Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

cuocbo_haichan

Xe hơi
Điều kiện phát triển (cho bản thân mình cũng như gia đình) ở đâu tốt thì nên ở đó.:-B

250cc

Xe tăng
E cũng sv năm cuối đây ạ, cũng băn khoăn, nhưng mà e sẽ ở lại HN, lăn lộn tầm 5 năm, lúc đấy Tiền mình kiếm được + Bố mẹ trợ cấp nếu đủ tiền mua nhà, e sẽ ở lại. Nếu không, cái số tiền ấy e sẽ về quê và tự kinh doanh (kinh doanh gì thì cũng chưa thể biết được vì nó phải phù hợp với tình lúc ấy ở quê). Cái kinh nghiệm 5 năm học được ở HN e nghĩ nó sẽ rất là có ích đấy.

banana for sale

Xe hơi
Cậu ấy học kt mà có ý trí như thế thì sẽ thành đấy cụ ạ! Về quê thuận lợi thì nhìn thấy ngay đấy nhưng mà chấp nhận thì sẽ không phát huy được cái khả năng tự vận động của anh em KT, cụ cứ đưa cho cậu ấy thấy cái thuận lợi khi về quê, mà cậu ấy không nghe thì cũng là điều đáng mừng thôi. Cụ không phải đau đầu vì chuyện này đâu!
iêm cực lực ủng hộ ý kiến của cụ :-bd

heroesdaubu

Xe điện
Ngày xưa em cố ở lại, giờ em mà trẻ như cậu ấy thì em Về quê cho phướng.

kharma

Xe tải
Quê em ở HN :D , nên không có cảm giác của cụ nào mà từ quê ở lại đây làm ăn, nhưng thực sự đã là trẻ thì phải máu lửa tích lũy ít ra là được kinh nghiệm sống, còn nếu may mắn thì sau tầm 5-7 năm thì cũng đã có $$$ rồi thì định hướng lại là phù hợp nhất xem mình muốn sống, lập gia đình và phát triển ở đâu.
Quê em ở ngoại thành HN nhưng nay đã rất nhiều khu đô thị mọc lên mà vẫn thấy tiếc cái không khí và nhịp sống của 10 năm trở về trước :(

dongkijote

Xe điện
Cậu em học tại chức hay chính qui Cụ? Hà Nam ko tuyển công chức hệ dân lập, tại chức đâu Cụ nhé :)) Hômq ua TV nói Hà Nam phạm Luật rồi kia kìa.
Bảo cậu em về quê thôi Cụ ạ!

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Iem kể chuyện thật của thằng em trai em luôn.
Cách đây 3 năm, lúc đó em cũng có câu hỏi tương tự nhờ các mợ bên wtt trợ giúp vụ nên khuyên em trai em ở nhà làm việc (Hà Tĩnh - giáp TP Vinh) hay ra HN làm việc. Lúc đó, cu em nhà em chân ướt chân ráo ra làm việc cho một cty tầm trung về mang CNTT ở Hà Nội. Ở nhà thì bố mẹ em đã lo đc công việc cho em ý, ko phải lo lắng gì chuyện nhà cửa vì đất ở nhà cũng rộng. Bố mẹ e thì chỉ là giáo viên bình thường thui.
Cu nhà em ra HN làm việc, lương 3tr/tháng, hai chị em thuê nhà. Em cũng phân tích này nọ nhưng nó không về, nó bảo là chị bạn nó (chồng làm công nhân cho một nhà máy ô tô, vợ làm thợ may cho một nhà máy may), mà vẫn mua được đất và xây được nhà ở HN ở dưới Văn Điển lúc nó ra là hai vợ chồng anh chị đó vừa xây xong cái nhà cấp 4 và dọn về đó ở. Nhà này ko có hai bên trợ giúp gì nhá, anh chồng thì làm việc chăm chỉ, làm thêm ở ngoài, ảnh lấy từng lon dầu thải về tích góp và bán.
Sau 3 năm, cu nhà em đã mua đc nhà HN, nhà chung cư ở hà nội 1 hẳn hoi nhá, sắp mua thêm xe và không có sự hỗ trợ nào từ phía gia đình. Nên em cũng nói là mọi thứ trên đời này nó có cơ may cả. Nếu cu nhà em đi làm ko đc sếp quý thì ko thể mua đc đất ba vì giá rẻ và bán lại khi nó lên cao trào và mua đc cái nhà HN. Vậy đó.
Thế nên em ý đã quyết thì cứ để em ý quyết thôi, khuyên cũng ko ăn thua đâu.

giacmo_4banh

Xe buýt
cháu cũng là sv năm cuối đây ạ..bố mẹ thì cứ bảo về quê vì về quê thì có công việc ổn định , có nhà , có xe ....nhưng cháu lại thích ở HN và đang sợ là k biết có mua được cái nhà sau 5 năm ra trường k hay 5 năm sau lại xách cặp về quê đây ạ :-<

XLS2448

Xe hơi
Cháu về làm ở quê 10 năm, ra HN 3,5 năm rồi, mong muốn của cháu là cố gắng cày cuốc lo cho 2f1 ăn học xong (híc, phải 20 năm nữa mới xong các cụ ạ) thì cháu sẽ về quê sống (cháu còn mảnh đất ở quê không nỡ bán vì hy vọng có ngày còn về).

giacmo_4banh

Xe buýt
Cháu về làm ở quê 10 năm, ra HN 3,5 năm rồi, mong muốn của cháu là cố gắng cày cuốc lo cho 2f1 ăn học xong (híc, phải 20 năm nữa mới xong các cụ ạ) thì cháu sẽ về quê sống (cháu còn mảnh đất ở quê không nỡ bán vì hy vọng có ngày còn về).
ở quê cháu cũng thế đấy cụ ạ...bán đất xa quê làm ăn giờ về muốn mua lại mảnh đất ngày xưa mà ngta k bán ....nêu k cần thì cháu nghĩ k nên bán sau này lỡ lại hối hận :)

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Ở Hà Nội cháu thích mỗi cái không khí lúc đi làm buổi sáng và lúc tan tầm buổi chiều.

Nhưng đừng tắc là đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

maytrangzx

Xe tải
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!
Thà làm vua sứ mù còn hơn ...

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Hê hê,

Thực sự là khó ý kiến do "mỗi nhà mỗi cảnh".

Em thấy thế này: chỗ nào văn minh hơn thì sống tốt hơn; nhưng vấn đề là phải sống được đã :D.

Chúc em cụ như ý.

thaiquangtung

Xe buýt
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!
Em ở hà nội từ nhỏ đến giờ mà còn muốn về quê sống đây nè cụ ơi. Ở đây bon chen mệt lắm.

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
E cũng nghĩ là có điều kiện tốt ở đâu thì về đó! Ông anh trai em, ra trường đi làm vài ba năm ở HN, chật vật và cũng vất vả (dù đã đc bố mẹ mua 1 căn nhà ở HN rồi) nhưng cuối cùng vẫn bán đi về quê! Bjo thì làm ăn khá phát đạt! Nên e nghĩ giống nhiều cụ khuyên: chỗ nào điều kiện phát triển tốt thì ở.

khoai_laixe

Xe tải
cụ nào cũng như cụ chủ thớt chả trách HN nó đông dư này...
E thiết nghĩ và khuyên các cụ sinh ra ở đâu nên sống và làm việc tại đó.làm việc tại nơi mình sinh ra có phải hay hơn ko?

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn
Em nghĩ cứ để hai vợ chồng cậu ây tự quyết định, không nên khuyên về quê hay ở HN - cuộc sống thực tế sẽ dần giúp vợ chồng cậu ấy có câu trả lời

Viva la vida

Xe tăng
Em quê Hà Nội, nói thật cứ sống đâu quá 10 năm không thay đổi là người nó cùn đi, dù có tiền vẫn thấy khó chịu.
Thế nên mấy cụ như Abramovich mới phải tậu du thuyền, cụ Đoàn Nguyên Đức mới phải sắm máy bay, cụ Columbus mới phải đóng cái thuyền buồm mò sang châu Mỹ.