[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

tieulyphidao

Xe tăng
180k/ tháng thì chắc cụ thiếu 1 số 0. Thời điểm đó lương thợ hồ cũng đã là 45k/ngày, phụ hồ 30k. Cái thẻ cào 300k dùng đc 30 ngày nghe đc 45 ngày.
Mặt bằng lương không thể thấp hơn 1 triệu được. Tỉ giá USD thì em ko nhớ nhưng ko đc 200USD = 4 chẹo đâu, thấp hơn nhiều.
Năm 2002 em làm ở 1 viện nghiên cứu thuộc Bộ mà lương chỉ khoảng 1.3 M thôi cụ ơi.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Sữa đối với châu Âu nó như gạo của mình. Nếu không gìm giá ở mức thấp là xã hội loạn ngay.
Ôi dào nó như nước lã bên mình. Trường có cây sữa như cây nóng lạnh đứa nào khát thì ra mà uống hihi
Có ý kiến đáng chú ý này của cụ thớt mà mãi ko thấy ai trả lời

Lấy trường hợp của cá nhân mình mình hay 1 nhúm người mình biêt ra để đo đếm, ko có gì đáng chê cả, phần đông ai cũng lấy hiểu biết của mình ra làm trọng, lấy lợi ích mình đang có làm trên hêt

có điều vẫn cần những thứ mang tính đại diện nữa ạ

Khách quan mà nói, đa số ôp phờ như chúng ta " béo" lên nhiều từ cơ chế lâu nay

Ko lấy đâu ra ô tô mà đi, dù giá đăt bậc nhất TG

Nhg có đi có thấy, ng nghèo và khó khăn còn nhiều lắm, dù ko phải tât cả họ đều lười biếng và loser cả đây, có thể họ chỉ ko may mắn như chúng ta thôi

Tự chúng ta nhìn thấy những mảnh đời ấy, chả cần đôi gato hay bỉ bôi nào cả

Tự chúng ta nhìn thấy đường sá nhà cửa của cách thành phố của chúng ta đang thế nào

Tự chúng ta cần nhận ra tự mãn và kiêu ngạo sẽ đào cái gì dưới chân ta...
Hết rượu mời cụ.

cocsku

Xe cút kít
Vấn đề cốt lõi nằm ở đó.
Câu hỏi là tại sao lại như vậy?
Thực sự muốn đất nước pt, cường thịnh thì nên đi tìm câu giả nhời, thay-vì-cố-gắng-quay-tay.
Câu giả nhời em đã giao cho mấy bộ óc đầy trí tuệ trong bct rồi. Cụ tuổi gì mà đòi giả nhời câu này. Chịu khó quay tay đi, vận may sẽ đến.

muoibaconcho

Xe điện
Năm 2002 em làm ở 1 viện nghiên cứu thuộc Bộ mà lương chỉ khoảng 1.3 M thôi cụ ơi.
Các cụ cứ lấy lương cơ quan nhà nước ra so với mặt bằng chung sao đc. Nhưng 2002 1,3M thì hơi thấp nhưng cũng tạm đc.
2002 thì lương thợ hồ là 55k/ngày rồi, hiện nay khoảng 550k, so ra lương tăng gấp 10 lần nhỉ.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Có ý kiến đáng chú ý này của cụ thớt mà mãi ko thấy ai trả lời

Lấy trường hợp của cá nhân mình mình hay 1 nhúm người mình biêt ra để đo đếm, ko có gì đáng chê cả, phần đông ai cũng lấy hiểu biết của mình ra làm trọng, lấy lợi ích mình đang có làm trên hêt

có điều vẫn cần những thứ mang tính đại diện nữa ạ

Khách quan mà nói, đa số ôp phờ như chúng ta " béo" lên nhiều từ cơ chế lâu nay

Ko lấy đâu ra ô tô mà đi, dù giá đăt bậc nhất TG

Nhg có đi có thấy, ng nghèo và khó khăn còn nhiều lắm, dù ko phải tât cả họ đều lười biếng và loser cả đây, có thể họ chỉ ko may mắn như chúng ta thôi

Tự chúng ta nhìn thấy những mảnh đời ấy, chả cần đôi gato hay bỉ bôi nào cả

Tự chúng ta nhìn thấy đường sá nhà cửa của cách thành phố của chúng ta đang thế nào

Tự chúng ta cần nhận ra tự mãn và kiêu ngạo sẽ đào cái gì dưới chân ta...
Cụ nhắc, nhà cháu mí xem lại còm của cụ ấy. Cụ ấy đã gợi ra 1 câu hỏi rất.đáng suy ngẫm: tại sao giá nhà đất tăng rất cao (và còn liên tục tăng cao tiếp) mà giá cho thuê lại thấp như vậy?
Nó thể hiện bản chất của sự đầu cơ - thứ mờ tủ lạnh nhà chúng iêm gọi chệch đi nà “đầu tư”

Chỉnh sửa cuối:

cardreamer

Xe điện
Các cụ cứ lấy lương cơ quan nhà nước ra so với mặt bằng chung sao đc. Nhưng 2002 1,3M thì hơi thấp nhưng cũng tạm đc.
2002 thì lương thợ hồ là 55k/ngày rồi, hiện nay khoảng 550k, so ra lương tăng gấp 10 lần nhỉ.
Má ơi, em khổ vậy sao? 2003 lương em 800k, gấu em 500k, mà vẫn sống sót ...

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Câu giả nhời em đã giao cho mấy bộ óc đầy trí tuệ trong bct rồi. Cụ tuổi gì mà đòi giả nhời câu này. Chịu khó quay tay đi, vận may sẽ đến.
Cụ lại nói đúng nữa dồi!
=))=))=))

BNN

Xe buýt
Em đang rất quan ngại vì sắp có hàng xóm mới. Thêm nhà này có 2 ô tô thì để vào đâu trong khi hiện tại đã quá chật rồi.

muoibaconcho

Xe điện
Khoảng năm 2000, lương thợ hồ 45k/ngày, phụ 30k. Hiện nay 550k tức là tăng 10 lần
Đơn giá xây dựng 1,4 tr thô 2,5 tr là hoàn thiện, hiện nay 3,2 tr thô, 5,5 hoàn thiện tức là tăng hơn 2 lần
Xe Matiz giá khoảng 100 tr hiện nay ko còn bán nhưng nếu có cũng chả qua đc 300, tức là tăng dưới 3 lần
Wave alpha giá hãng 13 củ, giá thực 17 củ, Dream Honda Việt khoảng 20 củ hiện nay cũng chỉ tăng tí.
Bát phở 5k hiện nay 35k tức là tăng khoảng 7 lần.
ĐT 7k /phút cách vùng, giờ thì rẻ quá, chả biết bao tiền 1 phút nữa.
Như vậy, hầu hết đều có mức tăng thấp hơn so với lương (khoảng 2-3 lần so với 10) nên cuộc sống hiện nay dĩ nhiên là dễ thở hơn hồi 2000 tầm 4-5 lần.
Được như vậy là do nền sx kd của nước nhà đã phát triển hơn nhiều nên giá cả thực ra là giảm (nếu so với lạm phát).
Tuy nhiên cái sự giàu lên nhanh chóng mà các cụ quan sát thấy hầu hết là đến từ chênh lệch mua bán đất đai. Thời gian gần đây còn phát triển tợn. Cái này là không hay vì buôn đất lời quá thì chả ai đi sx kd nữa, khi ấy thì giá sản phẩm chả rẻ nữa và cuộc sống sẽ khó khăn hơn.

Sơn thật thà

Xe buýt
Ơ hay nhỉ cụ cũng có quyền chóa gì mà cấm em bỉ bôi những thành phần nói sai nói xấu quê hương em! Tại sao em không được nhân danh quê hương để bảo vệ những cái tốt đẹp nơi em sinh ra? Hay cụ mất cmn gốc rồi?! Thôi dừng nhé nếu phản biện có dẫn chứng thuyết phục và tư duy logic xây dựng thì đây tiếp chứ chưa chạm đuôi đã lồng lên thế này thì em tiễn!
Next.

simo2001

Xe tăng
Tôi lập thớt này vì tôi là dân ngoại đạo nhưng thấy rõ ràng mô hình kinh tế lượng này rất có vấn đề, hoặc có thể tham số của nó rất có vấn đề, và vấn đề này rất hệ trọng bởi vì đầu ra của mô hình này quyết định trực tiếp đến nhiều chính sách vĩ mô của Chính phủ. Tính GDP cho đúng mà nhiều ông vào chửi đổng một câu, rồi thì tự sướng này nọ. Các ông phát ngôn cái gì thì cần phải nghĩ xem người đọc có khinh mình không. Sống ở đời có thể để người ta ghét, nhưng đừng để người ta khinh.
Quay lại vấn đề chính, mời các bác xem dữ liệu của IMF:
Screen Shot 2021-03-08 at 17.39.59.png

30 năm qua GDP đầu người tăng trưởng 29 lần, tính ra tăng trưởng hàng năm gần 12%. Thế mà số liệu chính thức tăng trưởng GDP hàng năm chỉ loanh quoanh 6-7%, thời Nguyễn Tấn Phân thì còn kém nữa, thế là thế nào? Thống kê kiểu gì mà sai số chỉ có mỗi ... 2 lần??? Hình như có những nhà kinh tế lượng ăn xong chỉ mỗi việc tính toán cái này nhưng chưa làm hết trách nhiệm của mình. Cộng với những vấn đề tôi đề cập ở bài đầu tiên thì có thể thấy số liệu thống kê đang rất có vấn đề, có thể sai ngay từ phương pháp luận?
Có vấn đề nữa các bác tranh luận rất nhiều, là giá BĐS. Xin thưa các bác là giá thuê văn phòng ở HN và nhà xưởng ở miền Bắc thấp hơn ở các nước trong khu vực. Đấy là chưa nói đến chuyện giá thuê VP chiếm một phần rất nhỏ trong chi phí hoạt động doanh nghiệp, thử so với tiền trả lương, tiền khấu hao máy móc thiết bị... xem, thế mà các bác khóc ác thế.
Có gì đâu cụ. Ngay trong đồ thị, người ta nói rõ rồi mà cụ.

Gpd đầu người tính theo giá hiện hành, bao gồm lạm phát và biến động tỷ giá.

Tăng trưởng Gdp tính theo giá năm gốc, không gồm lạm phát.

Song Vịt

Xe buýt
Bẩm vàng 1999 là 450k/chỉ. Em nhớ vì mẫu hậu ra vốn cho 2 chỉ, em ở tập thể buồn quá đem bán được 900k, đi mua cái đài "quả bom" về nghe đỡ buồn, cụ nào còn nhớ... Chao ơi là nghèo. Vậy mà vẫn yêu, vẫn tán, vẫn có gái theo 😋
Em không nhớ năm 1999 thì giá vàng bao nhiêu nhưng 2001 thì tầm xấp xỉ 500k do lúc đấy em cưới, phải chở u đi mua vàng để u tặng dâu

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Bẩm vàng 1999 là 450k/chỉ. Em nhớ vì mẫu hậu ra vốn cho 2 chỉ, em ở tập thể buồn quá đem bán được 900k, đi mua cái đài "quả bom" về nghe đỡ buồn, cụ nào còn nhớ... Chao ơi là nghèo. Vậy mà vẫn yêu, vẫn tán, vẫn có gái theo 😋
Mẫu hậu cụ chơi sang thế :D mẫu hậu em bảo cho mày ăn học xong đã tốt lắm rồi :D hên cái em ra trường được quả FDI đón về nên không đói :D hồi sv thì cũng đói dài răng

unknown01

Xe tải
Em đang rất quan ngại vì sắp có hàng xóm mới. Thêm nhà này có 2 ô tô thì để vào đâu trong khi hiện tại đã quá chật rồi.
Thế thì theo tiêu chuẩn hiện đại cụ thuộc dạng nghèo rồi.

Cuộc sống tiến lên. Trước có cái ô tô là sang. Giờ có 2 chỗ đậu xe mới là sang. Giám đốc phải thảnh thơi đi xe đạp, đi phượt vẫn chỉ đạo công việc công ty đều đều.

fundraiser

Xe container
Tôi lập thớt này vì tôi là dân ngoại đạo nhưng thấy rõ ràng mô hình kinh tế lượng này rất có vấn đề, hoặc có thể tham số của nó rất có vấn đề, và vấn đề này rất hệ trọng bởi vì đầu ra của mô hình này quyết định trực tiếp đến nhiều chính sách vĩ mô của Chính phủ. Tính GDP cho đúng mà nhiều ông vào chửi đổng một câu, rồi thì tự sướng này nọ. Các ông phát ngôn cái gì thì cần phải nghĩ xem người đọc có khinh mình không. Sống ở đời có thể để người ta ghét, nhưng đừng để người ta khinh.
Quay lại vấn đề chính, mời các bác xem dữ liệu của IMF:
Screen Shot 2021-03-08 at 17.39.59.png

30 năm qua GDP đầu người tăng trưởng 29 lần, tính ra tăng trưởng hàng năm gần 12%. Thế mà số liệu chính thức tăng trưởng GDP hàng năm chỉ loanh quoanh 6-7%, thời Nguyễn Tấn Phân thì còn kém nữa, thế là thế nào? Thống kê kiểu gì mà sai số chỉ có mỗi ... 2 lần??? Hình như có những nhà kinh tế lượng ăn xong chỉ mỗi việc tính toán cái này nhưng chưa làm hết trách nhiệm của mình. Cộng với những vấn đề tôi đề cập ở bài đầu tiên thì có thể thấy số liệu thống kê đang rất có vấn đề, có thể sai ngay từ phương pháp luận?
Có vấn đề nữa các bác tranh luận rất nhiều, là giá BĐS. Xin thưa các bác là giá thuê văn phòng ở HN và nhà xưởng ở miền Bắc thấp hơn ở các nước trong khu vực. Đấy là chưa nói đến chuyện giá thuê VP chiếm một phần rất nhỏ trong chi phí hoạt động doanh nghiệp, thử so với tiền trả lương, tiền khấu hao máy móc thiết bị... xem, thế mà các bác khóc ác thế.
Ngày xưa Việt nam phải hạ số liệu GDP để được vay vốn ưu đãi với lãi suất thấp từ Worldbank. Để được hưởng quy chế nước nghèo thì gdp đầu người phải thấp hơn 2000 usd. Đến 2017 thì Việt nam chính thức vượt qua ngưỡng này thì đến 2019, trước sức ép của IMF, việt nam tính lại quy mô GDP và GdP đầu người lúc đó mới lộ ra là không phải gdp đầu người đang 2700 usd, mà đã xấp xie 3500 ưsd rồi. Cái này là giả vờ nghèo để hưởng quy chế hộ nghèo. Worldbank và IMF chắc cũng nhận ra mới ép Việt Nam tính toán lại GDP đó.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Gì chứ bộ máy công quyền biên chế ở ta chắc chắn on top số 1 luôn, các nước không có cửa, anh Mỹ hình như 300tr dân mà cũng khônh bằng thì phải, em nhớ thế. Chúng nó cứ dìm Việt ta ở đâu đâu ấy, bực.

Gianthuong123

Xe tải
Phải chịu?

Không hẳn vậy cụ. Có nhiều cách để phát triển. Nhập công nghệ cũ lạc hậu về là một tội ác.
Phải chịu chứ sao thằng nào phát triển công nghiệp ko ô nhiễm cụ chỉ ra giùm cái
Lúc đó ko mua công nghệ cũ chứ tiền đâu mua công nghệ mới . Thời anh X phá nữa .

cadan

Xe container
Khoảng năm 2000, lương thợ hồ 45k/ngày, phụ 30k. Hiện nay 550k tức là tăng 10 lần
Đơn giá xây dựng 1,4 tr thô 2,5 tr là hoàn thiện, hiện nay 3,2 tr thô, 5,5 hoàn thiện tức là tăng hơn 2 lần
Xe Matiz giá khoảng 100 tr hiện nay ko còn bán nhưng nếu có cũng chả qua đc 300, tức là tăng dưới 3 lần
Wave alpha giá hãng 13 củ, giá thực 17 củ, Dream Honda Việt khoảng 20 củ hiện nay cũng chỉ tăng tí.
Bát phở 5k hiện nay 35k tức là tăng khoảng 7 lần.
ĐT 7k /phút cách vùng, giờ thì rẻ quá, chả biết bao tiền 1 phút nữa.
Như vậy, hầu hết đều có mức tăng thấp hơn so với lương (khoảng 2-3 lần so với 10) nên cuộc sống hiện nay dĩ nhiên là dễ thở hơn hồi 2000 tầm 4-5 lần.
Được như vậy là do nền sx kd của nước nhà đã phát triển hơn nhiều nên giá cả thực ra là giảm (nếu so với lạm phát).
Tuy nhiên cái sự giàu lên nhanh chóng mà các cụ quan sát thấy hầu hết là đến từ chênh lệch mua bán đất đai. Thời gian gần đây còn phát triển tợn. Cái này là không hay vì buôn đất lời quá thì chả ai đi sx kd nữa, khi ấy thì giá sản phẩm chả rẻ nữa và cuộc sống sẽ khó khăn hơn.
Phân tích thì nên có tương quan so sánh bằng con số như cụ này

Chứ nói khơi khơi rằng lớp em quê em công ty em, tòa nhà em, và bản thân em... Toàn ng đi ô tô.v.v. Đất dăm ba mảnh. V. V. Thì là cá biệt hóa, lấy hiện tượng ra để lấp đi bức tranh toàn cảnh

Lớp em câp 2 cấp 3, phần lớn vẫn đi xe máy. Khoảng 20% đi 4 bánh. Điều đó ko hẳn lớp em nghèo và kém và lose, mà có thể nhu cầu tụi nó vậy

Đi 4 bánh chạy grab cũng nhiều mà

unknown01

Xe tải
Ông này cũng bị chửi là losers.

Sàn HOSE sập lời qua tiếng lại, bạn bè của anh Trà unfriend nhau ầm ầm. Anh Du được phe dâm chủ gán dư luận viên, năm ngoái chỉ vì mấy câu về Covid phải sống chung chứ không lockdown quá thế, bị anh Nam chửi là ngậm mồm lại đã là yêu nước rồi???