[Funland] Nên hay không nên mua nhà chờ quy hoạch

khanhtx8

Xe tăng
Cụ phải xác định rõ ràng thế này : Cái quan trọng bậc nhất hiện giờ là sinh hoạt hàng ngày thuận tiện và thoải mái. Khi mua ở đây thì được gì, mất gì - Cụ cứ gạch vài cái là biết ngay đáp án.

Cái được còn ở xa bởi tương lai chưa biết bao giờ mới ổn định, mà khi thu hồi rồi sửa chữa đảo lộn hết sinh hoạt lên rất mệt.

Còn với ngân sách tầm 9,10 tỷ thì vẫn có thể thỏa mãn thú vui vườn tược (Giờ xu hướng vườn trên cao khá nhiều rồi) và thuận tiện cho sinh hoạt vì giờ có thể xây cao lên, ở 1 vài tầng, thậm chí tầng dưới cùng chỉ để xe thôi.
Em cũng đang định ngày mai rảnh rỗi, 2 thằng ngồi gạch đầu dòng cái cần và muốn. Em vừa tham quả quy hoạch vừa ngán vì em cũng còn 2 chỗ, 1 chỗ bé thì treo, 1 chỗ thì gần như treo qh dù cũng khá rộng

Chỗ ở với nhà em thì khá đơn giản, thằng cu đầu cô ở đâu thì nhà em ở đó cho đến hết cấp 2. Thế nên trong 5 năm tới chỗ ở nhà em đã cố định. Mua cũng chỉ cho thuê hoặc kd 1 cái gì đó.

Vườn trong mơ ước của em chính là quả zen garden trên mái, trc em còn ảo chuyện rào lưới nuôi chim cơ =))

Cũng chính vì ko áp lực chỗ ở nên em mới tham quả quy hoạch kia.
Thôi dẹp cụ ah. Riêng vụ này theo ý gấu là hợp lý và vui cửa vui nhà. Tìm gần khu con học cứ đường, ngõ to, oto vào nhà mà mua ạ. Riêng khoản mua nhà 9tỏi nhưng fai đi gửi xe xa, sau con đi học cũng xa, trông đất lại méo mó là ứ mê dc rồi. Mà cụ cũng bảo khả năng quy hoạch treo còn gì, kể ra cụ hóng dc tin mật nó sắp làm còn lăn tăn
Hòng đc tin sắp làm thì em tất tay chứ đâu cần lăn tăn đâu cụ, vì mua để đó chứ cũng ko ở. Ở phải 5 10 20 năm nữa

Vợ bảo thì chuẩn rồi, cứ thế mà theo. Cụ Tào Tháo thì khác vì có nhiều vợ, kiểu gì cũng có bà này nói trái ý bà kìa. :))
Vậy ta chơi theo phiên bản Việt, hỏi thêm bồ " nếu bồ nói ngược vợ thì theo bồ, nếu bồ nói giống vợ thì ta đổi bồ khác", người thành công luôn có lối đi riêng :))

Trần Đoành.

Xe container
Em có cái ước mơ ấp ủ từ ngày ra đời là ở cái nhà một sàn, tầng cao và có thêm cái sân vườn để trồng cây nuôi cá thả chim. Mà nhà cày mãi cày mãi nhưng năng lực có hạn, từng đó tiền thì không mua đc cái mảnh nào tử tế ở cái đất HN người khôn của khó này.

Hôm nọ em tìm đc 1 mảnh 150m2 ngay Bạch Mai, giá chỉ tầm 60tr/m. Dĩ nhiên là với cái giá đó phải đánh đổi là đất thì nó hình con chó ( ngao tây tạng ), ngõ cũng nhỏ, mặt tiền thì đúng bằng cái cổng 1m1, bù lại thì bề ngang nhà 7m5. Phần đất dặt dẹo nhất thì chủ nhà đã xây lên 1 căn 3 tầng vuông vắn xử lý hết tất cả các dặt dẹo của thửa đất. Em ngó nghiêng thì thấy nếu để ở thì ok, mỗi tội nhà dính quy hoạch ra mặt đường Bạch Mai 2, dính 1/3 đất nhưng bù lại đc ra mặt đg.

Nếu ra mặt đường thì xây lên 6-7 tầng đc, lúc đó thì đúng như mơ ước. Còn nếu không ra mặt đường thì chỗ đó chỉ đc xây 3 tầng, với cốt nhà cũ đã xây hơn 10 năm thì em thấy hoàn toàn thoải mái ở được nếu sửa sang toàn diện

Nhưng từ lúc đó là gấu nó không thích vì nhà đó chỉ để ở, cho thuê cũng không đc bao nhiêu, mà trong ngõ thì cũng khó kd đc cái gì. Trong khi nhà em 5 năm năm tới sẽ ở chỗ khác vì liên quan đến việc học của F1. Gấu nhà em nó cũng giải thích là tầm tiền đó thì ko thiếu lựa chọn khác ngon hơn, đẹp hơn ra tiền hơn, em thì ko hiểu về đất đai ( đã thử và làm đâu lỗ đó ) nên cái thích nó hoàn toàn không lý trí :D

Vậy theo các cụ có nên liều phát, 1 ra mặt đường không thì có cái nhà để ở gần giống mơ ước không ạ.
Cụ tả cảnh phải nói là bố của đỉnh, mà em cũng ko hiểu miếng đất hình con chó ngao tạng thì nó có bn cạnh, bn góc =))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ tả cảnh phải nói là bố của đỉnh, mà em cũng ko hiểu miếng đất hình con chó ngao tạng thì nó có bn cạnh, bn góc =))
Lúc đầu em hình dung mảnh đất nhà cụ ấy như này:

Lúc sau cụ ấy bảo mảnh đất ý không có chân nên em nghĩ như này:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Mua nhà quy hoạch treo ko khác gì đi làm thuê cho phú ông nó phỉnh: làm chăm chỉ 3 năm nữa ông gả con gái cho mày. Có đến 9 tỉ và đủ ngân sách xây 6 đến 7 tầng thì thiếu gì chỗ chui vào hả cụ. Khu Bạch Mai này mật độ đông, hệ thống hạ tầng cũ. Và điều chán nhất là mặt tiền có 1m1.
1 cái nhà mặt tiền 20m sâu 2.5m có giá hơn cái nhà mặt tiền 5m sâu cho hẳn 12m dù là mặt đường hay mặt ngõ. Riêng khoản lấy ánh sáng cho toàn bộ căn nhà đã hơn hẳn, chưa nói đến kinh doanh, đi lại. Đừng có nghe mấy ông bảo nở hậu, lòe chữ.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em có cái ước mơ ấp ủ từ ngày ra đời là ở cái nhà một sàn, tầng cao và có thêm cái sân vườn để trồng cây nuôi cá thả chim. Mà nhà cày mãi cày mãi nhưng năng lực có hạn, từng đó tiền thì không mua đc cái mảnh nào tử tế ở cái đất HN người khôn của khó này.

Hôm nọ em tìm đc 1 mảnh 150m2 ngay Bạch Mai, giá chỉ tầm 60tr/m. Dĩ nhiên là với cái giá đó phải đánh đổi là đất thì nó hình con chó ( ngao tây tạng ), ngõ cũng nhỏ, mặt tiền thì đúng bằng cái cổng 1m1, bù lại thì bề ngang nhà 7m5. Phần đất dặt dẹo nhất thì chủ nhà đã xây lên 1 căn 3 tầng vuông vắn xử lý hết tất cả các dặt dẹo của thửa đất. Em ngó nghiêng thì thấy nếu để ở thì ok, mỗi tội nhà dính quy hoạch ra mặt đường Bạch Mai 2, dính 1/3 đất nhưng bù lại đc ra mặt đg.

Nếu ra mặt đường thì xây lên 6-7 tầng đc, lúc đó thì đúng như mơ ước. Còn nếu không ra mặt đường thì chỗ đó chỉ đc xây 3 tầng, với cốt nhà cũ đã xây hơn 10 năm thì em thấy hoàn toàn thoải mái ở được nếu sửa sang toàn diện

Nhưng từ lúc đó là gấu nó không thích vì nhà đó chỉ để ở, cho thuê cũng không đc bao nhiêu, mà trong ngõ thì cũng khó kd đc cái gì. Trong khi nhà em 5 năm năm tới sẽ ở chỗ khác vì liên quan đến việc học của F1. Gấu nhà em nó cũng giải thích là tầm tiền đó thì ko thiếu lựa chọn khác ngon hơn, đẹp hơn ra tiền hơn, em thì ko hiểu về đất đai ( đã thử và làm đâu lỗ đó ) nên cái thích nó hoàn toàn không lý trí :D

Vậy theo các cụ có nên liều phát, 1 ra mặt đường không thì có cái nhà để ở gần giống mơ ước không ạ.
Dám đặt bút tính bài toán này thì cụ cũng chẳng đậu vừa rang. Còn phải lên đây hỏi :D.
Tuyến Bạch Mai 2 xác suất đầu tư kiểu này mất ăn là cực cao. Vì muốn làm chắc số nhà phải xén cỡ vài ngàn hộ. Thời gian triển khai ko sớm hơn 10 năm. Chưa nói đến điều chỉnh quy hoạch, chính sách ứng xử đối với mặt tiền khi giải tỏa... càng lâu xác xuất thay đổi càng cao...

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ở đời đừng chờ đợi bất cứ điều gì cả. Hãy làm những thứ mình thích và có khả năng.
Có 2 câu chuyện cả ta lẫn tây:
- ôm cây đợi thỏ.
- há miệng chờ sung.
Vậy là thôi,ta cứ làm đã,chờ đợi mỏi mòn uổng 1 cuộc đời.
Thỏ đếch đâm vào gốc cây mình ôm đâu.
Sung đếch rụng vào mồn đâu,rụng mẹ vào ...răng thế là...lợi ơi răng đi nhé!

thanhvn8020

Xe tải
Nếu cụ còn nhiều thời gian và tiền bạc, để chơi 1 ván kiểu ok, nếu chọn sai thì tôi làm lại, thì cứ chơi thôi. Còn không thì thôi đánh đổi gì lắm cho nó mệt đầu, chưa kể cuộc sống gia đình cũng xáo trộn nữa. Để đầu óc thảnh thơi còn làm việc khác có khi lại sướng hơn ở cái ngôi nhà trong mơ của cụ mà chỉ mỗi mình cụ thấy "đẹp". Em nghèo nhưng góp ý vài câu thế cho thớt cụ xôm thôi. hehe

DỰ BỊ

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.thangmayuytin.com
Tầm tài chính của bác chủ thì thiếu gì chỗ đẹp đâu nhỉ, bác lùi vị trí ra thêm chút nữa thì có nhiều miếng hợp ý mình mà, quan trọng là sự hài lòng của cả 2 vợ chồng thì ở mới sướng chứ ko thì căng thẳng lắm cụ.

hxduong

Xe lăn

Điều 1: Vợ luôn đúng.
Điều 2: Nếu vợ sai, xem lại điều 1.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ học theo a Tào Tháo xem, biết đâu đổi đời. "Phàm việc đại sự, vợ bảo sao ta làm ngược lại, ắt thành công ". :)) :))
Nghe tay Tào Tháo mà bỏ qua lời vợ, lên hỏi OFer còn nhức đầu hơn, tẩu hỏa nhập ma không biết nghe ai luôn ấy cụ :))

khanhtx8

Xe tăng
Em làm qua môi giới, ko tiện up cái sổ đỏ lên, nhưng cụ cứ hình dung cái sổ nó có 26 điểm ( 25 cạnh ) là đủ hiểu con chó nó chính xác thế nào.

Nhưng cái hay là chủ nhà đã quy hoạch lại đất rất ok nên mọi thứ đều khá vuông vắn, nhà phòng nào cũng vuông, sân vuông.
Dám đặt bút tính bài toán này thì cụ cũng chẳng đậu vừa rang. Còn phải lên đây hỏi :D.
Tuyến Bạch Mai 2 xác suất đầu tư kiểu này mất ăn là cực cao. Vì muốn làm chắc số nhà phải xén cỡ vài ngàn hộ. Thời gian triển khai ko sớm hơn 10 năm. Chưa nói đến điều chỉnh quy hoạch, chính sách ứng xử đối với mặt tiền khi giải tỏa... càng lâu xác xuất thay đổi càng cao...
Nhìn cái tầm nhìn 2065 là em biết nản, nhất là em biết ko dưới 8 năm nữa sẽ không triển khai, nhưng nhiều khi cần thêm tí động lực để làm cái mình thích ( vì nó ngược đời )

Lúc đầu em hình dung mảnh đất nhà cụ ấy như này:

Lúc sau cụ ấy bảo mảnh đất ý không có chân nên em nghĩ như này:
Nó giống hình con ngao trưởng thành bên dưới của cụ luôn =))
Mua nhà quy hoạch treo ko khác gì đi làm thuê cho phú ông nó phỉnh: làm chăm chỉ 3 năm nữa ông gả con gái cho mày. Có đến 9 tỉ và đủ ngân sách xây 6 đến 7 tầng thì thiếu gì chỗ chui vào hả cụ. Khu Bạch Mai này mật độ đông, hệ thống hạ tầng cũ. Và điều chán nhất là mặt tiền có 1m1.
1 cái nhà mặt tiền 20m sâu 2.5m có giá hơn cái nhà mặt tiền 5m sâu cho hẳn 12m dù là mặt đường hay mặt ngõ. Riêng khoản lấy ánh sáng cho toàn bộ căn nhà đã hơn hẳn, chưa nói đến kinh doanh, đi lại. Đừng có nghe mấy ông bảo nở hậu, lòe chữ.
Mặt tiền có 1m1 nhưng ngang đất là 7m5 cụ ạ. Em có duyên với loại này. Trước cũng hụt 1 mảnh MT 3m2, ngang nhà 8m4, chủ nhà dỗi không bán, giờ vẫn tiếc

Xa xôi đánh bạc thì sau khi đg chém, MT mảnh này nó chéo nên rộng những 8m4

Chỉnh sửa cuối:

Xep

Xe tăng
Em làm qua môi giới, ko tiện up cái sổ đỏ lên, nhưng cụ cứ hình dung cái sổ nó có 26 điểm ( 25 cạnh ) là đủ hiểu con chó nó chính xác thế nào.

Nhưng cái hay là chủ nhà đã quy hoạch lại đất rất ok nên mọi thứ đều khá vuông vắn, nhà phòng nào cũng vuông, sân vuông.

Nhìn cái tầm nhìn 2065 là em biết nản, nhất là em biết ko dưới 8 năm nữa sẽ không triển khai, nhưng nhiều khi cần thêm tí động lực để làm cái mình thích ( vì nó ngược đời )
Thật chứ tầm tiền đó cụ thừa sức làm cái ưng cả vợ lẫn chồng, còn cái ý thích trồng cây nuôi cá thì cụ làm trên tầng thượng là ok. Thích ngày nào cũng lên trên đó chơi thì làm cái thang máy, về ngồi trà thuốc một mình cũng ok mà.

khanhtx8

Xe tăng
Thật chứ tầm tiền đó cụ thừa sức làm cái ưng cả vợ lẫn chồng, còn cái ý thích trồng cây nuôi cá thì cụ làm trên tầng thượng là ok. Thích ngày nào cũng lên trên đó chơi thì làm cái thang máy, về ngồi trà thuốc một mình cũng ok mà.
Em cũng biết mà, nhưng ko hiểu sao thấy ko hứng như với mảnh này dù theo mọi tiêu chuẩn nó rất xấu, sáng em cũng vừa đi 1 mảnh ở đầu Lĩnh Nam, 114m, MT4m6, đất vuông, ô tô đỗ cửa, ngõ thông, nhà sát phố 2 ô tô tránh, nhỉnh hơn mảnh này 1 tí. Xem qua loa rồi về vì thấy ko có cảm giác thích thú.

Cudanlongbien

Xe máy
Cụ chờ tới hưu trí chắc gì đã thực hiện quy hoạch