[Funland] Nên dẹp tết cổ truyền và đón tết theo thế giới

Thằng hề 06

Xe tăng
Cụ là chủ doanh nghiệp thì TS ko ít , nhưng những người như cụ chiếm bao nhiêu % dân số, chính TS của cụ có đc cũng là từ một phần mồ hôi của những người làm thuê cho cụ ,và ngày tết cổ truyền là một phần di sản của ông cha để lại đấy cụ.... Đừng vì tiền mà quên đi truyền thống dân tộc, cố gắng vắt thêm sức lao động của người làm thuê cho mình, xl cụ em nói một câu : những doanh nghiệp chăm lo cho người lđ từ những phúc lợi xh, tăng thêm thu nhập cho công nhân, giảm giờ làm cho người lao động thì mới pt đc, còn những doanh nghiệp chỉ chăm chăm đến lợi nhuận mà quên rằng người lđ chính là những người tạo ra nguồn lọi đó, thì ko bg Pt lên đc, lụn bại là sớm hay muộn thôi
Các cụ làm chủ doanh nghiệp có cảm giác sợ tết như em không?
Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Nên thay bỏ tết âm đi là vừa?

vo nho

Xe điện
Cụ chủ thớt mà chủ doanh nghiệp mà nói thế thì em chịu.... Tết chuyển ngày thế nào thì đến tết ko có nhiều thì cũng có ít thưởng cho anh em.
Vấn đề cụ chủ thớt là méo thích cho tiền thưởng tết. Ko cho thì thui luật đâu ép phải cho... =)) =)) =)) =)) =))

hanoikhongvoi

Xe tải
Thay vì lo độ trễ do tết sao k cải tiến năng suất lao động các ngày trong năm có phải hơn ko nhỉ. Người lao động do mưu sinh họ đã phải xa gđ vợ con cả năm rồi, để họ nghỉ ngơi còn tái tạo sức lao động. Cụ nói thế nào, cn cả năm dc mấy ngày nghỉ mà quá nhiều, ngày lễ - chủ nhật còn làm hộc mặt. Có cb công chức nn và các tập đoàn lớn mới dc nghỉ bù nọ kia, thợ có khi càng ngày lễ càng phải làm hăng
Em đồng quan điểm với cụ. Chủ thớt chỉ nhìn phiến diện không nghĩ đến CN, người LĐ. Tết xum họp, Tết đoàn viên đó là bản sắc, là cái riêng của người Việt; Làm cả năm ko lo trước đi cứ gần tết lại lo làm j; Tư bản giẫy chết nó còn nghỉ nhiều hơn. E chỉ mong đến tết để có thời gian nghỉ ngơi, thăng hỏi họ hàng ko thì cả năm ko gặp nó xa dần tình cảm.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Cứ như dân miền Nam trong em thì khoẻ, ngày nào cũng thấy nhậu, karaoke, cafe,....mà họ cũng chẳng than phiền, cãi cọ gì. :D đời sướng.

Nghĩ mấy ô Bắc khổ bỏ mịa ra. Mà vẫn sống, vẫn khoẻ, nhiều tay còn có hai ba vợ, con đàn cháu đống.

Ladagia

Xe điện
Các cụ làm chủ doanh nghiệp có cảm giác sợ tết như em không?
Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Nên thay bỏ tết âm đi là vừa?
Ông chủ DN nghĩ như cụ, NLĐ nghĩ ngược lại. Số đông lại là NLĐ nên cụ khảo sát thử xem trong XH dân mình mong muốn ntn :). Là em thì nên duy trì cái truyền thống nếu cái đó ko xấu, ko lạc hậu.

Laoba

Xe điện
Ko năm nào là ko bàn chủ đề này, các ông chỉ chăm chăm vào túi tiền của mình éo muốn nghĩ đến ng khác là sao? Bn doanh nghiệp và ng nông dân chỉ mong có tết để tiêu thụ sp đấy ông ạ, làm chủ mà ko điều tiết dc cv thì phá sản đi

kfc1981

Xe điện
Tư duy của nãnh đợu mà như lày thì gay go quá!

Dan du an

Xe ba gác
Thế giới là thế giới nào? "quá nhiều ngày lễ" là so với nước nào? Muốn vắt kiệt lao động để tối đa lợi nhuận thì cứ nói thẳng, đó cũng là chuyện bình thường thôi.
Đây là nói theo kiểu chính thống chứ Tết nào dân nó chả nghỉ ít nhất 1 tuần thậm chí 2 tuần.

Dan du an

Xe ba gác
Tóm lại theo em nên giữ Tết Cổ Truyền nhưng cho nghỉ hẳn 9 ngày đỡ phải lăn tăn, cho đủ thời gian nghỉ ngơi thăm viếng nhưng sau đó quay lại cơ quan công sở là phải làm việc ngay. Chứ cái kiểu cơ quan quay lại vẫn đi loanh quoanh các nhà ăn Tết rồi tổ chức đi rằm tháng Riêng này nọ cứ phải là nghỉ tầm gần 3 tuần. Trước Tết thì đi chúc Tết, biếu xén, sắm Tết 1 tuần. Thường đội doanh nghiệp kêu là kêu vì lý do này. Còn thưởng Tết thì có bao nhiêu thưởng bấy nhiêu. Năm nay Covid thế này thì khó khăn chung rồi, Tết có đồng bánh Chưng cho anh em là may rồi.

Bên cẩu tung hoa dân họ nghỉ Tết cổ truyền với cuộc di dân (từ thành phố về quê) kéo dài như vậy có kêu như cụ thớt đâu. Đừng cái gì cũng vì kinh tế mà bỏ văn hoá cổ truyền

Nói suy nghĩ như cụ thớt thì chỉ vì công việc kinh doanh thời gian học hành bận rộn bỏ hẳn luôn cái nếp cả gia đình con cái cha mẹ không ăn cơm bữa nào cùng nhau là hợp lý đấy. Sau này các ông chủ doanh nghiệp có tiền cho con đi nước ngoài du học thì cứ ở lại mà học đừng về quê hương với bm nữa nhá - lý do bận học và đi lại tốn tiền mất time.

Cái cần bỏ trong phong tục Tết cổ truyền đó là mang quà đến nhà khi đi chúc tết

cmyk77

Xe điện
Chủ thớt tào lao bí đao cảm tính theo góc nhìn cá nhân VL, thấy khó cho bản thân kêu dẹp chả khác mịa thằng đi ô tô bảo dẹp xe máy làm tắc đường, thằng đi xe máy bảo thằng đi ô tô làm tắc đường. XH nhiều tầng lớp khác nhau nên góc nhìn khác nhau chứ lôi cái cá nhân mà bắt XH theo là éo được.

ATNH

Xe buýt
Vẫn giữ, nhưng nghỉ ngắn lại. Tăng thời gian nghỉ Tết Dương lên.

Dan du an

Xe ba gác
Các ngày nghỉ trong năm của mình trước đây xuất phát từ tập quán làm nông nghiệp. Ví dụ Tết nghỉ dài vì lạnh quá không trồng cấy gì được và nghỉ đến tận rằm tháng Riêng. Giờ thay đổi tập quán rồi thì cũng nên rút ngắn số ngày nghỉ Tết âm lịch lại, phân bổ thêm ngày nghỉ trong năm cho những dịp như rằm tháng 7 (thường là thời điểm nóng nhất trong năm) nên gọi là nghỉ Hè để cha mẹ và con cái được đi nghỉ. Ví dụ rằm tháng 7 cho nghỉ hẳn 1 tuần đi để dân cộng với thứ 7 Chủ Nhật nữa là 9 ngày thoải mái đi đâu thì đi. Thêm một kỳ nghỉ nữa từ ngày 25/12 đến 1/1 để mọi người kỷ niệm Tết Dương Lịch. Như vậy họ đỡ dồn vào nghỉ Tết âm lịch quá dài đình đốn các hoạt động. Trước em làm dự án mới thấy khốn khổ khi Tết năm nào cũng phải dừng các hoạt động tầm 3 tuần đến 1 tháng loanh quoanh Tết vì có tổ chức các tỉnh họ cũng nói là bận lắm nào là tổng kết cuối năm....

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Phòng tục tết cổ truyền đương nhiên nên giữ, nhưng chuyển ,dồn nghỉ vào tết dương lịch, dài ra thêm tí cũng đc. Đừng quá bám chấp vào cái quy ước, bám vào cái bản chất ấy.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì đám chủ DN coi nhân viên như công cụ làm ra tiền: cần giảm chi hết mức (lương, thưởng, bảo hiểm...) và tận dụng hết cỡ (nghỉ ít, không thích tuyển nữ...)

Khi giàu lên thì đám chủ DN đua nhau tậu biệt thự, đổi xe sang, vợ ăn diện, con cái du học, bản thân cặp bồ trẻ đẹp, cả nhà đi du lịch nước ngoài về cúng phây nào là Nĩu ước, nào là Đu bai...

Nhưng quyền nghỉ ngơi, hưởng thụ của nhân viên với tư cách là con người thì ít được chủ DN để ý.

Bluesky 6789

Xe hơi
Website
dautubatdongsan24h.vn
Em thấy so với một số nước thì Việt Nam mình nghỉ lễ còn ít hơn nhiều đấy cụ.
Hơn nữa đây cũng là Tết cổ truyền của dân tộc ta cả vài nghìn năm rồi,là thời gian để gia đình sum họp với nhau.
Theo em thấy là không nên bỏ.

minhtranslator

Xe tải
Cụ chủ chỉ sờ vòi rồi phán. Hãy đứng vào vị trí ông sờ đuôi, ông sờ chân, ông sờ tai.
Em làm trụ trì cái chùa nào đó thì em chỉ mong kéo dài lễ tết nửa năm.

MrMilan

Xe điện
Chán bỏ mợ, cứ sắp đến tết nguyên đán lại có vài thớt thế này