[Funland] Nếu có thể, cccm hãy tự trồng rau cho gia đình ăn

Dở người

Xe điện
Hôm qua tụi em ăn rau của nhà bạn em và bị ngộ độc. Rau vườn nhà bạn em trồng 1 ít để ăn, ko thuốc thang, nhưng ông hàng xóm lại xịt thuốc từ 6h sáng mà bạn em ko hay, gió bay sang. Thế là cả đám lăn lộn.

Khu em (giáp giữa Đức Trọng và Đơn Dương, Lâm Đồng) - là vùng trồng rau củ lớn nhất miền Nam. Thương hiệu "Rau củ quả Đà Lạt" mà cccm trong Nam hay ăn chủ yếu xuất phát từ đây. Dân trên này quen gọi là làm Lagim.

Chuyện về thuốc BVTV thì nói mãi rồi, nhưng nếu tận mắt mà thấy thì em đảm bảo cccm sẽ tuyệt thực. Thuốc dc xịt liên tục, càng gần ngày thu thì lại càng xịt mạnh. Rất nhiều loại thuốc, từ thuốc trừ sâu, chống kiến mọt mối, kích mầm, bón lá. Xịt từ lúc nhỏ đến lúc thu hái. Vườn Lagim sát vườn nhà em: lúc thu hái đậu que thì người đi trước cầm bình xịt, người đi sau hái; lúc thu mồng tơi hay ngọn su su thì chiều hôm trước xịt, sáng hôm sau cắt sớm.
Cụ tuyên truyền quá tay rồi đấy.

Nếu có đất, cccm nên tự trồng rau để ăn, ko có đất thì trồng thùng xốp. Trên em nhà nào cũng làm vậy, nhà chuyên làm Lagim cũng thế.

Còn nếu mua rau ở bên ngoài, cccm nên hạn chế các loại rau: đậu que (đỗ xào), dưa leo, khổ qua (mướp đắng) và các loại rau ăn lá ngọn (mồng tơi, cải cúc, cải xoong, nhất là bắp sú, cải thảo). Ăn loại rau củ nào mà bỏ dc phần vỏ ấy. Dù thực ra thì ngay từ hạt giống và quá trình làm đất nó ngấm vào trái rồi, nhưng bớt dc chút nào hay chút đó
Cụ tuyên truyền nghe có mùi vớ vẩn.
Tui dân Lâm Đồng chính hiệu con nai rừng đơi. Cụ bảo ở vùng giáp Đức Trọng, Đơn Dương là xã nào, thôn nào hộ tui cái. Nói kiểu bâng quơ thế này rất có hại cho nông dân.
Xin thưa với các cụ riêng rau ở trong em mà trồng riêng nhà ăn thì không bao giờ bị thuốc nhà khác phun bay sang. Vì trong em, nhà ở xa khu trồng rau, không gần kiểu vườn sản xuất giáp nhà dân. Nếu có nhà nào có cụ già, con trẻ rảnh rang trồng vài luống rau trong nhà thì cũng chả có ông hàng xóm điên nào đi phun trong nhà ông ấy. Vì vườn nhà ông ấy ở khu sản xuất riêng, phun thì phun rau trồng đại trà chứ nếu nhà ông ấy có mấy luống rau, ổng chưa điên mà phun rau nhà mình.
Kiểu sản xuất nhỏ lẻ ngoài Bắc không áp được vào vùng rau Lâm Đồng đâu ạ.
Mà thuốc thì cũng dăm bày loại thuốc. Giờ nông dân cũng biết nghĩ, phun thuốc thuốc gốc sinh học, cách ly chỉ 24h. Cụ nào không tin em mời vào vườn nhà em, em nếm luôn thuốc phun cho dâu tây trước mặt cho các cụ lãm không lại bảo em nói điêu.
Nói phải chính xác, hợp lý, tuyên truyền kiểu bậy bạ hại nông dân em rất khó chịu.
À cụ nào dùng rau Vineco cũng được đấy ạ. Em vào tham quan farm Vin nhiều lần rồi, nó trồng có thể coi là tử tế hạng tóp trong làng rau rồi. Có liên kết với nông dân nhưng kiểm soát cũng chặt, không tới nỗi bê tha quá đâu.
À quên phát nữa, em sống vùng rau đây nhưng chưa bao giờ thấy nông hộ nào có quan điểm rau 1 luống, lợn một chuồng, rau trồng khác rau bán ạ. Nông dân tỏng em họ tử tế, đàng hoàng và nhất là họ không ngu.
Cụ nào vào dalat chơi cứ nhắn em, em mời vào farm chơi tham quan cụ thể ạ.

Go on

Xe điện
theo e biết vin cũng có hàng nhâp từ các hộ nông dân ạ.
Dạ bẩm cụ, em có người nhà cung cấp rau cho Vineco, nó kiểm soát chất lượng khắt khe, xét nghiệm cả mẫu rau nữa ạ, chứ không phải cứ vác rau đến bán cho nó được. Cụ ăn rau của nó thì an tâm, chỉ có điều đắt quá nên em chưa có điều kiện :D

HVS

Xe tăng
Dạ bẩm cụ, em có người nhà cung cấp rau cho Vineco, nó kiểm soát chất lượng khắt khe, xét nghiệm cả mẫu rau nữa ạ, chứ không phải cứ vác rau đến bán cho nó được. Cụ ăn rau của nó thì an tâm, chỉ có điều đắt quá nên em chưa có điều kiện :D
Nó làm chặt với người nhà cụ không có nghĩa là nó làm chặt với mối lấy hàng “ngoài” của bọn nó. Và nó làm chặt với một số nhà cung cấp để làm màu, tạo thương hiệu thì mới có cửa kiếm từ hàng ”ngoài” chứ.

ngocmai227

Xe lăn
Cụ tuyên truyền nghe có mùi vớ vẩn.
Tui dân Lâm Đồng chính hiệu con nai rừng đơi. Cụ bảo ở vùng giáp Đức Trọng, Đơn Dương là xã nào, thôn nào hộ tui cái. Nói kiểu bâng quơ thế này rất có hại cho nông dân.
Xin thưa với các cụ riêng rau ở trong em mà trồng riêng nhà ăn thì không bao giờ bị thuốc nhà khác phun bay sang. Vì trong em, nhà ở xa khu trồng rau, không gần kiểu vườn sản xuất giáp nhà dân. Nếu có nhà nào có cụ già, con trẻ rảnh rang trồng vài luống rau trong nhà thì cũng chả có ông hàng xóm điên nào đi phun trong nhà ông ấy. Vì vườn nhà ông ấy ở khu sản xuất riêng, phun thì phun rau trồng đại trà chứ nếu nhà ông ấy có mấy luống rau, ổng chưa điên mà phun rau nhà mình.
Kiểu sản xuất nhỏ lẻ ngoài Bắc không áp được vào vùng rau Lâm Đồng đâu ạ.
Mà thuốc thì cũng dăm bày loại thuốc. Giờ nông dân cũng biết nghĩ, phun thuốc thuốc gốc sinh học, cách ly chỉ 24h. Cụ nào không tin em mời vào vườn nhà em, em nếm luôn thuốc phun cho dâu tây trước mặt cho các cụ lãm không lại bảo em nói điêu.
Nói phải chính xác, hợp lý, tuyên truyền kiểu bậy bạ hại nông dân em rất khó chịu.
À cụ nào dùng rau Vineco cũng được đấy ạ. Em vào tham quan farm Vin nhiều lần rồi, nó trồng có thể coi là tử tế hạng tóp trong làng rau rồi. Có liên kết với nông dân nhưng kiểm soát cũng chặt, không tới nỗi bê tha quá đâu.
À quên phát nữa, em sống vùng rau đây nhưng chưa bao giờ thấy nông hộ nào có quan điểm rau 1 luống, lợn một chuồng, rau trồng khác rau bán ạ. Nông dân tỏng em họ tử tế, đàng hoàng và nhất là họ không ngu.
Cụ nào vào dalat chơi cứ nhắn em, em mời vào farm chơi tham quan cụ thể ạ.
Trước e hay ctac trong Đà Lạt, hay ở khu Lữ Gia gần bến xe Thành Bưởi, e thấy nông dân trong đấy toàn trồng rau luống ăn luống bán, luống bán thì xanh mướt còn luống ăn thì vừa già vừa xấu. Có lẽ bây giờ họ cũng tiến bộ hơn rồi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Nó làm chặt với người nhà cụ không có nghĩa là nó làm chặt với mối lấy hàng “ngoài” của bọn nó. Và nó làm chặt với một số nhà cung cấp để làm màu, tạo thương hiệu thì mới có cửa kiếm từ hàng ”ngoài” chứ.
Chặt chân 1 con cóc để cho vào đĩa chứ có chặt được hết những con cóc trong đĩa đâu.
Muốn làm sạch và an toàn phải dựng được lên 1 hệ thống hoàn chỉnh để vừa sản xuất và kiểm tra giám sát được cả quá trình sản xuất và lưu thông.
Còn làm mầu với mấy cái tem dán chẳng thể nào làm chất độc biến đi được.

belo

Xe điện
Các cụ có điều kiện thì làm một hệ như thế này, tự trồng tự ăn.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em cũng thấy có cái lời của giá đinh gốc quê, có mảnh vườn mà trồng rau. Em thái nguyên, vợ vĩnh phúc, các cụ nội ngoại đều có vườn, rau nhà trồng cứ chuyển lên cuồn cuộn. May thế chứ.

giafast

Xe hơi
Em cũng muốn ăn của nhà làm cơ mà bận đi làm ko có thời gian chăm.... :(

motthoidongbim

Xe điện
Nhà em ở quê có mấy luống rau cải, cải bắp, su hào.. không phun thuốc nên sâu nó ăn sạch, trông đến thảm luôn. Cứ bắt hôm trước mà hôm sau đã đầy ra. Mỗi lần ra vườn em bắt cả vốc sâu cho xuống ao cho cá ăn. Attp nó không chết ngay mà chết dần, chết mòn, người dân thì ham rẻ nên mua ăn thôi. Nhà em mỗi lần về quê là trứng, gạo, rau chật cả xe luôn.

January April

Xe hơi
Rau cằn không mua, rau đắt không mua. Người nông dân biết phải làm sao :D

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cái gọi là "làm chặt" của các siêu thị với nguồn cung cấp rau là như thế này:
Siêu thị: cụ muốn cấp rau cho tôi hả, phải là rau sạch, có chứng chỉ mẫu xét nghiệm của cơ quan chuyên ngành (ví dụ: y tế) đạt yêu cầu.
Ông cấo rau mang mẫu rau đến xét nghiệm tại một cơ quan có lab đúng chuyên ngành.
Lab: mẫu không đạt yêu cầu, hàm lượng x,y,z gấp 30 lần mức cho phép.
Ông cấp rau mang mẫu khác đến lab, kết quả same same như trên.
Đến lần thứ n, có một mẫu của ông bán rau đạt các chỉ tiêu đề ra, lab xác nhận kết quả xét nghiệm đó (chắc mẫu đó ông bán rau trồng trên sân nhà mình, tự tay bắt từng con sâu).
Ông bán rau cầm cái xác nhận của lab đến trưng ra với siêu thị, cộng tiền lót tay.
Siêu thị đồng ý nhập rau của ông bán rau và cảm thấy đã làm tròn trách nhiệm.
Lab nhận đủ tiền làm test và cũng làm tròn trách nhiệm.
Ông bán rau hoàn thành yêu cầu của siêu thị.
Chỉ có người tiêu dùng thì vẫn ăn rau độc.
Đừng tin có rau sạch trong siêu thị.

January April

Xe hơi
Các cụ có điều kiện thì làm một hệ như thế này, tự trồng tự ăn.

Cái này gọi là thủy canh phỏng cụ
Rau nhà cụ đang ăn gì ạ, hóa chất phải không cụ
Vấn đề lại được đặt ra là hóa chất gì và có tồn dư như thế nào :D
Em chỉ mong có doanh nghiệp VIETGAP đủ uy tín, vì chỉ doanh nghiệp lớn họ mới đủ chi phí để lấy mẫu và xét nghiệm tồn dư sản phẩm bán ra thị trường :D

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Trươc thương người nông dân 1 nắng 2 sương, sau này thì lẩm bẩm cho chết mẹ chúng mày đi lũ gian ác. Cứ coi cảnh họ phun rau, phun chè, phun hoa... thì mới hiểu sao ung thư nhiều vậy mà toàn nông thôn là chính. Khi phun họ là người đầu tiên hít trực tiếp hơi thuốc. Thuốc đó còn ngấm xuống đất theo mạch nước ngầm vào giếng ăn...Chính ra người mua rau ăn lại chịu tác hại thấp hơn người phun thuốc. Do đó cái kiểu luống nhà ăn, luống mang đi bán thật đúng bản chất khôn vặt của nông dân An nam mà toi vẫn hoàn toi

belo

Xe điện
Cái này gọi là thủy canh phỏng cụ
Rau nhà cụ đang ăn gì ạ, hóa chất phải không cụ
Vấn đề lại được đặt ra là hóa chất gì và có tồn dư như thế nào :D
Em chỉ mong có doanh nghiệp VIETGAP đủ uy tín, vì chỉ doanh nghiệp lớn họ mới đủ chi phí để lấy mẫu và xét nghiệm tồn dư sản phẩm bán ra thị trường :D
Tất nhiên là hoá chất, chất vô cơ. Nếu cụ hiểu về cây, cụ sẽ thấy rễ cây nó dùng chất hữu cơ hay vô cơ làm nguồn dinh dưỡng. Sợ là sợ tồn dư chất bảo vệ thực vật ấy cụ ạ.

Dở người

Xe điện
Trước e hay ctac trong Đà Lạt, hay ở khu Lữ Gia gần bến xe Thành Bưởi, e thấy nông dân trong đấy toàn trồng rau luống ăn luống bán, luống bán thì xanh mướt còn luống ăn thì vừa già vừa xấu. Có lẽ bây giờ họ cũng tiến bộ hơn rồi :D
Ngay gần nhà em đơi cụ, đi bộ hết dăm phút.
Giờ khu ấy chả còn cọng rau nào đâu cụ, tuyền khách sạn với nhà cửa òi. Tắc đường giờ tầm chán ngán luôn cụ ei.
Nói không phải khen chứ nông dân trong em công nhân tử tế hơn so với các cụ kể. Nhà em phải 40 chục nông dân đây mà farm trồng sao, bán cho siêu thị thế nào thì mình ăn vậy chứ chửa thấy trồng rau kiểu luống nhà luống bán.
Cụ có vào lại chơi thì ới em nhá.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân tôi đánh giá ăn uống chỉ là phần nhỏ. Cái gây tác hại lớn nhất vẫn là ô nhiễm không khí. Không khí trong các đô thị VN phải nói là bẩn không thể tả trong đó độc hại nhất là khói xe, nhì là bụi mịn. Nếu phân tích ra chắc có cả tá chất độc cỡ nicotine trở lên. Do vậy các ac đề phòng chuyện ăn uống cũng chỉ như khép cái cửa sổ còn cửa chính vẫn mở thông thống.

ngocmai227

Xe lăn
Ngay gần nhà em đơi cụ, đi bộ hết dăm phút.
Giờ khu ấy chả còn cọng rau nào đâu cụ, tuyền khách sạn với nhà cửa òi. Tắc đường giờ tầm chán ngán luôn cụ ei.
Nói không phải khen chứ nông dân trong em công nhân tử tế hơn so với các cụ kể. Nhà em phải 40 chục nông dân đây mà farm trồng sao, bán cho siêu thị thế nào thì mình ăn vậy chứ chửa thấy trồng rau kiểu luống nhà luống bán.
Cụ có vào lại chơi thì ới em nhá.
Vầng, nếu có dịp vào e ới, ko biết cái quán night star còn ko cụ nhỉ :D