[Funland] Nên gọi hay xưng hô thế nào cho đúng

New_Carens

Xe điện
Sư quê em sinh năm 92 (nữ), nhiều lần bọn em gọi là "thầy" thì bị gạt đi, bảo gọi là "bác" thôi
Đấy là vì người ta chưa học đến sư thầy thì phải gọi bác là đúng

Matizcoi

Xe cút kít
Mô phật, thiện tai, thiện tai :D

Bokap

Xe điện
Có một điều mà iem chưa hiểu được, về quê lễ chùa làng iem có vị sư nữ, trẻ khoảng 30 tuổi, sư thầy thì phải, mấy cụ già lọm khọm hơn 80 tuổi, lên chùa thấy khép nép, xưng con gọi thầy với vị sư ấy, mà vị ấy vẫn thản nhiên như không. Nhưng với iem thì không, iem xưng tôi và gọi vị sư ấy là nhà chùa, hoặc cùng lắm là thầy(theo cấp bậc bên phật giáo), còn nếu gặp các vị tu hành hơn tuổi mình, tầm tuổi cha chú thì xưng con có lẽ hợp hơn, họ đi tu hành thì cũng là một nghề như muôn vàn nghề khác trong xã hội, cớ gì cứ phải thần thánh hóa quá mức như vậy, không hiểu iem suy nghĩ như vậy có gì chưa đúng không, kính mong cccm thông não cho iem tí để giải tỏa tư tưởng ạ...!!!
Iem xin hầu rượu cccm đầy đủ ạ...!!!
Em mới 40 cái xuân thôi, cũng nghĩ như cụ. Nhưng có lẽ 20-25 năm nữa em lại nghĩ khác.

Why.288

Xe máy
Tùy tuổi cụ ơi trẻ 20-30 ,lằ sư nữ thì em sư vẫn ổn ,em chở chú sư 32 tuổi trên xe gạ tỷ thí suốt mà nó ko chịu, hay nó khinh em ko đủ công lực, gì chứ khoản nhấp mông chú ấy phải gọi em bằng cụ
Loằng ngoằng phết các cụ nhỉ

vieteuro

Xe container
E toàn xưng tôi
Thế mịa nào mà đi xem bói với vợ thấy nó xưng con với thầy bói mình cũng bị vạ miệng chứ :)) :))

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Em có vài dòng suy nghĩ thiển cận.

Sống trong xã hội này trên 70 tuổi không đơn giản đâu ạ. Lại những người trên 80 tuổi nữa. Đều kinh qua bao việc vật đổi sao dời, bao nhục nhằn gian lao, nên nhân sinh quan của các cụ khác với mình. Đó đều là những vốn quý của cuộc sống mà ta không có nhiều tiếp xúc, hoặc không đến độ tuổi mà nhận ra thôi.

Nhân sinh quan khác thì quan điểm cũng khác, với họ xưng con là sự thể hiện tôn trọng giáo lý một tôn giáo nào đó mà người trẻ đang đứng ở vai trò đó đại diện. Cụ thể xưng con ở đây là xưng con với thành hoàng, với thần thánh...Người ta không mặc nhiên nghĩ rằng - hay phán xét rằng người trẻ tuổi đó có nhiều tội lỗi, ko đáng xưng danh. Đó cũng là một cách nhìn bao dung, nhẹ nhàng.

Quay đầu là bờ, buông dao thành Phật...là cả một quá trình, chứ không chỉ là một hành động.

ChuLai

Xe tải
Gọi sao cũng đơợc miễn là mình thấy thoải mái và hợp lý là được

mrdaubac

Xe điện
Cụ chủ tả thế thì chắc chùa đẹp lắm, cụ có nhã hứng đi vãn cảnh chùa với em không?
Cảnh chùa thì đẹp, cây cối xanh tốt, hoa thơm quả ngọt, nhưng ngôi chùa vẫn cổ kính theo thời gian, ni sư không muốn thay đổi cảnh quan vốn có từ đời xưa...

MinhTanQuan

Xe hơi
Em không phải phật tử nhưng bát hương của bố mẹ em gửi ở chùa nên em hay ra chùa thắp hương. Sư ở chùa trước là sư ông, chắc hơn em vài tuổi thôi, lúc đầu gọi ông xưng con ngượng miệng lắm luôn. Lâu dần nó cũng quen đi, mỗi khi ra chùa lại mon men vào xin sư ông nước chè tươi. Bây giờ sư ông lên sư cụ, em lại phải tập gọi cụ xưng con, trời ạ.

KatKik

Xe điện
Có một điều mà iem chưa hiểu được, về quê lễ chùa làng iem có vị sư nữ, trẻ khoảng 30 tuổi, sư thầy thì phải, mấy cụ già lọm khọm hơn 80 tuổi, lên chùa thấy khép nép, xưng con gọi thầy với vị sư ấy, mà vị ấy vẫn thản nhiên như không. Nhưng với iem thì không, iem xưng tôi và gọi vị sư ấy là nhà chùa, hoặc cùng lắm là thầy(theo cấp bậc bên phật giáo), còn nếu gặp các vị tu hành hơn tuổi mình, tầm tuổi cha chú thì xưng con có lẽ hợp hơn, họ đi tu hành thì cũng là một nghề như muôn vàn nghề khác trong xã hội, cớ gì cứ phải thần thánh hóa quá mức như vậy, không hiểu iem suy nghĩ như vậy có gì chưa đúng không, kính mong cccm thông não cho iem tí để giải tỏa tư tưởng ạ...!!!
Cụ ko thích thì xưng hộ như cụ cũng chả sao, người ta tín người ta xưng hô thế kệ người ta. Ví dụ như giáo viên dậy học cho cụ thì cụ gọi là thầy cô, mặc dù tuổi chỉ hơn vài tuổi, nhiều trường hợp gv còn ít tuổi hơn học trò. Cũng là gv nhưng ko dậy cụ thì cụ cứ theo tuổi mà gọi thôi.

NGC

Xe tăng
Nếu cụ Ngạn mà đi đạo thì lại đúng.

Cụ Ngạn là 1 trong số rất hiếm người phiêu bạt mà giữ được nè nếp của người Bắc. Trong vô vàn lần giới thiệu chương trình. 0 ít trong số đó cụ giới thiệu, truyền bá văn hóa, phong tục tập quán người Bắc cho Việt Kiều xa xứ
Nhưng hành động của ông Ngạn diễn ra trong trường họp ông đang làm MC cho một "chương trình tạp kỹ " chứ không phải trong môi trường Công giáo .
Đó là cái rất dở của một tay MC lão làng và nổi tiếng về vấn đề truyền bá phong tục, văn hoá....

happyhn

Xe container
Nhưng hành động của ông Ngạn diễn ra trong trường họp ông đang làm MC cho một "chương trình tạp kỹ " chứ không phải trong môi trường Công giáo .
Đó là cái rất dở của một tay MC lão làng và nổi tiếng về vấn đề truyền bá phong tục, văn hoá....
Em nghĩ đã là con chiên thì ở đâu cũng có thể gọi cha xưng con được. Ví như trong chương trình tạp kỹ đó mà nói đến các cụ thân sinh. Thì cụ Ngạn vẫn phải gọi bố mẹ xưng con chứ nhỉ

NGC

Xe tăng
Em nghĩ đã là con chiên thì ở đâu cũng có thể gọi cha xưng con được. Ví như trong chương trình tạp kỹ đó mà nói đến các cụ thân sinh. Thì cụ Ngạn vẫn phải gọi bố mẹ xưng con chứ nhỉ
Có một chút khác cụ ạ :
- gọi bố mẹ ( ba, má v.v.v ) xưng con là cách xưng hô của tất cả người Việt .
- Khán giả chương trình tạp kỷ rất nhiều người ( nếu không muốn nói là đa số ) không theo công giáo .

Riêng đạo thiên chúa giáo
Phải gọi cha xưng con ,dù vị cha đó già hay trẻ
Bố mẹ của cha vẫn gọi là con
Nhưng theo e thấy khi họ gọi cha dù cha đấy rất trẻ họ gọi bằng lòng tôn kính chứ Ko gọi theo cách phỉ báng
Đạo thiên chúa giáo là đạo hướng thiện ,tức là hứong con người ta làm việc và sống thiện ngay từ nhỏ ,muốn làm cha phải học và tu vượt qua bảy chức mới đc làm cha
Đạo phật là đạo giác ngộ ,tức là dù có làm điều sai trái khi nhận ra lỗi lầm ta giác ngộ lại vẫn đc đi tu

Diêm la trần gian 9x

[Tịch thu bằng lái]
- Cách xưng hô giữa Phật tử tại gia và chư tăng ni:

Khi tiếp xúc với chư tăng ni, Phật tử tại gia (kể cả thân quyến của vị tu hành đó) thường đơn giản gọi bằng Thầy hay Cô và xưng là con.

Có những vị cư sĩ tại gia cao tuổi xưng tôi hay chúng tôi với vị tăng ni trẻ để tránh ngại ngùng cho cả hai bên.

Cư sĩ Phật tử tại gia khi quy y Tam bảo thọ ngũ giới, đều có một vị Thầy truyền giới cho mình. Vị ấy được gọi là Thầy Bổn sư. Cả gia đình có thể cùng chung một vị Thầy Bổn sư, tất cả các thế hệ cùng gọi vị ấy bằng Thầy.......
Các này giống hồi đi học cấp 1 vẫn gọi thầy , cô giáo rồi xưng là con đó.....
Ai đã Quy y tam bảo thì phải tôn trọng phật, pháp , tăng thôi

_AHA_

Xe điện
Xưng tôi và thầy chùa hay nhà chùa là chuẩn rồi.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Cha xứ đạo mới hơn 30...toàn xứ đạo gọi Cha xưng con đó mợ...:D
Tiếng Việt vốn phức tạp khoản xưng hô, như Tây nó chỉ "YOU and ME/I" là xong, nghe 2 bố con nhà Tây nói chuyện, nếu đứa con không gọi "Dady" thì chẳng biết là 2 cha con, đúng là ngôn ngữ Tây sướng thế chứ...:))