Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

Jiren198

Xe điện
Các cụ xưa có câu: giàu nhà quê không bằng ngồi lê thành phố
Giờ lên dân tộc nhà giàu thành phố nhiều khi há hốc mồm ấy chứ..ngày xưa thông tin ít, truyền miệnh ,đồn là chính nên ng quê ko nắm bắt nhanh bằng phố, giờ thông tin công khai, mở hết rồi, nhà giàu quê giờ mua cả nhà mặt phố luôn, chứ ngán gì đội lê la phố nữa

babeo

Xe điện
Em chẳng có quê mà về, nếu có em về ngay. Ở HN bon chen mệt mỏi, làm quần quật mà trông vào mấy đồng lương thì xuống lỗ chắc cũng chỉ đủ mua vài mét đất, chất lượng sống thì chẳng ra sao ngột ngạt ô nhiễm, có đk như cụ chủ nói thì nên về, giờ ở tỉnh cũng văn minh chán khác gì HN đâu, mà quan trọng chất lượng sống nó ra sống. Về đi không đâu bằng quê hương bản quán đâu cụ.
Không có quê thì ra vùng ven mua miếng đất rộng rộng chút cũng được mà cụ!

onano69

Xe container
Ở đâu sống tốt thì ở đó là quê ạ ;)) còn nhà chỉ là nơi sinh ra :)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!
Nếu không đủ tiền mua nhà Hà Nội thì mua một miếng đất ở quê hoặc vùng ven biển phía nam mà nghỉ hưu. Thuê nhà bám trụ Hà Nội, đầu tư tiền vào học hành, sức khỏe, ngoại ngữ cho cả gia đình, đầu tư vào con cái để các cháu có thể thành công dân toàn cầu, thích sống ở đâu thì sống. Đầu tư vào ngoại ngữ và công việc phụ để cả hai vợ chồng sau này có thể làm từ xa, khi con cái đủ lông đủ cánh thành công dân toàn cầu rồi thì bố mẹ có thể về vùng biển, vùng quê sống và làm việc online.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Câu này giờ không phù hợp nữa rồi, nhiều người ở quê biết làm ăn và chăm chỉ, mấy ông ngồi lê tp có mà đi sách dép cho họ cũng chẳng có cửa đâu cụ ;))
Giờ lên dân tộc nhà giàu thành phố nhiều khi há hốc mồm ấy chứ..ngày xưa thông tin ít, truyền miệnh ,đồn là chính nên ng quê ko nắm bắt nhanh bằng phố, giờ thông tin công khai, mở hết rồi, nhà giàu quê giờ mua cả nhà mặt phố luôn, chứ ngán gì đội lê la phố nữa
Em thì lại hiểu hơi khác chút. Giàu ở quê vẫn không đầy đủ bằng ở TP ở nhiều khía cạnh khác ngoài tiền.
VD đơn giản tất cả các BV lớn, các BS giỏi đều tập trung ở TP nên nếu có vấn đề sức khoẻ cấp cứu mà đi từ các tỉnh về có khi không kịp cứu. Hay môi trường học tập từ mẫu giáo đến hết cấp 3 ở TP vẫn hơn hẳn ở quê.
Nên tất cả những người giàu ở quê (nhất là các cán bộ ở quê) hầu như đều mua nhà TP (có thể to hoặc nhỏ) theo kinh tế của họ. Có thể họ không ở nhưng mua cho con cháu vì họ nhận thấy được ở TP vẫn phát triển hơn.
Vì vậy các ngày lễ tết TP mới vắng vẻ là do dân đa số toàn các tỉnh lên mua nhà và ngày đó họ về quê hết ạ.

gvnth

Xe buýt
Tùy từng ngành và tùy địa phương để quyết định chứ mấy Cụ, giả sử Cụ học 1 ngành mà quê của Cụ không có công ty nhà máy nào về ngành này, cơ quan công quyền cũng không có nhu cầu thì về lại làm anh Thạch Sanh đốn củi à?

Ant man

Xe buýt
Cái này phải bàn với vợ chứ mang lên đây hỏi ăn nhằm gì ạ? Quê là quê của mình, vợ nó ở xa tới chắc chắn ko thoải mái rồi. Hà Nội thì ko phải quê của cả 2, nên vẫn dễ hơn. Em thật.

Minhhalo1111

Xe tải
Bài từ năm 2011 mà các cụ đào ghê quá, sau 13 năm dân số đã tăng thêm từ 6,5tr lên 8,5tr dân r đấy.

vanhai493

Xe điện
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!
sau cùng là cậu em họ của cụ có về ko hay ở HN ạ?
và đã xúc dc nhà chưa ạ. nếu mà trước 2023 chưa xúc thì giờ độ khó lại x2 rồi

ctth

Xe hơi
Cụ nhận định chính xác ạ. Thông tin giờ đầy rẫy . 1 giây là tiếp cận. Mọi thứ đã thay đổi. Không như xưa ạ

wavers84

Xe buýt
Kính các cụ!
Em xin chia sẻ chút trải no sau khoảng 16 năm ra trường. Bọn e tốt nghiệp trường cũng có chút tiếng về kỹ thuật. Ae ở lại hay quyết định về quê sau họp lớp 15 năm thấy đều ổn nhưng cá nhân e thấy nếu về tỉnh mà có đk phát triển như e họ cậu nên về sớm và mọi cái sẽ ổn hơn từ nhà cửa xe cộ đến sự nghiệp, cạnh tranh ko nhiều như HN. Nếu ở lại áp lực cạnh tranh, xog cuối cùng vẫn đủ đầy nhưng cực vất vả ko nhàn như ở tỉnh đâu. bạn bè e đứa nào về tỉnh cơ bản đều xog xuôi nhẹ nhàng, cơ hội nhiều hơn do ít sự cạnh tranh ạ.

Hanoi1919

Xe tăng
Nam nhi chí tại 4 phương. Ra TP lớn, thậm chí ra nước ngoài xem thế giới bao la ngoài kia người ta sống thế nào, thử sức mình xem bơi đc đến đâu. Đang tuổi trẻ cần ra ngoài học hỏi và cố gắng. Thành công thì tốt, không đc thì sau này cũng không phải hối tiếc vì cả đời chỉ dám quanh quẩn bên cái cái cối xay với cái máng lợn. Cuộc đời như thế vô nghĩa bỏ mịa. Em thật…

Jiren198

Xe điện
Em thì lại hiểu hơi khác chút. Giàu ở quê vẫn không đầy đủ bằng ở TP ở nhiều khía cạnh khác ngoài tiền.
VD đơn giản tất cả các BV lớn, các BS giỏi đều tập trung ở TP nên nếu có vấn đề sức khoẻ cấp cứu mà đi từ các tỉnh về có khi không kịp cứu. Hay môi trường học tập từ mẫu giáo đến hết cấp 3 ở TP vẫn hơn hẳn ở quê.
Nên tất cả những người giàu ở quê (nhất là các cán bộ ở quê) hầu như đều mua nhà TP (có thể to hoặc nhỏ) theo kinh tế của họ. Có thể họ không ở nhưng mua cho con cháu vì họ nhận thấy được ở TP vẫn phát triển hơn.
Vì vậy các ngày lễ tết TP mới vắng vẻ là do dân đa số toàn các tỉnh lên mua nhà và ngày đó họ về quê hết ạ.
Học hành đúng là ngày xưa sách báo ít, hà nội cập nhật nhanh,ko lên hà nội ôn thi khó đỗ, giờ e thấy tài liệu nhan nhản, trung tâm tA khắp nơi, giờ nhiều cháu thi cử thủ khoa ở hà nội mấy, bệnh viện thì đã giàu ngta 1,2,3 tháng khám tổng thể 1 lần, khám ra khám.chứ e thật ngồi lê thành phố nghĩ đi viện khám sức khỏe vãi nhái ra đaya cụ ạ, vs mức độ cơ sở vật chất thiếu , tài chính có hạn 1 năm khám 1 lần đã là giỏi, ngày xưa có việc ra phố ngó nghiêng, hỏi thăm gặp các a lớn , giờ có việc từ tỉnh điện thẳng các ô lớn luôn ,chả cần qua môi giới, đội ngồi lê ở phố nữa......e ở hà nội 20 năm, đi khám bệnh ở hà nội còn căn ngày, nhiều hôm đến viện nhìn chán quay xe về.....laii ra viện tư khám.mổ xẻ thì đâu cũng phải tiền...định vị ai khám, ở đâu , gặp ai hội giàu nó biết cả.nói chung giờ cụ nói đấy ,giàu ở quê mua cả nhà mặt phố thì họ hơn cả phố r còn gì.bây giờ thế nào là giàu ? : quan chức tỉnh, doanh nhân tỉnh thì cái đội đấy nó biết cả trung ương r, còn bây giờ mua đc nhà hà nội ko khó vs mặt bằng dân khá giả ở tỉnh, chưa nói đến hội giàu, đất tỉnh giờ ko rẻ 1 tý nào , giờ nhiều cụ giống e, bán nhà hà nội , bán cả chất xám ko mua lại đc mấy lô đất tỉnh đã bán...,dân tỉnh giờ cũng toàn yêu quái, ko ngáo ngơ gì đâu

otothanglong

Xe điện
Em thì ước mơ có nơi nào đó để sống tốt, quan trọng là môi trường, cứ lo sức khỏe chứ người tỉnh họ khỏe hơn tp nhiều và họ chịu khó chăm sóc sức khỏe lắm. Có chị bạn trước ở tỉnh lần nào về HN cũng dành 1 ngày đi thăm khám, giờ về HN hơn chục năm nay hỏi thì 3-4 năm mới đi khám 1 lần :)) . Tóm lại cái đất HN này càng ngày càng ngột ngạt, mệt mỏi, chưa bao giờ thấy ngại ra đường như bây giờ, lúc nào cũng ám ảnh chuyện tắc đường, đi ô tô thì mệt vì di chuyển chậm và tìm chỗ gửi, đi xe máy thì được 1 lúc về nhà quần áo mùi khói xe bụi ám ngửi phát sợ. Quan trọng là chất lượng sống ấy cụ, môi trường và tinh thần tốt nó mới mang lại chất lượng sống tốt. Đời người sống được bao lâu mà lúc nào cũng căng não khó chịu, nhọc nhằn mưu sinh quần quật ở cái to này, nhà cửa đắt đỏ làm cả đời không mua nổi cái nhà cho ra hồn nhà, mà mua được thì tóc cũng bạc chân cũng run rồi cũng hết đời, về đi nếu có quê có người thân ở đó, giờ đâu cứ phải trực tiếp đâu, nhiều người ở quê họ vẫn làm giàu được mà, bon chen trên này làm gì mệt mỏi lắm cụ.