[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Suốt ngày so kè với nhóm ăn bốc, đen thui ĐNA thì ko bao giờ khá nổi. Dẹp luôn cái SG đi, 5 năm một lần, thì vài môn thôi.

Bảo đá bóng giải Đông Á và cả Nga nữa thì tham gia, còn ko bớt bớt đi.

MrMilan

Xe điện
Suốt ngày so kè với nhóm ăn bốc, đen thui ĐNA thì ko bao giờ khá nổi. Dẹp luôn cái SG đi, 5 năm một lần, thì vài môn thôi.

Bảo đá bóng giải Đông Á và cả Nga nữa thì tham gia, còn ko bớt bớt đi.
Cụ có thể không thích, nhưng phải để vận động viên có dịp khảo sát chứ, hơn nữa bóng đá cứ vô địch seagames thì cả nước lại ăn mừng, sướng bỏ mẹ, quanh năm cơm áo gạo tiền rồi, cũng phải có cái để bù đắp về tinh thần chứ.

tranminh83

Xe tải
Đọc comments dưới bài báo này thấy "đám tự nhục" của Phi cũng đông đảo lắm.
=)) =)) =))
Đây là chủ đề hot, khả năng lên vài triệu lượt xem, cm... nhưng bọn PH này nó cm nhàm chán và giống nhau, ko nói ra đc vấn đề nội tại mấy. Vấn đề của Ph là từ chính phủ, luật, hạ tầng, điện, chi phí đắt đỏ, công đoàn luôn đòi hỏi.... tóm lại nó rất bất cập...

hcmt

Xe điện
Dân nó gấp 3 lần bọn Mã đó cụ
Vâng, nhưng Phi nó quanh năm bão lụt. Dân nghèo đi khắp nơi làm thuê, gửi USD về cho nước nó thôi. Chứ SX của nó em thấy ko có gì nổi trội. Bọn Mã nó gần Sing, Thái và phát triển mạnh CN, DL Thế nên e thấy lạ

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Mình đọc ở đâu số liệu WB thì nền kinh tế VN tham gia đóng góp vào chuỗi giá trị toàn cầu ở mức rất thấp chỉ khoảng 20 tỷ $, bằng có 1/4 Philippine thôi các cụ, tức là bọn Phi này nó có một bộ phận có trình độ vượt trội so với VN các cụ ạ, mình còn thua nó rất xa, tổng thể nó thua mình vì phần đông dân số phía sau nó ko có việc ất ơ ăn bám còn mình đa số chịu khó lao động.
Muốn tiến lên bền vững thì mình phải tạo ra nhiều sản phẩm có hàm lượng chất xám cao.

luu3

Xe buýt
Mấy bạn phi nói là do hiến pháp 1987 quy định công ty phải 60/40 , phi chiếm 60 nên tụi nước ngoài không đầu tư , với quá nhiều ưu đãi cho manila ,đòi sửa hiến pháp

Đây là chủ đề hot, khả năng lên vài triệu lượt xem, cm... nhưng bọn PH này nó cm nhàm chán và giống nhau, ko nói ra đc vấn đề nội tại mấy. Vấn đề của Ph là từ chính phủ, luật, hạ tầng, điện, chi phí đắt đỏ, công đoàn luôn đòi hỏi.... tóm lại nó rất bất cập...

hanoien

Xe điện
Không có việc tính lại GDP thì VN còn lâu mới ngoi lên được top 5 trong Asean chứ chưa nói đến Top 4.
Chỉ cần điều chỉnh con số, GDP VN 2020 tăng trưởng 1 phát 30%

Asean Big 6 trước và sau khi tính lại GDP của VN

luu3

Xe buýt
Dấu số liệu thì chả thể , các chỉ số khác như điện , hạ tầng , của cải tích luỹ .. Việt đều hơn phi

Không có việc tính lại GDP thì VN còn lâu mới ngoi lên được top 5 trong Asean chứ chưa nói đến Top 4.
Chỉ cần điều chỉnh con số, GDP VN 2020 tăng trưởng 1 phát 30%
View attachment 5555415
Asean Big 6 trước và sau khi tính lại GDP của VN
View attachment 5555418

tranminh83

Xe tải
Mấy bạn phi nói là do hiến pháp 1987 quy định công ty phải 60/40 , phi chiếm 60 nên tụi nước ngoài không đầu tư , với quá nhiều ưu đãi cho manila ,đòi sửa hiến pháp
Đúng vậy ạ, nhưng sửa Luật đối với nó cực khó, vì đàng sau 1 ông nghị viên có 3 ông Tài phiệt. Đó cũng là lý do tại sao Internet của PH đắt và chậm, vì có 2 ông tự do làm và thu tiền, ko quan tâm đến chất lượng và dịch vụ.

Dở người

Xe điện
Chính phủ Việt Nam đang muốn nghèo, có muốn được thoát nghèo đâu.
Có sổ nghèo làm gì cũng dễ, được vay mượn lãi suất thấp, lâu lâu có mấy bọn giàu nó thí cho ít tiền từ thiện. Giờ tự nhiên khá hơn chả mất hết mấy ưu đãi đấy à? Có điều nó không tin vụ khai nghèo của ông, nó bắt ông phải khá hơn thì đành chịu. Chứ ngay Trung Quốc kìa, nó vẫn giữ nó ở mức quốc gia trung bình, nhận đầy ưu đãi đấy. Khai giàu hay nghèo thì được cái quái gì mà ham.
Mấy cụ chê bai Việt Nam, coi việc tăng trưởng là giả dối thì em bảo này, giờ đi lại trong asean dễ như ăn bánh ấy mà. Bỏ ít xiền đi quanh quanh là thấy rõ ngay, có gì đâu mà cãi nhau.
Như có topic nào các cụ gào thét lên Việt Nam kém cả Lào, Cam, em mới hỏi các cụ ấy qua Lào, Cam chưa mà nhận xét thế? Cuối cùng chả cụ nào nói gì. Trời ạ, phải nói cái mình biết chứ cái mình không biết cũng chém người ta gọi là nói bừa. Kiểu cụ gì tuyên bố Samsung góp 26% vàoi GDP Việt Nam ấy. Thật sự nghe xong em cạn cmn lời luôn, chả biết nói thêm câu gì. Ngu dốt đến thế mà nói rất to, rất rõ, tranh luận rất hăng thì người bình thường như em biết phải nói sao?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
CCCM cho em hỏi ạ:
Căn cứ ở đâu mà đùng một phát tăng quy mô kinh tế thêm 25% nhỉ?
Không có một nghiên cứu hay công trình khoa học nào dẫn đến việc này à? Mà nếu có thì có ai phản biện không?
Nếu sự thay đổi này là hợp lý thì tại sao suốt mấy thập kỷ qua không ai phát hiện ra?
Đội ngũ giáo sư tiến sĩ kinh tế trong nước ở đâu trong suốt mấy chục năm vừa rồi?

Đại tướng Alo

Xe điện

A98

Xe container
CCCM cho em hỏi ạ:
Không có một nghiên cứu hay công trình khoa học nào dẫn đến việc này à? Mà nếu có thì có ai phản biện không?
Nếu sự thay đổi này là hợp lý thì tại sao suốt mấy thập kỷ qua không ai phát hiện ra?
Đội ngũ giáo sư tiến sĩ kinh tế trong nước ở đâu trong suốt mấy chục năm vừa rồi?
Bổ sung số liệu của 76000 cty cụ ạ. Các cty này trước không được tính vào GDP. Thông tin chính thức thì việc tính lại này được thực hiện cùng WB và IMF. Thông tin không chính thức thì việc này được thực hiện dưới sức ép của WB và IMF.

cưỡi chổi

Xe lăn
Méo ai muốn tin khi có thằng cứ bảo mình đã khấm khá trong khi mình vẫn muốn giữ sổ hộ nghèo để hưởng ưu đãi. Là cụ thì cụ có muốn tin ko?
Cái tin này là của IMF nó thống kê nên cụ muốn thắc mắc nghi vấn j thì hỏi nó. Chứ cái tin này nói thật chả có ích lợi mịa j ngoài việc làm ngậm bớt cái mồm lại của 1 số lớn hay auto tự nhục về đất nc.
Cụ chấp làm đẹo gì mấy cái thành phần tự nhục, suốt ngày lôi Việt Nam ra để bỉ bôi ấy. Xét về tổng thể thì thằng Phil chẳng vẹo gì để so với VN nữa. Mục tiêu tiếp theo là vượt Thái để leo lên thu nhập cao. Vượt mốc 12k mới là khó

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ như đường sắt chẳng hạn. Mình không làm được nên kiểu gì cũng phải mua. Nó sẽ bảo: giờ mày có 2 lựa chọn: mua trực tiếp, giá khoảng 10 tỷ. ODA, giá cũng 10 tỷ, mày chọn đằng nào? Mình bảo "tao gọi thằng TQ vào". Nó bảo, gọi đi, nó sẽ giống tao thôi mà. Mà nhiều người nước mày sợ TQ ngu cả người đi, mày đã tính cái giá đấy chưa?

Nếu mình làm được thì bảo "quên mẹ mày đi, tao tự làm", nó bảo, "thế 5 tỷ nhé? Chuyển giao công nghệ luôn, OK"?
ODA là cách chuyển tiền từ túi người nghèo ở nước nghèo sang túi người giàu ở nước giàu mà.

Đại tướng Alo

Xe điện
Túm lại thông tin này em thấy bình thường, chả có gì ngạc nhiên cả.
Các cụ cứ cho là VN tự sướng .... nhưng thực tế VN đang muốn giấu, muốn vẫn nghèo như trước mà quốc tế nó " lôi cổ lên " chứ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Bổ sung số liệu của 76000 cty cụ ạ. Các cty này trước không được tính vào GDP. Thông tin chính thức thì việc tính lại này được thực hiện cùng WB và IMF. Thông tin không chính thức thì việc này được thực hiện dưới sức ép của WB và IMF.
Cái ý chính em muốn hỏi là "Tại sao thay đổi lớn đến một con số quan trọng như vậy mà không thấy giới kinh tế gia trong nước xem xét, phản biện gì? Tại sao tính sai mấy chục năm nay mà không thấy họ lên tiếng?"

Cartoner

Xe điện
CCCM cho em hỏi ạ:
Em đoán là có sự thay đổi hàng năm về tỷ giá, năng suất lao động, cập nhận các đơn vị kinh tế chưa tính toán.... Đáng lẽ những việc này sẽ được cập nhật hàng năm, nhưng việc cập nhật hàng năm tốn thời gian và không đảm bảo được độ chính xác. Nên người ta mới cập nhật lại 5-10 năm 1 lần. Thực tế thì nước nào cũng cập nhật kiểu này.
Thằng Tàu nó cập nhật còn đánh tụt GDP các tỉnh nữa cơ. Bọn nước nghèo mà "dân chủ" thì hầu như luôn tăng sau khi đánh giá lại.