[Funland] Nên dẹp tết cổ truyền và đón tết theo thế giới

cuonglhvt

Xe tăng
Kinh thật! Người Kinh lấy thịt đè người.

samoclan

Xe điện
Nhà bao việc

Entropi

Xe tải
Với số lượng đông đảo như thế này chắc sắp giải phóng được nước Mỹ, thành lập chính quyền nhân dân đến nơi rồi đấy. Trung Quốc đếch có cửa.
Lộ ra ông này không phải người kinh rồi. Người kinh thì sao? Sống trên đất nước đại đa số người kinh thì phải theo pháp luật người kinh thôi.

Đại tướng Alo

Xe điện
Tính ra Việt Nam nghỉ lễ trong năm ít nhất Thế giới, tổng cộng khoảng 10 ngày / 1 năm chứ mấy....vẫn quá ít. :D

Keep

Xe điện
Cụ muốn bỏ Tết vì ảnh hưởng đến công việc của cụ. Nhưng nhiều người khác, bán bia bán rượu bán gà..., bám đồ hàng mã, bán hương bán hoa, xe đò xe khách... họ trông vào mỗi dịp Tết để kiếm sống.

Cụ không thích Tết, thì cụ cứ bỏ thôi. Còn kế hoạch kinh doanh thì cụ phải tính thêm ngày nghỉ của đối tác, nhân viên. Thế thôi.
Ích kỷ quen rồi cụ ạ, cụ ấy đâu biết rằng Tết đến sức mua tăng kéo theo kinh tế tăng, chứ đâu phải mỗi khó khăn bao trùm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ làm chủ doanh nghiệp có cảm giác sợ tết như em không?
Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Nên thay bỏ tết âm đi là vừa?
Ngành nào cũng vậy cả cụ ah :P
Em cũng chán Tết âm rồi, thấy Tết Tây kéo dài tý là ok, Tết âm nghỉ 3 ngày là đủ, hihihh

Đại tướng Alo

Xe điện
Làm chủ doanh nghiệp mà không có kế hoạch, chỉ chăm chăm vắt kiệt sức lao động của CN thì đừng làm nữa.
Ông làm ngành gì ko rõ, nhưng chắc là sản xuất.
Ông có biết bao nhiêu doanh nghiệp, bao nhiêu con người, bao nhiêu ngành nghề phục vụ cho du lịch, lễ hội, tết nhất không?
Cụ Chã nói thế này là chuẩn nhất rồi. :)

Dk2

Xe máy
Các cụ làm chủ doanh nghiệp có cảm giác sợ tết như em không?
Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Nên thay bỏ tết âm đi là vừa?
Cụ quản lý thợ thuyền thế thì cũng chưa tốt rồi.

juve99

Xe cút kít
Khí hậu nước ta nhất là miền Bắc thì đón Tết âm là chuẩn rồi. Có nên bỏ nghỉ Tết dương thì đúng hơn.
Tết Tây nghỉ có 1 ngày, nhiều nghành nghề và hs- sv k nghỉ, bỏ hay ko ảnh hưởng gì đâu cụ. Làm quần quật 365 ngày đi nữa vậy CN nhà máy sx bia rượu - giải khát - thuốc lá, nhà hàng - Karaotay... sống bằng gì, chị e Quất Lâm - Đồ Sơn ko có khách, chôn vùi tuổi xuân ở bãi biển thì phí lắm

haivanphe

Xe container
Muốn bỏ Tết thì tùy quyết định ở các quan, mà các quan lại thích Tết nhất.

Manhloe01

Xe tải
Họ hàng gặp nhau hôm m1 rồi đó. Vậy là đủ. Ae gặp lúc nào chả được.
Cụ có thấy thế chỉ là anh em ruột thịt thì gặp nhau M1 còn đâu các mối quan hệ gần như chú bác cụ không đến người ta không đến lại thấy tình cảm ngày càng xa cách không?

RubynamitnA

Xe điện
Quả thực Tết có 7 ngày chính, nhưng xong Tết lại kèm lễ hội, chùa nọ chùa kia. Khối người mất cả tháng 1 để đi nọ kia lễ bái, cũng tốn thời gian.
Sao nhiều cụ hiểu nghỉ cuối tuần là nghỉ Tết nhỉ. Nghỉ Tết âm lịch có 5 ngày thôi, 2 ngày cuối năm và 3 ngày đầu năm.

ngoc_phuong

Xe lăn
Với số lượng đông đảo như thế này chắc sắp giải phóng được nước Mỹ, thành lập chính quyền nhân dân đến nơi rồi đấy. Trung Quốc đếch có cửa.
Sống ở đâu, phải chịu sự chi phối của các quy định luật pháp, các thiết chế văn hoá của nơi mình sống.
Tôn trọng truyền thống văn hoá là ý thức và trách nhiệm của mỗi người. Đến kiều bào xa xứ họ còn muốn được ăn cái tết âm lịch theo đúng nghĩa của nó.
Khú khú.
Tôi thấy ông cũng ngoài 40. Cũng hơn tôi khá tuổi. Nhưng ngoài cái đó ra thì ông chả hơn tôi cái kẹc gì.
Khuyên ông nên tích để thời gian lao động, c cống hiến, trước kà làm giàu cho gia đình, cho vợ con nó hưởng thụ, sau là góp.phần cho xh.
Lúc đó ông sẽ thấy mọi thứ ông làm, ông nghĩ nó sẽ hợp lý hơn.

cuonglhvt

Xe tăng
Họ hàng gặp nhau hôm m1 rồi đó. Vậy là đủ. Ae gặp lúc nào chả được.
Ôi dào.. Ngoài đời chả ai trách bác đâu. Nếu họ là bạn bè người thân của bác. Lên mạng đấu lý thì nói gì cũng hay.. Nhiều khi họ cũng là người quen của bác đấy.

h_mdc

Xe điện
Nhiều lần kêu gọi bỏ Tết cổ truyền rồi giống như Nhật nhưng dân ta không phải là dân Nhật, ta theo văn hóa Tàu, không bỏ được đâu. Bây giờ đi lại còn dễ dàng chứ hồi xưa chúng em còn phải xếp hàng qua đêm trong giá lạnh ở ngoài phố để mua vé tàu, nghĩ lại thấy sợ.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Oái các bác vang em kinh quá. Em nhận tất.
Mỗi người một quan điểm, hằn học nhau hiểu sai ý tốt của người khác khiến câu chuyện thành ra nó không hay.
Tết thì trước đó nửa tháng ko làm ăn gì được vì lúc đó giáp tết. Sau tết thì bao nhiêu năm rồi tiếng là 7 ngày nhưng cả một bộ máy nền kinh tế ỳ lại rất rõ ràng.