[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kêu đắt em chỉ cho chỗ mua rẻ đấy. Còn kêu j nữa? Hay muốn ra rốn rùa dựng lều à?
Có lẽ cụ không đọc các comment nhà iêm viết(?) hay giản đơn hơn là nó cao quá so với trình độ nhận thức của cụ?:))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái đấy cần gì cụ giải thích. Ai chả biết.

Ít nhất ở VN nhu yếu phẩm vẫn giữ giá. Cuộc sống vẫn bình thường. Nhiều thứ còn rẻ đi như rau, hoa, ô tô...
Cụ cầm 2k xem mua được mớ rau không mà bảo rẻ đi.

dungla1976

Xe tải
Cách đây 10 năm em xây nhà, phải thuê thợ nề 500k 1 ngày đấy ạ. Giờ thì em không rõ.

Thời 2011 mọi thứ như cơn điên. Vay bank lên tới 25%, lãi suất tiết kiệm cao tới 22%, chứng khoán tăng và lao dốc điên loạn, nhà đất cũng hô hào tăng giá khăp nơi

thợ thuyền cũng chảnh theo
550k là thợ tay nghề cứng tô vẽ chứ thợ thường 300÷350k. Thợ thường 550k em bỏ nghề về làm thợ.😂😂😂

nissantiida

Xe điện
Em thấy bđs Việt nam đang quá rẻ.
Ngay ở Hà nội, cách có 30km, chạy xe tầm 1 tiếng, đất 1-3tr/1m2. Rẻ thối cả ra mà các cụ cứ gào đắt, gào bất công là sao?

Hay các cụ chỉ muốn những chỗ xách đ ít xuống cái là dịch vụ ê hề đập vào mặt? Trung tâm cơ, ngon cơ, downtown cơ :))

Thế thì ko bao giờ có. Chả đâu có thứ làm theo năng lực (như cức), đòi hưởng nhu cầu (như vàng) cả :))
Đất thổ cư làm gì có cái giá đó. Hay ý cụ là chơi bài phong bì xây trái phép rồi bán cho ng nghèo giá 10tr/m2?

muoibaconcho

Xe điện
Theo các còm của cụ thì cụ bị nhớ nhầm tầm 3 năm.
Chứ năm 2000 thì lương thợ hồ chính tầm 500k/tháng, lương công chức hòm hòm 700k (ra trường 450k), matiz 80tr.
Không nhầm đâu. Lúc đó lương em 300k/tuần, em vẫn làm nhưng kêu như vạc vì chỉ tương đương lương thợ hồ. Đã thế mất mệ nó 1 tuần lương cho cái card đt nữa. Tháng nào gọi nhiều thì mất luôn nửa tháng lương.
Matiz thì thấy quảng cáo dán ảnh là 99 tr chứ lúc ý thì cũng éo có tiền mua.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đúng vậy cụ nhỉ? Đang ở nhà làm nửa sào ruộng năm đc 4 tạ thóc~2tr giờ đi làm thuê cho FDI đc 6-7 tr/tháng =80tr/năm thì thấy khá thôi, nhưng xã hội phát triển lên thì cái 80tr kia cũng chỉ là thu nhập thấp.
Điểm nghẽ khá lớn của mình là dịch vụ logictic, tại sao một nước có lương công nhân giá rẻ như Việt nam, cơ sở hạ tầng đc đầu tư chủ yếu bằng vốn ngân sách mà giá logictic cao gấp đôi thế giới, tiền chảu vào túi ai?
Nhân công rẻ, máy móc toàn hàng bãi mà sao làm cái đường đắt ngang bọn tây nhưng chất lượng thì chưa chắc bằng.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ cụ không đọc các comment nhà iêm viết(?) hay giản đơn hơn là nó cao quá so với trình độ nhận thức của cụ?:))
Em đọc nhiều lj cụ. Cụ kêu đắt e chỉ cho chỗ rẻ. Thế cụ cũng ko muốn à? Khó chiều phết :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Điểm này đồng ý với cụ

quá nhiều vốn chôn trong đât và lại là những miếng đất không sản ra lợi tức tương ứng

lại chủ yếu ng trong nước tự vặt tiền của nhau trong quá trình đẩy giá
Nhiều ng tài sản nhiều lại nằm ở đất chứ không phải tiền mặt hay vàng.
Quá lãng phí trong khi dường như không có chính sách nào hạn chế vấn đề này.
Em đi đến đâu cũng thấy rao bán đất nền (san ruộng phân lô).

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]

unknown01

Xe tải
Cụ nói thế này:
Ngay cả thời Pháp thuộc đến trước thế chiến 2, kinh tế VN, đời sống nhân dân đọc thấy khá hơn thời phong kiến nhiều.
Vậy nghiên cứu cho thấy kinh tế hơn, đời sống hơn đâu? Hay cụ chỉ là thằng thờ Tây mất gốc?
Khó lắm cụ, tài liệu kể tội Pháp chính thức thì nhiều, chứ bảo thời phong kiến nghèo khổ thì ít. Truyền miệng dân gian thì không là nghiên cứu. Cụ cho là tôi thờ Tây cũng được, tôi chịu. Sẽ đợi cho đến khi có nghiên cứu nào phổ biến vậy, bàn rộng ở đây lại loãng.
(Nhưng cái khen Pháp thì rải rác không trọng tâm, như https://tuoitre.vn/di-san-van-hoa-phap-van-sau-dam-trong-doi-song-nguoi-viet-20171207172456207.htm )

Thời Tự Đức học sử ở Phổ thông nói là kinh tế suy kiệt, giặc giã nổi lên khắp nơi (40 cuộc nổi loạn) càng khổ, triều đình hủ bại. Như khởi nghĩa nông dân Cao Bá Quát, giặc châu chấu.

Vè:

Cơm thì chẳng có
Rau cháo cũng không
Đất trắng ngoài đồng
Nhà giàu niêm kín cổng
Còn một bộ xương sống
Vơ vất đi ăn mày
Ngồi xó chợ lùm cây
Quạ kêu vang bốn phía
Xác đầy nghĩa địa
Thây thối bên cầu
Trời ảm đạm u sầu
Cảnh hoang tàn đói rét
Dân nghèo cùng kiệt
Kẻ lưu lạc tha phương
Người chết chợ chết đường...
...Là cái thời Tự Đức.

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe cút kít
Bản thân chương trình hỗ trợ nhà ở của Nhà nước nó cũng góp phần làm hạ giá nhà của tư nhân. Rất tiếc là VN chưa có chương trình hỗ trợ nhà cho vợ chồng thu nhập trung bình, hoặc cho vay mua nhà ls thấp... Có cái này sẽ kích thích dân số mạnh và làm cho các gia đình trẻ sớm vững mạnh.
Cái cụ nói là một phần.
Muốn giảm đầu cơ chỉ có đánh thuế cao với sở hữu từ BĐS thứ hai, sở hữu càng nhiều thì càng phải đóng thuế cao.
Nhưng rất tiếc nó không thể thực hiện bởi sự minh bạch và đầy tớ ôm rất nhiều đất nên chả ai tự tay bóp d ái mình cả.

muoibaconcho

Xe điện
Cái cụ nói là một phần.
Muốn giảm đầu cơ chỉ có đánh thuế cao với sở hữu từ BĐS thứ hai, sở hữu càng nhiều thì càng phải đóng thuế cao.
Nhưng rất tiếc nó không thể thực hiện bởi sự minh bạch và đầy tớ ôm rất nhiều đất nên chả ai tự tay bóp d ái mình cả.
Đánh luôn BDS thứ nhất. Ở nhà to thì giả nhiều tiền. Và cũng hết luôn trò nhờ đứng tên hộ, cũng chả cần phải chứng minh chứng meo bđs duy nhất.

DonaldTrump79

Xe tăng
Thớt giờ chuyển thành thớt khoe tài sản rồi :D

Gianthuong123

Xe tải
Đánh luôn BDS thứ nhất. Ở nhà to thì giả nhiều tiền. Và cũng hết luôn trò nhờ đứng tên hộ, cũng chả cần phải chứng minh chứng meo bđs duy nhất.
He hê người nào ra chính sách đó người dân sẽ treo cổ người đó lên chỉ có đánh BĐS thứ 2 mới hợp lí nhất .

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
He hê người nào ra chính sách đó người dân sẽ treo cổ người đó lên chỉ có đánh BĐS thứ 2 mới hợp lí nhất .
Vậy thì dân Hàn, Nhật nó treo cổ mấy đời TT rồi? Bên âu mỹ nó chắc phẩy treo mấy chục đời TT(!)
Hay tai dân của bỏn hiền lành, ngu độn, sợ chính quyền(?)
Lũ trẻ con phương tây khi viết đơn xét tuyển vào ĐH, chúng tự hào thể hiện những gì chúng tham gia, đóng góp cho cộng đồng. Còn dân ta văn minh hơn nên nếu bị yêu cầu đóng góp sẽ treo cổ người làm chính sách?

Chỉnh sửa cuối:

dongxanh

Xe buýt
Ví dụ như những hình ảnh kiểu này không hiếm ở trường công VN, và là thứ mà học sinh trường công VN khó quên. Không rõ các nước có GDP cao hơn mình họ có được cơ sở vật chất ấn tượng vậy không.

View attachment 5977204
Sẵn đây cho em thắc mắc, các nhà vệ sinh có bồn cầu giật nước thì hệ thống chất thải xử lý như thế nào nhỉ. Ví dụ trong thành phố thì có hệ thống xử lý nước thải cho toàn thành phố nhưng ở những nơi xa và biệt lập chưa có hệ thống cống thì phải như thế nào? Người ta có xây hệ thống cống trước khi xây nhà vệ sinh phía trên hay cho nó thoát ra đất thẳng luôn? Cụ nào làm xây dựng giải ngố cho em tí