[Funland] Mỳ Vằn thắn

DONALD TRAMP

Xe buýt
Mỳ ở Hàng điếu theo mình thì tầm số 8 phố Hàng Điếu, chị chủ ở trong ngõ, đến chiều tối dọn gánh bán (1995-1997) ở mặt tiền của một hàng công tư hợp doanh. Ăn ngon, nhưng thời gian sau thì xuống cấp và mình cũng không quay lại.
Một hàng mỳ nữa ở số 1 Lê Duẩn cũng có tiếng, hàng này thì không có quẩy, ai muốn ăn thêm thì mời cảo rán, năm 2017 là 5k/chiếc, khá chát. Tầm 1h chiều mấy chị giúp việc cũng mang vỏ tôm/đầu tôm khô rang trên bếp ga công nghiệp, thơm và khét mò cả dãy phố.
Mỳ Phương béo là số 9 Hàng chiếu, khen nhiều, chê cũng nhiều. Gặp chủ quán phục vụ chắc khó hơn trúng đề, còn đâu toàn các cháu U20 với ngôn ngữ teen nên các bác U50 quá cầu kỳ về phần dịch vụ sẽ thất vọng.
Mỳ Phố Huế đến gần 25 năm chưa ăn lại, lần cuối ăn vẫn nhớ có bộ bàn gỗ lim và cô chủ tầm 8x mặt lưỡi càu thu tiền.
Mỳ Mai Hắc Đế chắc là mỳ Tâm, ban đầu ở bên số lẻ thì ngon, sau có tên tuổi, bị đuổi hoặc chuyển sang bên đường thì xuống cấp.
Mỳ Nguyễn Khang, duy nhất khu Cầu giấy, PR ác, có cả chi nhánh ở Đội Cấn, nhưng như đã nói cũng chuyển giao thế hệ ko thành công, các 8x-9x không còn đam mê bán hàng, toàn dành cho người làm công U20 nên chần từ rau đến mỳ còn sống nhăn. Ăn lần 1 vào buổi sáng thì bị bà cô trả thiếu xèng, ăn lần hai buổi tối thì mỳ và rau sống nhăn. Chào 5 năm nay roài.

tranvanlong

Xe điện
Nếu đi từ ngã 3 Tây Sơn rồi rẽ vào Thái Thịnh thì bên phải hay trái hả cụ? Có bán buổi sáng ko? Vì em sáng nào cũng đi qua đây mà ko biết nằm ở chỗ nào.
Đi từ ngã ba Tây Sơn - Thái Thịnh thì quán này nó nằm bên tay phải của cụ. Cụ cứ đi qua KS Hacinco một đoạn, nó nằm đối diện Bánh ngọt Nguyễn Sơn, tên quán Hoàng Mập. Bán từ sáng đến chiều tối. Ăn cũng thường thôi.

iSurvive

Xe buýt
Quán Hòa Mã em ăn từ khi bà vợ bán hàng, bà ý lai Tàu nên có cách nấu rất riêng. Bán được vài năm thì bà ý bị cảm và mất. Em ăn ở đó được vài lần vì lần nào ăn xong cũng bị kiểu như say mì chính ,người với cổ cứ cứng đờ. Cảm giác rất khó chịu.
Nhà cháu ăn không có mì chính thấy mất ngon nên ăn tốt.

vt_hoa

Xe tăng
Sao không thấy cụ nào nhắc đến Mỳ vằn thắn, sủi cảo ở 9A Đinh Liệt nhỉ, em hay ăn ở đây, cảm nhận là ngon

happyhn

Xe container
Vẫn bán cụ ạ giờ chỗ để xe khách chiếm diện tích nhiều nên phải lùi vào trong.nc dùng ở đây cgiac nhạt nhẽo
Ngày ông cụ còn sống, em vần ăn thường xuyên mặc dù giá tiền đắt hơn chỗ #. Nước ngọt thanh (chắc cải biên theo khẩu vị người HN).

nguyenx

Xe điện
Quán này đóng cửa lâu rồi, không biết giờ chuyển đâu hay còn bán nữa không. Sợi mỳ ở đó trước Cháu ăn cảm thấy rất ngon, hình như Họ tự làm chứ không lấy ở LVC.
Lúc nào Cụ lên đê la thành gần cổng chùa Trung tự có hàng bán sợi mỳ tươi đấy.

tranhainam

Xe điện
Em hay ăn quán ở Nguyên Hồng, gần chỗ giao với Hoàng ngọc Phách. Thấy được hơn Thái thịnh theo cảm nhận của em
Nhà e thì ngược lại cụ à.
món mì này phải ăn, phải ngẫm thì mới thấy ngon, chứ 0 như phở, bún, ăn xong biết ngay ngonhay dở

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Phố ngắn ngắn này ngoài sắt inox với hàn xì ra thì có a25 nghỉ ngơi, đối diện mới có hàng cháo lòng, có cả mát xa chân Sài Gòn e thấy khá nổi mặc dù chưa thử.

Hàng Điếu chếch đối diện mứt sen Ninh Hương số 22. Nằm sát 1 cửa hàng bán đồ Nhật, trc bán đệm. Cụ search google mì vằn thắn hàng Điếu thấy cái ngõ chắc là nhớ ngay :)) em nhớ vì nhà hồi xưa ngay Cửa Đông, và ngày nào cũng sang gọi ông bạn đi học :))
Thánh ăn đây rồi. Thảo nào nhẵn mặt trên Hội ăn gì :))

VCHDHN

Xe container
Sao không thấy cụ nào nhắc đến Mỳ vằn thắn, sủi cảo ở 9A Đinh Liệt nhỉ, em hay ăn ở đây, cảm nhận là ngon
Quán này ăn cũng được, mỗi tội vỉa hè và chỗ ngồi hơi hẹp.

namdh8x

Xe điện
E hay ăn ở Hàng Chiếu.

VCHDHN

Xe container
Có 1 quán mỳ vằn thắn ở phố Lò Đúc, ngồi vỉa hè thôi và chỉ bán buổi chiều tối thì phải. Em đi bộ qua nhiều lần vào buổi tối nhìn bát mỳ trình bày khá ok, mùi vị được. Cụ nào mạn này hay ăn rồi cho em ít thông tin ah.

bluemoon1974

Xe buýt
MVT Nguyễn Biểu chủ cũ ngon hơn, giờ chị gái này làm vẫn lấy tên Lan mỳ nhưng không giữ được hương vị. Thỉnh thoảng cháu vẫn gọi một bát sủi mềm, không thịt không gan, nhiều hẹ. Mai cháu thử quán Pullman Giảng võ xem ntn, gần cơ quan mà ít đi ra góc đó.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Món này e ăn vài lần nhưng ko hợp nên ko thấy ngon. Ngày trước toàn gái dẫn e đi ăn chứ e chả dẫn nếu được chọn :))
Mì vằn thắn kiểu miền Bắc (em gọi tắt là MVTMB - kiểu bán ở cầu Gỗ) em không thấy ngon như mì hoành thánh kiểu TQ như quán Minh Ký, Phát Ký, Mì gia Chợ Lớn mở ở Hà Nội. MVTMB cũng không có bán ở TpHCM.

MVTMB biến tấu từ cách nấu của Quảng Đông nhưng sợi mì như mì trứng mua ở siêu thị, vừa hôi mùi bột vừa nhanh bị vữa (để nguội gắp hay đứt rời). Miếng gan chả liên quan, miếng bóng cũng không ăn nhập, trứng luộc bổ cau, tôm khô và rau cải cúc cũng không tôn thêm vị ngon, ăn như lẩu, lổn nhổn nhiều thứ. Quán nào vằn thắn, sủi cảo dùng nhân thịt đã có mùi hoặc vỏ bánh quá dầy, nước dùng nhạt nhẽo... thì bi kịch luôn

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Người Nga có câu: "Khẩu vị thì không tranh cãi" :) Mình cứ thấy ổn là ổn ạ!
Em ăn mì hoành thánh, sủi cảo trong SG, họ thường có miếng bánh tôm chiên chứ không phải sủi cảo chiẻn kèm vào tô mì. Nhưng kiểu gì thì sợi mì dai, giòn mới quyết định độ ngon của món này. Mì Chú Tắc Kỳ Đồng có sợi mì rất ổn bởi bí quyết riêng của gia đình họ. Không phải tự nhiên mà người Hoa họ dùng từ Mì gia sau thương hiệu của quán mì gia đình. Mỗi "Mì gia" có một bí quyết trộn, gia giảm, kéo mì riêng tạo sự độc đáo cho món ăn này của mình.
Mì ngay bên hông là đường ray xe lửa hay ngõ thì phải, em ăn lâu nên quên nhưng đúng là ngon như cụ kể, lá cải quán cho vào bát mì là cải gì cụ biết không/