[Funland] Nên hay không nên mua nhà chờ quy hoạch

mevoyeuxe68

Xe tải
Theo em thì không mua , nhà em đường vành đai 1 quy hoạch từ 1989 đến nay vẫn y nguyên , cách đây hơn 6 năm đã khởi công làm nhưng đến nay vẫn chưa xong công tác giải phóng mặt bằng . Hơn nữa dân bây giờ kinh doanh online nhiều , các nhà treo biển cho thuê cửa hàng đầy ra . Với số tiền của cụ quá nhiều lựa chọn . Lần đầu tiên em nghe thấy dự án đường Bạch mai 2 này , để đến lúc nó làm chắc còn lâu lắm

Nguoituhanh126

Xe hơi
Bác chủ khoái cái diện tích rộng với chắc cũng nghe kể một số người may mắn nhà đất tăng cao nhờ việc mở đường nên cũng muốn mình được thế. Nhưng mọi người cũng khuyên rồi bác ạ. Lúc bác mua thì dễ lắm, lúc cần việc bán đi hoặc đi vay, hay xây dựng, sữa chữa rất là phiền phức. Thanh khoản rất kém đối với nhà đã không vuông vức lại còn bị dính quy hoạch, mặt tiền hiện hữu lại quá hẹp. Nếu bác có tiền trăm tỏi, mua chờ thời thì em không nói làm gì, chứ ở HN, SG thì quy hoạch treo có thể là mấy đời không đụng đến, tiền đâu mà đền bù với giá nhà đất cao ngất ngưỡng như vậy hả bác? Sẽ ưu tiên cho các công trình trọng điểm, mở các đường huyết mạch giảm tải giao thông. Với chủ trương vẫn là giãn dân, ra xa một tí làm một khu đô thị mới to đẹp nó dễ và rẻ hơn nhiều so với sữa chữa cái nội đô bác à. Điều quan trọng khác bác đã nói là không có duyên nhà đất thì càng không nên mua. Đọc còm thì em thấy bác còn đang hưng phấn vì tìm thấy cái mình thích, nhưng em khuyên bác cứ đợi đôi ba tháng cho cái hưng phấn giảm bớt đi, thời điểm này nó không trôi nhanh đâu, nên bác đừng lo có ai giành trước.

Min Autumn

Xe tải
Thực ra em thấy điểm khó tính toán được nhất của mảnh này là chính sách tái định cư sau khi mở đường. Sau 20 năm thì biết đâu ko còn chế độ tđc tại chỗ cho nhà mặt đường nữa. Nếu tại đó dính quy hoạch chung cư hay đô thị mới, cầu đường công viên,... thì sự chờ đợi của nhà cụ sẽ là vô giá trị, có khi lại lỗ to. Hiện tại quỹ đất tái định cư còn rất ít và ở rất xa.

Với 9 tỷ, cụ mua mảnh vuông vắn rộng rãi 1 chút tại các quận đang phát triển mạnh sẽ đc đất rộng, đường rộng, có nhiều lợi ích hơn, tương lai cũng lên giá tốt, lại không phải lăn tăn gia đình lục đục.

Mảnh này 50-50, em nghĩ chỉ nên dành cho những đội chuyên thu gom và đã nắm chắc được quy hoạch. Hoặc ng quá dư tiền thì ném tiền vào để tích đất.

Chỉnh sửa cuối:

Đông86

Xe điện
Đất quy hoạch ko đuọc cấp phép xây dựng.
Mua để đấy- 5 ăn 5 thua.
Mua để ở- thua chắc.

one

Xe điện
Em nghĩ cụ thích vì cái nhà trên đất thiết kế tốt, hoá giải được nhược điểm. Thế thì giải pháp đơn giản là mua mảnh đất khác (có thể vẫn hơi khù khoằm nhưng đỡ rủi ro hơn) rồi thuê chính ông KTS chủ nhà kia thiết kế. Thế là đẹp!

tieunhilang

Xe điện
Tóm lại là bác mua cái căn đó nếu ko quy hoạch thì để ô tô ở đâu? Pháp lý có ổn ko? sao lại có chủ nhà xây nhà trong đất là thế nào? Còn nếu đã có oto thì con đi hoc 5 cây lô mét có là gì đâu. Mà dính qh là xin xây nhà nhà nước họ ko cho xây đâu. Nên xác định là mua để đó hoặc xây chui đấy
Ô tô gửi bệnh viện mà cụ! hoặc gầm cầu vượt Trường Chinh.
Còn pháp lý thì ... làm gì có.
Cụ chủ đã nói "người khôn của khó" nếu ngon thì ông chủ nhà đã chẳng bán, ông ta đã tìm hiểu chán chê rồi, ngon thì cũng đầy ông nhảy vào rồi, chắc chắn dính quy hoạch và bay hết, giờ chỉ có 1 cửa duy nhất là con đường chạy vào nhà vị tai to mặt lớn nào đó và ông ta nắn được qui hoạch, lúc đó sẽ có cửa ra mặt đường, tuy nhiên cửa đó cực thấp,
Cụ dư giả thì em chẳng nói, thừa tiền làm ván đỏ đen, chứ đem gia sản duy nhất đi đánh bạc thì không nên, mình tính cả tình huống xấu nhất chứ

Đạt 196

[Tịch thu bằng lái]
9 tỏi thì tội gì mua trong ngõ 1m.
Quy hoạch 1/5000 thì đến đời cháu mình cũng ko thấy cái phố Bạch Mai 2 đó đâu

Cukhoai9

Xe buýt
BĐS dòng tiền thôi, lâu dài tính mạng còn không được đảm bảo nữa là tài sản để chờ qh

clessking

Xe tăng
Em có cái ước mơ ấp ủ từ ngày ra đời là ở cái nhà một sàn, tầng cao và có thêm cái sân vườn để trồng cây nuôi cá thả chim. Mà nhà cày mãi cày mãi nhưng năng lực có hạn, từng đó tiền thì không mua đc cái mảnh nào tử tế ở cái đất HN người khôn của khó này.

Hôm nọ em tìm đc 1 mảnh 150m2 ngay Bạch Mai, giá chỉ tầm 60tr/m. Dĩ nhiên là với cái giá đó phải đánh đổi là đất thì nó hình con chó ( ngao tây tạng ), ngõ cũng nhỏ, mặt tiền thì đúng bằng cái cổng 1m1, bù lại thì bề ngang nhà 7m5. Phần đất dặt dẹo nhất thì chủ nhà đã xây lên 1 căn 3 tầng vuông vắn xử lý hết tất cả các dặt dẹo của thửa đất. Em ngó nghiêng thì thấy nếu để ở thì ok, mỗi tội nhà dính quy hoạch ra mặt đường Bạch Mai 2, dính 1/3 đất nhưng bù lại đc ra mặt đg.

Nếu ra mặt đường thì xây lên 6-7 tầng đc, lúc đó thì đúng như mơ ước. Còn nếu không ra mặt đường thì chỗ đó chỉ đc xây 3 tầng, với cốt nhà cũ đã xây hơn 10 năm thì em thấy hoàn toàn thoải mái ở được nếu sửa sang toàn diện

Nhưng từ lúc đó là gấu nó không thích vì nhà đó chỉ để ở, cho thuê cũng không đc bao nhiêu, mà trong ngõ thì cũng khó kd đc cái gì. Trong khi nhà em 5 năm năm tới sẽ ở chỗ khác vì liên quan đến việc học của F1. Gấu nhà em nó cũng giải thích là tầm tiền đó thì ko thiếu lựa chọn khác ngon hơn, đẹp hơn ra tiền hơn, em thì ko hiểu về đất đai ( đã thử và làm đâu lỗ đó ) nên cái thích nó hoàn toàn không lý trí :D

Vậy theo các cụ có nên liều phát, 1 ra mặt đường không thì có cái nhà để ở gần giống mơ ước không ạ.
Nghe chừng cuối tuần rồi cụ thớt chủ đã chốt với vợ ko mua mảnh này nữa rồi ah :D
Em đọc thông tin thớt chủ thì thấy có lẽ cụ ấy làm kinh doanh thu nhập hiện tại cũng khá ổn ngoài ra còn có khoảng chục tỷ dư có thể đầu tư cho tương lai.
Em cũng rất thích cây cối vườn tược giống cụ thớt, đúng là với 10 tỷ để kiểm được 1 mảnh đất khu trung tâm đủ để vườn tược thì hơi khoai. E nghĩ đấy chính là lý do cụ thớt cứ nấn ná với mảnh đất này. Giả sử có mảnh khác ngon thì chắc cụ ấy cũng chẳng lấn cấn mảnh này đâu.
Có điều e nghĩ với quy hoạch mở đường Bạch Mai thì GPMB phải chục nghìn tỷ, chắc khó lắm mà có giải quyết nhiều vấn đề gì đâu. Nên nếu làm được chắc 10-15 năm nữa. Vậy với cụ thớt trong vòng 15 năm tới m cứ bỏ cái điều kiện quy hoạch khỏi đầu cho nhẹ nợ, xem hiện tại mảnh đó có còn đáp ứng được nhu cầu trong 15 năm hay ko. Nếu vẫn đáp ứng tốt nhu cầu và mong muốn thì cứ múc thôi, chẳng may đường làm thật thì mình lại trúng số (tất nhiên tỷ lệ thấp chứ ko được 50-50 đâu nhé).
Ngoài ra, cụ có thể nghiên cứu phương án như em. Đầu tư ra xa hơn khu trung tâm 1 chút, kỳ vọng đô thị hóa sẽ làm tốc độ tăng giá khu vực đó cao hơn khu trung tâm. Lúc đó quay lại cụ có thể mua được 1 mảnh nhỏ hơn ở trung tâm.

khanhtx8

Xe tăng
Nghe chừng cuối tuần rồi cụ thớt chủ đã chốt với vợ ko mua mảnh này nữa rồi ah :D
Em đọc thông tin thớt chủ thì thấy có lẽ cụ ấy làm kinh doanh thu nhập hiện tại cũng khá ổn ngoài ra còn có khoảng chục tỷ dư có thể đầu tư cho tương lai.
Em cũng rất thích cây cối vườn tược giống cụ thớt, đúng là với 10 tỷ để kiểm được 1 mảnh đất khu trung tâm đủ để vườn tược thì hơi khoai. E nghĩ đấy chính là lý do cụ thớt cứ nấn ná với mảnh đất này. Giả sử có mảnh khác ngon thì chắc cụ ấy cũng chẳng lấn cấn mảnh này đâu.
Có điều e nghĩ với quy hoạch mở đường Bạch Mai thì GPMB phải chục nghìn tỷ, chắc khó lắm mà có giải quyết nhiều vấn đề gì đâu. Nên nếu làm được chắc 10-15 năm nữa. Vậy với cụ thớt trong vòng 15 năm tới m cứ bỏ cái điều kiện quy hoạch khỏi đầu cho nhẹ nợ, xem hiện tại mảnh đó có còn đáp ứng được nhu cầu trong 15 năm hay ko. Nếu vẫn đáp ứng tốt nhu cầu và mong muốn thì cứ múc thôi, chẳng may đường làm thật thì mình lại trúng số (tất nhiên tỷ lệ thấp chứ ko được 50-50 đâu nhé).
Ngoài ra, cụ có thể nghiên cứu phương án như em. Đầu tư ra xa hơn khu trung tâm 1 chút, kỳ vọng đô thị hóa sẽ làm tốc độ tăng giá khu vực đó cao hơn khu trung tâm. Lúc đó quay lại cụ có thể mua được 1 mảnh nhỏ hơn ở trung tâm.
Cám ơn cụ đã góp ý. Cái em lăn tăn là em thất nghiệp 4 năm nay rồi chứ em còn đang có thu nhập thì em cũng quyết phát 1 :)

Thực sự thì nhà hay đất để ở em đều có rồi, nhưng đều ko phù hợp trong giai đoạn này vì trẻ con vẫn đang đi học. Do em làm kd nên ko có lương hưu, muốn mua mảnh này chủ yếu đánh đu với quy hoạch sau có cái nuôi con motohome. Về thực tế em cũng đánh giá như cụ, chỉ có điều biết thêm 1 tí thông tin là còn lâu nó mới triển khai.

Chủ yếu hỏi các cụ trên này chính là cái đánh giá 10 15 năm nữa nơ triển khai vì em ko nắm rõ lắm về quy trình hay tầm nhìn quy hoạch

aladanh2000

Xe hơi
Cám ơn cụ đã góp ý. Cái em lăn tăn là em thất nghiệp 4 năm nay rồi chứ em còn đang có thu nhập thì em cũng quyết phát 1 :)

Thực sự thì nhà hay đất để ở em đều có rồi, nhưng đều ko phù hợp trong giai đoạn này vì trẻ con vẫn đang đi học. Do em làm kd nên ko có lương hưu, muốn mua mảnh này chủ yếu đánh đu với quy hoạch sau có cái nuôi con motohome. Về thực tế em cũng đánh giá như cụ, chỉ có điều biết thêm 1 tí thông tin là còn lâu nó mới triển khai.

Chủ yếu hỏi các cụ trên này chính là cái đánh giá 10 15 năm nữa nơ triển khai vì em ko nắm rõ lắm về quy trình hay tầm nhìn quy hoạch
Lương hưu thì cần gì đau đầu thế. Tiền mua đất mỗi tháng cụ làm 5 chỉ vàng là được rồi. Còn giai đoạn hiện nay của VN vẫn tạm gọi là biến động / giao thoa về quy hoạch, chính sách. Chế độ VN thì cụ cứ nhìn sang TQ là thấy, phụ thuộc cá nhân. Đơn cử việc đề ra rồi lại bỏ hình thức BT, biết đâu mà lần. Nhìn tới quy hoạch 2030 thì còn được chứ xa nữa thì là 5 ăn 5 thua rồi cụ.

clessking

Xe tăng

Cái này chẳng ai nói được cụ ạ. Nó phụ thuộc vào tính hữu ích, tất yếu của tuyến đường quy hoạch, phụ thuộc vào quyết tâm của các cấp LĐ (VD như ở đây là Bí thư/chủ tịch tp, quận) và phụ thuộc vào tính khả thi (về TMĐT, GPMB, khả năng thu xếp vốn, tính đồng bộ quy hoạch ...).
Những vấn đề này nhiệm kỳ này có thể cụ dễ dàng có câu trả lời là chưa. Nhưng nhiệm kỳ sau, nhiệm kỳ sau nữa tất cả điều kinh tế xã hội thay đổi, nhân sự, chi phí đều thay đổi, vậy ai có thể trả lời chính xác đc.
VD như tuyến đường VĐ 3.5 hoặc VĐ4 chẳng hạn thì tính tất yếu nó cao, em nghĩ chắc chắn sẽ phải làm xong, nhanh thì 3-5 năm, chậm thì 7 -10 năm. Chứ còn tuyến này thì em cũng ko chắc như vậy, lâu r e ko đi tuyến này ko biết tắc nghẽn ra sao. Nhưng nhìn trên gg map thì e thấy thay vì làm tuyến BM2 mới tinh phải GPMB rất nhiều thì có thể nâng cấp đường Võ Thị Sáu, Phố Tạ Quang Bửu và tổ chức lại giao thông sẽ dễ dàng hơn làm hẳn 1 tuyến đường mới tác động đến cuộc sống của hàng nghìn hộ gia đình, tốn nhiều chi phí mà hiệu quả chưa thực sự rõ ràng. Vì vậy e nghĩ phương án này trong giai đoạn nào cũng sẽ ko đc ưu tiên. Tuy vậy, đó là nhìn ở thời điểm hiện tại. Sau 5 10 năm nữa xã hội, hạ tầng thay đổi khó ai đoán đc chính xác cụ ạ.

nguyenvancuong88

Xe buýt
9 tỉ thì xuống hoài đức làm lô đất biệt thự tân việt 7,5 tỉ 250m2 có cụ gì ở đây đang bán, xây cía nhà tầm 3 tỉ nữa là thỏa mong ước, các cụ cứ nhớ câu sống chết gì mình phải ăn chắc đã rồi hẵng tính cái tiếp theo, đu dây để con cái , gia đình mình vào vòng luẩn quẩn phiêu lưu làm gì !

khanhtx8

Xe tăng
9 tỉ thì xuống hoài đức làm lô đất biệt thự tân việt 7,5 tỉ 250m2 có cụ gì ở đây đang bán, xây cía nhà tầm 3 tỉ nữa là thỏa mong ước, các cụ cứ nhớ câu sống chết gì mình phải ăn chắc đã rồi hẵng tính cái tiếp theo, đu dây để con cái , gia đình mình vào vòng luẩn quẩn phiêu lưu làm gì !
Nếu xuống hoài đức thì em thà vào tam kỳ làm 500m2 mặt biển + 4 tỷ xây biệt thự, mỗi năm vào 1 tháng còn lại cho thuê lấy dòng tiền cụ ạ. Sau về già vào đó ở dù không biết 15 năm nữa trong đó còn đc an bình như bây giờ không. Vì thật sự quan điểm của em vẫn hơi cổ lỗ, nội thành vẫn chỉ có 4 quận, ăn uống *ụ ị nó quen rồi

Cái này chẳng ai nói được cụ ạ. Nó phụ thuộc vào tính hữu ích, tất yếu của tuyến đường quy hoạch, phụ thuộc vào quyết tâm của các cấp LĐ (VD như ở đây là Bí thư/chủ tịch tp, quận) và phụ thuộc vào tính khả thi (về TMĐT, GPMB, khả năng thu xếp vốn, tính đồng bộ quy hoạch ...).
Những vấn đề này nhiệm kỳ này có thể cụ dễ dàng có câu trả lời là chưa. Nhưng nhiệm kỳ sau, nhiệm kỳ sau nữa tất cả điều kinh tế xã hội thay đổi, nhân sự, chi phí đều thay đổi, vậy ai có thể trả lời chính xác đc.
VD như tuyến đường VĐ 3.5 hoặc VĐ4 chẳng hạn thì tính tất yếu nó cao, em nghĩ chắc chắn sẽ phải làm xong, nhanh thì 3-5 năm, chậm thì 7 -10 năm. Chứ còn tuyến này thì em cũng ko chắc như vậy, lâu r e ko đi tuyến này ko biết tắc nghẽn ra sao. Nhưng nhìn trên gg map thì e thấy thay vì làm tuyến BM2 mới tinh phải GPMB rất nhiều thì có thể nâng cấp đường Võ Thị Sáu, Phố Tạ Quang Bửu và tổ chức lại giao thông sẽ dễ dàng hơn làm hẳn 1 tuyến đường mới tác động đến cuộc sống của hàng nghìn hộ gia đình, tốn nhiều chi phí mà hiệu quả chưa thực sự rõ ràng. Vì vậy e nghĩ phương án này trong giai đoạn nào cũng sẽ ko đc ưu tiên. Tuy vậy, đó là nhìn ở thời điểm hiện tại. Sau 5 10 năm nữa xã hội, hạ tầng thay đổi khó ai đoán đc chính xác cụ ạ.
Em cũng nghĩ y hệt như cụ nên mới lăn tăn, quả này chắc em giải tán, sau kỳ nghỉ tết trong quảng nam về em nghĩ tiếp vì quả nhà này em đoán cũng còn lâu mới trôi do chủ nhà chưa máu bán nên giá vẫn hét cao và đất thì nhiều điểm khó bán. Trong khi thật sự tình yêu dành cho 500m² mặt biển của em cũng to như mảnh vườn giữa lòng HN. Dù mới ở trong đó 1 tháng, nhưng cảm tình của em rất lớn, chính vì thế tết này em vừa dụ gấu thành công vào đó nửa tháng chơi thám thính kỹ rồi mới quyết

nguyenvancuong88

Xe buýt
Nếu xuống hoài đức thì em thà vào tam kỳ làm 500m2 mặt biển + 4 tỷ xây biệt thự, mỗi năm vào 1 tháng còn lại cho thuê lấy dòng tiền cụ ạ. Sau về già vào đó ở dù không biết 15 năm nữa trong đó còn đc an bình như bây giờ không. Vì thật sự quan điểm của em vẫn hơi cổ lỗ, nội thành vẫn chỉ có 4 quận, ăn uống *ụ ị nó quen rồi
các cụ ở ngoài miền bắc này sau 4-5 năm sóng gió với đất biển mà vẫn chưa tỉnh ra à :))
e nói thật có thể nhiều cụ ở đây k vui đâu nhé, trong 30 năm nữa đất biển sẽ k bao giờ sốt trở lại đc nữa đâu
còn nếu cụ định vào ở thì chắc k ở đc quá 1 năm đâu ạ

Xep

Xe tăng
các cụ ở ngoài miền bắc này sau 4-5 năm sóng gió với đất biển mà vẫn chưa tỉnh ra à :))
e nói thật có thể nhiều cụ ở đây k vui đâu nhé, trong 30 năm nữa đất biển sẽ k bao giờ sốt trở lại đc nữa đâu
Em thắc mắc sao lý do gì cụ kết luận vậy.

khanhtx8

Xe tăng
Chính vì sợ cái đó nên tết năm nay em đi biển miền trung để thử cái rét trong đó nửa tháng xem thế nào, chứ còn giữa hè thì nó lại yêu quá. Nếu mua đất biển thì em xác định nó là đất dòng tiền và chỗ dưỡng già thôi chứ cũng chả mong nó lên hay xuống. Em cũng chỉ mới để ý sau chuyến xuyên việt hè vừa rồi, vô tình vào tam kỳ và yêu nó quá. Trước đó vợ chồng em chỉ định vào Đà Nẵng ở sau này, nhưng khi vào đến tam kỳ, cuộc sống, người dân và không khí ở đó làm thay đổi khá nhiều quan niệm sống của em

Vốn kế hoạch này em định để sau vài năm nữa, nhưng thích thì nhích sớm thôi

Chỉnh sửa cuối:

nguyenvancuong88

Xe buýt
Em thắc mắc sao lý do gì cụ kết luận vậy.
lý do thì dài lắm nhưng chung quy lại là từ năm 2020 đổ đi toàn cầu nó thay đổi rồi cụ ạ, từ ngày ra con covid đến giờ cạnh tranh nước lớn, thậm chí chiến tranh quy mô lớn nó là nguy cơ hiện hữu, du lịch quốc tế hay du lịch các vùng xa xa nó chỉ phù hợp lúc thơi bình thôi, thời loạn này lo cơm áo gạo tiền cuộc sống hàng ngày còn chả xong thì lo gì đi biển ở vùng hẻo lánh heo hút, thậm chí nha trang đà nẵng e còn lo sẽ dần heo hút

Phatdat6688

Xe máy
Chào các cụ, nhân các cụ nói về quy hoạch treo em cũng xin tham gia, có điều em là người bán nhà quy hoạch treo. Nhà em quy hoạch treo 1/2000 hơn 20 năm nay, nay em muốn bán thì theo các cụ nên rao tin như thế nào, có rao tin nhà quy hoạch treo luôn lên ko hay để người mua tự tìm hiểu. E thấy xung quanh hàng xóm nhà em bao năm nay họ vẫn xây 5 tầng, mua bán và xây sửa bình thường, thế giờ là bị cấm do đâu các cụ nhỉ?

The Avenue

Xe buýt
Chào các cụ, nhân các cụ nói về quy hoạch treo em cũng xin tham gia, có điều em là người bán nhà quy hoạch treo. Nhà em quy hoạch treo 1/2000 hơn 20 năm nay, nay em muốn bán thì theo các cụ nên rao tin như thế nào, có rao tin nhà quy hoạch treo luôn lên ko hay để người mua tự tìm hiểu. E thấy xung quanh hàng xóm nhà em bao năm nay họ vẫn xây 5 tầng, mua bán và xây sửa bình thường, thế giờ là bị cấm do đâu các cụ nhỉ?
1/2000 thì vẫn mua bán chuyển nhượng xây dựng như bình thường mà, cụ muốn bán thì cứ rao thấp hơn 20% giá lân cận, tốt nhất là nói rõ trước cụ ạ