[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Năng lực cạnh tranh cũng kéo xuống cũng vì lý do đó

nếu đât ko tăng giá quá nhiều (chủ yếu vì thuế quá thấp) thì doanh nghiệp/ng dân sẽ phải đổ vốn vào sx kinh doanh hay tiêudung

nhà nước làm đường sá cũng ko phải đền bù quá lớn - dễ quy hoạch sạch đẹp hơn

cũng bớt tạo tâm lý ỉ nại và tự mãn quá sớm (tôi ngồi trên đống đât vàng 500k đô mà - dù mỗi tháng đống ấy chỉ mang về túi 10-15tr)
2 cụ phân tích rất hay. Cụ cảnh sát đít vẹo đang sống ở Mẽo có ý tưởng nào thấy đổi vấn đề này không ah.

Đất, về căn bản chỉ là một sản phẩm tiêu dùng (để ở) hoặc một công cụ kinh doanh (cửa hàng, nhà xưởng, ...).
Khi giá đất cao thì có nghĩa là chi phí tiêu dùng hoặc chi phí kinh doanh cao, nó sẽ làm hiệu quả kinh tế thấp đi.

Ví dụ:
- Một cửa hàng tạp hóa 100m2, người dân phố huyện ở Indo chỉ cần bỏ ra 5 nghìn đô mua đất và cửa hàng hiện tại mang lại thu nhập 2000 đô / tháng cho gia đình.
- Một cửa hàng tạp hóa 100m2 ở phố huyện Việt Nam có giá 15 nghìn đô, nhưng cửa hàng chỉ mang lại thu nhập 1000 đô/ tháng cho gia đình.
- Thế nhưng trên sổ sách thì phần giá trị BĐS của chủ cửa hàng Indo chỉ là 5000 đô, còn của gia đình VN là 15000 đô. Thế cho nên mới có cái đoạn chênh lệch net worth của 1% dân số.

cadan

Xe container
Ko tự ru ngủ mình và biêt lo xa nhìn xa

ấy là bản lĩnh của ng có trí lự

Bài trên đây thể hiện điều đó

Ko phải ng Thái sợ VN, mà họ biêt tự răn mình ko tự mãn

sẽ thuvi hơn nếu cccm chịu khó đọc đoạn còm men ở dưới, toàn khách Việt nhận xet đấyợ

ví dụ:

Bạn Thái đừng lo, Việt Nam đuổi kịp các bạn về du lịch thì phải 15 năm nữa nếu các bạn không phát triển.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Trung quốc trong quá trình phát triển còn sốt đất kinh hoàng hơn VN.
Kết quả ra sao ai cũng rõ: cường quốc số 2 thế giới.
Vì vậy bản chất của giá BĐS tăng trong dài hạn phản ánh khả năng chi trả hay thu nhập của dân chúng tăng lên. Kinh tế phát triển đương nhiên đất sẽ đắt hơn.
Nhìn sang Âu Mẽo, chỉ có người giàu mới sở hữu BDS còn dân thường đi ở trọ hoặc mua trả góp đến hết đời.
Việt nam đất như hiện tại vẫn còn rẻ chán
Bên Thụy Điển em biết chung cư với đất của nó ở các thành phố lớn cũng chỉ tương đương thậm chí rẻ hơn HN với Saigon cụ ah. Chung cư khoảng 4-5 tầng thôi mà trả góp lãi suất gần như bằng 0.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Bên Thụy Điển em biết chung cư với đất của nó ở các thành phố lớn cũng chỉ tương đương thậm chí rẻ hơn HN với Saigon cụ ah. Chung cư khoảng 4-5 tầng thôi mà trả góp lãi suất gần như bằng 0.
Bắc âu nó tiệm cận với XHCN nguyên thuỷ luôn rồi bác ạ
Còn tư bản xịn bác cứ chiếu New york, london, paris mà so hộ em.
Châu á bác so Seoul, tokyo, beijing, shanghai, hongkong...những nơi có mật độ dân cao như HN, SG. Chả vỡ mồm :))

Thật ra giá bđs HN, SG vẫn còn siêu rẻ. Ko tin mời bác lên Ba Vì. Rẻ thối.

Chỉnh sửa cuối:

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói vớ vẩn cái gì thế?? Lãi suất = 0 nhưng vẫn phải trả 30 năm mới xong cái nhà nhé.

Số liệu đây:
.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói vớ vẩn cái gì thế?? Lãi suất = 0 nhưng vẫn phải trả 30 năm mới xong cái nhà nhé.

Số liệu đây:
.
Như nào là vớ vẩn. Em đang so sánh 1 đất nước GDP gấp 15 lần VN mà giá trị BDS nó cũng chỉ tương đương VN.

unknown01

Xe tải

Số liệu đây:
.
Không ai cấm bác trả trước hạn 30 năm cả. Khi vay được lãi xuất thấp như thế thì tiền dư không nên trả hết mà đầu tư vào những thứ khác có lãi hơn.
Tỷ phú như Mark Zuckernberg cũng mua trả góp cái nhà 30 năm

Gcar

Xe container
Thứ nhất là nó chả có cái thành phố nào đủ to để so với SG, HN.
Thứ hai là nhà 4-5 tầng chi phí xây nó rẻ hơn cao tầng rất nhiều.
Thứ ba là chú ý né mấy chương trình nhà ở của CP ra.

Ls ở VN còn cao cho nên mấy thứ to tiền như nhà, đất đa số vẫn cao so với mặt bằng chung; nhưng phải so sánh cho đúng.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]

Số liệu đây:
.
?? Cụ có vấn đề về đọc hiểu à? Ngay trong bài viết của cụ viết rất rõ: giá căn hộ trung bình ở thủ đô stockholm là 7000 euro/m2, tỷ lệ giá nhà trên thu nhập là 110(chưa đến 10 năm), và tỷ lệ này giảm dần hàng năm :)) Cụ gửi mà ko đọc à? =))

cadan

Xe container
Bắc âu nó tiệm cận với XHCN nguyên thuỷ luôn rồi bác ạ
Còn tư bản xịn bác cứ chiếu New york, london, paris mà so hộ em.
Châu á bác so Seoul, tokyo, beijing, shanghai, hongkong...những nơi có mật độ dân cao như HN, SG. Chả vỡ mồm :))

Thật ra giá bđs HN, SG vẫn còn siêu rẻ. Ko tin mời bác lên Ba Vì. Rẻ thối.
Quả là siêu rẻ

siêu lợi nhuận

Năm 2011 giâ đât 3tr 1m2

Năm 2021 rao bán 1,6tr 1m2

Hooks

Xe tăng
Thế các cụ đi Asean nhiều có thấy báo chí bên đấy chửi bới về phá hoại môi trường như ở VN không?

Ở ta thì tin tức kinh quá. Nào Trung quốc chặn nước Mekong, bờ biển sạt lở, cán bộ cũng là lâm tặc, lâm tặc bắn chết công an, Phú quốc đầy rác thải rồi ngập lụt, miền năm sẽ biến mất một nửa, v.v. liệu bọn kia báo chí có đánh mạnh được như vậy không?

Chẳng biết báo chí họ đăng hay ko vì cũng ít người biết ngôn ngữ của họ. Nhưng nếu chịu khó "đào sâu" thì quốc gia nào cũng khối vấn đề thôi cụ ạ. Phát triển, văn minh như Nhật và còn khối vấn đề gây bức xúc nữa là.

Hay chẳng hạn như Thái lan, nạn đánh bắt cá bằng mìn và xyanua dẫn đến tốc độ phá hoại môi trường biển cũng ngang ngửa ta đấy.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất là nó chả có cái thành phố nào đủ to để so với SG, HN.
Thứ hai là nhà 4-5 tầng chi phí xây nó rẻ hơn cao tầng rất nhiều.
Thứ ba là chú ý né mấy chương trình nhà ở của CP ra.

Ls ở VN còn cao cho nên mấy thứ to tiền như nhà, đất đa số vẫn cao so với mặt bằng chung; nhưng phải so sánh cho đúng.
Thì đúng là nó đất rộng dân ít nhưng cũng chỉ tập trung ở vài thành phố thôi. Khu Malmo dân Việt gốc Hải Phòng cả đống chắc phải vài ngàn người cụ ah.

cadan

Xe container
Như nào là vớ vẩn. Em đang so sánh 1 đất nước GDP gấp 15 lần VN mà giá trị BDS nó cũng chỉ tương đương VN.
Đấy chính là luận điểm mà các cụ thich đất ko bao giờ dám đối thoại

cac vị này cổ động giá đât phải đăt cơ, tiền phải thật mất giá thì các vị ấy mới hài lòng

cocsku

Xe cút kít
Dẫn chứng ra chứ cụ.Sao có thể nói khơi khơi vì Việt Nam kinh tế ngầm cao thì các nước khác cũng thế được ?

Tư duy của cụ theo kiểu cái gì Việt Nam thơm thì nước khác cũng thơm, cái gì Việt Nam thối thì nước khác không thối à ?
Thấy vn có kinh tế ngầm thì kết luận ngay mỗi vn có kinh tế ngầm? Làm sao mà biết các nước khác họ ko có ngầm?

bubu08

Xe tăng
Các cụ lấy ví dụ Bắc Âu (Thụy Điễn) về giá bđs so với VN không phù hợp. Dân số tương đương với HN mà diện tích to gấp 2 VN thì có khi cho không nhà cửa cũng dc khi đất nước đã đủ giàu. Gì gì cung cầu mới là quyết định về giá.

Gcar

Xe container
Thì đúng là nó đất rộng dân ít nhưng cũng chỉ tập trung ở vài thành phố thôi. Khu Malmo dân Việt gốc Hải Phòng cả đống chắc phải vài ngàn người cụ ah.
Bản thân chương trình hỗ trợ nhà ở của Nhà nước nó cũng góp phần làm hạ giá nhà của tư nhân. Rất tiếc là VN chưa có chương trình hỗ trợ nhà cho vợ chồng thu nhập trung bình, hoặc cho vay mua nhà ls thấp... Có cái này sẽ kích thích dân số mạnh và làm cho các gia đình trẻ sớm vững mạnh.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ lấy ví dụ Bắc Âu (Thụy Điễn) về giá bđs so với VN không phù hợp. Dân số tương đương với HN mà diện tích to gấp 2 VN thì có khi cho không nhà cửa cũng dc khi đất nước đã đủ giàu. Gì gì cung cầu mới là quyết định về giá.
Ngoài đất thì giá cả thực phẩm nó cũng rẻ bằng 1/2 HN cụ ah. Mỗi rau xanh thì đắt còn thịt bò, sữa rẻ như bèo.

Gcar

Xe container
Ngoài đất thì giá cả thực phẩm nó cũng rẻ bằng 1/2 HN cụ ah. Mỗi rau xanh thì đắt còn thịt bò, sữa rẻ như bèo.
Thịt Heo thì sao ạ. Bò và nông sản là những thứ VN đánh thuế cao khi nhập.