[Funland] Nên gọi hay xưng hô thế nào cho đúng

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ tả thế thì chắc chùa đẹp lắm, cụ có nhã hứng đi vãn cảnh chùa với em không?
Chùa đẹp lại thêm trụ trì vừa xinh đẹp nữa hả cụ, cụ qua xem có cứu rỗi được cuộc đời ai đó không, em nhường cụ tất :)). Thiện tai thiện tai.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh chùa thì đẹp, cây cối xanh tốt, hoa thơm quả ngọt, nhưng ngôi chùa vẫn cổ kính theo thời gian, ni sư không muốn thay đổi cảnh quan vốn có từ đời xưa...
Cụ ấy muốn vấn an ni sư đấy cụ, vãn cảnh là phụ thôi ;))

Nam_Lamborghini

Xe đạp
Website
vebiz.vn
Quan trọng cái tuổi thôi ko qtrong chức danh, vị trí đúng ko cụ
e thì e nghĩ là xưng hô thế nào ko quan trọng, quan trọng là ở cái tâm của mình, cái tâm của mình hướng đến họ thì mình sẽ trân trọng họ, còn nếu ko trân trọng họ thì dù có gọi họ là gì thì cũng thế thôi.
E cảm ơn cụ kid_qx2 nhà e đã lắp đủ cửa rồi ạ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em có vài dòng suy nghĩ thiển cận.

Sống trong xã hội này trên 70 tuổi không đơn giản đâu ạ. Lại những người trên 80 tuổi nữa. Đều kinh qua bao việc vật đổi sao dời, bao nhục nhằn gian lao, nên nhân sinh quan của các cụ khác với mình. Đó đều là những vốn quý của cuộc sống mà ta không có nhiều tiếp xúc, hoặc không đến độ tuổi mà nhận ra thôi.

Nhân sinh quan khác thì quan điểm cũng khác, với họ xưng con là sự thể hiện tôn trọng giáo lý một tôn giáo nào đó mà người trẻ đang đứng ở vai trò đó đại diện. Cụ thể xưng con ở đây là xưng con với thành hoàng, với thần thánh...Người ta không mặc nhiên nghĩ rằng - hay phán xét rằng người trẻ tuổi đó có nhiều tội lỗi, ko đáng xưng danh. Đó cũng là một cách nhìn bao dung, nhẹ nhàng.

Quay đầu là bờ, buông dao thành Phật...là cả một quá trình, chứ không chỉ là một hành động.
Chuẩn cụ. Xưng hô như vậy là các cụ 80 đã giác ngộ, cái sân si ngã mạn của mình lắm rồi đấy.

qkace

Xe điện
Bọn sư quốc doanh bây giờ cũng nhiều mưu hèn kế bẩn để kiếm tiền,bọn cha đạo thì toàn tuyên truyền *********,kích động chia rẽ lương giáo,thời mạt pháp này thì tốt nhất là không theo đạo nào cả.;));))
Ơ, em theo dõi thấy thớt này đang bàn về việc xưng hô thế nào cho phù hợp với các thầy chùa. Thế mà đọc đến bình luận này như nhai sạn. Có khi nào cụ bị mắc bệnh auto chửi không? Cụ nên đi khám và uống thuốc đầy đủ, đúng giờ .

Website
www.kenagency.vn
Em có hai ông bạn, một ông là sư thầy ở Yên Mô bằng tuổi, một ông đang ở nhà thờ Phát Diệm. Gặp sư thầy thì em cứ Tôi xưng thầy, còn bên giáo em không theo thì em cứ Anh em. Em trả thầy họ giận gì họ chơi thân và rất vui vẻ

momoyama68868

Xe điện
Có một điều mà iem chưa hiểu được, về quê lễ chùa làng iem có vị sư nữ, trẻ khoảng 30 tuổi, sư thầy thì phải, mấy cụ già lọm khọm hơn 80 tuổi, lên chùa thấy khép nép, xưng con gọi thầy với vị sư ấy, mà vị ấy vẫn thản nhiên như không. Nhưng với iem thì không, iem xưng tôi và gọi vị sư ấy là nhà chùa, hoặc cùng lắm là thầy(theo cấp bậc bên phật giáo), còn nếu gặp các vị tu hành hơn tuổi mình, tầm tuổi cha chú thì xưng con có lẽ hợp hơn, họ đi tu hành thì cũng là một nghề như muôn vàn nghề khác trong xã hội, cớ gì cứ phải thần thánh hóa quá mức như vậy, không hiểu iem suy nghĩ như vậy có gì chưa đúng không, kính mong cccm thông não cho iem tí để giải tỏa tư tưởng ạ...!!!
Iem xin hầu rượu cccm đầy đủ ạ...!!!
Em thấy cụ xưng hô như vậy là đúng mực.
Với em, nếu mới gặp thì cách giao tiếp cũng như xưng hô mà em lựa chọn phụ thuộc vào thái độ, cử chỉ lời nói đúng mực hay không của nhà chùa.
Nếu biết rõ, biết kỹ thì phụ thuộc vào tầm thông tuệ, uyên bác hiểu biết về Phật pháp, về giáo lý, về thực hành tu tập, về tâm, đức và sự điềm đạm, tri túc, tri chỉ của thầy đó, dù tuổi trẻ em cũng kính trọng và xưng hô thể hiện sự tôn trọng.

Mấy loại sư hổ mang thì hạn chế giao tiếp, vì lý do nào đó bắt buộc phải giao tiếp thì cũng lạnh nhạt và xưng hô thầy/tôi thôi.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
nhiều cụ lấy vấn đề tôn giáo làm trò vui phết

để làm thầy không dễ đâu

em tin chắc có người lớn hay già vẫn dập đầu bái sư một đứa trẻ giỏi

vì họ tôn trọng kiến thức, biết rằng nhờ có kiến thức đó họ có thể thoát được cái bệnh tham lam ảo tưởng hay vô số bệnh khác mà ai cũng mắc phải

tất nhiên có bọn giả danh đội lốt lừa đảo, nhưng không thể lấy đặc thù ra làm tổng quát

cũng như giáo viên dâm ô, hiếp dâm học sinh, hoặc sỉ nhục khiến học sinh tự tử cũng vài trường hợp, nhưng không vì loài thú vật đó mà coi thường cả cộng đồng giáo chức, rất nhiều người giỏi, rất nhiêif người đang hi sinh thời gian trên vùng cao

cũng chẳng nên lấy vài trường hợp chết người rùi coi thường bs, họ có nhiều, rất nhiều người đang nghèo thật sự, đang lấy đồng lương của mình nuôi bệnh nhân, cccm đừng hỏi ai hay đòi lấy ví dụ kiểu ôm quả boom ga lên chung cư hỏi luật nào cấm

nhiều cụ thấy vài quả gia đình bất hạnh rồi kêu xã hội điên đảo này nọ, hô hào do thể loại này kia và hít hà các cường quốc cho là tự do với dân chủ

chẳng thấy chúng nó bẩn bựa gấp tỷ lần, nhốt 5 đứa con ruột như chó cún và hấp diêm lũ trẻ, chẳng thấy đám trẻ rủ bạn tàn sát cả nhà hay vác tự động tới trường chỉ vì chuyện trẻ con

nên hãy nhìn tổng thể, học và hiểu sâu sắc hơn nữa về đạo giáo rùi hãy bàn, riêng đạo Phật có tư tưởng triết học cực uyên thâm, nếu chưa hiểu sao phải xuống tóc thì đừng nên tới cửa chùa lại hơn, tham sân si với kẻ chợ búa thì chẳng ảnh hưởng lắm nhưng lại đi tham sân si với người đã xuống tóc là không hay, trừ phi họ làm việc xấu rõ ràng, không còn tư cách thực thi vc họ đc giao

em chẳng muốn tranh luận vấn đề này thêm với các cụ không hay chưa nghiên cứu kỹ đạo Phật hay đạo giáo khác, chẳng ưa các câu hỏi ngang ngược kiểu trẻ con hằn học mà không muốn tự tìm hiểu

nhiều khi câu hỏi ngàn năm chưa có lời giải, cả thư viện sách về nó mà nhiều cụ hỏi như đúng rồi, tưởng là hay ho mà thực ra là trống rỗng

thôi thì coi như e chưa còm, cụ nào ko ưa chỉ cần rót e ly vang, đảm bảo em vẫn vodka lại nhiệt tình do đặc thù về vđ vhtl, còn còm kiểu kích bác em coi như không thấy, học theo mợ Moon, hihi

Nam_Lamborghini

Xe đạp
Website
vebiz.vn
Em có hai ông bạn, một ông là sư thầy ở Yên Mô bằng tuổi, một ông đang ở nhà thờ Phát Diệm. Gặp sư thầy thì em cứ Tôi xưng thầy, còn bên giáo em không theo thì em cứ Anh em. Em trả thầy họ giận gì họ chơi thân và rất vui vẻ
e thấy cũng như cụ đấy ạ, mình cứ vui vẻ với họ là đc rùi ạ
E cảm ơn cụ Hà Văn Chưởng nhé e đã có thiết kế logo và nhận diện đc 2 năm rùi ạ

Hưng kiều

Xe tải
em thì xem người ta sống thế nào rồi mới gọi cho phải phép,nếu ít tuổi nhưng đc nể trọng thì cũng chả vấn đề gì khi ít tuổi cả,còn như phố em có thằng cha già gần 80 mà em cứ xách mé gọi là lão già kia,chỉ vì cái tội đánh cờ toàn ăn gian.

morning 09

Xe tải
Xưng như cụ là chuẩn rồi.
Ngày xưa các bậc cao tăng (như Đường tăng trong Tây Du Ký) đều xưng là "bần tăng" (sư nghèo) và gọi người đối thoại là "thí chủ" (người bố thí) cả. Bây giờ có mấy cụ non cạo được cái đầu, không biết kinh Phật đọc được mấy quyển mà cứ mở mồm ra là xưng thầy gọi người đối thoại là con. Hãm! :P
Chuẩn quá

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
em thì xem người ta sống thế nào rồi mới gọi cho phải phép,nếu ít tuổi nhưng đc nể trọng thì cũng chả vấn đề gì khi ít tuổi cả,còn như phố em có thằng cha già gần 80 mà em cứ xách mé gọi là lão già kia,chỉ vì cái tội đánh cờ toàn ăn gian.
cụ coi cụ già đó là người rèn giũa tâm ma cho mình là hay đó, người ta trêu ngươi mà cụ cứ cư xử đàng hoàng đúng phận thì bản thân cụ đã lên một tầm cao mới rùi

trên of này trước em cũng hay trêu mợ Moon nhưng nay thành thật học mợ ấy một vài điều hợp lý, cũng nhờ mợ hồng chỉ rõ cái điểm mạnh của người và biết điểm yếu của mình

xomo

Xe buýt
tùy duyên đi cụ

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho e hỏi ngu phát. Thế nếu bố hoặc mẹ của vị sư thầy đấy đến thăm (e gọi là sư thầy đúng ko hay là thầy chùa) mà mấy người tu tập ở chùa đấy gặp thì gọi là gì ah? Đúng thứ tự thì sẽ gọi là: Bố Thầy hoặc Mẹ Thầy
họ phải gọi thế này ạ..anh đẻ và chị đẻ ạ .. tôi đã hỏi 1 thằng đi tu ( chắc chỉ gọi nó là sư chú thôi . vì thằng này vừa đi tu ..nó mò về nhà thăm nhà..bố mẹ nó phải chắp tay chào nó kiểu vái vái ý..nó gọi bố mẹ nó là ..anh đẻ và chị đẻ ..bố mẹ nó phải xưng hô với nó là chào nhà chùa ) nó đi tu đâu được 1 năm..chả biết nó và đồng môn hục hặc gì nó cầm phớ đòi xin đồng môn tý tiết..nhà chùa phải trục xuất nó về dương gian cụ à..giờ nó đang tu trong sàn nhảy cụ à

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Với em thì sư là 1 nghề để kiếm sống nên kém tuổi mình thì gọi em, bằng tuổi thì xưng tôi, hơn tuổi thì anh chị chứ việc éo gì phải xưng con với họ

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là dân ngoại đạo thì xưng gì cũng được miễn là lịch sự. Dân theo đạo phật họ sùng bái sư lắm, nhất là những thầy trụ trì. Bên nước ngoài gặp trụ trì họ còn quỳ lạy cơ.

duytrong

Xe lăn
Cực xinh, nhà có điều kiện cực giàu, thầu mấy ao cá dưới Yên sở mấy chục năm nay rồi ạ, nhưng trục trặc tình cảm nên đi tu, bà mẹ luôn về khuyên nhủ hoàn tục...
Cụ nắm chắc lý lịch quá,nếu hoàn tục thì cụ có đến chúc mừng không ,nếu được em cũng mừng cho cô ấy...

hxduong

Xe lăn
Cụ chủ không phải người nhà phật nên có những suy nghĩ về xưng hô như vậy.
Sắc sắc không không cả.
Cụ chủ cũng là không.
Nhà chùa cũng là không.
Đừng nghĩ đến “con” bao nhiêu tuổi, “thầy” bao nhiêu tuổi, giới tính gì, có xinh hay không thì không lăn tăn nữa.