[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

A98

Xe container
Cái ý chính em muốn hỏi là "Tại sao thay đổi lớn đến một con số quan trọng như vậy mà không thấy giới kinh tế gia trong nước xem xét, phản biện gì? Tại sao tính sai mấy chục năm nay mà không thấy họ lên tiếng?"
Ai bảo cụ không ai phản biện?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Năng lượng tích cực bớt chê bai đi anh em ơi. Hãy nghe bài" con số 0" của anh Trần Lập ấy.
Mỗi lần tôi vào topic trong các diễn đàn như Of , hễ có các thông tin tích cực như quy mô nền kinh tế Việt Nam đã vượt Malaysia Singapore hay đại loại như thế này tôi sẽ ngồi đếm xem có bao nhiêu người trong đội tự nhục. Cảnh giác về sự phát triển hay các thông tin tích cực của đất nước , doanh nghiệp, ae bè bạn....
Nhưng thấy có vẻ cũng giảm dần và sự phản biện cũng yếu đuối khi sự phát triển đang mạnh lên.
Số liệu tốt của ta thì bảo bịa, của nước ngoài thì không tin...y như sự tiến bộ của bóng đá VN năm vừa qua cũng như covid 19 vừa rồi.
Trước cỡ cách đây 10 -20 năm đội này bảo GDP phản ánh Việt Nam thuộc top thấp nhất thế giới, giờ GDP cao lên lại bảo không phản ảnh sự phát triển của Việt Nam.
lạ thật.
Và đặc điểm chung của đội này là : nói rất hay mà làm không ra gì. Ghét Vin, ghét B phôn, thỏa mãn với việc Qua bị vợ kiện, phân tích mọi sự điều hành kinh tế, chỉ ra các điểm yếu cả các sản phẩm của các tập đoàn công ty dù chỉ nghe qua...sở thích là cực thích nghe bolero và chủ yếu là làm thuê nên ghét mọi ông chủ ở mọi lĩnh vực.
Về xe cộ trong of này thì bỉ bôi về túi khí dù dây an toàn không đeo, chê xe hàn rẻ tiền dù đang đi i10 để chậy grap, chê honda hút tiền người Việt dù cả năm không đóng nổi 1 đồng tiền thuế... chửi ngẹo, khinh lú chê đc X và abc đủ kiểu nhưng gặp tí lợi, được gặp chủ tịch Huyện hay trường công an phường xã thôi là đã soắn hết cả quẩy lưỡi uốn lưng gập chế độ 3/7 rồi đó là phong cách của kẻ yếu đuối thất thế sẵn sàng làm bậy và đổ lỗi cho mọi hoàn cảnh. Đội này chửi xxx giao thông cũng hăng dù lỗi ban đầu 90% là do mình nên xin được đút lót nhưng xong phát , chửi quân tham nhũng, chế độ phải chăng bọn đái bậy cũng do đ.ảng không chu đáo.
Rồi chửi cả người từ thiện, nhưng khi thấy người giầu mua đồ xa xỉ lại kêu sao không làm từ thiện đi.... thực sự tôi phải cố gắng hiểu nhưng vẫn không rõ thuộc tính cách nào và muốn cái gì....
Họ luôn nhìn mặt trái của vấn đề đề để chứng minh mặt phải cũng như vậy.
lạ thật. Ngáo chăng.
Một điều cực rõ ràng là những cái mà nhiều cụ thành đạt hiện nay có được như nhà, xe, tài sản... là những thứ chỉ nằm trong mơ cách đây 10 năm thôi . người chăm chỉ bình thường thôi thì thu nhập đã gấp mấy lần sự tăng trưởng của GDP rồi ấy.

Tôi cũng vui là đất nước không vì đội tự nhục chê bai đó kém đi mà ngày càng phát triển, bóng đá đã dành huy chương vàng, COVID vừa qua được xử lí tốt, GDP vẫn tăng đều...
Chứng tỏ sự phát triển vừa đang nhờ vào sự đóng góp của những người chăm lao động, những doanh nghiệp có tinh thần kiến quốc , tự hào tinh thần tích cực chứ nhờ đ.éo đâu vào đội tự nhục chăm ăn lười làm.
Mà ae tích cực chăm lao động cũng không muốn chơi với đối tượng này ngoài đời. Vì mình có gì mới như nhà , xe, bồ...hay chỉ đơn giản như ý tưởng starup mới...chót nói với bạn dạng này là bị ghe tị hoặc bỉ bôi bàn lùi là làm tụt cảm xúc liền. Thành công nó lại bảo may mắn hoặc gian thương...gì gì đó.

Thôi đội tự nhục hãy phấn đấu chăm chỉ mà làm thuê cho những tập đoàn lớn, hoặc chí ít là chỗ dựa cho vợ con, cho sau về già con nó nhắc đến mình với sự tự hào chứ đ.éo phải là thế hệ tự nhục mà chẳng làm được cái gì cho gia đình là may cho nhà các bạn rồi. Có khi nhà cần đóng cái đinh, sửa ống nước mãi còn chưa làm ấy.
Con nó sắp đóng học phí mua bộ máy tính , vợ cần mua cái váy mới đó bố mẹ cần sửa lại nhà khỏi dột đó...
Rồi đôi 3 ngày nữa topic này sẽ qua đi. Những người kiên trì giải thích tẩy não sẽ nguội dần và tập trung vào công việc, Vì với người có tư duy tích cực cầu tiến họ luôn hiểu không gì cũ hơn thành công ngày hôm qua. Việt Nam đâu phải phấn đấu chỉ hơn Mã với Sing hay Thái và rồi sau 5-10 năm nữa khi có thông tin tương tự kiểu Việt Nam có nền kinh tế đứng đầu ĐNá chẳng hạn thì nội dung phản biện của đội tự nhục liệu có thay đổi không ? Có tự hỏi mình đã đóng góp gì cho sự phát triển đó.

Thân.

Ps.Tây nói như thế này cách đây 1 năm thì tin ngay . thậm chí bảo 30-50 năm nữa bằng Singapore thì tin ngay kèm tiếng thở dài sinh ra nhầm thế hệ ấy chứ.

Bài này có phải là bài chửi dài nhất trong lịch sử Otofun không CCCM?
Tóm lại thế nào là đúng, thế nào là sai thì không có một chữ nào giải thích.
Nếu cụ cũng không biết số liệu nào là đúng / sai thì cụ có cái gì để chửi người khác?

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em chả quan tâm đến kinh tế vĩ mô, em chỉ quan tâm mỗi tháng nhà em có bao nhiêu tiền để chi tiêu thôi.
Như cụ, mẫy cái lớn lao em chịu và cũng không đánh giá làm quái gì, vì số má đ éo mài ra ăn được.
Nao em mua con xe che mưa nắng với đúng với giá trị của nó.
Thực phẩm ăn đ éo phải sợ ăn phải đồ bẩn.
Không khí hít hà không bị ô nhiễm.
Đi làm các thủ tục hành không phải là chính.
Không bị làm tiền ở mọi nơi.
Không phải nghe mãi mấy cái điệp khúc quyết liệt, rút kinh nghiệm vô tận một cách sâu cmn sắc.
Thế là em hạnh cmn phúc rồi.

21Bis

Xe tải
Túm lại thông tin này em thấy bình thường, chả có gì ngạc nhiên cả.
Các cụ cứ cho là VN tự sướng .... nhưng thực tế VN đang muốn giấu, muốn vẫn nghèo như trước mà quốc tế nó " lôi cổ lên " chứ.
Tưởng cứ muốn nghèo là được à, cụ nhỉ?

tunggiang185

Xe tăng
Em hỏi cụ một chút. Giả sử em là thằng buôn chả sản xuất hay gia công gì. Em chỉ làm trung gian nhập hàng về rồi lại bán đi. Như vậy thì lợi nhuận của em có tính vào GDP không?
Có chứ, đương nhiên phần lợi nhuận đó được tính vào GDP. Cái này có gì ở trên cụ đang tính phần doanh thu là GDP mới là chuyện.

Roman

Xe điện
Vượt nhờ điều chỉnh số liệu thì mình là thầy rồi. Grap với đánh giầy đầy đường vẫn kêu tăng trưởng dương thì vãi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ai bảo cụ không ai phản biện?
Đâu?
Và mấy chục năm qua sao không ai có ý kiến gì về số liệu cũ?

Số liệu GDP là dữ kiện quan trọng nhất trong tất cả các dữ kiện về một quốc gia, thế mà đùng phát tăng thêm hay giảm đi 1/4 giá trị mà mọi người cũng im lặng chấp nhận.
Không thấy giới chuyên môn bàn luận, phản biện, nêu ý kiến này nọ. Chuyện cứ như hài.

blackhole1

Xe tăng
Bố tien su cái anh IMF công bố mấy cái linh tinh làm anh Đông Lào mất toi cái sổ hộ nghèo thật là lợi bất cập hại cần quái gì mấy cái bảng xếp hạng cần dân chúng có cuộc sống tốt lên là ok

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải hiểu các thành phần cấu thành GDP nó gồm những gì ....Lợi nhuận của cụ có thể được coi góp phần vào GDP nếu cụ đem lợi nhuận đó tiêu dùng ( mua hàng, mua đồ ), hoặc đầu tư mở rộng SX-KD. Nếu lợi nhuận đó cụ cất két thì sẽ không góp phần vào GDP.
Lợi nhuận đó em lại đi buôn tiếp (vì em làm nghề buôn mà). Tất nhiên em sẽ trích phần nhỏ ra chi tiêu cá nhân, chẳng khác một người công nhân bình thường tiêu cho gia đình họ. Như vậy thì số tiền buôn của em có tính vào GDP không? đóng góp vào GDP của em có ngang bằng với một người công nhân không?

greenkar

Xe tăng
Bố tien su cái anh IMF công bố mấy cái linh tinh làm anh Đông Lào mất toi cái sổ hộ nghèo thật là lợi bất cập hại cần quái gì mấy cái bảng xếp hạng cần dân chúng có cuộc sống tốt lên là ok
Bọn bđs buôn đất hút máu được thể lại thổi giá nữa thì càng ban căng cụ nhỉ.

A98

Xe container
Đâu?
Và mấy chục năm qua sao không ai có ý kiến gì về số liệu cũ?

Số liệu GDP là dữ kiện quan trọng nhất trong tất cả các dữ kiện về một quốc gia, thế mà đùng phát tăng thêm hay giảm đi 1/4 giá trị mà mọi người cũng im lặng chấp nhận.
Không thấy giới chuyên môn bàn luận, phản biện, nêu ý kiến này nọ. Chuyện cứ như hài.
Cụ là người ở bển nên cụ không hiểu. Người Việt ở trong nước không thắc mắc nhiều vì bọn em biết số liệu chính thức của VN không đầy đủ. Ví dụ như bán cái nhà giá 3 tỷ, nhưng hợp đồng chỉ có 2 tỷ để trốn thuế. Ví dụ các giao dịch dùng tiền mặt không được ghi nhận trên giấy tờ...

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là người ở bển nên cụ không hiểu. Người Việt ở trong nước không thắc mắc nhiều vì bọn em biết số liệu chính thức của VN không đầy đủ. Ví dụ như bán cái nhà giá 3 tỷ, nhưng hợp đồng chỉ có 2 tỷ để trốn thuế. Ví dụ các giao dịch dùng tiền mặt không được ghi nhận trên giấy tờ...
Đúng là không hiểu được.
Thế sao không tăng 45% đi mà chỉ tăng có 25%?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Có chứ, đương nhiên phần lợi nhuận đó được tính vào GDP. Cái này có gì ở trên cụ đang tính phần doanh thu là GDP mới là chuyện.
Thế mới thấy vì sao bọn Sing và Hongkong vì sao nước ít người mà GDP của nó khủng. Các sàn giao dịch hàng hóa quốc tế đều nằm ở đấy. Nó cần gì sản xuất đâu.
Em hỏi thêm cụ nữa. Nếu em là nhà buôn chứng, em mua bán chứng khoán để kiếm lợi nhuận thì lợi nhuận của em có được tính vào GDP không?

A98

Xe container
Thế sao không tăng 45% đi mà chỉ tăng có 25%?
Tại sao lại là "nhỏ và đẹp" mà không phải chữ khác? =)) =)) =))

Em chịu, số của 76000 doanh nghiệp nó cộng lại ra như thế. Em tin tưởng IMF và chính phủ nước CHXHCNVN nên em không bỏ công tìm hiểu kỹ. Nhưng cũng có người bình luận trên báo về vụ này, cụ chịu khó tìm lại báo chí khoảng tháng 9-12 năm 2019 nhé.

blackhole1

Xe tăng
Thế mới thấy vì sao bọn Sing và Hongkong vì sao nước ít người mà GDP của nó khủng. Các sàn giao dịch hàng hóa quốc tế đều nằm ở đấy. Nó cần gì sản xuất đâu.
Em hỏi thêm cụ nữa. Nếu em là nhà buôn chứng, em mua bán chứng khoán để kiếm lợi nhuận thì lợi nhuận của em có được tính vào GDP không?
Cái đó theo ngu ý của em là chia sẻ phần GDP của thằng khác tạo ra và gián tiếp giúp nó có vốn để có thể tăng GDP nói chung là hỗ trợ chứ ko trực tiếp tạo ra .

AnNV2304

Xe hơi
CCCM cho em hỏi ạ:
Căn cứ ở đâu mà đùng một phát tăng quy mô kinh tế thêm 25% nhỉ?
Không có một nghiên cứu hay công trình khoa học nào dẫn đến việc này à? Mà nếu có thì có ai phản biện không?
Nếu sự thay đổi này là hợp lý thì tại sao suốt mấy thập kỷ qua không ai phát hiện ra?
Đội ngũ giáo sư tiến sĩ kinh tế trong nước ở đâu trong suốt mấy chục năm vừa rồi?
Lỡ tranh luận với cụ này mấy lần, nghe hỏi mấy câu này xong chốt đưa vào blacklist luôn :D

A98

Xe container
Đúng là không hiểu được.
Ý em là cụ không sống ở VN thì cụ không có cảm giác thu nhập người Việt nó vênh với con số thống kê như thế nào. Người Việt giàu hơn con số thống kê rất nhiều. Nên em và những người em quen đều tin là việc điều chỉnh GDP là chuyện tất yếu.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Lỡ tranh luận với cụ này mấy lần, nghe hỏi mấy câu này xong chốt đưa vào blacklist luôn :D
Chất lượng câu hỏi đưa ra thấp quá cụ nhỉ ! Em đọc câu hỏi của mấy cụ đó em thấy buồn cười, khổ cho cụ nào lao vào tranh luận với mấy cụ đó....sẽ rất mệt....:))

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Chính phủ Việt Nam đang muốn nghèo, có muốn được thoát nghèo đâu.
Có sổ nghèo làm gì cũng dễ, được vay mượn lãi suất thấp, lâu lâu có mấy bọn giàu nó thí cho ít tiền từ thiện. Giờ tự nhiên khá hơn chả mất hết mấy ưu đãi đấy à? Có điều nó không tin vụ khai nghèo của ông, nó bắt ông phải khá hơn thì đành chịu. Chứ ngay Trung Quốc kìa, nó vẫn giữ nó ở mức quốc gia trung bình, nhận đầy ưu đãi đấy. Khai giàu hay nghèo thì được cái quái gì mà ham.
Mấy cụ chê bai Việt Nam, coi việc tăng trưởng là giả dối thì em bảo này, giờ đi lại trong asean dễ như ăn bánh ấy mà. Bỏ ít xiền đi quanh quanh là thấy rõ ngay, có gì đâu mà cãi nhau.
Như có topic nào các cụ gào thét lên Việt Nam kém cả Lào, Cam, em mới hỏi các cụ ấy qua Lào, Cam chưa mà nhận xét thế? Cuối cùng chả cụ nào nói gì. Trời ạ, phải nói cái mình biết chứ cái mình không biết cũng chém người ta gọi là nói bừa. Kiểu cụ gì tuyên bố Samsung góp 26% vàoi GDP Việt Nam ấy. Thật sự nghe xong em cạn cmn lời luôn, chả biết nói thêm câu gì. Ngu dốt đến thế mà nói rất to, rất rõ, tranh luận rất hăng thì người bình thường như em biết phải nói sao?
Mấy cái ông giống cái ông tuyên bố Samsung góp 26% vào GDP Việt Nam trên OF này nhiều lắm. Mấy ông kiểu này không nên gọi là cụ mà phải gọi là thánh. Đặc điểm của các thánh kiểu này thì cụ tổng kết rất chính xác đó: Ngu dốt nhưng nói rất to, rất rõ, tranh luận thì rất hăng.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao lại là "nhỏ và đẹp" mà không phải chữ khác? =)) =)) =))

Em chịu, số của 76000 doanh nghiệp nó cộng lại ra như thế. Em tin tưởng IMF và chính phủ nước CHXHCNVN nên em không bỏ công tìm hiểu kỹ. Nhưng cũng có người bình luận trên báo về vụ này, cụ chịu khó tìm lại báo chí khoảng tháng 9-12 năm 2019 nhé.
Vậy thì cụ đừng tìm cách bảo là nó đúng hay sai được không?

Em cũng không phải người chuyên ngành kinh tế và cũng không đủ trình độ đánh giá số liệu cũ hay mới là sai, và sai chỗ nào.

Em chỉ đang hỏi về vai trò của các nhà chuyên môn, đội ngũ giáo sư tiến sĩ kinh tế và thống kê trong nước, những người mà công việc của họ là phân tích và phản biện số liệu, và các công trình của họ phụ thuộc rất lớn vào cái số liệu này.

Họ ở đâu lúc này và trong suốt mấy chục năm qua?
Thấy đùng một phát, nền kinh tế 100 triệu dân phình to thêm 25% mà nhẹ như không :)