[Funland] Nên gọi hay xưng hô thế nào cho đúng

Ceramicstile

Xe tăng
Em có hai đứa bạn làm cha xứ, gặp nhau toàn mày tao có sao đâu vì em không theo đạo

slaz8

Xe ba gác
Có một điều mà iem chưa hiểu được, về quê lễ chùa làng iem có vị sư nữ, trẻ khoảng 30 tuổi, sư thầy thì phải, mấy cụ già lọm khọm hơn 80 tuổi, lên chùa thấy khép nép, xưng con gọi thầy với vị sư ấy, mà vị ấy vẫn thản nhiên như không. Nhưng với iem thì không, iem xưng tôi và gọi vị sư ấy là nhà chùa, hoặc cùng lắm là thầy(theo cấp bậc bên phật giáo), còn nếu gặp các vị tu hành hơn tuổi mình, tầm tuổi cha chú thì xưng con có lẽ hợp hơn, họ đi tu hành thì cũng là một nghề như muôn vàn nghề khác trong xã hội, cớ gì cứ phải thần thánh hóa quá mức như vậy, không hiểu iem suy nghĩ như vậy có gì chưa đúng không, kính mong cccm thông não cho iem tí để giải tỏa tư tưởng ạ...!!!
Iem xin hầu rượu cccm đầy đủ ạ...!!!
chuẩn nhất cụ không theo Phật giáo thì cụ gọi là Sư.
nếu quá trẻ thì gọi là chú( tiểu). Cách gọi đó dùng cho cả nam và nữ

Bò lốp

Xe lăn
Trong tâm linh thì xưng hô [con] là theo giáo luật (tương tự như con chiên ở đạo công giáo, cha xứ chăm sóc phần hồn...) và không phụ thuộc vào tuổi tác, giới tính... Theo tàn dư từ XH cũ thì mấy loại nghề "nho-y-lý số" vẫn được dân tôn trọng gọi là Thầy dù có thể còn trẻ mà nhỉ...:-?
P/S: Tất nhiên vì ni sư còn trẻ nên nam tín chủ (còn dính chút phàm tục) cảm thấy khó xưng hô...chăng???;)
Em vãn chùa, ko theo môn đệ giáo luật thì có đc gọi là Con em sãi ko? Đừng bắt e theo giáo điều nha :D

Website
www.kenagency.vn

BMW_X7

Xe điện
Có một điều mà iem chưa hiểu được, về quê lễ chùa làng iem có vị sư nữ, trẻ khoảng 30 tuổi, sư thầy thì phải, mấy cụ già lọm khọm hơn 80 tuổi, lên chùa thấy khép nép, xưng con gọi thầy với vị sư ấy, mà vị ấy vẫn thản nhiên như không. Nhưng với iem thì không, iem xưng tôi và gọi vị sư ấy là nhà chùa, hoặc cùng lắm là thầy(theo cấp bậc bên phật giáo), còn nếu gặp các vị tu hành hơn tuổi mình, tầm tuổi cha chú thì xưng con có lẽ hợp hơn, họ đi tu hành thì cũng là một nghề như muôn vàn nghề khác trong xã hội, cớ gì cứ phải thần thánh hóa quá mức như vậy, không hiểu iem suy nghĩ như vậy có gì chưa đúng không, kính mong cccm thông não cho iem tí để giải tỏa tư tưởng ạ...!!!
nếu ít tuổi hơn sư nữ thì cụ xưng TÔI- Thầy, nam thì xưng chú TÔI- SƯ CHÚ là chuẩn

DUONGLAM

Xe điện
Có hình lên thì mới thông đc cụ à

mrdaubac

Xe điện
:))Iem hết sạch rượu mất rồi, xin khất cccm nhé...!!!:))

BMW_X7

Xe điện
Thợ của em dân Công giáo có con làm Linh mục vẫn phải trình cha và xưng con bình thường. Em vẫn đùa là một thằng là cha của bố và một thằng là bố của cha.
động vào công giáo nó tương đối chuản chỉ đấy ạ, nhất là trong việc nó quá tin đạo và trọng đạo, ông anh họ em mới lấy vợ, vợ theo đạo ,chửa to vượt mặt định ngày cưới rồi nhưng cha xứ đi công tác chưa về làm lễ được mà phải hủy đám cưới chờ cha làm lễ, họ hàng mời hết rồi đành phải hoãn lại đấy
bên đấy cha chưa làm phép mà tổ chức cưới, họ hàng ko ai đến luôn

lamly

Xe tải
Bên Công giáo, em là linh mục thì anh vẫn gọi là Cha đấy. Chả sao cả.
Em đã chứng kiến, con là cha đạo, bố đẻ ra cha đạo vẫn phải gọi cha đạo là cha, xưng con. Các cụ cao tuổi gọi cha một cách cung kính nữa cơ!

Hai Toan

Xe container
Cụ chào cô xưng là chú/bác cũng được, họ có nói j đâu cứ thử mà xem. Có điều nó hơi lố nên mình chào sư cô xưng tôi là đẹp.
Sư cô là bâc dưới,sư thầy là bậc trên,không lẫn lộn đc ạ,họ cũng có phẩm cấp khác nhau chứ ko như một số cụ nghĩ đâu ạ.
Nếu đã vào chùa thì nên tôn trọng luật lệ của chùa,còn không thì đi vãn cảnh bên ngoài không ai cấm.