Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

Liziyeu

Xe hơi
Em cũng đang phân vân ở HN hay về quê đây :), về vật chất thì ở 2 nơi e cũng có thể có nhà riêng, nhưng nói gì thì nói bát phở 20k ở quê nó hơn đứt phở 20k ở HN ạ ^^, vẫn biết là tuổi trẻ nên có ước mơ và hoài bão nhưng chỉ khi còn khỏe mạnh trai tráng, về già rồi thì ai cũng tâm lý ổn định thôi. Cờ đến tay ai người nấy phất, ko phải lúc nào cũng cố sức bon chen lại đạt đc thành quả cao hơn người =.=, người ta vẫn có câu " So much noise for nothing ", ko gì có thể đổi được sự ung dung tự tại :)

withlove2799

Xe máy
về quê lấy đâu ra trường học bệnh viện chỗ ăn chơi như ở HN b-(

Getz5324

Xe điện
ở Hà Nội sẽ có nhiều cơ hội kiếm tiền hơn kụ ạ, sau này có tiền rồi về quê sống vẫn chưa muộn :bz

piston

Xe container
Đông thì vui, nhưng hay tắc đường.

butchikim

Xe ba gác
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!
Chót lấy vợ rồi thì nhà cháu hơi khó khuyên ~X(

hbthang

Xe tăng
hồi em ra trường, về quê bằng khá được nhận ngay, bằng giỏi được thưởng 20tr, thạc sĩ 30tr. Vậy mà em ứ về, mặc dù đi làm có 600k/tháng, nhưng quen sống ở Hn mất rồi, về quê thấy khó khó thế nào ấy. Nói chung là có nhiều yếu tố tác động đến quyết định cuối cùng, ngoài cuộc khó bàn lắm ạ

Suzz

Xe điện
Về quê thôi, ở đây cũng mệt mỏi lắm

lyhuong

Xe điện
hồi em ra trường, về quê bằng khá được nhận ngay, bằng giỏi được thưởng 20tr, thạc sĩ 30tr. Vậy mà em ứ về, mặc dù đi làm có 600k/tháng, nhưng quen sống ở Hn mất rồi, về quê thấy khó khó thế nào ấy. Nói chung là có nhiều yếu tố tác động đến quyết định cuối cùng, ngoài cuộc khó bàn lắm ạ
Cụ nói rất thật , đúng như chữ kí dưới bài cụ :D

capriconus

Xe tải
Em không phải người HN. Từ lúc bước chân lên thủ đô học tập, công tác và lập gia đình đến nay cũng 13 năm. Bố mẹ là công chức nhà nước, quê thì chỉ sau mỗi HN ở khu vực phía bắc nhưng trước kia dù bố mẹ co năn nỉ thế nào em cũng không lay chuyển " ở THủ Đô suốt đời". Mặc dù lương không phải là thấp, nếu muốn em vẫn có thể có nhà ở HN, nhưng đến thời điểm này em đã quyết định về quê làm lại từ đầu. Một tháng nay ở quê em thấy cuộc sống thật thanh bình, trong lành và hàng xóm sống với nhau tình cảm lắm, đi đâu mọi người cũng hỏi thăm ( trong vòng bán kính 1km). Có thể do em kém cỏi không thể trụ lại được HN, nhưng mỗi lần nghĩ lại em thấy " sợ" cái sự tắc đường, bon chen..
Cái em thấy tiếc nhất là không còn được gặp bạn bè, không được giao lưu cùng các cụ, các mợ Ofers mà em rất ngưỡng mộ.

thanhlong48

Xe tải
Em chạ về, quen ồn ào rồi, chắc 2-3 chục năm nữa mới nghĩ đến

vietnova89

Xe buýt
Cái tư tưởng giầu nhà quên không bằng ngồi lê TP.
Trước e cũng vậy, may mắn là đã mua đc nhà Hn nhưng không dám bán nhà ở quê đi, sợ sau này ko có quê mà về.
Cụ nghĩ thông minh đây ạ
Luôn luôn giữ 1 đường rút cho mình
Như ông chú em đây này bán nhà cửa tất tần tật sang Nga làm ăn , nhưng làm ăn thất bại phải bán xới về, về nhà giờ lại phải đi thuê

ngheo001

Xe hơi
Em có mấy đường rút cơ, nhưng tạm thời kiếm tiền ở hn đã, thằng em về quê được ông cụ đưa vào vp ub tỉnh làm, bây h kinh tế k biết thằng nào hơn thằng nào, nhưng về giao tiếp, đường lối thì nó hơn đứt em.

automen

Xe buýt
Ở đâu còn lâu mới nói...Nói ra để toi à...
Website
www.phimcachnhiet.vn
các kụ còn có quê để về, bg em muốn về cũng chả có, cứ phải ở thủ đô đất trật người đông, ngựa xe ầm ầm cả ngày, quán xá chỗ nào cũng thấy, nhất là beer hơi....

tranvespa

Xe tải
Em cho cu em nghía cái thớt này. Có vẻ nó cũng đang suy nghĩ rất nung! Hị hị! Em định vot tất cả các cụ nhưng bị giới hạn nên từ từ em sẽ vot đủ.

Xe hoán cải

Xe buýt
HÀ NỘI á , mơ cao sang thì khó chứ mơ thường thôi thì với mức lương ấy , với quyết tâm thì không khó đâu cụ ạ

Tuan nguyen

Xe buýt
về quê lấy đâu ra trường học bệnh viện chỗ ăn chơi như ở HN b-(
Về bệnh viện thì cụ chắc chắn đúng.
Nhưng về trường học thì em sợ cụ có thể nhầm.

Cái hồi em vào đại học, bọn cùng lớp, những thằng giỏi nhất đều dân ngoại tỉnh. Không chỉ là giỏi kiểu cần cù bù ngu si đâu nhá, thông minh và nắm bắt nhanh vãi luôn ấy.
Chỉ tiếc cái là các bạn ngoại tỉnh ra HN / SG dễ bị cám dỗ, sa đọa hơn các bạn ở HN / SG mà thôi (đã sa đọa sẵn).

Sonotc

Xe tải
Theo e cụ khuyên e cụ như thế này, e cụ cứ xin việc một Công ty nào ở HN nhưng có chi nhánh hoặc đại lý ở Hà Nam, mình xung phong về đấy làm trưởng chi nhánh hoặc đại lý vẫn hưởng lương Công ty như ở HN, nhưng lại làm việc ở quê. Làm vài năm có tiền cụ mua nhà ở HN, không ở thì cho thuê cũng đc, e thấy có nhiều cty có chính sách lương thưởng cho người đi công tác ngoại tỉnh cao hơn cả ở HN đấy. Cụ nghiên cứu phương án này xem có đc k

XLS2448

Xe hơi
Về bệnh viện thì cụ chắc chắn đúng.
Nhưng về trường học thì em sợ cụ có thể nhầm.

Cái hồi em vào đại học, bọn cùng lớp, những thằng giỏi nhất đều dân ngoại tỉnh. Không chỉ là giỏi kiểu cần cù bù ngu si đâu nhá, thông minh và nắm bắt nhanh vãi luôn ấy.
Chỉ tiếc cái là các bạn ngoại tỉnh ra HN / SG dễ bị cám dỗ, sa đọa hơn các bạn ở HN / SG mà thôi (đã sa đọa sẵn).
Cụ Tuấn lấy được gấu rồi mà vẫn chém ác nhỉ, em tưởng cụ sun vòi rồi không làm gì được nữa :D

muadem

Xe cút kít
Khi nào thằng út nhà em cưới dzợ thì em về quê em câu cá ao bèo cho nó lành :))