Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Em thấy các Cụ ở ngoại tỉnh về HN học rồi trụ lại được mà không cần sự giúp đỡ của gia đình toàn Cụ giỏi, mấy Cụ kém XH đảo thải hết. :D

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Đã quyết định mở quán Bún Chả ở Lâm Văn Bền rồi hả Cụ ơi! Chúc Thành Công nhé
Nhân tiện em cũng chia sẽ câu chuyện em:
Em thì sinh ra và lớn lên ở SG nhưng em lại mở xưởng SX bao bì tại Hải Dương, (đi lại bg rất dễ) nói chung cuộc sống cũng chấp nhận đc. Cái quan trọng là em cụ chủ quyết như nào thôi thật ra rất khó cho cậu ấy lời khuyên vào lúc này.

Hì, cảm ơn Cụ. Quyết định ra phố phen nữa.
Tuần trước em vào xin giấy phép xây nhà rồi, chắc qua tết xây.
Hẹn gặp lại Cụ

Ngua

Xe buýt
Em thì làm cái nghề giống y như cụ, nhưng nếu em ước thì sợ lắm nên em chả dám ước :'(
Giống là giống thế nào. Em có biết 1 ông thổi kèn ở quê, mỗi năm được độ chục đám, tiền thì ít, chủ yếu là rượu. Ra HN mở dịch vụ, nếu có sức thì 1 ngày bằng cả năm ở quê. Mà lại thu tiền tươi.

autobahn-hanoi

Xe tăng
kụ và chú em, cả cô em, và vài người trong gia đình ngồi làm cái SWOT chi tiết vào (thậm chí mỗi người 1 cái), rồi làm thêm cái danh sách màu đỏ (không được) và màu xanh (được). Nếu đỏ trên 40% thì phải cân nhắc, trên 50 % thì về quê khẩn. Cái này không chỉ phân tích miệng được, mà phải nghiêm túc. Cơ hội mà nhưng cũng nguy cơ đấy.

Em đã làm thế.

Huyền Trang

Xe tăng
Em chẳng có cuộc họp hay là lấy lời của ai cả
Bố Mẹ em thì thúc ép em về quê vì đã chuẩn bị sẵn chỗ cho rồi. Nhưng em thì em tự quyết định cuộc sống của mình, ra trường tự đi xin việc và cố gắng hết mình và tất nhiên k về quê theo sự sắp sếp của các Cụ. Mẹ em tức em vụ đó còn từ Con cơ mà :D and cắt mọi viện trợ ( trên OF này có những Bác nick 2005,2006 có biết vụ nài và có bác đã giúp đỡ em trong lúc em cực khó khăn, lúc nào cũng cám ơn trong lòng và trân trọng điều đó lắm)
Đến giờ em ra Hnôi học năm 2000 , em đã có 1 công việc đúng như mình muốn ( em cũng chạy nhiều chỗ rồi, nhưng cuối cùng em thấy nhà nước là hạp với mình nhất và có thể làm những điều em muốn nên là happy) và cuộc sống ổn định, có 1 cái nhà nhỏ chui ra chui vào( tất nhiên là có sự trợ giúp của Bố Mẹ) , mỗi tội ế chồng:)), k có xe 4 bánh ..
Nhưng nhìn lại chặng được đã qua thấy rất tự hào vì mình đã dám làm, dám cố gắng và dám chịu thất bại để có được 1 cuộc sống như hiện tại

Tất cả là ở bản thân thôi! Quan trọng nhất là biết được mình có thể làm được gì và năng lực thực sự của mình. Đừng có ảo tưởng :)

Chỉnh sửa cuối:

benghe

Xe điện
Em thấy nên về quê cụ ạ, ở HN về chơi với anh em các tỉnh, thấy họ sống sướng như tiên: thong dong, thoáng đãng, gì cũng có, vui vẻ,... cứ rủ lên HN chơi là các bố ấy lắc đầu quầy quậy!

wall

Xe tăng
E thì khác: E sinh ra ở Bắc ninh lớn lên HN học, hoc xong ra trường,Bố mẹ e mua cho e căn nhà 3 tầng mặt sàn 55m2 ở Lĩnh nam(ở trong ngõ thôi nhé).
Về công việc: e có công ăn việc làm ổ định
Gia đình nhỏ: E lấy vợ và sinh con gái
Tài sản của 2 vợ chổng em là :Chồng Dream, vợ Fly và tiền tích lũy chưa được nổi 1 lít.
Và cuối cùng sau 1 đêm 2 vợ chồng mất ngủ tháng 05/2010 e xin về làm Đại diện 1 hãng viễn thông(EVNTelecom) ở Hải Dương (nhà ở HN e vẫn để, kế hoạch sau này kiếm được khá USD e lại quay về HN)
Và hiện tại: E đã mua được 1 mảnh đất nho nhỏ (67m ở khu đô thị)+ 1 quán cafe (320m2 mặt sàn)
Và điều mơ ước của e khi còn đi Dream là giờ e đang chạy ESCAPE 3.0
Trên đây là tâm sự rất thật của e có Cụ VInhnguyen biết đấy. (có điều là giờ e cũng nợ tương đối đấy....hehe)
Đúc kết lại:
Theo e HN là Trung tâm của Văn hóa+chính trị+kinh tế.
E thì sau khi có đủ kinh tế e sẽ lại về HN sinh sống vì e muốn con cái e có đk tốt nhất (cún nhà e được hơn 2 tuổi rồi)

Đại diện 1 hãng viễn thông(EVNTelecom) ở Hải Dương
--> EVNTelecom lỗ nặng là vì cái này đây, cụ làm đấy sau mấy năm đã mua được bao thứ, dễ đến chục tỏi nhể :D

Suvi

Xe tải
Kính mời các bác cùng với iem về quê nào [video=youtube;AQW3rrE7HMA]http://www.youtube.com/watch?v=AQW3rrE7HMA[/video]

Và đây nữa nhé:

[video=youtube;sFgrDaPa9dg]http://www.youtube.com/watch?v=sFgrDaPa9dg&feature=related[/video]

BigBoy.vn

Xe buýt
Về quê hay ở lại đó là trăn trở của 90% [FONT=Tahoma,Calibri,Verdana,Geneva,sans-serif]số sinh viên ngoại tỉnh mới ra trường[/FONT]. Thật là khó có thể tiên đoán trước đc có thể sở hữu một căn hộ ở HN hay không. em cũng đã ở HN đc 16 năm, cuộc sống vật chất và tinh thần tương đối ổn nhưng vẫn phải ở nhà thuê, ,mặc dù nếu về quê em cũng chẳng thiếu gì. Theo ý kiến chủ quan của em thì ở lại HN không nhất thiết là cứ phải có cái nhà riêng, mà cái quan trọng nhất vẫn là: bản lĩnh, nghị lực, và quyết tâm cao để luôn đảm bảo một cuộc sống có chất lượng cho mình và cho gia đình là đc. Cậu chủ hãy phân tích những khó khăn khi sống ở HN, nếu Cháu vẫn quyết tâm thì hãy để nõ trải nghiêm. sau 5 năm về quê cũng chưa muộn mà.

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Không có nhà ở thì thuê, miễn sao đảm bảo đc cs. Lớp trẻ bây giờ cũng ko nặng nề chuyện nhà cửa lắm.
Phương án đi ở nhà thuê (chung cư), sinh con lo cho con cái đi du học xong rồi bố mẹ về quê ở cũng đc ợ.
Em sắp phải ra HN sau 6 tháng ở quê, ko biết cu con ra có thích nghi đc với khí hậu ko đây. Ở quê mát mẻ, trong lành, cu cậu trộm vía chả hắt hơi sổ mũi gì. Giờ ra chui trong cái nhà tập thể chán lắm. Nhưng công việc lại ko di dời về quê được.

wavetau

Xe buýt
Em nghĩ cụ khuyên bằng trời đi nữa em dự là 80% sẽ ở lại với các cuộc sống hỗn độn ở HN này. Nếu là quan điểm chung thì không phải bây giờ và HN không đông như này.Ước mơ làm người thành phố dẫu sao cùng hằn thành rãnh trong đầu đại đa số dân ta rồi mặc dù làm người thành phố đâu có sướng!

phamhung126

Xe tải
Theo nhà cháu thì nếu về quê làm ăn ngon hơn HN thì nên về, 10 hay 15 năm sau kiếm đủ tiền thì chuyển công tác và mua nhà HN.
Thôi, hy sinh đời bố, củng cố đời con vậy.

kh6d

Xe tăng
Sau khi chăm chú đọc thớt thì e đi đến kết luận: đa số các cụ khuyên nên về quê...đều đang ở HN ;))

Tran Thanh Tung

Xe điện
Trẻ mà về quê là nhụt chí, 9h đi làm 4h về đi uống bia rồi hỏng người đi.
Ở lại TP mà chiến đấu, có kinh nghiệm thì sau này mới phát triển được. HN - HCMC luôn là các Tp nhiều cơ hội hơn các tỉnh thành khác.

Mr Hehe

Xe tăng
Em mới ra trường đây, nhưng cũng không tính chuyện về quê cụ Tran ạ.
Ở HN tuy vất vả hơn, khó khăn hơn nhưng thấy con người mình nó năng động tự tin hơn hẳn. Ngay như việc vào một cái bệnh viện TƯ hoặc đi uống cốc cafe là đã thấy sướng hơn rồi. Mặc dù nhà em chắc chả hỗ trc được gì đâu nhưng em vẫn muốn thử xem khả năng mình thế nào. Nếu có lấy vợ chắc phải hỏi trước xem có chịu đc cảnh ở nhà thuê ko :)) tất nhiên nếu để đến lúc F1 đi học mà vẫn thuê nhà thì nên tự đấm vào mặt mình :))
Nói thật là nhiều người khuyên nhà em bán nhà ở quê đi để mua nhà HN. Nếu làm vậy thì quá đơn giản, một cái CC cỡ 3 tỏi chắc ok, nhưng em ko muốn vì như cụ nào nói ở trên đó: sợ có lúc không còn quê mà về.
Cháu cụ nếu có chí thì cứ động viên ở lại HN, quê chỉ nên là chốn đi về hoặc nghỉ ngơi tuổi già thôi :)

vutamhoan

Xe tăng

Đại diện 1 hãng viễn thông(EVNTelecom) ở Hải Dương
--> EVNTelecom lỗ nặng là vì cái này đây, cụ làm đấy sau mấy năm đã mua được bao thứ, dễ đến chục tỏi nhể :D
Cụ tranh cục đá cháu đang định ném he he he
Nói chung để làm việc, cống hiến hết khả năng của mình và ngẩng cao đầu về những đồng tiền kiếm được thì cơ hội cho những người tay trắng sẽ chủ yếu là ở HN với SG mà thôi.

DILAC.

Xe tăng
e nghĩ nên về quê .. ở quê CHẤT PHÁC >> THẬT THÀ và TÌNH CẢM ..... nếu là e , e sẽ về quê ....

VQ_A8

Xe tăng
Với điều kiện cậu em chủ thớt như vậy thì nên về quê. Hà Nam ko xa Hà Nội là mấy, sau này sẽ là đô thị vệ tinh của Thủ đô cũng nên. Về vài năm làm ăn ngon, con cái lớn thì lại tiến ra Hà Nội (nếu còn ham muốn ở Thủ đô). "Lùi một bước biển rộng trời cao" mà các cụ.