[Funland] Nên dẹp tết cổ truyền và đón tết theo thế giới

Yeuxe82

Xe hơi
Tết cổ truyền thì bỏ làm sao dc. E thấy vn mình nghỉ như thế là còn ít so với các nước

Pumzen

Xe ba gác
Giờ làm 1 poll khảo sát ofers là biết ngay. :D

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Giờ làm 1 poll khảo sát ofers là biết ngay. :D
Làm luôn cụ nhỉ. Em cũng ko nghĩ mình nên viết ra điều này.
05 năm trước khi còn làm quản lý bên ngân hàng. Em thích tết. Nhớ có cụ nào bảo bỏ tết thế là bn người mạt sát cụ ấy. Giờ đến chính em đặt vấn đề nên hay ko nên và phân tích theo cái tổng thể xuất phát từ các yếu tố của doanh nghiệp thì bị ném đá ko thương tiếc.
Thậm chí vấn đề này trong này nhân viên em nó có nó còn bảo a đủ gạch xây nhà là cái chắc và kiểu gì chả có thớt là giữ tết.
Bỏ hay giữ nó ko quá quan trọng mà khổ ở chỗ cứ sát tết là mọi thứ bị dừng lại. Ví dụ tết dương nghỉ luôn 15 ngày cả đi cho chơi bời sướng cùng thế giới xong là vào qui trình. Chứ cứ hai lần tết thì tốc độ và năng suất lao động giảm hẳn là cái chắc.
Phòng em còn có vụ vk ck ly hôn vì tết ông ck là người ở đây ko thèm về quê vk cơ cụ ah.
Nên là người lớn sợ tết đấy.

VnUeT

Xe tăng
Cụ nào ăn thì cứ ăn, cụ nào không ăn thì cứ không ăn, việc gì mà phải lăn tăn.

alceste

Xe điện
Họ hàng gặp nhau hôm m1 rồi đó. Vậy là đủ. Ae gặp lúc nào chả được.
cả nước này nhà nào cũng như nhà cụ ý nhỉ. Anh em người ta ở ngay cạnh nhau, họ hàng chỉ cần gặp 1 buổi (tức là
thấy các cụ phản đối kinh quá, cá nhân e thì e mong sát nhập làm 1. trên thế giới hiện nay có khoảng 10 nước còn tồn tại tết âm còn lại họ đều đã bỏ và nhập 2 cái tết làm 1 rồi. không phải tự nhiên mà các nước phát triển họ phải bỏ tết truyền thống để ăn tết dương lịch. Xã hội muốn hòa nhập, kinh tế muốn phát triển cùng với thế giới thì mình không lên đi đường riêng. ngày họ đi làm thì chúng ta nghỉ, ngày chúng ta nghỉ thì họ đi làm. mà các cụ biết đấy ở VN thì làm dụng những ngày nghỉ tết vô cùng. 1 tháng trước tết và 1 tháng sau tết gần như toàn hội hè, tổng kết, ra tết thì du xuân,.... thấy nhiều cụ phản đối vì nếu bỏ tết âm lịch thì các ngành nghề, bia, rượu, bánh kẹo...sẽ đi về đâu, xin thưa các cụ là sát nhập tết chứu có phải bỏ tết đâu mà lo ko bán được hàng tết. nói chung các cụ cứ làm lãnh đạo đi sẽ thấy cái tết âm lịch nó ảnh hưởng đến hoạt động của doanh nghiệp cũng như xã hội thế nào
Cụ nói chưa chính xác, các nước khác nó ko có để bỏ thì đúng hơn cụ. Cũng chỉ có 1 số nhất định (chắc tầm 10 nước mà cụ nói) là theo lịch Mặt trăng từ xưa thôi.
Tây nó rất nhiều ngày nghỉ, lễ, Phục Sinh là ngày lễ lớn, rồi Giáng Sinh, Tết dương lịch, rồi mấy ngày thánh chết đi xong sống lại, lễ Thánh gì đàu tháng 10-11, rồi nghỉ phép nhiều, như châu Âu là tầm 20 ngày nghỉ phép, trẻ con thì nghỉ hè nghỉ đông, chứ nó ko hoen hỏe vài ngày như mình đâu. Nhưng nó ko ảnh hưởng gì đến kinh tế cả, và cũng ko thấy có xu hướng nào bảo là nên gộp hết vào.
Các nước như Thái nó cũng theo hệ riêng, té nước, hay các nước Hồi Giáo nó theo lịch của nó, riêng bọn Do Thái có lễ riêng mà nó ăn cực kì to, 1 kì tháng 2 và Passover tháng 4, chưa kể lễ tháng 10 cũng không ai bảo nó là phải gộp lại để hòa nhập đi
Như TQ, trươc khi nghỉ quốc khánh 1 thang no báo là tất cả giao dịch tư 1-10/10 sẽ ko thực hiện được nhé, các bên cứ thế mà theo. Chúng mày cứ từ từ để tao ăn tết.
Thằng Tây nó cũng được nghỉ đúng 24/12 (1 số nơi có thêm 25/12) và 1/1 là ngày lễ, còn lại thằng nào thích nghỉ thì cắt phép mà nghỉ, thằng nào tiết kiệm phép hoặc ko có việc gì làm thì vẫn đi làm bình thường (nhưng nó làm cũng chẳng khác gì mình).

taint

Xe hơi
cả nước này nhà nào cũng như nhà cụ ý nhỉ. Anh em người ta ở ngay cạnh nhau, họ hàng chỉ cần gặp 1 buổi (tức là

Cụ nói chưa chính xác, các nước khác nó ko có để bỏ thì đúng hơn cụ. Cũng chỉ có 1 số nhất định (chắc tầm 10 nước mà cụ nói) là theo lịch Mặt trăng từ xưa thôi.
Tây nó rất nhiều ngày nghỉ, lễ, Phục Sinh là ngày lễ lớn, rồi Giáng Sinh, Tết dương lịch, rồi mấy ngày thánh chết đi xong sống lại, lễ Thánh gì đàu tháng 10-11, rồi nghỉ phép nhiều, như châu Âu là tầm 20 ngày nghỉ phép, trẻ con thì nghỉ hè nghỉ đông, chứ nó ko hoen hỏe vài ngày như mình đâu. Nhưng nó ko ảnh hưởng gì đến kinh tế cả, và cũng ko thấy có xu hướng nào bảo là nên gộp hết vào.
Các nước như Thái nó cũng theo hệ riêng, té nước, hay các nước Hồi Giáo nó theo lịch của nó, riêng bọn Do Thái có lễ riêng mà nó ăn cực kì to, 1 kì tháng 2 và Passover tháng 4, chưa kể lễ tháng 10 cũng không ai bảo nó là phải gộp lại để hòa nhập đi
Như TQ, trươc khi nghỉ quốc khánh 1 thang no báo là tất cả giao dịch tư 1-10/10 sẽ ko thực hiện được nhé, các bên cứ thế mà theo. Chúng mày cứ từ từ để tao ăn tết.
Thằng Tây nó cũng được nghỉ đúng 24/12 (1 số nơi có thêm 25/12) và 1/1 là ngày lễ, còn lại thằng nào thích nghỉ thì cắt phép mà nghỉ, thằng nào tiết kiệm phép hoặc ko có việc gì làm thì vẫn đi làm bình thường (nhưng nó làm cũng chẳng khác gì mình).
cụ có chút nhầm lẫn, chúng ta ở đây đang nói về nên sát nhập 2 cái tết làm 1 chứ không nói tới số ngày nghỉ cụ ạ

DGT

Xe hơi
Cụ thực tế nên suy nghĩ thế thôi, dân mình máu ăn chơi nên cụ đừng mơ viển vông.
cứ nhìn ngày lễ dân đổ ra đường là hiểu số đông khao khát đc nghỉ ăn chơi thế nào

hongha117

Xe điện
khi nào mà ko còn ai thân thiết thì mới bỏ tết ta
cả năm trời mới có mấy ngày tết để gia đình, họ hàng đoàn tụ. nói thật chứ ko có ngày tết thì chả bao giờ đến nhà nhau cả
vậy nên e vẫn cần có tết

ACDELCO434

Xe điện
Năm nào cũng chủ đề này. Cãi nhau ỏm tỏi.
Cụ chủ là chủ doanh nghiệp. Để dần bỏ Tết cổ truyền theo ý Cụ thì em nghĩ Cụ nên dần làm các bước này trước cho nhân viên
1. Mua bảo hiểm nhân thọ cho nhân viên, gia đình.
2. Cho nghỉ phép lên tới 20 hoặc 30 ngày.
Em thấy mấy đứa bạn em làm cho Tây nó có 2 cái đấy hay. Mình phải học được 2 cái này trước đã.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em ủng hộ bỏ. Hay nói đúng hơn là bỏ các hủ tục ngày Tết. Thực tế nhà em cũng bỏ cúng bái, cỗ bàn và chúc tụng dịp tết rồi. Tết nhà em chỉ tụ tập bên nội, bên ngoại hết ngày m1. Còn lại chỉ đi chơi, lễ chùa, mà ko đến nhà ai cả. Hồi đầu vẫn có ng đến nhà, nhưng mình ko đến lại nên vài năm là vắng dần. Vụ Thắp hương cũng chỉ như tuần rằm bình thường khác mỗi hoa đào và thêm cái bánh trưng.
Vãi ái,bỏ cúng bái mà đi lễ chùa.Câu nọ tát bốp bốp vào mồm câu kia.

Chỉnh sửa cuối:

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Làm ăn đc thích tết, ko làm ăn đc sợ tết. Đơn giản vd ra cứ tranh cãi nhau :))

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em hỏi thật các cụ làm gì lắm tiền mà tết không ở nhà lại đi nước ngoài nước trong thế??

Glamous

Xe tải
Cụ thớt nên nghĩ cách đối phó thì hơn. Kêu ca làm gì những việc không thể/chưa thể thay đổi.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
tiến hành chiến dịch thanh tẩy thôi.

xedep.com

Xe tải
e cũng là chủ doanh nghiệp nhưng e vẫn thích tết lắm, thấy anh em cty ai cũng rộn ràng tết nhất e lại hứng thú cải tiến năng suất lđ cho ae có khoản kha khá sắm tết vui vẻ bên gđ. e nghĩ thay bằng than vãn cụ nên cố gắng cải thiện thu nhập cho nv cũng như cụ.

cuonglhvt

Xe tăng
Có nhiều người cứ yêu cầu tôi phải lập luận về việc lý do tại sao phải bỏ Tết (kinh tế này nọ.. bla bla bla). Tôi xin nhấn mạnh quan điểm của tôi là bỏ Âm lịch chứ còn Tết hay không thì...
Xin thưa với các vị rằng tôi đã nói nhiều lần rồi. Và vấn đề này không phải là mới.. Không phải GS Võ Tòng Xuân là người đàu tiên đặt vấn đề.. Ván đề đã được đưa ra cách đây gần cả trăm năm rồi và những điều có lợi của việc bỏ Âm lịch đã được ông cha ta phân tích rốt ráo hết. Đương nhiên cũng có người phản đối. Mỗi người đều giữ quan điểm của mình.
Về quan điểm tôi không muốn nhắc lại nhưng tôi chỉ nói là không phải không có lý do mà nước Hàn Quốc vẫn tiếp tục không dùng Âm lịch sau khi đã độc lập và cũng không phải vô cớ mà cả chính phủ Nam Kinh cũng đã từng yêu cầu người dân bỏ Âm lịch. Tất cả đều liên quan đến mong muốn góp phần cho đất nước của họ tiên tiến hơn.
Còn việc của tôi. Tôi đón Tết Dương lịch chỉ có một mục đích duy nhất là để chứng minh rằng không phải vì tôi không dùng Âm lịch thì những giá trị văn hóa dân tộc của gia đình tôi bị mai một. Tôi đã và đang chứng minh điều đó.
Các vị muốn bịt mắt để tự lừa dối mình.
Hoặc muốn giễu cợt thì cứ việc giễu cợt.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Tổng kết dựa trên ly vodka và vang:
31 ly vang
21 ly vodka
Em chú ý đa phần vodka là các cụ buôn bán chủ doanh nghiệp.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Có nhiều người cứ yêu cầu tôi phải lập luận về việc lý do tại sao phải bỏ Tết (kinh tế này nọ.. bla bla bla). Tôi xin nhấn mạnh quan điểm của tôi là bỏ Âm lịch chứ còn Tết hay không thì...
Xin thưa với các vị rằng tôi đã nói nhiều lần rồi. Và vấn đề này không phải là mới.. Không phải GS Võ Tòng Xuân là người đàu tiên đặt vấn đề.. Ván đề đã được đưa ra cách đây gần cả trăm năm rồi và những điều có lợi của việc bỏ Âm lịch đã được ông cha ta phân tích rốt ráo hết. Đương nhiên cũng có người phản đối. Mỗi người đều giữ quan điểm của mình.
Về quan điểm tôi không muốn nhắc lại nhưng tôi chỉ nói là không phải không có lý do mà nước Hàn Quốc vẫn tiếp tục không dùng Âm lịch sau khi đã độc lập và cũng không phải vô cớ mà cả chính phủ Nam Kinh cũng đã từng yêu cầu người dân bỏ Âm lịch. Tất cả đều liên quan đến mong muốn góp phần cho đất nước của họ tiên tiến hơn.
Còn việc của tôi. Tôi đón Tết Dương lịch chỉ có một mục đích duy nhất là để chứng minh rằng không phải vì tôi không dùng Âm lịch thì những giá trị văn hóa dân tộc của gia đình tôi bị mai một. Tôi đã và đang chứng minh điều đó.
Các vị muốn bịt mắt để tự lừa dối mình.
Hoặc muốn giễu cợt thì cứ việc giễu cợt.

View attachment 5841676
Gộp làm một nghỉ dài phỏng cụ. Đằng nào chả chơi.
Mấy hôm nay nhân viên sột soạt nhạc tết và gạ xin nghỉ từ 23 âm rồi :(