[Funland] Nên hay không nên mua nhà chờ quy hoạch

SunshineA

Xe tăng
Em có cái ước mơ ấp ủ từ ngày ra đời là ở cái nhà một sàn, tầng cao và có thêm cái sân vườn để trồng cây nuôi cá thả chim. Mà nhà cày mãi cày mãi nhưng năng lực có hạn, từng đó tiền thì không mua đc cái mảnh nào tử tế ở cái đất HN người khôn của khó này.

Hôm nọ em tìm đc 1 mảnh 150m2 ngay Bạch Mai, giá chỉ tầm 60tr/m. Dĩ nhiên là với cái giá đó phải đánh đổi là đất thì nó hình con chó ( ngao tây tạng ), ngõ cũng nhỏ, mặt tiền thì đúng bằng cái cổng 1m1, bù lại thì bề ngang nhà 7m5. Phần đất dặt dẹo nhất thì chủ nhà đã xây lên 1 căn 3 tầng vuông vắn xử lý hết tất cả các dặt dẹo của thửa đất. Em ngó nghiêng thì thấy nếu để ở thì ok, mỗi tội nhà dính quy hoạch ra mặt đường Bạch Mai 2, dính 1/3 đất nhưng bù lại đc ra mặt đg.

Nếu ra mặt đường thì xây lên 6-7 tầng đc, lúc đó thì đúng như mơ ước. Còn nếu không ra mặt đường thì chỗ đó chỉ đc xây 3 tầng, với cốt nhà cũ đã xây hơn 10 năm thì em thấy hoàn toàn thoải mái ở được nếu sửa sang toàn diện

Nhưng từ lúc đó là gấu nó không thích vì nhà đó chỉ để ở, cho thuê cũng không đc bao nhiêu, mà trong ngõ thì cũng khó kd đc cái gì. Trong khi nhà em 5 năm năm tới sẽ ở chỗ khác vì liên quan đến việc học của F1. Gấu nhà em nó cũng giải thích là tầm tiền đó thì ko thiếu lựa chọn khác ngon hơn, đẹp hơn ra tiền hơn, em thì ko hiểu về đất đai ( đã thử và làm đâu lỗ đó ) nên cái thích nó hoàn toàn không lý trí :D

Vậy theo các cụ có nên liều phát, 1 ra mặt đường không thì có cái nhà để ở gần giống mơ ước không ạ.
Trước em đọc một tin rao bán trong phố cổ ghi đất hình đầu con voi mà giá rẻ. Em vào xem thấy miếng đất hơn 300m2 to rõ đẹp là cái thủ voi, còn vòi voi là cái ngõ đi ra phố vừa hẹp, vừa ngoằn ngoèo, vừa sâu hút 🤣
Hôm nay mới đọc được quả đất hình chó ngao Tây Tạng của cụ mà cười ngất 😆
Nhà đất nó phải vuông vắn mới có lộc. Hình dị dạng thì thôi cụ ah