Nên hay không xây nhà cho thuê lúc này?

Sweet-heart

Xe tăng
Cụ chọn ngày đẹp giời, đến thay khóa. Bảo nó là thích nhận đồ thì nộp nốt tiền :)

Đơn giản vậy thôi!
Cứ theo đúng hợp đồng mà làm thôi, không nên nể nang gì. Có thể bị đứt đoạn 1 tháng tìm khách mới nhưng còn hơn bị hành ngược.

Cho thuê nhà riêng lẻ hơi khác với cho thuê phòng số lượng lớn, với tầm 10 phòng trở lên thì cứ quản lý theo mô hình công ty, hết hạn hết tiền là cắt. Nên hạn chế tiếp xúc giữa chủ nhà và khách thuê thì dễ sòng phẳng.
Cụ ơi em nghĩ nếu vậy thì phải có trong điều khoản hợp đồng !
Hazzz...em làm hợp đồng cũng chặt lắm rùi. Sau 5 ngày đến hạn thanh toán ko chuyển tiền em sẽ thu hồi lại căn nhà. Ấy thế mà khách nó coi ra cái gì đâu, cứ hẹn lần lữa ngày này sang ngày khác.
Sát tết em chán nên cho họ ở nốt...ra tết em đòi nhà vậy ...gặp phải chuối ạ. Nhà ý cứ thanh minh là nợ tiền nhiều người quá nên bảo em cho chậm tiền nhà...đủ loại lý do lý trấu.
Các cụ xem tư vấn giúp em nói thế nào để em lấy nốt đc 2 tháng tiền nhà nó còn nợ và em lấy lại nhà với.

dp14ie

Xe hơi
40 phòng phải cấp cho nó 1 cái máy biến áp nhỏ nữa, cả trăm triệu. Cụ hỏi kỹ đã chứ nhiều khoản phát sinh ko thể tính hết đc.
Cụ nhờ mấy anh DL làm 1 cái công tơ 3 pha, rồi cụ bán 4-5k/kwh thì tiền điện ăn ra hàng tháng cũng dc đấy!

dp14ie

Xe hơi
Hazzz...em làm hợp đồng cũng chặt lắm rùi. Sau 5 ngày đến hạn thanh toán ko chuyển tiền em sẽ thu hồi lại căn nhà. Ấy thế mà khách nó coi ra cái gì đâu, cứ hẹn lần lữa ngày này sang ngày khác.
Sát tết em chán nên cho họ ở nốt...ra tết em đòi nhà vậy ...gặp phải chuối ạ. Nhà ý cứ thanh minh là nợ tiền nhiều người quá nên bảo em cho chậm tiền nhà...đủ loại lý do lý trấu.
Các cụ xem tư vấn giúp em nói thế nào để em lấy nốt đc 2 tháng tiền nhà nó còn nợ và em lấy lại nhà với.
Năm mới cụ cứ thay cái ổ khóa mới rồi nói chuyện!

O Muong Te

Xe điện
Em cũng đang cho thuê nhà đây. Cũng hợp đồng đàng hoàng nhưng cứ đến lúc thu tiền nhà lại thấy khó chịu 1 tý vì nhà đấy giở thói thăng kỳ con bà kèo. Em cũng định giải tán cho nhẹ đầu nhưng vớ đúng năm kinh tế khó khăn, tìm khách thuê không dễ nên đành nhẫn nhin. Em có mỗi 1 khách thuê đới, quản lý 40 khách thuê chắc em không làm đựoc, cụ chủ suy nghĩ thêm nhá.

ziczac86

Xe hơi
xây thì ko khó, khó là mình quản lý khách thuê như nào thôi ah
nhà em cũng xây cho thuê nhưng nhiều mức giá, 2-3 chỗ khác nhau, khách thuê cũng đa dạng: sinh viên, hộ gia đình, công ty nhỏ,...
nếu cụ tập trung vào quản lý thì ko sao, cụ mà chân trong chân ngoài thì ... 40 hộ chứ ko phải ít $-)

xegiacmo

Xe container
Về ngắn hạn ném tiền vào ngân hàng là ngon nhất .

Dark

Xe buýt
Cụ ơi em nghề nghiệp là tính toán hiệu quả dự án bất động sản, mà cá nhân em cũng đang theo đuổi việc xây nhà cho thuê trên khu đất gia đình có diện tích cỡ gần 200m của cụ, thì cho phép em góp ý chút nhé. Em thấy về con số cụ tính thoạt nhìn có vẻ trôi nhưng thực tế thì:
(i) Nếu cụ cho sinh viên thuê thì đa số các em ý ko thuê giá 2.5 triệu/tháng đâu ạ, thấp hơn nhiều;
(ii) nếu cho hộ gia đình thuê thì 3 triệu/tháng khu đấy phòng 18-20m2 có bếp có WC nhưng ko nội thất em nghĩ cứ cho tạm ổn, nhưng nghĩ đến gần 4 chục gia đình trong 1 diện thích mặt bằng 170m2 chồng lên 6 tầng thì đúng là ác mộng về điều kiện sống;
(iii) 40 chục gia đình đấy chắc chắn sẽ có xáo động liên tục vì số lượng 40 là quá lớn, cụ và gia đình sẽ quản mệt lắm đấy ạ. Em ko bảo là bất khả thi, nhưng nó ko dễ như bài toán cụ đặt bút tính đâu ạ.

Em nói thế vì em đang ở 1 căn chung cư ngay trung tâm cách bờ hồ 1 phút đi bộ, đất phố cổ chủ nhà chỉ có 80m (bằng nửa đất nhà cụ) họ cũng chồng lên 6 tầng, mỗi tầng chỉ có 2 căn hộ ~40m2/căn, tầng 1 để xe nên tổng số căn hộ chỉ khoảng 9-10 căn giá khoảng 6-6.5 triệu/căn, tháng chủ nhà kiếm khoảng 6 chục triệu. Chỉ có 10 gia đình thôi mà ngày nào ông bà chủ nhà cũng kêu có chuyện, lúc thì người này đi về quên khóa cửa mất xe, lúc thì nhà kia 3h sáng uống rượu về đạp cửa, lúc thì vợ chồng nhà này cãi nhau tung tóe cả khu, lúc thì cờ bạc ở đâu đến đòi nợ, lúc thì người này người kia hết tiền ko đóng kịp tiền nhà... Tổng số gia đình chỉ bằng 1/4 dự án của cụ mà ông bà ý bạc cả đầu. Em cũng có 1 dự án xây nhà cho thuê như kiểu cụ đấy nhưng em chưa thực hiện được mặc dù vốn thì huy động được rùi, chủ yếu là vì sau khi tìm hiểu phải điều chỉnh kỳ vọng lợi nhuận của mình xuống thấp do các yếu tố bất ổn như trên, thấp đến mức mình thấy ko còn hấp dẫn nhiều nữa nên cứ đang túc tắc nhìn thị trường tính tiếp.

Túm lại em nghĩ cụ nên điều chỉnh kỳ vọng của cụ xuống 70% lãi mỗi tháng (tức là khoảng 35 triệu lãi/tháng sau khi trả lãi bank thôi cụ ạ). Tính ra thời gian hòa vốn chừng 150 tháng ~ 12 13 năm gì đấy thì hợp lý hơn cụ ạ. Đây là em tính dài rộng đấy, ko phải chặt chẽ đâu cụ à, đừng tính trong best scenario như thế thì mình sẽ bớt thất vọng hơn đấy ạ.
Nếu e ko nhầm thì cái chung cư cụ đang ở tại phố Lò Sũ ?

breakout

Xe hơi
cháu chả biết các cụ quản lý nhà thế nào, cụ thì bảo khó thu tiền kỳ kèo, cụ thì bảo nợ tiền nhà.
Nhà cháu cho thuê nhà hơn 10 năm nay rồi, từ năm 1998 đến nay. ban đầu chỉ là khu trọ cấp 4 mãi gần đây mới nâng cấp lên khu 3 tầng.
Kinh nghiệm quản lý của cháu thế này.
Mình phải có Nguyên tắc của mình.
1, nhìn mặt bắt hình dong ( đôi khi vẫn có khi sai, nhưng chỉ vài hôm là bộc lộ hết ngay)
Nhìn cái mặt tử tế, cung cách nói chuyện đàng hoàng.
Riêng cháu xin lỗi cháu ko cho 1 số đồng chí có quê ở các khu vực nhậy cảm. Cháu ứ dám nói ra sợ các cụ bảo cháu phân biệt vùng miền. Nhưng cái cảnh có nhà cho thuê bao năm cháu biết lắm chứ.
2. Quản lý bằng cách nắm rõ nhân thân, cháu chỉ cần chứng minh thư là đủ.
Trước khi vào thuê nhà cháu cháu nói rõ luôn: Tháng nào thu tiền tháng đó, Tiền nhà nộp đủ trước khi ở. Thông thường cháu thu tiền nhà ngay từ tuần đầu tiên dọn đến ở và ấn định ngày đó sẽ là ngày thu tiền hàng tháng, tiền Vệ sinh, tiền nước, internet, cáp sẽ thu cùng tiền nhà. Riêng tiền điện thì thu gối đầu vào khi nộp tiền nhà ở tháng kế tiếp.
Nguyên tắc của cháu là không tụ tập bạn bè, tránh lộm nhộm mất trật tự đến khách ở khác. Thi thoảng bạn bè, họ hàng 1, 2 đứa đến chơi ở lại thì đc, thường xuyên là ko bao giờ. Nếu có bạn ngủ lại bắt buộc phải báo với cháu. Cháu đã từng cho 1 đồng chí dọn đi ngay trong đêm vì cho bạn ngủ lại thường xuyên mà dấu cháu cho đến khi cháu phát hiện ra. Cái này để phòng nhỡ người ngủ nhờ có vấn đề gì liên quan Pháp luật, vv...vvv
Đúng 11h đêm cháu khóa cửa, và hầu như ko cho các đối tượng thuê nếu hay về muộn, ví dụ như cave thuê là cháu ko cho thuê.
Đối tượng cháu ưu tiên là các bác đã đi làm, hoặc hộ gia đình. Sinh viên thì hay chuyển nhà, rối rắc rối. Tuy nhiên cũng nhiều sinh viên ở khu nhà cháu nếu như các bạn ý ngoan thì cháu vẫn tiếp. Có những bạn ở từ năm thứ 1 đến khi lấy vợ mới chia tay cháu.
Về tiền nhà: Cháu sẵn sàng cho thuê rẻ hơn các chỗ khác từ 100 - 300k để tạo điều kiện cho người ở gắn bó với khu trọ.
Một vài kinh nghiệm nhỏ của cháu chia sẻ. Có gì không phải thì cứ coi như cháu bốc phép vậy.

Streamline

Xe điện
Cụ breakout chia sẻ kinh nghiệm xây nhà 3 tầng có 360 m2 sàn hết 500 củ đi ạ. Em quan tâm đến vụ này hơn vụ cho thuê nhà. Thanks cụ nhiều.

breakout

Xe hơi
chắc có lẽ em gặp may thôi, em mới nói thế vài cụ đã bảo Bốc phép nói bé thôi còn gì? =))
Nhà em xây nó cũng tèo lắm cụ ạ.
Gạch cát xi măng sắt thép thì như nhau, giá công thợ thì rẻ hơn thị trường đc 1 tý. Còn phần nội thất gạch lát, vòi bệ bệp em cứ mua tại kho và 1 số đồ thanh lý của Khách sạn. Cửa giả và giường thì cũng mua đồ thanh lý Khách sạn, rẻ như cho. Sơn thì gọi anh em bạn bè sơn cùng. Xong là thịt chó ăn với nhau, cười cả ngày.
Các cụ xây cho văn phòng và người nước ngoài thuê nó đắt đỏ. và đầu tư đồ đẹp. Còn em cho dân thường thuê, đối tượng của em là sinh viên, người lao động nên đầu tư nó cũng khác.

chắc có lẽ em gặp may thôi, em mới nói thế vài cụ đã bảo Bốc phép nói bé thôi còn gì? =))
Gạch cát xi măng sắt thép thì như nhau, giá công thợ thì rẻ hơn thị trường đc 1 tý. Còn phần nội thất gạch lát, vòi bệ bệp em cứ mua tại kho và 1 số đồ thanh lý của Khách sạn. Cửa giả và giường thì cũng mua đồ thanh lý Khách sạn, rẻ như cho. Sơn thì gọi anh em bạn bè sơn cùng. Xong là thịt chó ăn với nhau, cười cả ngày.
Các cụ xây cho văn phòng và người nước ngoài thuê nó đắt đỏ. và đầu tư đồ đẹp. Còn em cho dân thường thuê, đối tượng của em là sinh viên, người lao động nên đầu tư nó cũng khác.
Cụ xây thế công thợ cụ tính công nhật hay khoán , 360m rẻ khoán là 800n/m2

trungkts

Xe tải
Thảo nào cụ không nói sớm !

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Khóa cổng thì người thuê tự mua cụ ạ. Em chỉ có khóa nhà thôi. Thay mỗi cái củ khóa em mất toi 1tr500, hic tiec tiền quá ạ.
Hic, mua cái khóa dây móc thêm vào là xong mà, muốn vào phải tìm mình

cerato08

Xe điện
Như vậy tỷ suất lợi nhuận cũng thấp cụ ợ. E thấy có ý kiến 40 hộ trên diên tích đấy là thảm họa là đúng đấy. Như bạn em có mảnh đất 300m2 bỏ ra 600 tr xây 15 phòng cho sinh viên thuê 2tr/phòng tháng kiếm 30 củ chả phải trông coi gì. Đơn giản và hiệu quả hơn cụ chủ nhiều

Sweet-heart

Xe tăng
Hic, mua cái khóa dây móc thêm vào là xong mà, muốn vào phải tìm mình
có mỗi cái tai để cài khóa thui ah, em chán đời lắm, gặp phải hội chuối, vợ ghi lô đề chồng làm bảo kê. cụ bảo ca này em xử lý thế nào cho khéo tí nhỉ?

Sweet-heart

Xe tăng
Như vậy tỷ suất lợi nhuận cũng thấp cụ ợ. E thấy có ý kiến 40 hộ trên diên tích đấy là thảm họa là đúng đấy. Như bạn em có mảnh đất 300m2 bỏ ra 600 tr xây 15 phòng cho sinh viên thuê 2tr/phòng tháng kiếm 30 củ chả phải trông coi gì. Đơn giản và hiệu quả hơn cụ chủ nhiều
xây như cụ là ok, vì phải tính diện tích phòng lớn 1 chút ở cho nó thoáng, còn các khu vực sinh hoạt chung nữa chứ, ví dụ có cái chung cư ở phố Tôn Thất tùng, có khu dành cho bếp, và nơi dành cho giặt giũ, sân phơi chung, cấm nấu ăn trong phòng. Như vậy rất sạch sẽ và lịch sự, dễ quản lý nữa. Diện tích phòng có nhiều kích cỡ khác nhau để phục vụ nhiều đối tượng khách...nói chung là sạch sẽ và văn minh.

trungkts

Xe tải
xây như cụ là ok, vì phải tính diện tích phòng lớn 1 chút ở cho nó thoáng, còn các khu vực sinh hoạt chung nữa chứ, ví dụ có cái chung cư ở phố Tôn Thất tùng, có khu dành cho bếp, và nơi dành cho giặt giũ, sân phơi chung, cấm nấu ăn trong phòng. Như vậy rất sạch sẽ và lịch sự, dễ quản lý nữa. Diện tích phòng có nhiều kích cỡ khác nhau để phục vụ nhiều đối tượng khách...nói chung là sạch sẽ và văn minh.
Phương án của cụ khá hay nhưng lỡ đâu có thằng bên cạnh nó thấy ngon nó làm 1 cái đầu tư ngon hơn nhưng giá cả hợp lí thì toi cụ ạ !

Sweet-heart

Xe tăng
Phương án của cụ khá hay nhưng lỡ đâu có thằng bên cạnh nó thấy ngon nó làm 1 cái đầu tư ngon hơn nhưng giá cả hợp lí thì toi cụ ạ !
Tùy từng khu vực có giá khác nhau mà cụ, mình lấy theo mặt bằng giá chung, với lại nhu cầu thuê nhà bây giờ lớn lắm ạ, tầm 3-4tr 1 căn thì em nghĩ là không có phòng trống đâu