[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

BNN

Xe buýt
Thế thì theo tiêu chuẩn hiện đại cụ thuộc dạng nghèo rồi.

Cuộc sống tiến lên. Trước có cái ô tô là sang. Giờ có 2 chỗ đậu xe mới là sang. Giám đốc phải thảnh thơi đi xe đạp, đi phượt vẫn chỉ đạo công việc công ty đều đều.
Tầm nhìn quy hoạch không theo kịp cụ ạ. Mỗi nhà mặt tiền 5m mà có 2 xe ô tô thì buổi chiều đi làm về lại muốn đổi sang đi xe đạp.

cardreamer

Xe điện
Mẫu hậu cụ chơi sang thế :D mẫu hậu em bảo cho mày ăn học xong đã tốt lắm rồi :D hên cái em ra trường được quả FDI đón về nên không đói :D hồi sv thì cũng đói dài răng
Bẩm cụ, cũng vì con đầu cháu trưởng, các cụ thương, nhưng chủ yếu chịu khó làm ăn mới thoát nghèo chưa lâu 😂
Cụ dân FDI là hot lắm, xúc hết gái của bọn em. Mà thế méo nào chính em lại xúc được 1 gái FDI, giờ 21 năm thâm niên rồi đây...

Gianthuong123

Xe tải
Gì chứ bộ máy công quyền biên chế ở ta chắc chắn on top số 1 luôn, các nước không có cửa, anh Mỹ hình như 300tr dân mà cũng khônh bằng thì phải, em nhớ thế. Chúng nó cứ dìm Việt ta ở đâu đâu ấy, bực.
Cụ cập nhập chậm quá đo hưởng lương nhà nước mình 1/20. Mỹ là 1/15 gì đó .

cadan

Xe container
Cụ nhắc, nhà cháu mí xem lại còm của cụ ấy. Cụ ấy đã gợi ra 1 câu hỏi rất.đáng suy ngẫm: tại sao giá nhà đất tăng rất cao (và còn liên tục tăng cao tiếp) mà giá cho thuê lại thấp như vậy?
Nó thể hiện bản chất của sự đầu cơ - thứ mờ tủ lạnh nhà chúng iêm gọi chệch đi nà “đầu tư”
Thời 2000,một căn mặt phố trung tâm 100m cho thuê khoảng 2000$ 1 tháng

Ko tính covid, thì căn mặt phố đó 2019 cho thuê khoảng 4000 đến 4500$, tăng khoảng 250%

Tuy nhiên, vốn bỏ vào cái nhà đó nếu mua thì đã gấp 10 lần, đâu đó từ 5-6 tỷ lên thành 60 tỷ

Điều đó cho thấy mức ảo của giá tài sản
Khi vốn đầu tư ko thu lại hoa lợi tương xứng

Cái ngta trông đợi ko phải là hoa lợi từ đât

Mà là chênh lệch địa tô khi bán lại BĐS

Mà địa tô đó lại bị đánh thuế cũng ko tương xứng

Chỉnh sửa cuối:

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Bẩm cụ, cũng vì con đầu cháu trưởng, các cụ thương, nhưng chủ yếu chịu khó làm ăn mới thoát nghèo chưa lâu 😂
Cụ dân FDI là hot lắm, xúc hết gái của bọn em. Mà thế méo nào chính em lại xúc được 1 gái FDI, giờ 21 năm thâm niên rồi đây...
:D em đi xúc cấp 3 cụ ạ :D em chăn từ lớp 12 đến lúc ra trường :P

chinhpham7983

Xe buýt
20 năm qua, gì chứ tiền lương tăng mạnh ai dám bảo không đúng?
1999 em đi làm, được 180k/tháng, đói ăn theo nghĩa đen. Lúc ấy bạn em vào liên doanh, lương 200 USD (đâu như gần 4 triệu ông cụ) là sự ngưỡng mộ của em và mọi người.
Giờ em lương cứng 14 củ thôi, cũng khiêm tốn mà tính ra hơn 600USD cơ đấy, nhưng gấu em hơn 2000USD rồi. 200 Biden giờ có mà tuyển ma chứ đào đâu ra lao động chất lượng... Đến tụi mới đi làm nhà nước cũng 3-4 củ rồi.
Thế là tốt hơn nhiều chứ nhỉ
Số liệu của cụ linh tinh quá. Cụ lấy lương thử việc ra so với lương 20 năm kinh nghiệm. Lấy 200USD năm 1999 bằng với năm 2021 khác gì cụ bảo triệu phú Mĩ năm 1900 chỉ bằng triệu phú năm 2021,.. không cùng hệ quy chiếu thì không nên so sánh.

unknown01

Xe tải
Tầm nhìn quy hoạch không theo kịp cụ ạ. Mỗi nhà mặt tiền 5m mà có 2 xe ô tô thì buổi chiều đi làm về lại muốn đổi sang đi xe đạp.
Thấy ở Tây nhà chung cư cũ kiến trúc cổ không được phá. Không có qui hoặch nào sửa hết, vì xây từ hồi chỉ đi xe ngựa. Dân ở đó có khi phải mua chỗ đỗ xe bên đường giá cao bằng nửa căn hộ (mấy triệu đô).
Hà nội mà giữ kiến trúc phố cổ không phá, thì cũng vậy. Khoe giàu phải là nhà tôi có chỗ đậu xe hay không.

coolpix8700

Xe ngựa
Thời 2000,một căn mặt phố trung tâm 100m cho thuê khoảng 2000$ 1 tháng
Ko tính covid, thì căn mặt phố đó 2019 cho thuê khoảng 4000 đến 4500$
Tuy nhiên, vốn bỏ vào cái nhà đó nếu mua thì đã gấp 10 lần, đâu đó từ 5-6 tỷ lên thành 60 tỷ
Điều đó cho thấy mức ảo của giá tài sản
Khi vốn đầu tư ko thu lại hoa lợi tương xứng
Cái ngta trông đợi ko phải là hoa lợi từ đât
Mà là chênh lệch địa tô khi bán lại BĐS
Mà địa tô đó lại bị đánh thuế cũng ko tương xứng
Nhà em mua đúng năm 2000 (tháng 12; đúng tiêu chí mặt phố, nhưng không phải phố cổ mà chỉ là Pháp cổ).
Chỉ cho thuê đúng 1 phòng ở tầng 1. Tiền cho thuê hiện nay tăng gần gấp rưỡi và đúng như bác viết là tính cả thuế và tiền lãi thì tiền cho thuê không tương xứng.
Hồi đó nhà em trả 1/2 tiền $ và 1/2 bằng tiền Việt (nhưng cũng quy ra $).
Đầu năm ngoái cũng có ý định bán, vì chỉ cho thuê mỗi cái phòng ấy, tụi em hiện nay không ở đấy nên đã có người vào trả, nhưng chưa thấy đến giá nên chưa bán và vẫn giữ đến bây giờ.
Giá họ trả lúc ấy đã gấp đôi giá lúc tụi em mua (cũng lại tiền Việt quy ra $).
Như có mấy bác trên kia cũng viết, tiền cho thuê không tương xứng.
Dù họ có nói giá BĐS đi lên, nhưng lại lờ đi việc phải xem có xứng hay không.
Em không nghe nói, không tham khảo giá chỗ mấy đại lý nhà đất, mà là giá người ta vào nhà trả!

Chỉnh sửa cuối:

ruby_eagle

Xe điện
Đất nước đang ngày một phát triển, điều đó không thể phủ nhận. Người người giàu lên, nhà nhà giàu lên điều đó cũng rất dễ dàng nhận thấy. Nhà cao, xe đẹp, đường xá rộng rãi, trung tâm mua sắm mọc lên như nấm.v.v Tất cả những thứ đó là thật, nhưng tại sao 1 bác xe ôm vẫn giậm chân tại chỗ, 1 bác nông dân ở tỉnh lẻ cảm thấy mình không thay đổi vẫn ngày qua ngày sau bao nhiêu năm?! Rồi tại sao 1 số người bỗng dưng may mắn khi sở hữu bds và có dc tiền tỉ chỉ trong 1 thời gian ngắn?!
Thực ra 1 số bộ phận giàu lên nhờ kinh tế mở cửa, giao thương với nc ngoài, rồi 1 số quan chức ăn chia % dự án tỉ đô.. Khi có tiền người ta bắt đầu mua bds rồi đẩy giá bds cao chót vót. Có nhiều cái lợi khi Bds tăng, ví dụ như đa số dân lao động đã sở hữu bds, họ bỗng chốc trở thành tỉ phú, thành người có tiền, rồi họ bắt đầu làm kinh tế, đầu tư, ngân hàng hưởng lợi khi người người muốn vay mua nhà.. Cứ như vậy đến 1 thời điểm giá nhà vượt khỏi tầm với của đại đa số người dân, những người chưa sở hữu bds bây giờ với thu nhập trung bình thì chỉ có nước đi ở thuê mà thôi. Nếu quy luật này vẫn tiếp tục thì xã hội vẫn đang tiếp tục phân hóa thành các tầng lớp khác nhau, khoảng cách giàu nghèo ngày càng cao..

Chỉnh sửa cuối:

unknown01

Xe tải
Nói chung xã hội sẽ phải tiến dần đến dân chủ là đúng rồi. Có nhiều cái nhỏ cũng OK đấy. Như bàn luận về tự chủ đại học. Hay bệnh viện Bạch mai mới được tự chủ lại bị bộ Tế huýt còi giá giường bệnh, bạn bè lại ca thán. Hoặc công đoàn rất hay đứng về phía công nhân trong đình công đòi tăng lương tăng phúc lợi, chứ trước đó mấy ông chủ hay ca thán chúng nó láo, tự nhảy việc mà còn đòi tao trả thất nghiệp, v.v.

cadan

Xe container
Nhà em mua đúng năm 2000 (tháng 12; đúng tiêu chí mặt phố, nhưng không phải phố cổ mà chỉ là Pháp cổ).
Chỉ cho thuê đúng 1 phòng ở tầng 1. Tiền cho thuê hiện nay tăng gần gấp rưỡi và đúng như bác viết là tính cả thuế và tiền lãi thì tiền cho thuê không tương xứng.
Hồi đó nhà em trả 1/2 tiền $ và 1/2 bằng tiền Việt (nhưng cũng quy ra $).
Đầu năm ngoái cũng có ý định bán, vì chỉ cho thuê mỗi cái phòng ấy, tụi em hiện nay không ở đấy nên đã có người vào trả, nhưng chưa thấy đến giá nên chưa bán và vẫn giữ đến bây giờ.
Giá họ trả lúc ấy đã gấp đôi giá lúc tụi em mua (cũng lại tiền Việt quy ra $).
Như có mấy bác trên kia cũng viết, tiền cho thuê không tương xứng.
Dù họ có nói giá BĐS đi lên, nhưng lại lờ đi việc phải xem có xứng hay không.
Em không nghe nói, không tham khảo giá chỗ mấy đại lý nhà đất, mà là giá người ta vào nhà trả!
ngay cả các biệt thự thuộc khu dự án hay đô thị mới, chăng biển cho thuê cả nhà đầy

mà ko biêt tỷ lệ giá thuê trên giá vốn có nổi 3-4%?

cái chính là

toàn người trong nước chăn nhau

Chỉnh sửa cuối:

Vô-va

Xe tải
Có vẻ bác là người trong nghề, bác cho tôi hỏi nếu lạm phát của đồng $ tầm 2.5%/ năm thì tại sao tăng trưởng GDP lại từ 6% lên được 12%?
Cảm ơn bác.
Có gì đâu cụ. Ngay trong đồ thị, người ta nói rõ rồi mà cụ.

Gpd đầu người tính theo giá hiện hành, bao gồm lạm phát và biến động tỷ giá.

Tăng trưởng Gdp tính theo giá năm gốc, không gồm lạm phát.

simo2001

Xe tăng
Có vẻ bác là người trong nghề, bác cho tôi hỏi nếu lạm phát của đồng $ tầm 2.5%/ năm thì tại sao tăng trưởng GDP lại từ 6% lên được 12%?
Cảm ơn bác.
Tỷ giá nữa bác. Bình thường GDP tính theo giá năm gốc đồng VNĐ năm 2010. Rồi nhân với lạm phát VND tính giá Gdp giá hiện hành 2020. Chia vnd hiện hành theo tỷ giá hiện hành thì ra gdp theo usd.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Đất nước đang ngày một phát triển, điều đó không thể phủ nhận. Người người giàu lên, nhà nhà giàu lên điều đó cũng rất dễ dàng nhận thấy. Nhà cao, xe đẹp, đường xá rộng rãi, trung tâm mua sắm mọc lên như nấm.v.v Tất cả những thứ đó là thật, nhưng tại sao 1 bác xe ôm vẫn giậm chân tại chỗ, 1 bác nông dân ở tỉnh lê cảm thấy mình không thay đổi vẫn ngày qua ngày sau bao nhiêu năm?! Rồi tại sao 1 số người bỗng dưng may mắn khi sở hữu bds và có dc tiền tỉ chỉ trong 1 thời gian ngắn?!
Thực ra 1 số bộ phận giàu lên nhờ kinh tế mở cửa, giao thương với nc ngoài, rồi 1 số quan chức ăn chia % dự án tỉ đô.. Khi có tiền người ta bắt đầu mua bds rồi đẩy giá bds cao chót vót. Có nhiều cái lợi khi Bds tăng, ví dụ như đa số dân lao động đã sở hữu bds, họ bỗng chốc trở thành tỉ phú, thành người có tiền, ngân hàng hưởng lợi khi người người muốn vay mua nhà.. Cứ như vậy đến 1 thời điểm giá nhà vượt khỏi tầm với của đại đa số người dân, những người chưa sở hữu bds bây giờ với thu nhập trung bình thì chỉ có nước đi ở thuê mà thôi. Nếu quy luật này vẫn tiếp tục thì xã hội vẫn đang tiếp tục phân hóa thành các tầng lớp khác nhau, khoảng cách giàu nghèo ngày càng cao..
Vậy, sinh ra bộ máy NN để làm gì hả cụ, để nuôi lấy phân? Hầu như tất cả các nước pt trên TG - khi thị trường BĐS pt đến 1 mức độ nhất định thì NN sẽ ra tay can thiệp bằng thuế - để đảm bảo công bằng XH. XH pt càng cao, thuế suất BĐS càng lớn.
Một số cụ nói về kinh tế ngầm - vậy kinh tế ngầm có tốt & có thể đánh thuế kinh tế ngầm? Câu giả nhời là Không. Nước ngoài chống kinh tế ngầm bằng cách quản lý chặt dòng tiền & chế tài mạnh với hành vi rửa tiền, bên cạnh đó họ đánh thuế TS với thuế suất cao. Một đất nước để kinh tế ngầm pt mạnh là 1 đất nước có bộ máy điều hành tham nhũng và yếu kém - không ít những con người trong bộ máy công quyền xứng đáng là Tội phạm - đẹp đẽ gì mà đem khoe(?)

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa Việt nam phải hạ số liệu GDP để được vay vốn ưu đãi với lãi suất thấp từ Worldbank. Để được hưởng quy chế nước nghèo thì gdp đầu người phải thấp hơn 2000 usd. Đến 2017 thì Việt nam chính thức vượt qua ngưỡng này thì đến 2019, trước sức ép của IMF, việt nam tính lại quy mô GDP và GdP đầu người lúc đó mới lộ ra là không phải gdp đầu người đang 2700 usd, mà đã xấp xie 3500 ưsd rồi. Cái này là giả vờ nghèo để hưởng quy chế hộ nghèo. Worldbank và IMF chắc cũng nhận ra mới ép Việt Nam tính toán lại GDP đó.
Nó đang bảo VN thao túng tỷ giá hay cố hạ giá bản tệ.

Nếu đinh giá lại thì GDP còn cao nữa.

TQ cũng bị kết tội tương tự. Nếu đúng thì GDP danh nghĩa của Tàu có khi bằng cmn Mỹ rồi.

ok.

Xe tăng
Còn chuyện số hộ nghèo quốc gia sao không ai nói nhỉ? Có thật chúng ta muốn cái GDP danh nghĩa kia cao lên thật không? hay cứ im ỉm làm giầu và than nghèo kể khổ để xin ưu đãi đến lúc có thể??? Giờ bọn bên ngoài nó bắt ta tính lại thì phải làm thôi chứ chắc chả muốn...

Muốn vay tiếp thì phải nâng trần nợ công, muốn nâng trần nợ công mà chỉ số vẫn đẹp thì phải tăng dê đê bê. Thằng cho vay nó cũng khôn để lấy lãi cao hơn & điều kiện ràng buộc tốt hơn mà thằng đơm vay cũng sành để đơm êm mà có tiếng.;))

Có vậy thôi chứ có giề. :))

vnvodoi

Xe điện
Muốn vay tiếp thì phải nâng trần nợ công, muốn nâng trần nợ công mà chỉ số vẫn đẹp thì phải tăng dê đê bê. Thằng cho vay nó cũng khôn để lấy lãi cao hơn & điều kiện ràng buộc tốt hơn mà thằng đơm vay cũng sành để đơm êm mà có tiếng.;))

Có vậy thôi chứ có giề. :))
Nói như cụ thì cứ muốn vay thêm chỉ cần điều chỉnh GDP là xong á ? Cụ nghĩ vậy thì đúng là coi thường các tổ chức quốc tế quá.

Gefland

Xe tải
Các ông ý ngồi im k làm j thì sẽ có các ông tham lam khác mọc lên đòi ăn trên đầu chuỗi thức ăn thôi.
Nếu cụ bức xúc thì cụ phấn đấu thay thế mấy ông nn hiện tại thôi. Đầy người không cocc vẫn lên đấy!
Bác quả có vấn đề về tư duy đọc - hiểu

Gianthuong123

Xe tải
Vậy, sinh ra bộ máy NN để làm gì hả cụ, để nuôi lấy phân? Hầu như tất cả các nước pt trên TG - khi thị trường BĐS pt đến 1 mức độ nhất định thì NN sẽ ra tay can thiệp bằng thuế - để đảm bảo công bằng XH. XH pt càng cao, thuế suất BĐS càng lớn.
Một số cụ nói về kinh tế ngầm - vậy kinh tế ngầm có tốt & có thể đánh thuế kinh tế ngầm? Câu giả nhời là Không. Nước ngoài chống kinh tế ngầm bằng cách quản lý chặt dòng tiền & chế tài mạnh với hành vi rửa tiền, bên cạnh đó họ đánh thuế TS với thuế suất cao. Một đất nước để kinh tế ngầm pt mạnh là 1 đất nước có bộ máy điều hành tham nhũng và yếu kém - không ít những con người trong bộ máy công quyền xứng đáng là Tội phạm - đẹp đẽ gì mà đem khoe(?)
Kinh tế ngầm người dân mới được lợi đấy cụ .
Chỉ có bất công với anh em làm công ti thôi phải đóng thuế TNCN .
Kinh doanh tháng kiếm từ 20 đến 100 triệu mà cuối năm đóng thuế môn bài mấy triệu bạc .
Cảm giác cụ chả hiểu gì về kinh tế ngầm cả .

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Má ơi, em khổ vậy sao? 2003 lương em 800k, gấu em 500k, mà vẫn sống sót ...
Cụ bảo vớ đc gấu FDI sao 2003 lương 500k được?
Đang định khen cụ hợp thời chồng nhà nước vợ liên doanh hoá ra cụ bốc phét :D
Thật ra nước mình bị cô lập 10 năm từ 1980-1990 (như Triều Tiên bây giờ) nên nhiều cụ trải qua thời gian đó thấy bây giờ quá rực rỡ, nhất là xuất thân nông thôn.
Nhưng nếu khách quan so sánh với các láng giềng thì sẽ thấy không thể sớm thoả mãn được, thậm chí khá lo lắng cho thế hệ tiếp theo.