[Funland] Nếu có thể, cccm hãy tự trồng rau cho gia đình ăn

January April

Xe hơi
Tụi em đang trồng thử mà không hề dùng phân hóa học, không hề dùng bất cứ loại hóa chất nào, và rau vẫn sinh trưởng tốt, tất nhiên không nhanh như có thuốc và phân. Tuy nhiên phải dùng đan xen, tạo tầng, tán để vườn rau phát triển như một thảm thực vật tự nhiên, cây nọ dựa vào cây kia, phân tán sự tập trung của sâu bệnh... Giống có khả năng chống chọi tốt với điều kiện tự nhiên cũng là một yếu tố.

Trông nó lổn nhổn phết nhỉ. Cộng sinh, hệ sinh thái bền vững là thuận với tự nhiên :D
Có một chút lăn tăn là trồng ở quy mô công nghiệp (cung cấp số lượng lớn cho thị trường) thì như thế nào :D

anhtrangvn

Xe tăng
Trông nó lổn nhổn phết nhỉ. Cộng sinh, hệ sinh thái bền vững là thuận với tự nhiên :D
Có một chút lăn tăn là trồng ở quy mô công nghiệp (cung cấp số lượng lớn cho thị trường) thì như thế nào :D
Tụi em đang hướng đến xây dựng mô hình này trên diện tích tối thiểu mà có kết hợp cả từ vườn rau, củ, quả, cây dược liệu, hoa, thậm chí một số loại cây ăn quả nếu có thể. Mô hình sẽ tạo thành một hệ sinh thái nhỏ phù hợp cho các hộ gia đình nông dân riêng lẻ với diện tích vừa phải cũng có thể áp dụng toàn bộ hoặc một phần của hệ sinh thái này. Còn ở quy mô lớn hơn thì cứ nhân rộng lên thôi. :D . Mong nghe thêm chia sẻ từ cụ.
Đại bản doanh của tụi em đây:

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua tụi em ăn rau của nhà bạn em và bị ngộ độc. Rau vườn nhà bạn em trồng 1 ít để ăn, ko thuốc thang, nhưng ông hàng xóm lại xịt thuốc từ 6h sáng mà bạn em ko hay, gió bay sang. Thế là cả đám lăn lộn.

Khu em (giáp giữa Đức Trọng và Đơn Dương, Lâm Đồng) - là vùng trồng rau củ lớn nhất miền Nam. Thương hiệu "Rau củ quả Đà Lạt" mà cccm trong Nam hay ăn chủ yếu xuất phát từ đây. Dân trên này quen gọi là làm Lagim.

Chuyện về thuốc BVTV thì nói mãi rồi, nhưng nếu tận mắt mà thấy thì em đảm bảo cccm sẽ tuyệt thực. Thuốc dc xịt liên tục, càng gần ngày thu thì lại càng xịt mạnh. Rất nhiều loại thuốc, từ thuốc trừ sâu, chống kiến mọt mối, kích mầm, bón lá. Xịt từ lúc nhỏ đến lúc thu hái. Vườn Lagim sát vườn nhà em: lúc thu hái đậu que thì người đi trước cầm bình xịt, người đi sau hái; lúc thu mồng tơi hay ngọn su su thì chiều hôm trước xịt, sáng hôm sau cắt sớm.

Nếu có đất, cccm nên tự trồng rau để ăn, ko có đất thì trồng thùng xốp. Trên em nhà nào cũng làm vậy, nhà chuyên làm Lagim cũng thế.

Còn nếu mua rau ở bên ngoài, cccm nên hạn chế các loại rau: đậu que (đỗ xào), dưa leo, khổ qua (mướp đắng) và các loại rau ăn lá ngọn (mồng tơi, cải cúc, cải xoong, nhất là bắp sú, cải thảo). Ăn loại rau củ nào mà bỏ dc phần vỏ ấy. Dù thực ra thì ngay từ hạt giống và quá trình làm đất nó ngấm vào trái rồi, nhưng bớt dc chút nào hay chút đó
Nghe cụ xui dại mai lại giải cứu rau cưỡng bức thì...nhục.

coolpix8700

Xe ngựa
January April nói:
Trông nó lổn nhổn phết nhỉ. Cộng sinh, hệ sinh thái bền vững là thuận với tự nhiên
Có một chút lăn tăn là trồng ở quy mô công nghiệp (cung cấp số lượng lớn cho thị trường) thì như thế nào
... Còn ở quy mô lớn hơn thì cứ nhân rộng lên thôi...
Trồng 1 vườn nho nhỏ ở 1 khu biệt lập nó khác với trồng 1 vườn lớn, trồng ở nơi rất nhiều người cùng trồng và rất khác với 1 trang trại, lại càng khác với cả 1 khu vực với diện tích trồng rộng lớn.
Trồng ít, thay đổi luân canh cây trồng liên tục thì sâu, bệnh không phát triển thành dịch, nhưng trồng nhiều lên thì lại rất khác.
Trồng nhiều, chuyên canh tại 1 khu vực sâu và bệnh sẽ lũy để rồi thành 1 ổ dịch lớn.
Việc phải dùng thuốc BVTV là bắt buộc.
Quan trọng là dùng đúng cách để dư lượng TBVTV khi thu hoạch không vượt quá ngưỡng có thể gây nguy hiểm cho sức khỏe người sử dụng!

ubisapro

Xe trâu
E toàn cố gắng tự trồng ăn. 1-2 tuần về quê lấy thêm là tạm đủ. Em méo tin rau củ quả ngoài, kể cả cái bọn bô bô rau chuẩn, an toàn, bán đắt lòi kèn ;))

Ảnh này e trồng vụ đông, đợt vẫn còn vườn dưới trước nhà. Giờ hết rùi, e đang trồng muống, mùng tơi, dền, đay :D

nguahoangs

Xe buýt
Dưa chuột, ớt e về quê dân sáng phun, chiều hái bán cho cty. Cả làng họ làm thế

hungnt03

Xe tải
Nhà cháu tự cung tự cấp. Thích ăn gì thì trồng, năng suất không phải nghĩ

F35B

Xe tải
E vào ngắm hàng sạch

uoat_LX

Xe điện
E toàn cố gắng tự trồng ăn. 1-2 tuần về quê lấy thêm là tạm đủ. Em méo tin rau củ quả ngoài, kể cả cái bọn bô bô rau chuẩn, an toàn, bán đắt lòi kèn ;))

Ảnh này e trồng vụ đông, đợt vẫn còn vườn dưới trước nhà. Giờ hết rùi, e đang trồng muống, mùng tơi, dền, đay :D

Em cũng tự trồng rau xanh để ăn ,nhưng phải kính phục vườn rau cụ trồng ,cụ trồng nhiều thế thì làm sao tự tiêu cho hết ,em trồng mỗi thứ vài ô nhựa thôi .

ubisapro

Xe trâu
Ko đủ ăn đâu cụ. E vẫn lấy ở quê lên@@. E đang trồng 22 khay, 10 khay muống (tạm đủ ăn), 3 khay mồng tơi, 4 khay đay, 4 khay dền và 1 khay rau thơm. Em đang định làm thêm ít chậu nữa trồng mới đủ tàm tạm :D

Em thích trồng kiểu truyền thống, chả dùng tí thuốc thang nào cho lành. Loại thuỷ canh e cứ sợ, méo hiểu chất lượng thuốc ra răng. Cây cứ phải có đất nó mới đúng chuẩn. Phân thì em mua phân bò về bón, ko phun tí thuốc sâu nào cả. Giống kiểu cụ mua phân vi sinh về pha vào nước, tưới thì rau mơn mởn, lên nhanh lắm. Mặc dù để 2 tuần sau mới ăn nhưng e vẫn ghê.

Em cũng tự trồng rau xanh để ăn ,nhưng phải kính phục vườn rau cụ trồng ,cụ trồng nhiều thế thì làm sao tự tiêu cho hết ,em trồng mỗi thứ vài ô nhựa thôi .

Chỉnh sửa cuối:

hatinh5760

Xe điện
Bọn e đã từng làm khảo sát vv này.
Bản thân họ hít thở khi đi phun thuốc, nên mỗi ngày, mỗi bình thuốc họ phun, ngấm vào ng họ qua đường thbowr!
Lượng độc dược vào ng dân ở đó khi thuốc phát tán vào kokhis, cũng ko ít hơn, ít độc hại hơn cho nhưng ng ăn nó. Vì họ rau củ đã qua ko gian vận chuyển, được rửa, đươc chế biến...

thaihana

Xe điện
Em trồng chỉ thấy có 2 loại là rau bầu đất và rau sâm đất là không bị sâu ăn, không biết có loại nào nữa ko.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Em trồng chỉ thấy có 2 loại là rau bầu đất và rau sâm đất là không bị sâu ăn, không biết có loại nào nữa ko.
rau này ăn 3-4 bữa là chán đến cổ, e trồng được rồi e nhổ-sâm đất ấy

thaihana

Xe điện
rau này ăn 3-4 bữa là chán đến cổ, e trồng được rồi e nhổ-sâm đất ấy
Sâm đất mọc nhanh, dễ trồng nhưng cũng khó ăn thật, nấu canh hay luộc hay bị vàng rau, còn bầu đất thì em ăn thấy ok cụ, ra chợ mua rau vặt các mợ chỉ nhón cho mấy lá bầu đất thôi.

Thuantrung

Xe tăng
theo e biết vin cũng có hàng nhâp từ các hộ nông dân ạ.
Em cũng vineco mua, cái nào nhập từ các hộ thì họ không đề là nông trường vineco Hải phòng, hà nam..., không biết chất lượng ra sao nhưng ăn rau vợ chồng em đều có cảm nhận là thấy ngọt và chất lượng đồng đều hơn chợ. Hôm nào mà tiện đường mua ở chợ các loại rau có lá là ăn vào mồm phát hiện ra ngay vì nhạt vì nhà em không dùng bột nêm. Riêng rau muống mùa hè luộc lên không thấy nước luộc đen kịt,mà mầu vàng có điều hơi đắt, mùa hè thường phải 17-18k/ mớ rau ngót, rau muống, mùa đông các loại cải cũng phải 15k/ bữa. Thịt meat deli luộc lên cũng thấy ngon hơn hẳn ngoài chợ, ăn nhiều cũng ko còn muốn ăn chợ nữa. Có cụ nào có cùng cảm nhận giống nhà em không?

Chỉnh sửa cuối:

pham minh

Xe container
Nhiều loại:
- rau ngót nhật
- rau diếp thơm
-mùng tơi
-rau xà lách
- rau cải bó xôi

hoangdung59

[Tịch thu bằng lái]
Cô bé gần nhà em vừa bị ngộ độc thực phẩm xong, giờ thực phẩm kém chất lượng quá, đồ nhà vẫn ngon sạch hẳn

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua tụi em ăn rau của nhà bạn em và bị ngộ độc. Rau vườn nhà bạn em trồng 1 ít để ăn, ko thuốc thang, nhưng ông hàng xóm lại xịt thuốc từ 6h sáng mà bạn em ko hay, gió bay sang. Thế là cả đám lăn lộn.

Khu em (giáp giữa Đức Trọng và Đơn Dương, Lâm Đồng) - là vùng trồng rau củ lớn nhất miền Nam. Thương hiệu "Rau củ quả Đà Lạt" mà cccm trong Nam hay ăn chủ yếu xuất phát từ đây. Dân trên này quen gọi là làm Lagim.

Chuyện về thuốc BVTV thì nói mãi rồi, nhưng nếu tận mắt mà thấy thì em đảm bảo cccm sẽ tuyệt thực. Thuốc dc xịt liên tục, càng gần ngày thu thì lại càng xịt mạnh. Rất nhiều loại thuốc, từ thuốc trừ sâu, chống kiến mọt mối, kích mầm, bón lá. Xịt từ lúc nhỏ đến lúc thu hái. Vườn Lagim sát vườn nhà em: lúc thu hái đậu que thì người đi trước cầm bình xịt, người đi sau hái; lúc thu mồng tơi hay ngọn su su thì chiều hôm trước xịt, sáng hôm sau cắt sớm.

Nếu có đất, cccm nên tự trồng rau để ăn, ko có đất thì trồng thùng xốp. Trên em nhà nào cũng làm vậy, nhà chuyên làm Lagim cũng thế.

Còn nếu mua rau ở bên ngoài, cccm nên hạn chế các loại rau: đậu que (đỗ xào), dưa leo, khổ qua (mướp đắng) và các loại rau ăn lá ngọn (mồng tơi, cải cúc, cải xoong, nhất là bắp sú, cải thảo). Ăn loại rau củ nào mà bỏ dc phần vỏ ấy. Dù thực ra thì ngay từ hạt giống và quá trình làm đất nó ngấm vào trái rồi, nhưng bớt dc chút nào hay chút đó
Cảm ơn chủ thớt, hơn 20 năm rồi mới nghe lại từ bắp sú, vào trong Nam nói bắp sú chẳng ai hiểu gì, họ cười ngạo nghễ... Họ nói họ chỉ biết bắp cải, súp lơ, su lơ còn mình cứ khăng khăng bắp sú