[Funland] Nên dẹp tết cổ truyền và đón tết theo thế giới

Camontinhyeu

Xe điện
Các cụ làm chủ doanh nghiệp có cảm giác sợ tết như em không?
Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Nên thay bỏ tết âm đi là vừa?
Đây là tư duy của một ông chủ kém về trình độ quản lý. Doanh nghiệp này quản lý theo cảm hứng sớm nắng, chiều mưa của ông chủ

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Cụ làm doanh nghiệp mà vẫn tư duy vậy ạ, Cụ ko nghĩ rằng chuyển từ tết âm sang tết dương thì dư âm nó cũng vẫn vậy ạ, nó chỉ khác là đổi ngày thôi chứ chả khác nhau gì, Tết 1 số doanh nghiệp như của Cụ, của chúng em có ảnh hưởng nhưng nhiều doanh ngiệp khác, lại phát triển.
Cụ nào thích bỏ thì cứ bỏ, ko thích thì cứ đúng quy định nhà nước về ngày nghỉ mà làm, đến ngày làm bắt buộc mọi người quay lại chế độ bình thường, ko phát thưởng, ko quà cáp.... là xong
E vẫn cứ tết âm cổ truyền thôi
PS: mấy người kêu gọi bỏ tết âm liệu có chuyển nốt ngày giỗ chạp sang dương lịch 1 thể không cho dễ nhớ chứ âm lịch lại có tháng nhuận lại quên mất giỗ

D nâu

Xe điện
Dẹp tết cổ truyền có nghĩa là dẹp văn hoá cổ truyền của dân tộc đó cụ có biết không?
Vậy là dẹp hoa Đào , quất cảnh mùa Xuân, dẹp Bánh Chưng, bánh téc, dưa hành,, dẹp áo dài, dẹp thơ ca lễ hội, sum vậy của các gia đình vào mùa xuân à ?
Vậy theo cụ Việt Nam sẽ học theo văn hoá nước nào?
Hay lấy văn hoá cả châu Á lẫn châu Âu? :)) =)) .

Bachs

Xe hơi
Số ngày nghỉ lễ của NLĐ VN là rất ít nếu so với TG, hà cớ gì đã ít lại còn cắt giảm? Còn nếu nói là thay vì nghỉ dịp Tết thì bù lại nghỉ vào dịp khác thì nghỉ vào dịp nào cho hợp tình, hợp lý? Bảo là cho nghỉ thêm vào dịp tết dương lịch thì cũng chả tăng thêm được ngày nghỉ dù có 1 điểm hợp lý là hòa chung không khí nghỉ khắp TG, nhưng vẫn không thỏa đáng. Thêm nữa, nghèo thì cũng là quốc gia nghèo mãi rồi, cải tiến bỏ Tết chả biết được lợi gì, cá nhân nhà cháu thấy đã nghèo lại còn có cảm giác hèn, bỏ Tết cổ truyền để chạy theo xu thế mà chả biết cả nước làm việc thêm mấy ngày đó thì bao lâu bắt kịp các nước giàu, hehe

TsarPutin

Xe tăng
e cũng góp vốn 1 cty nho nhỏ với bạn bè với 20 lao động, khó khăn là cơ hội để cải cách cơ cấu lại, chứ khó khăn đổ tại tết, tại nghỉ ntn thì khó mà phát lên dc cụ ah;
30 năm nữa TQ nó thống trị toàn cầu khéo bên Tây nó bỏ tết dương đi ăn tết âm ấy chứ =))

taint

Xe hơi
thấy các cụ phản đối kinh quá, cá nhân e thì e mong sát nhập làm 1. trên thế giới hiện nay có khoảng 10 nước còn tồn tại tết âm còn lại họ đều đã bỏ và nhập 2 cái tết làm 1 rồi. không phải tự nhiên mà các nước phát triển họ phải bỏ tết truyền thống để ăn tết dương lịch. Xã hội muốn hòa nhập, kinh tế muốn phát triển cùng với thế giới thì mình không lên đi đường riêng. ngày họ đi làm thì chúng ta nghỉ, ngày chúng ta nghỉ thì họ đi làm. mà các cụ biết đấy ở VN thì làm dụng những ngày nghỉ tết vô cùng. 1 tháng trước tết và 1 tháng sau tết gần như toàn hội hè, tổng kết, ra tết thì du xuân,.... thấy nhiều cụ phản đối vì nếu bỏ tết âm lịch thì các ngành nghề, bia, rượu, bánh kẹo...sẽ đi về đâu, xin thưa các cụ là sát nhập tết chứu có phải bỏ tết đâu mà lo ko bán được hàng tết. nói chung các cụ cứ làm lãnh đạo đi sẽ thấy cái tết âm lịch nó ảnh hưởng đến hoạt động của doanh nghiệp cũng như xã hội thế nào

taint

Xe hơi
Ỳ nhưng có ngày nghỉ thì mới tiêu tiền nhiều, tiền bơm từ dân chi tiêu ra thì mới có cái để sản xuất tiếp và mới tiêu thụ được tiếp, còn sản xuất kém ko cạnh tranh được thì dẹp tiệm, có mỗi thế thôi cũng kêu.
ở đây là sát nhập 2 cái tết thành 1 chứ không phải bỏ tết vì thế mọi người vẫn nghỉ vẫn chi tiêu tết, các doanh nghiệp sản xuất sản phẩm phục vụ tết vẫn bán được hàng, có mất gì đâu nhỉ. vấn đề lớn ở đây là sự hội nhập cũng như sự phát triển cho nền kinh tế vĩ mô[/QUOTE]

Entropi

Xe tải
thấy các cụ phản đối kinh quá, cá nhân e thì e mong sát nhập làm 1. trên thế giới hiện nay có khoảng 10 nước còn tồn tại tết âm còn lại họ đều đã bỏ và nhập 2 cái tết làm 1 rồi. không phải tự nhiên mà các nước phát triển họ phải bỏ tết truyền thống để ăn tết dương lịch. Xã hội muốn hòa nhập, kinh tế muốn phát triển cùng với thế giới thì mình không lên đi đường riêng. ngày họ đi làm thì chúng ta nghỉ, ngày chúng ta nghỉ thì họ đi làm. mà các cụ biết đấy ở VN thì làm dụng những ngày nghỉ tết vô cùng. 1 tháng trước tết và 1 tháng sau tết gần như toàn hội hè, tổng kết, ra tết thì du xuân,.... thấy nhiều cụ phản đối vì nếu bỏ tết âm lịch thì các ngành nghề, bia, rượu, bánh kẹo...sẽ đi về đâu, xin thưa các cụ là sát nhập tết chứu có phải bỏ tết đâu mà lo ko bán được hàng tết. nói chung các cụ cứ làm lãnh đạo đi sẽ thấy cái tết âm lịch nó ảnh hưởng đến hoạt động của doanh nghiệp cũng như xã hội thế nào
Mình đã hội nhập bằng cách sử dụng hoàn toàn dương lịch và tổ chức các hoạt động các dịp tết dương rồi còn gì nữa cụ? Còn lại cũng phải có cái riêng cái bản sắc của mình chứ.

omerta77

Xe điện
Ai thích bỏ cứ bỏ thôi =)) Có ai cấm đâu

Xe gia đình

Xe điện
Nên dẹp các doanh nghiệp mà mới chỉ nghỉ vài ngày Tết đã lao đao rồi :)

Visser III

Xe tăng
Doanh nghiệp của cụ này chắc chỉ 2 thợ,1 phụ và 1 ông cai xây

ceconam

Xe điện
Cá nhân e cũng sợ tết, nhưng chủ quan trên phương diện tổng thể thì vẫn nên có tết cổ truyền. Nên mặc dù sợ nhưng e vẫn chấp nhận

taint

Xe hơi
Mình đã hội nhập bằng cách sử dụng hoàn toàn dương lịch và tổ chức các hoạt động các dịp tết dương rồi còn gì nữa cụ? Còn lại cũng phải có cái riêng cái bản sắc của mình chứ.
chúng ta hội nhập kiểu nửa vời, cái gì cũng muốn giữ vì thế việc để song song 2 cái tết nó dẫn đến mất gần 2 tháng công việc bị đình trệ, suốt ngày liên hoan, tổng kết, vui chơi rồi du xuân, công nhân thì về quê đình đám ko lên làm việc sớm....nói chung 1 năm có 12 tháng thì mất 2 tháng ăn chơi thì bảo sao kinh tế ko thể phát triển

Dẹp tết cổ truyền có nghĩa là dẹp văn hoá cổ truyền của dân tộc đó cụ có biết không?
Vậy là dẹp hoa Đào , quất cảnh mùa Xuân, dẹp Bánh Chưng, bánh téc, dưa hành,, dẹp áo dài, dẹp thơ ca lễ hội, sum vậy của các gia đình vào mùa xuân à ?
Vậy theo cụ Việt Nam sẽ học theo văn hoá nước nào?
Hay lấy văn hoá cả châu Á lẫn châu Âu? :)) =)) .
Em vẫn cay vụ dẹp pháo.

kdchuyennghiep

Xe tăng
E vừa làm thuê trong 1 dn nhỏ và làm chủ của 1 dn hơi nhỏ nhưng e vẫn thik Tết âm lịch, là dịp để nghỉ ngơi và thăm hỏi n thân

Năm nào cũng đào chủ đề này lên cãi nhau.

dongnat123

Xe container
Em ủng hộ cho nghỉ luôn 365 ngày, ông nào đói tự khắc phải nhao đi làm :P