[Funland] Nên gọi hay xưng hô thế nào cho đúng

phuonghuongngoc

Xe container
Bọn sư quốc doanh bây giờ cũng nhiều mưu hèn kế bẩn để kiếm tiền,bọn cha đạo thì toàn tuyên truyền *********,kích động chia rẽ lương giáo,thời mạt pháp này thì tốt nhất là không theo đạo nào cả.;));))

Ly Béo

Xe tăng
Có một điều mà iem chưa hiểu được, về quê lễ chùa làng iem có vị sư nữ, trẻ khoảng 30 tuổi, sư thầy thì phải, mấy cụ già lọm khọm hơn 80 tuổi, lên chùa thấy khép nép, xưng con gọi thầy với vị sư ấy, mà vị ấy vẫn thản nhiên như không. Nhưng với iem thì không, iem xưng tôi và gọi vị sư ấy là nhà chùa, hoặc cùng lắm là thầy(theo cấp bậc bên phật giáo), còn nếu gặp các vị tu hành hơn tuổi mình, tầm tuổi cha chú thì xưng con có lẽ hợp hơn, họ đi tu hành thì cũng là một nghề như muôn vàn nghề khác trong xã hội, cớ gì cứ phải thần thánh hóa quá mức như vậy, không hiểu iem suy nghĩ như vậy có gì chưa đúng không, kính mong cccm thông não cho iem tí để giải tỏa tư tưởng ạ...!!!
Iem xin hầu rượu cccm đầy đủ ạ...!!!
E nghĩ tín ngưỡng là do niềm tin. Ai có niềm tin vào 1 đạo nào thì sẽ theo đạo đó. Và họ cũng sẽ tin đạo là thánh thiện giúp vượt qua khổ ải. Nên người truyền đạo cũng sẽ được tôn trọng là những người có đức có tài đc lựa chọn để thực hiện sứ mệnh.
Còn cụ ko theo đạo nào hoặc ko tin vào đạo nên có thể cụ thấy họ đang thần thánh hóa.
Câu chuyện là sự tôn trọng cho niềm tin vào đạo mà ra :)

happyhn

Xe container
Em cũng có cảm giác như cụ khi xem Thuý Nga paris , trong một đoạn phỏng vấn vị Linh mục trẻ , ông Ngạn gọi cha , xưng con . Thấy dị dị .
Nếu cụ Ngạn mà đi đạo thì lại đúng.

Cụ Ngạn là 1 trong số rất hiếm người phiêu bạt mà giữ được nè nếp của người Bắc. Trong vô vàn lần giới thiệu chương trình. 0 ít trong số đó cụ giới thiệu, truyền bá văn hóa, phong tục tập quán người Bắc cho Việt Kiều xa xứ

grandis2012

Xe buýt
Có một điều mà iem chưa hiểu được, về quê lễ chùa làng iem có vị sư nữ, trẻ khoảng 30 tuổi, sư thầy thì phải, mấy cụ già lọm khọm hơn 80 tuổi, lên chùa thấy khép nép, xưng con gọi thầy với vị sư ấy, mà vị ấy vẫn thản nhiên như không. Nhưng với iem thì không, iem xưng tôi và gọi vị sư ấy là nhà chùa, hoặc cùng lắm là thầy(theo cấp bậc bên phật giáo), còn nếu gặp các vị tu hành hơn tuổi mình, tầm tuổi cha chú thì xưng con có lẽ hợp hơn, họ đi tu hành thì cũng là một nghề như muôn vàn nghề khác trong xã hội, cớ gì cứ phải thần thánh hóa quá mức như vậy, không hiểu iem suy nghĩ như vậy có gì chưa đúng không, kính mong cccm thông não cho iem tí để giải tỏa tư tưởng ạ...!!!
Em thấy đây là phần đạo. Cụ nào thích thì gọi không thì thôi.
Tuy nhiên thấy cả người tu hành lẫn phật tử đều không đúng khi xưng hay gọi đều là sư thầy hay thầy đối với sư nữ. Trong Phật giáo làm gì có sư nữ, chỉ có Ni thôi.

SABAIDI

Xe tăng
Em thì cũng đã gặp trường hợp này rồi, sư thầy trụ trì kém em 20 tuổi, nên gặp và ngồi trò chuyện em vẫn gọi thầy xưng tôi. Tết năm nào về và lên chùa em vẫn ngồi tám cả tiếng đồng hồ mới về. Cả em và thầy đều cảm thấy rất thoải mái :D

mrdaubac

Xe điện
Chẳng có vấn đề gì.

Cũng như bác đang xưng "iem" gọi "cụ" với mọi người, nó trái với Thứ tự thông thường, vì Cụ kèm với Cháu.
Bác sẽ bẩu, ở Quy định ở đây nó thế.
Đúng dồi.

"Quy định" ở trỏng nó vậy, và xưng "iem" đâu phải vì họ ít hay nhiều tuổi?
Vô đó đâu còn Xã hội thông thường nữa.
Chỗ chùa Cót làng tôi, các cụ già (70 trở lên) vẫn xưng Con với thầy Cường, mặc dù thầy chỉ độ 45-50 gì đó.
Đâu phải vì thế mà Mr. Cường làm bố người ta được.

Tôi biết có chỗ, thằng ranh con vắt mũi xoàn xoạt, còn gọi bố mình, bố đẻ theo khai sinh, là đồng chí cơ.
Iem chưa được biết có quy định là phải xưng con...
E nghĩ tín ngưỡng là do niềm tin. Ai có niềm tin vào 1 đạo nào thì sẽ theo đạo đó. Và họ cũng sẽ tin đạo là thánh thiện giúp vượt qua khổ ải. Nên người truyền đạo cũng sẽ được tôn trọng là những người có đức có tài đc lựa chọn để thực hiện sứ mệnh.
Còn cụ ko theo đạo nào hoặc ko tin vào đạo nên có thể cụ thấy họ đang thần thánh hóa.
Câu chuyện là sự tôn trọng cho niềm tin vào đạo mà ra :)
Thưa cụ, sở dĩ iem nói thần thánh hóa là vì bây gì mọi người lên chùa cầu xin đủ thứ, mà Đức Phật có ban phát cho mình được cái vì cụ thể đâu, cá nhân iem và gia đình đi lễ chùa chỉ với mục đích chính và duy nhất là vãn cảnh thôi ạ...

thinhduybao

Xe điện
Em có lần đón 2 vị giám mục với mấy người Công giáo từ Nội bài về Bùi chu, trên xe mấy người kia đều gọi cha xưng con :)
Em cũng hỏi hai vị kia như em ( không tôn giáo) thì phải xưng hô như thế nào cho phải,
Hai vị bẩu: chú cứ gọi bọn anh là anh, chú xưng em là được . Thế là từ lúc đó trở đi anh em chém cực thoải mái :))

Ly Béo

Xe tăng
Thưa cụ, sở dĩ iem nói thần thánh hóa là vì bây gì mọi người lên chùa cầu xin đủ thứ, mà Đức Phật có ban phát cho mình được cái vì cụ thể đâu, cá nhân iem và gia đình đi lễ chùa chỉ với mục đích chính và duy nhất là vãn cảnh thôi ạ...
Thì đó là do niềm tin quan niệm của từng người mà cụ. Có niềm tin tuyệt đối chưa hẳn đã tốt, mà tin vừa phải chưa chắc đã là ko phải người theo đạo.

Airbus A350

Xe điện
Em thấy sư cũng có dăm bẩy loại sư, nếu em cảm thấy xứng đáng gọi thầy xưng con thì em gọi, còn không xứng đáng thì em tránh gặp để đỡ khó xử.

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Bọn sư quốc doanh bây giờ cũng nhiều mưu hèn kế bẩn để kiếm tiền,bọn cha đạo thì toàn tuyên truyền *********,kích động chia rẽ lương giáo,thời mạt pháp này thì tốt nhất là không theo đạo nào cả.;));))
E hèm. Em đệ cứng đạo TIỀN

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
...
Ở bển, họ vô nhà thờ gặp 1 ông "father" nào đó. Tay này còn đút gì đó cho họ chén nữa.
Mặc dù con họ hơn tuổi ông "father" này.

Nhưng chức danh của hắn là như vậy.
Thế nên father khác với "father" ạ.

ngocbaominh

Xe buýt
Em vào chùa mà thấy ni cô nào đẹp là em vẫn gọi em xưng anh :D

poiuy

Xe ba gác
Bên Công giáo, em là linh mục thì anh vẫn gọi là Cha đấy. Chả sao cả.

eatliv

Xe buýt
Vị sư ấy đại diện cho đức Phật mà, tín đồ xung con là phải rồi, riêng em gặp, em xưng anh gọi em!

VCHDHN

Xe container
Mợ dạy chí phải ạ. Em có 1 lần duy nhất đến giờ đi viếng đám ma người quen theo đạo. Vào nhà thờ Hàm Long làm lễ, cha đạo hôm đấy làm lễ thì ít mà toàn cài cắm những chuyện bất mãn rồi tuyên truyền. Còn đúng là giờ chả nên theo đạo nào. Nếu vật quá thì cứ cố phấn đấu vào mịa nó Đoảng í, đẳng cấp trên hẳn các loại đạo luôn:)):)):))

VHD Corp

Xe tải
Em gọi Thầy, và xưng là Tôi. Khi nào cụ gặp hoặc có thời gian đi lại đủ lâu và có sự thành kính với vị sư nào lớn tuổi thì cụ xưng Con cũng được.