[Funland] Nên dẹp tết cổ truyền và đón tết theo thế giới

Lelong1411

Xe tăng
thấy các cụ phản đối kinh quá, cá nhân e thì e mong sát nhập làm 1. trên thế giới hiện nay có khoảng 10 nước còn tồn tại tết âm còn lại họ đều đã bỏ và nhập 2 cái tết làm 1 rồi. không phải tự nhiên mà các nước phát triển họ phải bỏ tết truyền thống để ăn tết dương lịch. Xã hội muốn hòa nhập, kinh tế muốn phát triển cùng với thế giới thì mình không lên đi đường riêng. ngày họ đi làm thì chúng ta nghỉ, ngày chúng ta nghỉ thì họ đi làm. mà các cụ biết đấy ở VN thì làm dụng những ngày nghỉ tết vô cùng. 1 tháng trước tết và 1 tháng sau tết gần như toàn hội hè, tổng kết, ra tết thì du xuân,.... thấy nhiều cụ phản đối vì nếu bỏ tết âm lịch thì các ngành nghề, bia, rượu, bánh kẹo...sẽ đi về đâu, xin thưa các cụ là sát nhập tết chứu có phải bỏ tết đâu mà lo ko bán được hàng tết. nói chung các cụ cứ làm lãnh đạo đi sẽ thấy cái tết âm lịch nó ảnh hưởng đến hoạt động của doanh nghiệp cũng như xã hội thế nào
Trước khi bàn những vấn đề vĩ mô đao to búa lớn cụ cho e xin 1 câu hỏi: Trừ thằng Nhật Bản ra thì còn có nước nào đã từng tồn tại tết âm xong rồi bỏ hoặc nhập 2 cái tết làm 1 ạ. Sau đó ta sẽ bình luận tiếp các vấn đề tiếp theo

alansaint

Xe buýt
chúng ta hội nhập kiểu nửa vời, cái gì cũng muốn giữ vì thế việc để song song 2 cái tết nó dẫn đến mất gần 2 tháng công việc bị đình trệ, suốt ngày liên hoan, tổng kết, vui chơi rồi du xuân, công nhân thì về quê đình đám ko lên làm việc sớm....nói chung 1 năm có 12 tháng thì mất 2 tháng ăn chơi thì bảo sao kinh tế ko thể phát triển
Chỉ có cụ mới đình trệ công việc thôi chứ cụ đừng áp đặt cho tất cả. Quê em tết làm hộc bơ đến ngày 29 chưa được nghỉ đây này.

vnvodoi

Xe điện
Kinh thật, vì mấy đồng tiền lương cho nhân viên mà nói dẹp hẳn cái tết cổ truyền . Tư duy bóc lột khéo không thua gì thực dân thật !
Toàn các chủ doanh nghiệp " có tâm" quá!

vnvodoi

Xe điện
Trước khi bàn những vấn đề vĩ mô đao to búa lớn cụ cho e xin 1 câu hỏi: Trừ thằng Nhật Bản ra thì còn có nước nào đã từng tồn tại tết âm xong rồi bỏ hoặc nhập 2 cái tết làm 1 ạ. Sau đó ta sẽ bình luận tiếp các vấn đề tiếp theo
Nhật là chân lí nhá !

muadem

Xe cút kít
Nghe cách than vãn thế kia thì rõ là không muốn cho mọi nghành nghề cùng phát triển rồi, có dấu hiệu của sự ích kỉ và chỉ lo được việc mình. Tết cổ truyền đã có từ xa xưa và một số ngày lễ khác được hình thành trên cơ sở đáp ứng những nhu cầu sinh hoạt giải trí nghỉ ngơi. Doanh nghiệp nào không thích nghi được thì đào thải, dễ hiểu!

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Kinh thật, vì mấy đồng tiền lương cho nhân viên mà nói dẹp hẳn cái tết cổ truyền . Tư duy bóc lột khéo không thua gì thực dân thật !
Toàn các chủ doanh nghiệp " có tâm" quá!
Mình quen với những câu chửi khéo thế này rồi. Bạn ko đọc kỹ nên viết thế bạn cũng ko khá lên đc đâu nhỉ

nghienruou

Xe điện
Mời các cụ bỏ tết cổ truyền, em thì vẫn rất rất thích :)

raisomoon

Xe tăng
chúng ta hội nhập kiểu nửa vời, cái gì cũng muốn giữ vì thế việc để song song 2 cái tết nó dẫn đến mất gần 2 tháng công việc bị đình trệ, suốt ngày liên hoan, tổng kết, vui chơi rồi du xuân, công nhân thì về quê đình đám ko lên làm việc sớm....nói chung 1 năm có 12 tháng thì mất 2 tháng ăn chơi thì bảo sao kinh tế ko thể phát triển
Kinh tế nào không phát triển?

GDP Việt Nam năm 1990 khoảng 6,5 tỷ đô, sau 30 năm thực sự sống trong hòa bình và hội nhập thì 2020 GDP đạt 340 tỷ đô. Nghĩa là "không phát triển" mà chỉ tăng 50 lần sau 30 năm? 30 năm qua VN là nước có tốc độ tăng trưởng nằm trong top thế giới, chỉ thua mỗi tốc độ của TQ. Vậy có nghĩa là 2 cái nước mà ăn tết Nguyên đán lại là 2 nước có tốc độ phát triển nhanh nhất thế giới trong 30 năm gần nhất đấy thưa cụ

Kinh tế nào không phát triển?

GDP Việt Nam năm 1990 khoảng 6,5 tỷ đô, sau 30 năm thực sự sống trong hòa bình và hội nhập thì 2020 GDP đạt 340 tỷ đô. Nghĩa là "không phát triển" mà chỉ tăng 50 lần sau 30 năm? 30 năm qua VN là nước có tốc độ tăng trưởng nằm trong top thế giới, chỉ thua mỗi tốc độ của TQ. Vậy có nghĩa là 2 cái nước mà ăn tết Nguyên đán lại là 2 nước có tốc độ phát triển nhanh nhất thế giới trong 30 năm gần nhất đấy thưa cụ
À, các cụ kia ní nuận nà "nếu không ăn tết cổ truyền thì tăng cỡ 100 lần ấy chứ".
Mời cụ phản biện đi

vnvodoi

Xe điện
Mình quen với những câu chửi khéo thế này rồi. Bạn ko đọc kỹ nên viết thế bạn cũng ko khá lên đc đâu nhỉ
Đời tôi khá hay không cũng chả do cụ quyết được. Tầm cụ chả đủ tuổi trả lương tôi , thế cho nhanh !
Tôi vừa làm thuê , cũng vừa mở 1 cái công ty gọi là nho nhỏ. Quy mô chưa chắc hơn công ty cụ nhưng trong đầu tôi chưa bao giờ có cái ý nghĩ như cụ đưa ra.

Mấy cái lời ngụy biện vì hội nhập kinh tế, tránh thiệt hại nói thẳng ra là che đậy cho ý là tiếc tiền !

Lá me xanh

Xe tải
Chỉ có cụ mới đình trệ công việc thôi chứ cụ đừng áp đặt cho tất cả. Quê em tết làm hộc bơ đến ngày 29 chưa được nghỉ đây này.
Quê e cũng làm bục mặt, làm và nghỉ theo đúng luật nhà nước chứ làm gì có hơn. Còn mấy cái đội du Xuân, chúc tết la cà thì do k có việc, cấp trên k giao việc, làm ăn đình trệ thì họ thừa thời gian để chơi, chả cứ gì ngày Tết mà ngày thường họ cũng làm việc hời hợt như vậy. Làm việc k hiệu quả cứ đổ cho Tết

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ làm chủ doanh nghiệp có cảm giác sợ tết như em không?
Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Nên thay bỏ tết âm đi là vừa?
Bọn em cũng sợ Tết Ta như cụ lắm :))
Cứ Tết đến là bọn em quá tải. Phải động viên lính lác đi làm.
Bên em làm vận tải hàng không cụ ah :D

s house design

Xe máy
STH 40.18, đường số 4, KĐT Lê Hồng Phong 2, Nha Tr
Website
nhadepshouse.com
thực ra tôi thấy có nghỉ hay không ko quan trọng mấy cụ ơi... nhưng tôi vote bỏ. Tính ra trong năm mình đã được nghỉ quá nhiều rồi. nghỉ càng nhiều đến lúc đi làm lại mệt. bọn trẻ con đi học cũng có 2 tháng hè... đuối lắm chứ chẳng

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cái cần là điều chỉnh lại cách ăn tết để sao cho hợp lí và tiết kiệm song ý nghĩa! Chứ không phải là đòi bỏ tết âm là bỏ đâu! Tết âm không bỏ!

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em cũng sợ Tết Ta như cụ lắm :))
Cứ Tết đến là bọn em quá tải. Phải động viên lính lác đi làm.
Bên em làm vận tải hàng không cụ ah :D
Em cũng thế! Xe dư có mỗi cái mà khách tranh nhau hỏi :))

• Vodka
Reactions: SVC

alansaint

Xe buýt
thực ra tôi thấy có nghỉ hay không ko quan trọng mấy cụ ơi... nhưng tôi vote bỏ. Tính ra trong năm mình đã được nghỉ quá nhiều rồi. nghỉ càng nhiều đến lúc đi làm lại mệt. bọn trẻ con đi học cũng có 2 tháng hè... đuối lắm chứ chẳng
Cụ thấy như nào là nhiều. 1 tuần nghỉ tết tôi còn không hài lòng ấy. Cả năm mới ở nhà với bố mẹ vài ngày rồi bên ngoại nữa.

s house design

Xe máy
STH 40.18, đường số 4, KĐT Lê Hồng Phong 2, Nha Tr
Website
nhadepshouse.com
vậy cụ tính xem cả năm có bao nhiêu nghỉ lễ tết? Các cụ đi làm công ty có phải còn được phép 12 ngày không?

Cụ thấy như nào là nhiều. 1 tuần nghỉ tết tôi còn không hài lòng ấy. Cả năm mới ở nhà với bố mẹ vài ngày rồi bên ngoại nữa.

MrMilan

Xe điện
À, thằng Nhật bản nó đang muốn quay lại ăn tết âm đấy cụ ơi