[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

A98

Xe container
Theo em việc dìm con số GDP (hay bất kỳ con số vĩ mô nào) là rất dở hơi.
Dữ liệu chính xác thì mới (có thể) ra quyết định chính xác.

Chỉ vì vài trăm triệu viện trợ của WB, IMF.. mà làm sai lệch cơ sở tính toán của toàn bộ nền kinh tế của chính mình?
Em không nghĩ VN chủ động dìm. VN đi lên từ nước nghèo, lạc hậu, có nhiều thứ chưa kiểm soát được. Nên VN đang từ từ tổ chức kiểm soát, và đang tiến bộ. Trong quá trình tiến bộ này, lâu lâu ta lại có thể thống kê thêm những thứ trước đây ta không làm được.
Ví dụ thông tin bảo hiểm xã hội chục năm trước hoàn toàn dựa vào giấy, giờ số hoá hết rồi. Dựa trên cơ sở đó, cơ quan chức năng đã chặn rất nhiều đường ăn gian.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại bị bậy nữa. Ngay cả giờ cộng 25% theo mình cũng không chính xác.
Cái 25% kia là do cộng GDP của 76000 doanh nghiệp chưa được VN đưa.vô thống kê.
Cụ lại nhầm thu nhập với GDP. Thua lỗ là do cụ mất tài sản( tích lũy) chứ không phải là mất GDP
Em biết thu nhập khác với GDP :)
Vì trong ví dụ của cụ, cụ nói là cụ khai thu nhập của cụ khi điều tra dân số thiếu, thì em nói là không có nghĩa con số thiếu mà cụ khai + thêm 25% nữa sẽ là con số chính xác (về thu nhập của cụ).

Spencie

Xe tăng

Kiều hối không tính "cộng" trực tiếp vào GDP nhé cụ....
Kiều hối về VN làm tăng dự trữ ngoại hối của VN, tăng đầu tư kinh doanh-sản xuất-phát triển kinh tế, gián tiếp tác động tích cực đến tăng trưởng kinh tế...
Năm 2019 VN nhận 16 tỷ USD kiều hối, không có nghĩa cộng 16 tỷ USD vào GDP.....Nhiều cụ hiểu rất "sơ khai" về Kinh tế vĩ mô.....haha.....:))

congchi

Xe điện
Theo em việc dìm con số GDP (hay bất kỳ con số vĩ mô nào) là rất dở hơi.
Dữ liệu chính xác thì mới (có thể) ra quyết định chính xác.

Chỉ vì vài trăm triệu viện trợ của WB, IMF.. mà làm sai lệch cơ sở tính toán của toàn bộ nền kinh tế của chính mình?
Con số GDP chỉ là hệ quả trong chuỗi tác động tài chính để tạo lợi thế trên thị trường cạnh tranh thôi bác.
Quyết sách quốc gia họ dựa trên nhiều nguồn, đâu phải mỗi ông Tổng cục thống kê.
Giống như bác đầu tư chứng khoán, ngoài việc đọc báo cáo tài chính chính chủ, còn phải tham khảo tin vĩa hè, quán nước nữa.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, nhưng không vì thế mà lấy con số cụ đưa vào rồi cộng thêm 25% là chính xác, cũng không có nghĩa là nó chính xác hơn con số cũ (nhỡ đâu năm đó cụ thua lỗ chứng khoán thì sao).
Này nó giống như thằng thống kê (IMF)/sau khi nó về nó phân tích số liệu xong nó thấy chưa hợp lý nó kêu em phải đi thống kê lại xem chứ tao thấy gì đó sai sai.
Tỷ dụ như nó thấy em khai là thu nhập 1 tháng 50 củ, vợ em 30 củ. Nhưng về nó nói 2 Vc thu nhập như.vậy sao lại.có được ngôi nhà 3 tầng 2 chiếc oto , con cái học trường xịn được, vô lý quá.
Thế là nó đến chất vấn em, em mới nói là thì mà là tao lâu lâu cũng được công ty cho vài khoản bonus, bán hàng có doanh số thì được thêm hoa hồng, vợ tao cũng có bán thêm online nhưng mà nó không đều đặn tao méo biết tính thế nào nên chưa đưa cho mày được. Xong rồi nó bày cho em cách tính, tính xong nó thấy phần thu nhập tăng thêm đó của em cở, 15tr/ tháng nữa nó bắt em cộng vào. 15tr/50tr thì tầm tăng thêm đâu cỡ 25-30% gì đấy. Tât nhiên có vài khoản thu nhập khác nữa cũng nhiều nhưng thằng đó nó cũng chưa đưa ra được phương pháp cho em nên nó nói thôi tạm cho qua, từ từ tính. Đại loại vậy.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em biết thu nhập khác với GDP :)
Vì trong ví dụ của cụ, cụ nói là cụ khai thu nhập của cụ khi điều tra dân số thiếu, thì em nói là không có nghĩa con số thiếu mà cụ khai + thêm 25% nữa sẽ là con số chính xác (về thu nhập của cụ).
Em nói cụ sai vụ cộng 25% vô là thành số đúng. 25% là con số ngẫu nhiên khi khui ra thêm GDP của 76000 công ty chưa được tính kia. Giả dụ nếu nó khui được 100000 công ty thì có khi lên 30%.
Cách đây 2 năm VN chả có việc kêu gọi( bắt buộc) chuyển hộ kinh doanh cá thể thành công ty hay doanh nghiệp tư nhân để có thể thu thập đúng số liệu đấy sao. Cơ mà dân đang thích dấu doanh thu với trốn thuế nên có làm được đâu.

tranminh83

Xe tải
[/QUOTE]
Ngẫm lại cách đây chục năm về trước em hay nghe mọi người ở VN ( và cả ở nước ngoài ) nói, Việt Nam sẽ phải mất 50 năm để đuổi kịp Singapore....hồi đó nghe nó buồn thúi ruột, não nùng lắm....hic.

Nói chung, nếu có chính sách đúng thì nền kinh tế có thể tăng tốc rất nhanh. Như TQ đó, hồi năm 90 thế kỷ trước, ai nghĩ TQ sẽ vượt Nhật trở thành nền kinh tế thứ 2 TG ! Thế mà chỉ hơn chục năm sau TQ đã chính thức vượt Nhật năm 2008.

Nếu nền kinh tế VN cứ duy trì tốc độ tăng trưởng > 7% / 1 năm , liên tục trong vòng 1 thập kỷ thì cũng cho ối kẻ hít khói đó nha....đừng đùa với VN. :))
Đấy là câu của khối tự nhục cụ ạ, Sing cũng từ 1 nước gia công hàng điện tử cho Nhật, sau đó họ chuyển dịch sang ngành dịch vụ và tài chính. Khi chuyển dịch thành công thì đồng nội tệ của họ tăng giá, quy đổi ra là thành triệu phú thôi. Bài này, nước nào học tốt, chú tâm thì đều thành cường quốc, đó là Nhật, Hàn, Đài loan, gần đây nhất là Trung quốc. Việt Nam cũng theo bài này nhưng đang ở bước khởi đầu thôi...

MrMilan

Xe điện
Trong thông tin của cụ, 76000 DN kia tại sao trước không tính mà bây giờ thì tính? Số liệu của các DN này không rõ ràng, vậy dựa vào đâu mà tính thêm? Tính thêm bao nhiêu, tại sao? v.v.. Tất tần tật là phải dựa trên một cơ sở khoa học, chỗ nào giả định thì phải có giải thích cụ thể.
Những người trong ngành thì chả thấy ý kiến ý cò gì. Như ở các nước thì chúng nó đào xới bới tung cái này lên để mổ xẻ phân tích.

Đại loại là vậy :)
Đoạn này là mình cố tình ko đưa vào, cụ biết câu chuyện sổ hộ nghèo chưa, nghèo đói đc ưu đãi nhiều lắm, vay vốn lãi suất thấp, được hỗ trợ vay không hoàn lại.
Vừa rồi chúng nó bắt mình phải kê hết vào, cho nên mới mất sổ hộ nghèo

AkiraBin

Xe tăng
Chuyện của cụ kẹ kon mịa nhà cụ , mình đang nói chuyện của mình, có người thật việc thật. Mình chỉ cấp số điện thoại cụ check thoải mái. Hay thử nộp hồ sơ phỏng vấn thử xem sao??? Nghi nghờ nhau làm gì. Còn công ty cụ nó thế thì mình vẫn tin thế!
Chụp mũ, xúc phạm thành viên khác
Mình nói là những mối quan hệ mình biết. Cụ bị ngáo chữ à?
Cụ lại ngáo chữ à? Thứ nhất mình nói những công ty mình quen biết nó tâm sự với mình vậy, trong đó có trường hợp công ty thằng em mình đang có nhu cầu tuyển dụng cũng với mức lương như vậy( không tin cứ nộp hồ sơ phỏng vấn chơi đi cụ).
Cụ kia nói ý là công ty trả lương vậy là loại công ty ngon, quy mô, mình mới bảo là nó chỉ là cái công ty tư nhân nho nhỏ lìu tìu. Loại công ty quy mô như em mình thì SG nó nhan nhãn. Hiểu hông?
Kèo cụ đưa em.méo chấp nhận vì méo phải kèo em đưa.Tự dưng cụ bảo em chấp nhận chơi kèo của cụ là sao??
Kèo em đưa là cụ qua công ty thằng em của em xác nhận xem thông tin em.đưa mức lương nó tuyển dụng là thật hay bịa.
Mà giờ lòi ra cái thằng chạy GRap Hà nội chém gió thành giám đốc sales SG thì vãi rồi. Thôi cút đi cho đỡ nhục cụ ơi.
Em xác nhận với cụ, em cũng biết nhiều cty ở SG tuyển sales mới ra trường với mức lương cứng đó. Em cũng biết vài trường hợp là người quen đang làm sales với mức lương cỡ đó ở SG.
Chắc cụ kia ở HN, ở HN các cty tư nhân trả lương sales ( lương cứng ) thấp lắm...chính thế mà họ tuyển sales rất khó.
Xét về thương mại thì SG ở 1 level cao hơn HN nhiều đấy, ở SG các cty thương mại làm ăn tốt hơn ở HN.
Hi các cụ!
Hôm qua em cũng đọc bài chủ đề thớt này lập, sáng vào cũng chỉ tính đọc xem các cụ phân tích chém gió thế nào về GDP của VN so với mấy nước kia thôi, nhưng đọc đến trang mấy cụ cãi nhau căng quá lại đành vào comment vài lời...Nói thật là em cực ghét kiểu người xúc phạm nhau trên ofer và nhất là những cụ nào mang yếu tố vùng miền ra để miệt thị nhau, có ý chê bai người NK, BK hay người HN nọ kia...!

Về cụ Dân Đông Lào (DDL) em cũng biết cụ qua nhiều thớt mà cụ có vào comment, nhận thấy cụ cũng am hiểu nhiều lĩnh vực, khá thẳng thắn và mạnh mẽ tranh luận......Nhưng ở thớt này bất ngờ em lại thấy cụ khá kìm chế và có vẻ yếu thế về tranh luận...Cụ là người thực tế làm Sales thì em tin là những lời nói của cụ là thực....
Còn những cụ nói kiểu đứa em, thằng bạn, thằng nhậu cùng thì cũng chỉ là nghe nói thôi, mặc dù có thể đúng (về vấn đề tranh luận lương thưởng cho Sales mà các cụ tranh luận: năng lực mỗi cty mỗi địa bàn kd nó khác nhau sẽ có chính sách lương thưởng khác nhau là chuyện bình thường..Thế mới có chuyện cùng một lĩnh vực có nhiều cty phất lên như diều, nhiều công ty cứ lẹt đẹt mãi...)

Về cụ Phiendasau. Em thấy cụ hơi quá lời khi tranh luận với cụ Dân đông Lào đấy, đã dùng dùng từ phạm nhau, diễn đàn ảo nhưng nó cũng là thật đấy, những lời cụ comment (rất nhiều nhưng em trích một vài comment trên đây của cụ bật cụ DDL) cũng nói lên con người cụ là người như thế nào? cụ nói cụ DDL xóa nick đi và hô cút đi, cụ coi thường người khác thế?
Ngoài ra trong tranh luận cụ và cụ Freeman còn nói qua comment biết cụ DDL là người BK, người HN nọ kia, hai cụ có ý miệt thị suy nghĩ vùng miền? Hai cụ có ác cảm gì với người Bắc mà đưa vấn đề đó ra thế? các cụ tự hào là gốc người MN à? (cụ cứ thử về xem gia phả nhà mình xem gốc gác vài trăm năm trước là gốc ở đâu nhé, nếu gốc Nam hẳn á thì cũng là dân Cam bốt đấy) Dân Nam thì ai cũng biết như thế nào rồi, cụ cứ bỏ chút tg tra lại thông tin xem những thương gia giàu có nhất ở MN giờ là người gốc ở đâu có khi cụ lại bất ngờ, người Hoa mới là là người giỏi kd nhất ở cái đất NM đấy chứ cũng chẳng phải người thuần Việt ở NM đâu, em chưa muốn nói là người NM gốc miền trung hoặc MB di cư vào nhiều đời trước...

Trong công việc em cũng có làm việc trực tiếp với người NM và em cũng hay vào SG chơi và cũng ngồi nói chuyện với nhiều người trong đó nên em hiểu phần nào. Em dân BK chính gốc đây, mà trên of em đảm bảo ngườ MB là đông nhất ít nhất là 2/3 đấy.

Vài lời với cụ như vậy mong cụ bớt nóng

Chỉnh sửa cuối:

MrMilan

Xe điện
Không ngờ báo cáo của IMF về việc VN có GDP lên mức thứ 4 ở Đông Nam Á với GDP PPP đầu người gần 11 ngàn đô lại làm cho bọn tự nhục kêu khóc kinh thế, trong khi đó là điều đã được thầy cũng như các tổ chức tài chính quốc tế dự đoán từ lâu.

Bọn tự nhục dạo này cũng yếu thế rồi, như thầy vẫn nói, bọn ấy đa phần là hưu trí, tâm thần, me Tây, gái có nhan sắc của thằng đàn ông xấu trai. Nhưng các bạn cũng nên biết cách tranh luận với chúng, cá nhân thầy thì không bao giờ tranh cãi với gái và bọn ngu.

Luận điệu của bọn tự nhục là Singapore bé tí mà GDP gần bằng VN. Đó là một ngụy biện hết sức ngu dốt, vì hai điểm sau đây:
1. So sánh là phải xem xét bối cảnh. So Singapore với mình cũng như so con anh Vượng với con anh Vươn. Nó giàu từ khi dân VN còn đóng khố, uống nước bằng lỗ mũi. Với xuất phát điểm quá thấp, thù trong giặc ngoài, mà Việt Nam vươn lên nhanh mạnh như vậy là một thành tựu hết sức vĩ đại.
2. Nếu so sánh Singapore thì nên đem Sài Gòn ra so, quy mô gần như nhau. GDP Sài Gòn khoảng 23-25% Việt Nam, như vậy năm 2020 này, GDP tính theo PPP của Sài Gòn khoảng 260 tỷ đô, khoảng một nửa Singapore (550 tỷ). Tuy nhiên dân Sài Gòn trùm trốn thuế, ở Sài Gòn tiêu xài cả ngày hàng triệu đồng chẳng có tờ hóa đơn nào. Nên nếu tính đúng tính đủ, GDP của Sài Gòn chắc cũng ngang Singapore rồi. Dĩ nhiên tính theo đầu người có lẽ còn thua, do số dân SG chắc chắn đông hơn con số 9 triệu chính thức. Dân Sing thì ít hơn, chỉ có 5,6 triệu người.
Thầy nghĩ chỉ trong vòng 10 năm nữa VN sẽ có 2 thành phố vượt Singapore về tổng GDP tính theo sức mua tương đương, là Sài Gòn và Hà Nội.
Thầy không lấy tên Tp Hồ Chí Minh ra so sánh với Singapore vì thầy thấy bọn Sing không đủ tư cách đứng cạnh Bác của chúng ta. Chúng nó làm giàu nhờ cuộc xâm lược của Mẽo với VN, nhờ xương máu đồng bào chúng ta.

martinho

Xe đạp
Ngẫm lại cách đây chục năm về trước em hay nghe mọi người ở VN ( và cả ở nước ngoài ) nói, Việt Nam sẽ phải mất 50 năm để đuổi kịp Singapore....hồi đó nghe nó buồn thúi ruột, não nùng lắm....hic.

Nói chung, nếu có chính sách đúng thì nền kinh tế có thể tăng tốc rất nhanh. Như TQ đó, hồi năm 90 thế kỷ trước, ai nghĩ TQ sẽ vượt Nhật trở thành nền kinh tế thứ 2 TG ! Thế mà chỉ hơn chục năm sau TQ đã chính thức vượt Nhật năm 2008.

Nếu nền kinh tế VN cứ duy trì tốc độ tăng trưởng > 7% / 1 năm , liên tục trong vòng 1 thập kỷ thì cũng cho ối kẻ hít khói đó nha....đừng đùa với VN. :))
Gáy sớm ăn gì?

Vượt cái này chỉ là GDP danh nghĩa thôi, 2019 tính lại GDP nên mới lên được khoảng trên 330 tỉ USD, thu nhập bình quân đầu người 3416 USD, dự báo năm 2020 tăng trưởng ~ 1,6% nên GDP mới lên ~ 340 tỉ USD, thu nhập bình quân đầu người dự báo ~3500USD.

Một quốc gia giàu mạnh là một quốc gia có thu nhập bình quân đầu người cao, thu nhập bình quân đầu người ~3500 USD năm 2020 mà Sing thì ~58.000 USD, gấp ~16 lần đó cụ, nên thôi nếu tăng tốc ~ trên 10% thì mới thoát bẫy thu nhập trung bình trên 12.000 USD, còn không thì làng nhàng như Thái bây giờ, không còn động lực phát triển.

giang.nguyen

Xe điện
CCCM cho em hỏi ạ:
Căn cứ ở đâu mà đùng một phát tăng quy mô kinh tế thêm 25% nhỉ?
Không có một nghiên cứu hay công trình khoa học nào dẫn đến việc này à? Mà nếu có thì có ai phản biện không?
Nếu sự thay đổi này là hợp lý thì tại sao suốt mấy thập kỷ qua không ai phát hiện ra?
Đội ngũ giáo sư tiến sĩ kinh tế trong nước ở đâu trong suốt mấy chục năm vừa rồi?
Cụ đọc trọn báo cáo đi, trong đó có ghi hết. Việc tính lại GDP chẳng có gì mới. Thằng Thái, Mã, In, Phí nó cũng tính lại hết cả rồi. Ngày cả TQ cũng tính đi tính lại mấy lần. VN là làm sau thôi, chả phải tiên phong gì đâu.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Không ngờ báo cáo của IMF về việc VN có GDP lên mức thứ 4 ở Đông Nam Á với GDP PPP đầu người gần 11 ngàn đô lại làm cho bọn tự nhục kêu khóc kinh thế, trong khi đó là điều đã được thầy cũng như các tổ chức tài chính quốc tế dự đoán từ lâu.

Bọn tự nhục dạo này cũng yếu thế rồi, như thầy vẫn nói, bọn ấy đa phần là hưu trí, tâm thần, me Tây, gái có nhan sắc của thằng đàn ông xấu trai. Nhưng các bạn cũng nên biết cách tranh luận với chúng, cá nhân thầy thì không bao giờ tranh cãi với gái và bọn ngu.

Luận điệu của bọn tự nhục là Singapore bé tí mà GDP gần bằng VN. Đó là một ngụy biện hết sức ngu dốt, vì hai điểm sau đây:
1. So sánh là phải xem xét bối cảnh. So Singapore với mình cũng như so con anh Vượng với con anh Vươn. Nó giàu từ khi dân VN còn đóng khố, uống nước bằng lỗ mũi. Với xuất phát điểm quá thấp, thù trong giặc ngoài, mà Việt Nam vươn lên nhanh mạnh như vậy là một thành tựu hết sức vĩ đại.
2. Nếu so sánh Singapore thì nên đem Sài Gòn ra so, quy mô gần như nhau. GDP Sài Gòn khoảng 23-25% Việt Nam, như vậy năm 2020 này, GDP tính theo PPP của Sài Gòn khoảng 260 tỷ đô, khoảng một nửa Singapore (550 tỷ). Tuy nhiên dân Sài Gòn trùm trốn thuế, ở Sài Gòn tiêu xài cả ngày hàng triệu đồng chẳng có tờ hóa đơn nào. Nên nếu tính đúng tính đủ, GDP của Sài Gòn chắc cũng ngang Singapore rồi. Dĩ nhiên tính theo đầu người có lẽ còn thua, do số dân SG chắc chắn đông hơn con số 9 triệu chính thức. Dân Sing thì ít hơn, chỉ có 5,6 triệu người.
Thầy nghĩ chỉ trong vòng 10 năm nữa VN sẽ có 2 thành phố vượt Singapore về tổng GDP tính theo sức mua tương đương, là Sài Gòn và Hà Nội.
Thầy không lấy tên Tp Hồ Chí Minh ra so sánh với Singapore vì thầy thấy bọn Sing không đủ tư cách đứng cạnh Bác của chúng ta. Chúng nó làm giàu nhờ cuộc xâm lược của Mẽo với VN, nhờ xương máu đồng bào chúng ta.

View attachment 5555915
Ăn nhau ở cách tính nhỉ. Với cách tính của cụ thì đúng là bọn Sing xách dép cho Việt nam. Tiếc rằng thực tế thì ngược lại.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Gáy sớm ăn gì?

Vượt cái này chỉ là GDP danh nghĩa thôi, 2019 tính lại GDP nên mới lên được khoảng trên 330 tỉ USD, thu nhập bình quân đầu người 3416 USD, dự báo năm 2020 tăng trưởng ~ 1,6% nên GDP mới lên ~ 340 tỉ USD, thu nhập bình quân đầu người dự báo ~3500USD.

Một quốc gia giàu mạnh là một quốc gia có thu nhập bình quân đầu người cao, thu nhập bình quân đầu người ~3500 USD năm 2020 mà Sing thì ~58.000 USD, gấp ~16 lần đó cụ, nên thôi nếu tăng tốc ~ trên 10% thì mới thoát bẫy thu nhập trung bình trên 12.000 USD, còn không thì làng nhàng như Thái bây giờ, không còn động lực phát triển.
Không phải gáy, nhưng trong quá trình đất nước phát triển đi lên cần những cái mốc để thấy mình đã được cái gì, cần phấn đấu mốc tiêp theo là gì, lâu dài là gì ??? Để có định hướng phát triển.
Giống như cụ chạy đua, đang bị tụt lại chót bảng nhưng bằng sự cố gắng đã vượt lên vài thằng, mỗi lần vượt qua ai đó cụ cũng nên ghi nhận.để thấy sự cố gắng của mình nó có hiệu quả, phải lấy đó làm động lực và niềm tin rằng mình sẽ vượt được thằng kế tiếp trước mặt mình.
Trường hợp của chúng ta là đã thấy thằng Thái Lan nó lấp ló trước mặt rồi . Nếu như giữ vững niềm tin, động lực nhà nước và nhân dân cùng chung sức, cùng loại bỏ dần những bất cập, giữ vững phong độ thì 15 năm tới khả vượt qua Thái lan về tổng GDP là có thể.

TsarPutin

Xe tăng
Đi hỏi bọn IMF ấy cụ. Vì sau khi cùng với cục thống kê VN thì mới tòi ra 76000 doanh nghiệp VN chưa đưa vào thống kê( phía VN giải thích là đây là những doanh nghiệp chưa có số liệu rõ ràng những năm trước đây nên không đưa vào). Còn muốn lên 45% thì tiếp tục đi thống kê xem còn bao nhiêu doanh nghiệp nhỏ, hộ kinh doanh cá thể hay các nông hộ ở nông thôn xem hằng năm có thu nhập bao nhiêu.
Các hộ nông dân ở VN thì thách bố IMF hay cục thống kê của VN thu thập được chính xác thu nhập hay GDP của họ.
gặp hộ kinh doanh bia Hải Xồm, Lan Chín, CƯờng hói, Thu Hằng thì IMF tắt điện :)) cụ nhể, lãi cứ gọi là mấy trăm tr 1 ngày

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
gặp hộ kinh doanh bia Hải Xồm, Lan Chín, CƯờng hói, Thu Hằng thì IMF tắt điện :)) cụ nhể, lãi cứ gọi là mấy trăm tr 1 ngày
Mấy thằng này nó vẫn nộp thuế khoán vài triệu 1 tháng mới kinh.
Nếu mấy thằng này mà có hoá đơn chứng từ đầy đủ thì.thuế thu nhập nó đóng chắc phải ngang mấy doanh nghiệp tầm trung.

trungthu2020

Xe tăng
Giải ngân thì không dính đến năm tài chính thì năm gì vậy cụ???
giải ngân cái đề án, chương trình, nội dung công việc họ xây dựng phải thực hiện trong năm 2020, đợt rồi bên em tại thời điểm tháng 9 cũng nhận được đề nghị tham gia với họ 1 số nội dung nhưng phải xong trước tháng 11 để họ giải ngân đề án của họ cụ à, thời gian gấp, mà các nội dung đó dự kiến chính phủ mình năm 2021 mới có kế hoạch triển khai nên bọn em dừng hết

AkiraBin

Xe tăng

View attachment 5555915
Chuyện tiêu cực thì ở xứ nào chẳng có, ít hay nhiều thôi ..VN đang trên đà vượt mấy thằng ĐNA là một thực tế không hề tự sướng đâu....Có lẽ chỉ trên xứ OF này mới phát minh ra được khái niệm "Tự nhục" em cho là câu nói rất hay để phân biệt được hai phía ofer..kk

Em bổ sung ngắn gọn với cụ về khái niệm "tự nhục" Những ai mà bị coi là tự nhục là những kẻ thất bại trong cuộc sống và bất mãn về vấn đề gì đó mà không thoát ra được....cụ nào "tự nhục" cứ mạnh dạn nhận đi cho nhanh.. :D

TsarPutin

Xe tăng
Mấy thằng này nó vẫn nộp thuế khoán vài triệu 1 tháng mới kinh.
Nếu mấy thằng này mà có hoá đơn chứng từ đầy đủ thì.thuế thu nhập nó đóng chắc phải ngang mấy doanh nghiệp tầm trung.
còn nhiều lắm cụ, mấy quán phở ,quán ăn vặt, 1 số kiot chợ vv doanh thu và thực lãi DN tầm trung gọi là cụ luôn;
còn bia hơi thì ngày hè lãi cỡ vài trăm là bình thường với lượng khách đông vãi xoài như ở HN cụ ah