[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Nhiều cụ ghét Tàu và đem tư duy địch ta vào chuyện làm ăn kinh tế. Nói về ghét Tàu với tư cách là 1 quốc gia chuyên tìm cách thôn tính Việt Nam và hiện đang chiếm của chúng ta một đống đảo thì em tự nhận mình là thằng ghét Tàu hơn rất nhiều cụ ở đây. Thời trẻ trâu em còn mơ mộng 1 ngày mình sẽ góp phần chiếm lại Hoàng Sa 😁
Nhưng làm ăn là làm ăn, không có kiểu thù mày, ghét mày thì cạch mặt không thèm liên quan. Nó như kiểu Lệnh Hồ Xung vẫn kết bạn rượu với dâm tặc đại đạo Điền Bá Quang, với bọn ma giáo... mà sau cuộc rượu là tử chiến với nhau. Thù nó, ghét nó nhưng vẫn phải hợp tác làm ăn, vẫn cạnh tranh sòng phẳng. Cái gì nó mạnh, nó giỏi vẫn phải học, phải tìm hiểu, cái gì nó yếu, mà nhờ kết giao với nó mình tìm ra thì ghi nhớ lại. Đến khi cần chiến đấu trên thương trường thì né chỗ nó mạnh, đánh chỗ nó yếu, tận dụng triệt để lợi thế sân nhà. Nhờ thế mà trong phân khúc kinh doanh của em thì bọn Tàu thèm lắm nhưng vẫn chưa vào được :D
Mà xét cho cùng cả ngàn năm nay ông cha mình đánh lại bọn nó cũng như thế thôi :D

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Chỉ cần so sánh giá nhà đất thì VN đừng đầu ĐNA mẹ nó r. Đất trên bản mà có chục nghìn m2 giờ tính cũng vài tỏi. 😁😁😁

Sydao

Xe tải
Hôm qua em xem một chương trình nói về nước Nhật. Năm 1945 bị bùm 2quả bom đầu hàng đồng minh, kiệt quệ, đất nước gần như bị san phẳng, tài nguyên hạn chế. Vậy mà năm 69 họ đã có hệ thống tàu điện ngầm hiện đại. Khoảng 24 năm sau chiến tranh. Còn chúng ta 2022-1975=47 năm. Đã có đường sắt Cát Linh. Em cứ nhìn vào thực tế.
Vậy bác có nhìn thấy dàn tàu sân bay, máy bay chiến đấu của nó ko, nó bị bom 2 tp nhưng nó còn vài chục tp như thế. Toàn đồ nhà trồng dc đấy, công nghệ nó lắm trong tay nó thích làm lúc nào chả dc.

Ngobcool

Xe buýt
Vậy bác có nhìn thấy dàn tàu sân bay, máy bay chiến đấu của nó ko, nó bị bom 2 tp nhưng nó còn vài chục tp như thế. Toàn đồ nhà trồng dc đấy, công nghệ nó lắm trong tay nó thích làm lúc nào chả dc.
Nó giỏi từ nội lực. 1945 Mình nó cũng cân gần như cả châu á. Vn mình thì từ khi còn ngồi ghế vỡ bọng đã giáo dục rừng vàng biển bạc mà hạ tầng thì như mít. Tỷ phú đa phần từ bđs. Nên ko có sức bật cho nền kinh tế phát triển. Có chăng là quả bong bóng bđs và giá đất thuộc top tg. Ngay như con số ảo lòi GDP cũng phải nhờ vào doanh nghiệp nước ngoài kéo lên (samsung). Các tập đoàn lớn của mình thì hầu như là bđs. Om đất mở quy hoạch phục vụ các a lớn bđs làm ăn, lợi ích nhóm. Nó thì đủ các lĩnh vực công nghệp, dịch vụ...các tập đoàn xuyên quốc gia. Vn mình chỉ bám làm thuê cho các dn nước ngoài thôi. Dn nhà nước thì làm ăn thua lỗ. Vinashin, tập đoàn than ks,... là các ví dụ điển hình.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Trung quốc trong quá trình phát triển còn sốt đất kinh hoàng hơn VN.
Kết quả ra sao ai cũng rõ: cường quốc số 2 thế giới.
Vì vậy bản chất của giá BĐS tăng trong dài hạn phản ánh khả năng chi trả hay thu nhập của dân chúng tăng lên. Kinh tế phát triển đương nhiên đất sẽ đắt hơn.
Nhìn sang Âu Mẽo, chỉ có người giàu mới sở hữu BDS còn dân thường đi ở trọ hoặc mua trả góp đến hết đời.
Việt nam đất như hiện tại vẫn còn rẻ chán
Hôm qua em xem một chương trình nói về nước Nhật. Năm 1945 bị bùm 2quả bom đầu hàng đồng minh, kiệt quệ, đất nước gần như bị san phẳng, tài nguyên hạn chế. Vậy mà năm 69 họ đã có hệ thống tàu điện ngầm hiện đại. Khoảng 24 năm sau chiến tranh. Còn chúng ta 2022-1975=47 năm. Đã có đường sắt Cát Linh. Em cứ nhìn vào thực tế.

Năm 18xx thằng Mỹ mang một cái đầu máy hơi nước đồ chơi tặng Hoàng Cung Nhật bản để đám trẻ con (công chúa, hoàng tử) cưỡi lên chơi. Hoàng Cung Nhật choáng váng, không biết nó là cái gì, hoạt động thế nào.
Nhưng 15 năm sau thì Nhật đã có tuyến đường sắt đầu tiên.

bentley8

Xe điện
2021 anh SG phá hỏng kinh tế đất nước vì chống covid dở tệ, kéo lùi sự phát triển của cả nước ít nhất 2 năm

cocsku

Xe cút kít
2021 anh SG phá hỏng kinh tế đất nước vì chống covid dở tệ, kéo lùi sự phát triển của cả nước ít nhất 2 năm
Cụ nói đúng, nhưng đừng đổ tại sg. Chính sách là chính sách chung cả nước, sai lầm chung cả thôi. Em thấy kéo tụt khoảng 10 năm.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Bảo sao không tiến bộ được. Thấy người ta có ý kiến khác thì block, về sau chỉ nhìn thấy người nghĩ giống mình, và lúc nào cũng tưởng mình tài lắm.
Người ta tránh cụ chứ chả có câu nào tưởng bản thân tài lắm.
Cái đoạn “tưởng mình tài lắm” cụ nên giữ cho chính cụ vì em đọc kha khá các còm của cụ rồi, thấy rất đúng.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, quy mô đứng đâu trong khu vực và đóng góp vai trò gì trong khu vực là hai câu hỏi + hai sự lựa chọn hoàn toàn khác nhau.

Cá nhân tôi thấy có vẻ chỗ các bác khá thích cái danh và sự nổi tiếng do vậy hình hài một thứ gì đó luôn là quan trọng đối với toàn thể các bác. Thứ gì đó hình hài càng chải chuốt, vuốt keo bóng mượt thì càng được ưa chuộng kể cả policy.

Tất nhiên nhận định của tôi có thể là lệch lạc trong thời buổi này và các bác có thể bỏ qua

Dở người

Xe điện
Mệt quá.
Ai nói cụ Nhật kiệt quệ và gần như san phẳng trong thế chiến 2?
Nhật nó bị 2 quả bom nguyên tử thật nhưng chỉ ở 2 thành phố nhỏ của nó thôi. Cả nước nó còn mấy chục thành phố còn nguyên lành. Nhật nó có đánh nhau trong nội địa đâu, nó đi đánh người ta chứ trong nước nó vẫn yên ổn.
Năm 1920, Nhật nó đã có tuyến đường sắt đô thị chạy khắp Tokyo và kết nối đến hết các thành phố trong cả nước. Trình phát triển của nó ngang ngửa với những quốc gia hiện đại nhất thế giới, tầm Anh, Đức chứ không phải dạng lèo tèo đâu. Nó cùng Đức-Ý là phe Trục, chơi tan nát thế giới ra đấy. So với Việt Nam, hay ghê.
Đọc hay xem cũng phải có nền tảng để đánh giá. Chứ không ngộ độc thông tin đấy cụ.

A98

Xe container
Người ta tránh cụ chứ chả có câu nào tưởng bản thân tài lắm.
Cái đoạn “tưởng mình tài lắm” cụ nên giữ cho chính cụ vì em đọc kha khá các còm của cụ rồi, thấy rất đúng.
"Lúc nào cũng tưởng mình tài lắm" là kết quả của hành vi thấy người nói khác là block cụ ạ. Vì sau một thời gian block hết các nguồn khác với mình, người ta chỉ thấy những gì giống mình, và lầm tưởng mình đúng, mình tài.
Còn cụ nghĩ em thế nào tùy cụ. Ít nhất em cũng hiểu được nguyên tắc burden of proof, tức người đưa ra tuyên ngôn có nghĩa vụ chứng minh tuyên ngôn của mình! :D

socvau

Xe buýt
Thống kê này của VN không biết có phải của WB không?

Mũi tên bạc

Xe container
Nhiều cụ ghét Tàu và đem tư duy địch ta vào chuyện làm ăn kinh tế. Nói về ghét Tàu với tư cách là 1 quốc gia chuyên tìm cách thôn tính Việt Nam và hiện đang chiếm của chúng ta một đống đảo thì em tự nhận mình là thằng ghét Tàu hơn rất nhiều cụ ở đây. Thời trẻ trâu em còn mơ mộng 1 ngày mình sẽ góp phần chiếm lại Hoàng Sa 😁
Nhưng làm ăn là làm ăn, không có kiểu thù mày, ghét mày thì cạch mặt không thèm liên quan. Nó như kiểu Lệnh Hồ Xung vẫn kết bạn rượu với dâm tặc đại đạo Điền Bá Quang, với bọn ma giáo... mà sau cuộc rượu là tử chiến với nhau. Thù nó, ghét nó nhưng vẫn phải hợp tác làm ăn, vẫn cạnh tranh sòng phẳng. Cái gì nó mạnh, nó giỏi vẫn phải học, phải tìm hiểu, cái gì nó yếu, mà nhờ kết giao với nó mình tìm ra thì ghi nhớ lại. Đến khi cần chiến đấu trên thương trường thì né chỗ nó mạnh, đánh chỗ nó yếu, tận dụng triệt để lợi thế sân nhà. Nhờ thế mà trong phân khúc kinh doanh của em thì bọn Tàu thèm lắm nhưng vẫn chưa vào được :D
Mà xét cho cùng cả ngàn năm nay ông cha mình đánh lại bọn nó cũng như thế thôi :D
Biết mình biết địch trăm trận trăm thắng cụ ạ; Ghét nó mà cái gì cũng ghét thì làm được gì đâu cụ vì trong cách nhìn đã không biết điểm mạnh của địch ở đâu rồi thì chiến đấu có mà toi với họ cụ ạ!

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Biết mình biết địch trăm trận trăm thắng cụ ạ; Ghét nó mà cái gì cũng ghét thì làm được gì đâu cụ vì trong cách nhìn đã không biết điểm mạnh của địch ở đâu rồi thì chiến đấu có mà toi với họ cụ ạ!
Trong ngành khai thác khoáng sản bột đá CaC03 và sản xuất Taical, Filler masterbatch mà không có máy móc, công nghệ của China thì không có tỷ phú $ như hiện nay đâu ạ.

hiepphoma.93

[Tịch thu bằng lái]
Chắc mình đứng thứ 4 đông năm á