[Funland] Nếu có thể, cccm hãy tự trồng rau cho gia đình ăn

January April

Xe hơi
Tất nhiên là hoá chất, chất vô cơ. Nếu cụ hiểu về cây, cụ sẽ thấy rễ cây nó dùng chất hữu cơ hay vô cơ làm nguồn dinh dưỡng. Sợ là sợ tồn dư chất bảo vệ thực vật ấy cụ ạ.
Đây là cái bẫy chết người đấy :D Hóa chất nào cũng là hóa chất hết. Bảo vệ thực vật cũng hóa chất mà chất kích thích tăng trưởng cũng hóa chất, phân bón cũng hóa chất, thủy canh cũng hóa chất. Chất gây tổn hại nhất là chất vô cơ. Nên giờ nó mới có cái khái niệm là Organic. Tức là trồng trọt tự nhiên, không dùng phân bón (hóa chất vô cơ là chính), thuốc bảo vệ (vô cơ hoặc hữu cơ). Cụ có biết vì sao rau muống, rau cần hồ ao càng bẩn càng tươi tốt không, vì nó ăn hóa chất đấy :D

coolpix8700

Xe ngựa
Đây là cái bẫy chết người đấy :D Hóa chất nào cũng là hóa chất hết. Bảo vệ thực vật cũng hóa chất mà chất kích thích tăng trưởng cũng hóa chất, phân bón cũng hóa chất, thủy canh cũng hóa chất. Chất gây tổn hại nhất là chất vô cơ. Nên giờ nó mới có cái khái niệm là Organic. Tức là trồng trọt tự nhiên, không dùng phân bón (hóa chất vô cơ là chính), thuốc bảo vệ (vô cơ hoặc hữu cơ). Cụ có biết vì sao rau muống, rau cần hồ ao càng bẩn càng tươi tốt không, vì nó ăn hóa chất đấy :D
Bác hiểu sai bản chất thực vật nên viết rất sai!
Thực ra rất nhiều chất cây cối chỉ hấp thụ được ở dạng đơn giản nhất, tức là dạng vô cơ.
Muốn chúng hấp thụ được thì các chất hữu cơ phức tạp đưa vào đất phải nhờ nấm, vi sinh vật hay nước, không khí,... phân hóa chúng về dạng vô cơ.
Nên muốn biết chúng "Độc" hay có lợi thì phải phân tích cụ thể, từ giai đoạn phát triển của cái cây cụ thể, nồng độ,... không thể cứ viết hữu cơ có lợi, vô cơ có hại như vậy!

belo

Xe điện
Thực ra rất nhiều chất cây cối chỉ hấp thụ được ở dạng đơn giản nhất, tức là dạng vô cơ.
Muốn chúng hấp thụ được thì các chất hữu cơ phức tạp đưa vào đất phải nhờ nấm, vi sinh vật hay nước, không khí,... phân hóa chúng về dạng vô cơ.
Nên muốn biết chúng "Độc" hay có lợi thì phải phân tích cụ thể, từ giai đoạn phát triển của cái cây cụ thể, nồng độ,... không thể cứ viết hữu cơ có lợi, vô cơ có hại như vậy!
Cụ chuẩn không cần chỉnh.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái gọi là "làm chặt" của các siêu thị với nguồn cung cấp rau là như thế này:
Siêu thị: cụ muốn cấp rau cho tôi hả, phải là rau sạch, có chứng chỉ mẫu xét nghiệm của cơ quan chuyên ngành (ví dụ: y tế) đạt yêu cầu.
Ông cấo rau mang mẫu rau đến xét nghiệm tại một cơ quan có lab đúng chuyên ngành.
Lab: mẫu không đạt yêu cầu, hàm lượng x,y,z gấp 30 lần mức cho phép.
Ông cấp rau mang mẫu khác đến lab, kết quả same same như trên.
Đến lần thứ n, có một mẫu của ông bán rau đạt các chỉ tiêu đề ra, lab xác nhận kết quả xét nghiệm đó (chắc mẫu đó ông bán rau trồng trên sân nhà mình, tự tay bắt từng con sâu).
Ông bán rau cầm cái xác nhận của lab đến trưng ra với siêu thị, cộng tiền lót tay.
Siêu thị đồng ý nhập rau của ông bán rau và cảm thấy đã làm tròn trách nhiệm.
Lab nhận đủ tiền làm test và cũng làm tròn trách nhiệm.
Ông bán rau hoàn thành yêu cầu của siêu thị.
Chỉ có người tiêu dùng thì vẫn ăn rau độc.
Đừng tin có rau sạch trong siêu thị.
Thực ra người nông dân đã được tập huấn qua 1 lần thì khi gửi mẫu rau đi xét nghiệm sẽ không bị trả về lần thứ 2 đâu, mà có khi ngay lần đầu đồ của họ đã đạt.
Đại đa số thuốc BVTV có thời hạn phân hủy. Qua thời hạn đó thì mức tồn dư không còn ở ngưỡng mất an toàn nữa.
Nhưng do người ta không chấp hành (bác cứ thử tưởng tượng sắp thu hoạch thì sâu xuất hiện, không phun mất luôn vụ rau, mà vừa phun xong cty đến thu mua),...
Tất cả các quy trình, rồi hệ thống quản lý, giám sát, kiểm nghiệm là để ngăn chặn việc này xảy ra. Mà muốn ngăn chặn được thì từng nhóm phải độc lập tách rời, không ai ăn lương và chịu sự chỉ huy quản lý của người khác cả. Khi phụ thuộc thì quyền lợi kinh tế, lo sợ trách nhiệm (cắt lương, cắt thưởng, đuổi việc),... làm người ta phải vi phạm hay chấp nhận nhắm mắt cho người khác vi phạm.
Ngay cái cách cấp chứng chỉ để sử dụng vĩnh viễn như hiện nay chẳng nói lên điều gì, người có chứng chỉ rồi chưa chắc hơn người chưa bao giờ có, như ví dụ của bác về kết quả xét nghiệm sản phẩm đạt VSATTP đấy!

Chỉnh sửa cuối:

Martin 108

Xe tải
Em làm vườn, em ko pro cho cty bán hàng hay ông lớn bán rau sạch nào cả.

Ko ai bảo thuốc bvtv là ko tốt. Ko có thuốc thì trồng rau bằng mắt. Nhưng vấn đề là liều lượng và thời gian cách ly. Cái này ở đâu ko biết, chứ chỗ em thì phải nói là tệ hại.

Em chỉ nêu lên thực tế khu em và có lời khuyên cccm, chứ ko phải kiếm fame bán hàng online. Tất nhiên em ko nói cụ thể nhà nào, hộ nào đã sản xuất, đó ko phải việc của em. Nhắn riêng cụ ở Đà Lạt: vườn nhà em có mấy mảnh bên Phú Thạnh, Quảng Hiệp.... Em thấy dân xịt thuốc vô tội vạ. Lý do đơn giản: ko xịt thì rau xấu, vựa ko thu.

Còn rau cho siêu thị, cũng chưa chắc sạch. Em nói 1 trường hợp cũng gần vườn nhà em chuyên trồng mồng tơi và tần ô cung cấp cho siêu thị X: Nếu chiều thu hái, thì sáng sớm (3-4h sáng) sẽ xịt GA3 50 TB (qua hệ thống tưới tự động nên ko phải dùng bình). Buổi sớm bơm tưới nước khoảng 3-4 lần (ngày thường chỉ 1-2 lần), thế là chiều có rau sạch bóng nhẫy.

Dan du an

Xe ba gác
Sợ quá cụ ơi. Em cứ vào vin eco mà mua ạ
Cũng đất đấy, trời đấy, nước đấy. Thế cả thôi, lại đắt lòi kèn. Bẩn bựa. Dân nó chả phải thằng nào cũng phun đâu. Thằng sản xuất chuyên nghiệp thôi. Dân thường lấy đâu ra tiền mua mà phun. Theo em muốn hạn chế thuốc bảo vệ thực vật thì rất đơn giản, đánh thuế nó lên 1000 phần trăm. Giá đắt thì thằng củ cạc nào nó dám phun.

The GhostFather

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là dùng thực phẩm sạch thì tốt thật, thịt quê hay người nhà lấy cho thì chế biến thơm & ngon hơn hẳn, rau củ quả cũng tươi & ngọt hơn nhiêu, nhưng thóc gạo, gia vị, các thể loại khác thì chả biết đường nào mà lần, đến nguồn nước còn ko dám chắc có lọc được hết ko, ko khí bụi ô nhiễm thuộc top đầu thì thôi đành khuất mắt trông coi, sống chung với lũ thôi các cụ.

poiuy

Xe ba gác
Miệng ăn núi lở, người thì đông thế, nếu trồng rau không thuốc thì làm sao đủ? Ngay bọn Tây chúng nó cũng dùng thuốc, chỉ khác là nó tuân thủ thời gian phun thuốc và thu hái.
Nói chung là chẳng khác gì chọn lọc tự nhiên.

January April

Xe hơi
Rất đồng ý với cụ về chỗ bôi đen đậm.
Vấn đề là chất tồn dư trong thực vật, tức là chất mà nó không chuyển hóa hết, không tiêu thụ hết, và/hoặc thứ mà gây đột biết hay phát sinh trong quá trình sinh trưởng của cây sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của con người.
Quá trình sinh trưởng tự nhiên với phân bón là các chất tự phân rã, là phân hữu cơ dưới tác động của vi sinh như bác nói, bản thân nó tạo ra một môi trường cân bằng, không quá nhiều, không quá ít các chất gây nên phát triển dư thừa hay đột biến ở cây cối. Nếu trồng trọt theo phương pháp này, cây trồng sinh trưởng chậm, lâu thu hoạch, năng suất thấp và thường không tươi tắn, mượt mà, óng ả như cây trồng bón thúc, bón ép, bón kích thích tăng trưởng etc.
Phân bón cũng chỉ là một trong những phần đóng góp vào sự khác lạ của cây trồng. Một phần không hề nhỏ là quy trình trồng trọt có thể làm tăng hay giảm dự khác lạ đó. Ở ngưỡng kiểm soát hợp lý, sự khác lạ (nếu có) có thể được đào thải hoặc chuyển hóa bớt giảm thiểu tác động đến con người. Việc này (kiểm soát sự khác lạ) chỉ có thể làm được ở: i) nông dân trồng rau chỉ tưới nước lã, thời cũng chỉ để ăn thôi chứ lấy đâu ra mà bán :); ii) doanh nghiệp đủ lớn để có tầm soát và điều chỉnh quy trình :D
Nên, ý của em ở trên là phản hồi cho cụ có cái dây chuyền thủy canh: nếu không hiểu biết thì tự đầu độc mình mà vẫn khen mình là người hiểu biết :D

cponline99

Xe hơi
hay đang học hỏi mấy cụ trên này cho nhà có rau sạch

ducvt8x

Xe tăng
thằng bán thịt lợn nuôi riêng vài con để nhà ăn, thằng bán rau trồng riêng vài luống để nhà ăn, nhưng thằng bán thịt lại ko trồng được rau, thằng bán rau lại ko nuôi lợn, tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa thôi! được cái con người là động vật tiến hoá, thích nghi tốt với môi trường sống lắm!

xetaiday

Xe buýt
Cty e có cậu đó ở Đơn Dương nhà trồng rau nhưng ko bao giờ ăn đậu cove ở quán.
Cậu ấy bảo món này cực kỳ nhiều thuốc. Ko có thì sẽ hỏng ko bao jo bán đc.
Đậu cove là số 1, tiếp đến là cải thảo.
Thực ra mình chỉ còn cách là ngâm muối trước khi nấu cho bớt độc tố thôi, còn trồng tại nhà thì chỉ đủ ăn sáng với mì tôm.

meomun346

Xe container
Đúng rồi cụ ạ. Em từng thử trồng rau mầm rồi, khó khăn lắm, được có 6 thùng xốp ko ăn thua. Muốn ăn tạm mà chỉ rau mầm thì phải tầm 30 thùng xốp, mà vẫn phải thỉnh thoảng mua rau ngoài chợ. Trồng rau phải đủ điều kiện ánh sáng, dinh dưỡng, tưới nước tùy từng loại rau, rồi sâu bệnh. Nếu để tự nhiên rất lâu mới có thể thu hoạch, thế nên mới cần nhiều thùng để kịp mà thu hoạch.
Nói chung chả trách ai được ngoài bản thân mình. Lỗi hệ thống này cũng do mình thôi, mình sống trong hệ thống đó mà ko đấu tranh để nó tốt thì còn ai đấu tranh cho. Đành chịu vậy.
Cụ có thể tham khảo cái tháp trồng rau của Vineco nhé, đỡ diện tích lắm, cũng đỡ rốn nước và công hơn trồng thùng xốp.

anhtrangvn

Xe tăng
Em và một số anh em đang đi theo hướng ngược lại với xu thế hiện tại bằng cách trồng theo lối thuận tự nhiên, chấp nhận thử sai để tìm ra những chủng loai rau tự tồn tại mà không dùng đến phân hóa học, thuốc....
Cụ mợ nào ở Hà Nội thì tham khảo ạ. Tụi em bắt đầu cung cấp cho các gia đình từ tháng 1, 2019 ạ!

Http://peacefarm.vn

quangthuy2002

Xe buýt
Bữa nay trồng gì cũng phải có thuốc bác ạ.Nhà bên em trồng đậu lạc, cũng có 2 đám, 1 đám để ăn, không phun thuốc, 1 đám phun thuốc.Mình tránh được cái này thì lại dính cái khác thôi

anhtrangvn

Xe tăng
Bữa nay trồng gì cũng phải có thuốc bác ạ.Nhà bên em trồng đậu lạc, cũng có 2 đám, 1 đám để ăn, không phun thuốc, 1 đám phun thuốc.Mình tránh được cái này thì lại dính cái khác thôi
Tụi em đang trồng thử mà không hề dùng phân hóa học, không hề dùng bất cứ loại hóa chất nào, và rau vẫn sinh trưởng tốt, tất nhiên không nhanh như có thuốc và phân. Tuy nhiên phải dùng đan xen, tạo tầng, tán để vườn rau phát triển như một thảm thực vật tự nhiên, cây nọ dựa vào cây kia, phân tán sự tập trung của sâu bệnh... Giống có khả năng chống chọi tốt với điều kiện tự nhiên cũng là một yếu tố.

pstv

Xe tải
Cty e có cậu đó ở Đơn Dương nhà trồng rau nhưng ko bao giờ ăn đậu cove ở quán.
Cậu ấy bảo món này cực kỳ nhiều thuốc. Ko có thì sẽ hỏng ko bao jo bán đc.
Đậu cove là số 1, tiếp đến là cải thảo.
Thực ra mình chỉ còn cách là ngâm muối trước khi nấu cho bớt độc tố thôi, còn trồng tại nhà thì chỉ đủ ăn sáng với mì tôm.
Em thấy có ai đó nói muối trơ lì trước thuốc bảo vệ thực vật, rửa nước muối không khác gì rửa nước lã. Nước muối chỉ có tác dụng diệt vi khuẩn - trứng giun sán... cho các loại rau ăn sống.

chuotdong

Xe điện
Cứ trồng tự nhiên thôi, nói hữu cơ vô cơ chỉ là cách tu từ, gần đây Vn cũng bắt đầu có sản phẩm hữu cơ thật sự rồi, nhưng mình gặp phải mấy vấn đề:
- khách hàng chưa có lòng tin vào sản phẩm hữu cơ, và quả thật khó tin đc thật
- phản biện xã hội phải có sản phẩm tốt còn khá yếu.
Cũng đã có nhiều giải pháp đưa ra nhưng cũng phải từ từ

chuotdong

Xe điện
Tụi em đang trồng thử mà không hề dùng phân hóa học, không hề dùng bất cứ loại hóa chất nào, và rau vẫn sinh trưởng tốt, tất nhiên không nhanh như có thuốc và phân. Tuy nhiên phải dùng đan xen, tạo tầng, tán để vườn rau phát triển như một thảm thực vật tự nhiên, cây nọ dựa vào cây kia, phân tán sự tập trung của sâu bệnh... Giống có khả năng chống chọi tốt với điều kiện tự nhiên cũng là một yếu tố.

Dùng thêm phân hữu cơ chuẩn là đủ dinh dưỡng cho cây thôi, muốn tiết kiệm chi phí cụ có thể tự ủ phân hữu cơ tại chỗ mà dùng.