[Funland] Nên dẹp tết cổ truyền và đón tết theo thế giới

Pumzen

Xe ba gác
Cụ chủ đơn hàng dịp tết chắc nhiều? Có tết thì đơn hàng mới nhiều lên vì nhu cầu sắm sửa dịp tết cổ truyền rất cao, còn ko có tết thì đơn hàng sẽ dải đều các tháng.

bút hêt mực

Xe tăng
Làm thì cũng phải tiêu, tết 7 ngày nhưng sức mua có khi bằng cả tháng lương, bao nhiêu ngành nghề dựa vào đấy mà sống, thớt có chắc ko kiếm ăn từ những người làm ngành nghề ấy ko, họ đói chắc mình no đấy ;))

emdeplam

Xe tăng
Cụ có thấy thế chỉ là anh em ruột thịt thì gặp nhau M1 còn đâu các mối quan hệ gần như chú bác cụ không đến người ta không đến lại thấy tình cảm ngày càng xa cách không?
Cụ nói chuẩn nhà em rồi đấy. Em ko quan hệ với những thành phần họ hàng xa.
Mỗi năm em dự họp họ 1 lần. Nhưng thật em thấy đa phần là xã giao thôi.

Với em quá 3 đời là hết. Nghĩa là những ai chung Cụ với em thì em quan hệ.

Manhloe01

Xe tải
Cụ nói chuẩn nhà em rồi đấy. Em ko quan hệ với những thành phần họ hàng xa.
Mỗi năm em dự họp họ 1 lần. Nhưng thật em thấy đa phần là xã giao thôi.

Với em quá 3 đời là hết. Nghĩa là những ai chung Cụ với em thì em quan hệ.
Với em cũng vậy họ hàng xa không nói, nhưng với cô gì chú bác bạn bè thân thiết thì ngày tết là hội tụ, chí ít với quan điểm cá nhân em là như vậy!

fadco

Xe container
Oái các bác vang em kinh quá. Em nhận tất.
Mỗi người một quan điểm, hằn học nhau hiểu sai ý tốt của người khác khiến câu chuyện thành ra nó không hay.
Tết thì trước đó nửa tháng ko làm ăn gì được vì lúc đó giáp tết. Sau tết thì bao nhiêu năm rồi tiếng là 7 ngày nhưng cả một bộ máy nền kinh tế ỳ lại rất rõ ràng.
Em đồng cảm với cụ, tầm này còn cong đýt làm hồ sơ xin thanh toán trước tết, khoảng rằm trở đi là quà tết rồi nhậu nhẹt các nơi, qua tết thì thợ thuyền rồi công trường cũng phải qua rằm mới trở lại làm việc, coi như đứt 1 tháng nhưng lương vẫn phải trả đủ nhân viên, nhiều cụ bảo luc sgiauf thì ko thấy kêu nhwung ngược lại lúc vỡ nợ nhà cửa mất hết có ai thông cảm cho đâu:)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ bỏ. Hay nói đúng hơn là bỏ các hủ tục ngày Tết. Thực tế nhà em cũng bỏ cúng bái, cỗ bàn và chúc tụng dịp tết rồi. Tết nhà em chỉ tụ tập bên nội, bên ngoại hết ngày m1. Còn lại chỉ đi chơi, lễ chùa, mà ko đến nhà ai cả. Hồi đầu vẫn có ng đến nhà, nhưng mình ko đến lại nên vài năm là vắng dần. Vụ Thắp hương cũng chỉ như tuần rằm bình thường khác mỗi hoa đào và thêm cái bánh trưng.
Ơ, bài này hay, để êm bắt chước.

Nhà tôi hay trốn tết ta, thường thì đi chơi, nước ngoài nước trong không quan trọng.

Đi chơi thôi.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Làm chủ doanh nghiệp mà không có kế hoạch, chỉ chăm chăm vắt kiệt sức lao động của CN thì đừng làm nữa.
Ông làm ngành gì ko rõ, nhưng chắc là sản xuất.
Ông có biết bao nhiêu doanh nghiệp, bao nhiêu con người, bao nhiêu ngành nghề phục vụ cho du lịch, lễ hội, tết nhất không?
Cụ lại nâng tầm câu chuyện nó đi hướng khác rồi. Thế nào là vắt kiệt sức lao động?
Chắc gì cụ đã có chế độ cho nhân viên tốt hơn em đang làm. Nên đừng phán thế.
Kế hoạch giời mà một mình cụ phỏng có ích? Ví dụ cứ cho là có kế hoạch cho ae làm đi. Nhưng tết phụ trợ nó nghỉ sạch. Đầu vào nó nghỉ tết, công sở ngân hàng hành chính cùng rủ nhau nghỉ. Lấy gì mà làm.
Thế nên nghỉ thì phải dừng hết lại. Để khởi động cả một bộ máy quay lại cần thời gian để chạy bắt nhịp.

Entropi

Xe tải
Em đồng cảm với cụ, tầm này còn cong đýt làm hồ sơ xin thanh toán trước tết, khoảng rằm trở đi là quà tết rồi nhậu nhẹt các nơi, qua tết thì thợ thuyền rồi công trường cũng phải qua rằm mới trở lại làm việc, coi như đứt 1 tháng nhưng lương vẫn phải trả đủ nhân viên, nhiều cụ bảo luc sgiauf thì ko thấy kêu nhwung ngược lại lúc vỡ nợ nhà cửa mất hết có ai thông cảm cho đâu:)
Theo cụ nếu dời lịch ăn tết liệu có thay đổi đc ko? Không có bất cứ cái gì trên đời là toàn vẹn hết cả.

fadco

Xe container
Theo cụ nếu dời lịch ăn tết liệu có thay đổi đc ko? Không có bất cứ cái gì trên đời là toàn vẹn hết cả.
em ko cần dời lịch mà em cần thay đổi cái tư tưởng ăn tết của dân mình, nghỉ 7 ngày là nghỉ 7 ngày chứ ko phải thành 17 ngày:))

Duc_Anh 2021

Xe máy
Cụ/ mợ thế này thì hơn cả các cụ nhà ta với 4000 năm bắc thuộc, 1000 năm bị đô hộ rồi. Chắc Cụ/ mợ ít đc ăn bữa cơm tất niên gia đình đây. Còn bận đi đời nợ đối tác và lo tiếp cv làm giầu của cá nhân mình. Nếu cụ/ mợ thích cứ đi theo con đường của mình nhé

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Người Kinh ấy mà.. Ở ngoài đời rất dễ thương.. lên mạng mới bộc lộ bản chất người Kinh ra :)
Bạn thanh niên hay già cả mở miệng phun lời vàng ngọc có tốt lên ko? Bản chất gì ở đây khi bạn đọc kỹ lời tôi viết?

ate1987

Xe tăng
Các cụ làm chủ doanh nghiệp có cảm giác sợ tết như em không?
Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Nên thay bỏ tết âm đi là vừa?
Thế năm nào cũng tết covid ak . Thợ thuyền nghỉ cho cả tuần thì cho nghỉ việc luôn. trả lương tương xứng vào xem có sợ bị đuổi không :))

cuonglhvt

Xe tăng
Bạn thanh niên hay già cả mở miệng phun lời vàng ngọc có tốt lên ko? Bản chất gì ở đây khi bạn đọc kỹ lời tôi viết?
Anh có hứng thú thì trả lời mấy quote kia của tôi đọc kỹ hay không ở quote đó chứ không phải quote này.. Còn quote này không cần trả lời đâu. Nếu muốn trả lời thì nên lắc lắc cái đầu vài cái cho máu lên não.
Nói chung tôi không hứng thú trả lời bọn kia :)
Anh cũng vậy.. Muốn chơi đề tài này phải chịu khó mát tính một chút..

bút hêt mực

Xe tăng
Oái các bác vang em kinh quá. Em nhận tất.
Mỗi người một quan điểm, hằn học nhau hiểu sai ý tốt của người khác khiến câu chuyện thành ra nó không hay.
Tết thì trước đó nửa tháng ko làm ăn gì được vì lúc đó giáp tết. Sau tết thì bao nhiêu năm rồi tiếng là 7 ngày nhưng cả một bộ máy nền kinh tế ỳ lại rất rõ ràng.
Ỳ nhưng có ngày nghỉ thì mới tiêu tiền nhiều, tiền bơm từ dân chi tiêu ra thì mới có cái để sản xuất tiếp và mới tiêu thụ được tiếp, còn sản xuất kém ko cạnh tranh được thì dẹp tiệm, có mỗi thế thôi cũng kêu.

Năm nay covid, tết gần ba tháng. Vừa tết dương nghỉ ba ngày thợ thuyền nghỉ lên xuống kéo cho cả tuần. Tết âm 7 ngày nhưng hệ luỵ lại cả tháng.
Như vậy rõ là nếu tất cả các dn vừa và nhỏ như tụi em cùng nghỉ thì hiệu quả kinh tế cũng ko cao.
Vậy tết âm làm gì trong khi quá nhiều ngày lễ nghỉ rồi. Một quốc gia giai đoạn trẻ nhất mà không thể bứt lên chờ đợi đến bao giờ?
Tết âm, kéo theo một loạt trách nhiệm và độ trễ trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Sợ tết sợ lại chậm hàng quá ạ.
Cụ nói rõ "Tết theo thế giới" là tết gì thế

PS: bọn tây nó ăn tết dương từ Noel đến hết tết dương nên nghỉ cũng kha khá đấy. Mà chúng nó nghỉ thì đừng có nói đến chuyện điện thoại cho chúng nó hỏi công việc hay bảo nó đi làm nhá. Ở ta còn dễ.

Wakeup

Xe điện
Cụ nói rõ "Tết theo thế giới" là tết gì thế

PS: bọn tây nó ăn tết dương từ Noel đến hết tết dương nên nghỉ cũng kha khá đấy. Mà chúng nó nghỉ thì đừng có nói đến chuyện điện thoại cho chúng nó hỏi công việc hay bảo nó đi làm nhá. Ở ta còn dễ.
Hehe, bọn Tây nó còn thêm cả cái khoản nghỉ hè, nghỉ đông nữa bác à, hình như là mỗi lần 2 tuần đấy.
Nên chủ thớt chì nhìn 1 góc phiến diện cứ bảo nghỉ theo Tây là hay.

duckduckgoes

Xe máy
Các bác chủ doanh nghiệp thử tăng lương gấp 2 cho mấy ngày nghỉ xem. Có thể công việc sẽ không bị ngừng trệ nhiều.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ lại nâng tầm câu chuyện nó đi hướng khác rồi. Thế nào là vắt kiệt sức lao động?
Chắc gì cụ đã có chế độ cho nhân viên tốt hơn em đang làm. Nên đừng phán thế.
Kế hoạch giời mà một mình cụ phỏng có ích? Ví dụ cứ cho là có kế hoạch cho ae làm đi. Nhưng tết phụ trợ nó nghỉ sạch. Đầu vào nó nghỉ tết, công sở ngân hàng hành chính cùng rủ nhau nghỉ. Lấy gì mà làm.
Thế nên nghỉ thì phải dừng hết lại. Để khởi động cả một bộ máy quay lại cần thời gian để chạy bắt nhịp.
Thế thì cụ phải kiếm ngành nghề gì mà không cần đến bọn chúng ấy.
Còn làm thì phải có nghỉ, đâu riêng gì mình ta, tây nó cũng nghỉ ngơi.
Anh nào không thích nghi thì bị đào thải. Đa phần doanh nghiệp vẫn làm ăn tốt đấy thôi.
Năm nay covid thì ko bàn.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ăn gì vào mồm mà khôn thế không biết ???

Ken Hạ Long

Xe điện
Cụ đang sống hay đang tồn tại?