là lạc đề quá đi nha =))
Luật ở ta nó thế, cụ @Pouy bảo rồi còn gì :)) Luật ở ta hiện tại nó thế :)) cũng vì an toàn nên phải thế! phù hợp với điều kiện ở ta nên phải thế.
Còn muốn như ở Đức thì phải sao chép y nguyên, sao chép nửa vời thì đấy là ích kỷ, chỉ quan tâm dưới góc nhìn 1 người sở hữu ô tô :)) Mà luật là cho toàn dân nhé, cho cả nông dân, cho cả đồng bào dân tộc, cho cả trí thức, cho cả trẻ con, cho cả phụ nữ, cho rất rất nhiều :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thử xem giả định và cái “tóm lại” của mợ có đủ không, có đúng không?
Còn thì bao nhiêu tuổi, đi bao nhiêu nước...không khẳng định gì cả!

Xin lưu ý thêm nhé: Cái nguyên tắc “xe nào chiếm giao lộ trước sẽ được ưu tiên”, thì cả thế giới áp dụng đó mợ, không phải riêng VN đâu!
Mợ đi nhiều thử check xem các nước thế nào nhé!
Riêng cái nguyên tắc này, thử lật ngược lại xem (tức là xe chiếm giao lộ phải nhường xe vào sau), thì tắc hết đường ngay lập tức! :D
Cái nguyên tắc cụ nói thể hiện rõ trong Luật và muốn giải thích thì phải hiểu rõ bản chất đồng thời kết hợp nhiều văn bản quy định khác nhau do đó cho dù đã rất cần cù gg vẫn không tìm thấy :))
haha nơi giao nhau được hiểu tương đối là khu vực được giới hạn bởi các đường kéo dài của bó vỉa trục đường giao, Luật GTĐB nói đến "tại nơi giao nhau" là khi vào khu vực này do đó xe nào đã vào khu vực này thì coi như đã thực hiện xong thủ tục "nhường đường" cho nên mấy xe khác chưa vào phải nhường (nói là ưu tiên 1 cũng được). Sở dĩ dùng vạch trắng ngang đường là cách dễ minh họa chứ tổng quát phải là khi bánh trước đi vào khu vực giao nhau vì đâu phải đường nào cũng có vạch trắng ngang như hình minh họa? :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đấy mới là vấn đề đấy cháu ạ, chưa kể quy định tốc độ 80 phải không? Như vậy mấy bố đi xe công suất cao khóc thét ngay =))
Đang phi nhanh (đúng tốc độ quy định), đến giao lộ không đèn giao thông, phanh hự một nhát tốc độ về 0, quan sát kỹ hai bên khoảng 10 giây, rồi mới được đi tiếp. Đi đường quen còn đỡ, đi đường lạ thì bách nhục.

zZGloryJackZz

Xe tải
Luật mà ngon như Nhật Bản, khi đến giao lộ không có đèn giao thông, ô tô phải nhường tất cả người đi bộ, người đi xe lăn, người đi xe đạp, người đi xe mô tô v.v... dừng hẳn xe, quan sát cả hai chiều cẩn thận thì mới được đi qua. Lúc đó sẽ thấy hạnh phúc khi được lái xe ô tô ở Việt Nam.

Còm này cháu trả lời bác Of.NguyenLinh thôi ạ.
Các bác khác có thể bỏ qua và không cần phải tranh luận với cháu ạ.
Xong đi ở Vn lại thấy tắc đường gần chết, đi 10km trong 1h đồng hồ thì lại thấy VN hạnh phúc quá, qua giao lộ mình đèn xanh hẳn hoi vẫn phải nhừng đường cho lũ vô ý thức vượt đèn đỏ, lỡ mà ko quan sát, xử lý ko kịp mà đâm nó gãy chân gãy tay lại tốn một mớ đền, lúc ấy lại thấy lái xe ở Nhật hạnh phúc quá! :))
Bình luận này là để ai thích đọc thì đọc, ko nhất thiết Joichi phải tranh luận với tớ! :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Xong đi ở Vn lại thấy tắc đường gần chết, đi 10km trong 1h đồng hồ thì lại thấy VN hạnh phúc quá, qua giao lộ mình đèn xanh hẳn hoi vẫn phải nhừng đường cho lũ vô ý thức vượt đèn đỏ, lỡ mà ko quan sát, xử lý ko kịp mà đâm nó gãy chân gãy tay lại tốn một mớ đền, lúc ấy lại thấy lái xe ở Nhật hạnh phúc quá! :))
Bình luận này là để ai thích đọc thì đọc, ko nhất thiết Joichi phải tranh luận với tớ! :))
Mềnh để đây và không nói gì :))
Còm này là để cày còm, các bác không nhất thiết phải tranh luận :))

xelubabanh

Xe buýt
Biển tam giác viền đỏ, nền vàng, cứ có biển đó, kèm thêm các vạch giảm tốc (dù trong luật tìm có khi chả ra), nhưng áp cái “thiếu chú ý quan sát, làm chủ tốc độ” vào cái này cũng chả quá đáng tí nào cả.
Mà sao lại biển đó gọi là biển không có hiệu lực nhỉ?
Biển đó phải được hiểu là:
Chú ý cao độ - Đi chậm nhất để đảm bảo an toàn!
Thế mới đúng chứ nhỉ?
Biển báo tam giác vàng viền đỏ là biển cảnh báo, gặp biển này từ xa, bạn chưa nhìn thấy nội dung biển thì bạn đã phải chủ động giảm tốc độ và chú ý quan sát vì có biển này là chuản bị có vấn đề ( nói vậy cho dễ hiểu ) chứ đừng nói biển không có hiệu lực, Cả hai người trong clip đều phạm lỗi đầu tiên là không chú ý quan sát khi qua giao lộ đồng quyền ( biển W205a )

zZGloryJackZz

Xe tải
Luật ở ta nó thế, cụ @Pouy bảo rồi còn gì :)) Luật ở ta hiện tại nó thế :)) cũng vì an toàn nên phải thế! phù hợp với điều kiện ở ta nên phải thế.
Còn muốn như ở Đức thì phải sao chép y nguyên, sao chép nửa vời thì đấy là ích kỷ, chỉ quan tâm dưới góc nhìn 1 người sở hữu ô tô :)) Mà luật là cho toàn dân nhé, cho cả nông dân, cho cả đồng bào dân tộc, cho cả trí thức, cho cả trẻ con, cho cả phụ nữ, cho rất rất nhiều :))
Pouy có phải là chuẩn mực del đâu mà đem ra dọa ma nhau thế?! :))
Luật phổ quát rộng thế mà del ai nắm luật mà toàn đi theo bản năng, đến lúc ra tòa mới đọc luật, quả là vãi đạn cho cái luật toàn dân! =))

zZGloryJackZz

Xe tải
Mềnh để đây và không nói gì :))
Còm này là để cày còm, các bác không nhất thiết phải tranh luận :))
mới phản bác dc 50% đã ngồi rung đùi đắc ý rồi! =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Pouy có phải là chuẩn mực del đâu mà đem ra dọa ma nhau thế?! :))
Luật phổ quát rộng thế mà del ai nắm luật mà toàn đi theo bản năng, đến lúc ra tòa mới đọc luật, quả là vãi đạn cho cái luật toàn dân! =))
Thì luật hiện hành ló đang thế, nếu có đổi luật cũng phải trưng cầu ý dân =)) nó phải thoả mãn phần đa dân chúng (có phiếu phổ thông, có phiếu đại gia), thế nên bác đừng ước hão nữa :))
Muốn sao chép thì thì phải sao chép cả nhé, chứ sao chép đi tắt đón đầu lại bị chửi sấp mặt đới :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
mới phản bác dc 50% đã ngồi rung đùi đắc ý rồi! =))
MUỐN SƯỚNG NHƯ NGƯỜI TA NHƯNG KHÔNG CHỊU KHỔ NHƯ NGƯỜI TA :))
Lại thêm 1 còm :))
Còm này chỉ để cày còm chứ không phải là nhắm vào ai cả :))

zZGloryJackZz

Xe tải
Thì luật hiện hành ló đang thế, nếu có đổi luật cũng phải trưng cầu ý dân =)) nó phải thoả mãn phần đa dân chúng (có phiếu phổ thông, có phiếu đại gia), thế nên bác đừng ước hão nữa :))
Muốn sao chép thì thì phải sao chép cả nhé, chứ sao chép đi tắt đón đầu lại bị chửi sấp mặt đới :))
Del ai bảo phải sao chép, suy diễn linh tinh! Chỉ cần rõ ràng ko mơ hồ theo cái kiểu "giảm tốc độ đến mức an toàn" LÀ MỪNG LẮM RỒI!

xelubabanh

Xe buýt
Nghĩa là cái biển cảnh báo nguy hiểm là không quan trọng ? Có cũng được ? Mà không có cũng được ?
Biển báo hiệu hay ở đây là biển cảnh báo là đặc biệt quan trọng nếu bạn tham gia giao thông có ý thức, còn không có ý thức thì có hay không cũng thế, không quan trọng, vậy đã rõ ràng chưa hả mợ

qhhp

Xe điện
Cháu kia buồn cười quá, có cái còm lại còn dành riêng cho bác kia. Sao không in bốc cho bác ấy luôn cho khỏe khỏi phải giải thích :))