[Funland] Mua trữ LT,TP đồ dùng trong dịch nên hay không?

ocean1

Xe tăng
Mỗi người có sự lựa chọn mua bao nhiêu thực phẩm là tuỳ vào họ . Không có chuyện đúng sai ở đây . Những ai , đã trải qua những ngày đói kém, biết cái đói đáng sợ và khó chịu đến cở nào, họ sẽ mua nhiều hơn người chưa bao giờ bị đói .

Chỉnh sửa cuối:

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế nó là như thế, hoặc cụ mua đủ nhu cầu rồi ít ra đường để mua sắm, hoặc mua theo ngày, lươn lẹo làm gì? Còn theo cháu giờ này có trách nhiệm thì ở đâu ở nguyên đó, đừng đi lại mua bán
Thực tế ở chỗ đi chợ đủ dùng 2-3 ngày đi 1 lần, nó không gây sức ép quá tải cho hệ thống cung cấp, chứ ai cũng tích đồ 1 tuần thì hàng đâu mà mua, dịch thì lượng hệ thống vận tải cung ứng cũng bị hạn chế cơ mà, cụ có hiểu được vấn đề chưa, ai lươn lẹo gì ở đây. Chính các địa phương có dịch khi phát phiếu đi chợ người ta cũng phát cho 2-3 ngày chứ chả ai phát 1 tuần đâu

Altis 2011

Xe điện
Cọc thôi cụ ạ. Cụ chỉ nghĩ đơn giản là đặt của bọn top tier về thì rủi ro cao ko? Cụ đừng ví kiểu ngụy biện với số học sau 18h vì nó vô căn cứ.

VNVC nó còn làm được, Campuchia nó còn làm được. Thế sao cụ ko nghĩ sao cái NQ ra chậm thế? Cần thì bYt làm tờ trình yêu cầu CP phối hợp.

Em làm cty nc ngoài. Có vấn đề tiên liệu đc gửi email lên lãnh đạo yc giải quyết. Yc dc giải quyết và đc đến đâu phải trả lời rõ. Quan trọng yêu cầu các bộ phận vào họp.
Không phải cọc cụ nhé, mà chồng hết tiền luôn, thêm vào đó là lúc đó hiệu quả vacxin chưa đc chứng minh. Chính vì vậy dân trong ngành mới nói khoản đầu tư của VNVC là vi du dien hinh cua đầu tư mạo hiểm. Nhưng VNVC là doanh nghiệp, cơ chế tài chính khác với nhà nước. Cam dùng phần lớn là sinovac của Trung quốc.

Patriots

Xe lăn
Không phải cọc cụ nhé, mà chồng hết tiền luôn, thêm vào đó là lúc đó hiệu quả vacxin chưa đc chứng minh. Chính vì vậy dân trong ngành mới nói khoản đầu tư của VNVC là vi du dien hinh cua đầu tư mạo hiểm. Nhưng VNVC là doanh nghiệp, cơ chế tài chính khác với nhà nước. Cam dùng phần lớn là sinovac của Trung quốc.
Thế có nghĩa là phần còn lại của TG ngu và liều đặc biệt là những nước hôm nay có vacxim để tiêm và chia sẻ cho chúng ta?

Altis 2011

Xe điện
Thế có nghĩa là phần còn lại của TG ngu và liều đặc biệt là những nước hôm nay có vacxim để tiêm và chia sẻ cho chúng ta?
Em ko nói thế, cái chính cơ chế tài chính của mình nó vậy. Vừa rồi đã có rất nhiều vụ bắt bên CDC rồi nên ai chẳng sợ hả Cụ.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tính nhầm.
1- VNVC đặt 30tr liều đúng không?
2-VNVC thông báo giá trị hợp đồng 30tr USD~700 tỷ đúng không?

Nếu như cụ nói thanh toán toàn bộ thì 1 liều- 1 USD??? Đúng là đọc mà không suy ngẫm. Nói như cụ thì 150tr liều chỉ cần 3500 tỷ. Quỹ mua vacxin chắc thừa nhiều lắm. Khỏi cần ủng hộ.

Em nói thêm chút về Cam. Cái cần thấy để rút KN là phải ý thức đc sự cần thiết của tiêm vaccine và chuẩn bị kỹ lưỡng. Bọn Sing giàu nó đặt nhiều hãng rồi chọn sau. Nghèo như Cam thì xin từ sớm. Tiết kiệm thì ko có nhưng thiệt hại là chắc.
Nếu kỹ bài thì đặt top tier. Ví dụ tốn 3x700 tỷ cọc. Giải sử 1 thằng fail thì vẫn đc mua giá rẻ 60tr liều cũng bù lại đc. Nếu cả 3 đều ngon thì ăn đẫm.
Roài khi tiêm sớm giả sử đc nửa năm thôi. Vậy lợi ích Kinh tế Xã hội đem lại gấp hàng chục lần chỗ 700 tỉ.

Vì đợt này nên GDP năm nay sẽ hạ khoảng 0.9% của ~350 tỷ USD. Chưa kể chi phí khắc phục hậu quả covid. Chi phí y tế chăm sóc 5000-10000 F0 mỗi ngày là số khổng lồ so với 700 tỷ.

Cụ vẫn có thể gáy là luận số sau 18h. Nhưng toàn chuyên gia, nhà quản lý XH, số liệu đầy đủ cả. Chắc là có tính nhưng bỏ qua vì chủ quan chờ hàng vx nội, nhiều lợi ích hơn. Kiểu như SGK mỗi năm vứt đi cũng hơn 1000 tỷ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ nhà em những cửa hàng bán lương thực thực phẩm đồ ăn vẫn mở cửa bán hàng, thậm chí còn tưng bừng hơn ngày thường vì các chợ truyền thống đã đóng cửa hết. Buôn bán nhộn nhịp còn hơn ngày thường.

dtrung

Xe điện
Không phải lo tích trữ, mai ra chợ hàng hoá lại ê hề ý mà

Mỗi lượt có 5 người được vào mua thực phẩm, người dân chỉ được mua mỗi loại hàng hóa một phần để đảm bảo đủ số lượng cung cấp cho những người đang xếp hàng chờ đợi phía sau.

Patriots

Xe lăn
Cụ tính nhầm.
1- VNVC đặt 30tr liều đúng không?
2-VNVC thông báo giá trị hợp đồng 30tr USD~700 tỷ đúng không?

Nếu như cụ nói thanh toán toàn bộ thì 1 liều- 1 USD??? Đúng là đọc mà không suy ngẫm. Nói như cụ thì 150tr liều chỉ cần 3500 tỷ. Quỹ mua vacxin chắc thừa nhiều lắm. Khỏi cần ủng hộ.

Em nói thêm chút về Cam. Cái cần thấy để rút KN là phải ý thức đc sự cần thiết của tiêm vaccine và chuẩn bị kỹ lưỡng. Bọn Sing giàu nó đặt nhiều hãng rồi chọn sau. Nghèo như Cam thì xin từ sớm. Tiết kiệm thì ko có nhưng thiệt hại là chắc.
Nếu kỹ bài thì đặt top tier. Ví dụ tốn 3x700 tỷ cọc. Giải sử 1 thằng fail thì vẫn đc mua giá rẻ 60tr liều cũng bù lại đc. Nếu cả 3 đều ngon thì ăn đẫm.
Roài khi tiêm sớm giả sử đc nửa năm thôi. Vậy lợi ích Kinh tế Xã hội đem lại gấp hàng chục lần chỗ 700 tỉ.

Vì đợt này nên GDP năm nay sẽ hạ khoảng 0.9% của ~350 tỷ USD. Chưa kể chi phí khắc phục hậu quả covid. Chi phí y tế chăm sóc 5000-10000 F0 mỗi ngày là số khổng lồ so với 700 tỷ.

Cụ vẫn có thể gáy là luận số sau 18h. Nhưng toàn chuyên gia, nhà quản lý XH, số liệu đầy đủ cả. Chắc là có tính nhưng bỏ qua vì chủ quan chờ hàng vx nội, nhiều lợi ích hơn. Kiểu như SGK mỗi năm vứt đi cũng hơn 1000 tỷ.
Thật sự rất ít người đi vào đúng vấn đề như cụ, thiệt hại kinh tế thì riêng VNA đã xin 1 tỷ đô rồi, năm ngoái xin 12k tỷ, năm nay xin 10k tỷ. Thiệt hại là vô kể, ngay anh Đam cũng nói trước đợt dịch này chỉ có vacxim mới tạo được sự kiềm chế lâu dài, hiểu như vậy mà đến nay ta chưa mua được. Vừa rồi CP Mỹ gửi 3 triệu liều cũng qua cơ chế Covax, trong khi thư ký HĐAN QG Nga mang 1000 liều sang tặng, chắc là chào hàng, nhưng đến nay ta cũng chưa mua của họ 1 liều nào? Dù có quan hệ truyền thống rất tốt. Dù loại Sputnik V này chưa được WHO phê duyệt mà đã có gần 100 quốc gia mua của họ, trong đó có cả các quốc gia EU. Vậy tại sao ta không mua, nếu ngân sách không có thì cấp phép cho tiêm dịch vụ? Hôm nay chủ đề này lại nóng nghị trường khi quyên góp tiền và tiêm dịch vụ.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự rất ít người đi vào đúng vấn đề như cụ, thiệt hại kinh tế thì riêng VNA đã xin 1 tỷ đô rồi, năm ngoái xin 12k tỷ, năm nay xin 10k tỷ. Thiệt hại là vô kể, ngay anh Đam cũng nói trước đợt dịch này chỉ có vacxim mới tạo được sự kiềm chế lâu dài, hiểu như vậy mà đến nay ta chưa mua được. Vừa rồi CP Mỹ gửi 3 triệu liều cũng qua cơ chế Covax, trong khi thư ký HĐAN QG Nga mang 1000 liều sang tặng, chắc là chào hàng, nhưng đến nay ta cũng chưa mua của họ 1 liều nào? Dù có quan hệ truyền thống rất tốt. Dù loại Sputnik V này chưa được WHO phê duyệt mà đã có gần 100 quốc gia mua của họ, trong đó có cả các quốc gia EU. Vậy tại sao ta không mua, nếu ngân sách không có thì cấp phép cho tiêm dịch vụ? Hôm nay chủ đề này lại nóng nghị trường khi quyên góp tiền và tiêm dịch vụ.
Vâng lâu quá nên nhiều người thấy có mùi. Mà tiêm DV cũng ko hẳn phù hợp ở thời điểm đã mở quỹ. Lẽ ra phải song song và qua trọng nhất là đủ nguồn thuốc. Chứ giờ thuốc thiếu, lực tiêm thiếu sẽ gây xung đột lợi ích.

Bây giờ gọi luôn là do kém nên rơi vào thế kẹt. Do F0 giờ quá nhiều nên lực lượng y tế căng ra vừa chống dịch, chăm sóc F0 và tiêm thì lấy đâu ra nguồn nhân lực.

Mình đã bỏ lỡ nửa năm ổn định, nhẽ ra túc tắc tiêm dần thì nhàn mà ra được khối tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Trở lại tít của cụ chủ, cháu nghĩ hiện nay cách làm tốt nhất là NN bỏ tiền ra order siêu thị những túi hàng thiết yếu bao gồm thực phẩm tươi sống và gạo rồi phát không cho người dân, mỗi túi có giá trị 200k cứ 2 ngày phát một lần ở những nơi có chỉ thị 16 cấm tiệt không ra đường. Như vậy thành phố như TPHCM có 3 triệu hộ, tiêu hết 600 tỷ một ngày. 15 ngày hết 9000 tỷ, có cụ sẽ hỏi tiền đâu, xin trả lời luôn là lấy từ gói 26k tỷ. TPHCM dập được dịch đợt này mới mong phục hồi kinh tế. Tập kết hàng chỗ cửa phong tỏa, người dân ra xếp hàng lấy.

Chỉnh sửa cuối:

wishman2

Xe tải
Đi chợ 1 lần , dùng cả tuần để hạn chế tiếp xúc

mecucbon

Xe hơi
Tình trạng thiếu LT- TP chủ yếu ở các khu nhà trọ và dân ở hẻm nhỏ. Bình thường chợ tự phát gần nhà và các xe ba gác, xe đạp của người buôn bán lưu động sẽ đến từng nhà. Dân trong những chỗ này cũng không có thói quen tích sẵn trong nhà, cũng như không nhiều nhà có tủ lạnh. Giờ cấm hết và mấy chỗ này lại bị phong tỏa vì có ca (+), nên đi mua hàng thật sự là khó.
Chỗ em phát phiếu mua hàng từ 12/7 đến giờ mà nhà cũng đi mua có 1 lần. Chợ gần thì hết phong tỏa do F0, mở lại thì ít người bán vì các đường chung quanh chợ cũng phong tỏa.
Các cửa hàng tiện lợi trong Phường (Ministop, B/s,..) cũng phong tỏa, nên chỉ còn 1 Cửa hàng trong Phường còn bán, hàng hoá cũng ít và hạn chế. Muốn mua thì phải xếp hàng lâu.

.rr

Xe tải
Em mua hộp oliu 3 kg, 3 hộp sữa từ hồi tháng 5. Giờ sữa còn 2 hộp oliu còn nguyên. Nói chung là sống kiểu thời chiến còn được dài dài. Từ hôm áp CT16 là nhà em chưa có ra chợ mua gì luôn. Không biết chợ tròn méo ra sao, có thiếu hay thừa đồ.
Rau thì đã đẩy mạnh trồng trên gác, ăn kiểu khéo co thì ấm cũng đủ tự cấp, còn thêm 1 kg đậu xanh để làm giá, 1.5 kg hạt rau mầm. Nhà em còn đầu tư góp vốn mua chục con nhợn, người ta nuôi ở cách nhà em tầm 2km, chắc là khi cần cũng có thể cung cấp thịt cho 1 số người.
Quan điểm của em là giảm đi chợ thì giảm tiếp xúc. Ai cũng như nhà em thì NN cũng bớt được khá khá xe chở hàng.

.rr

Xe tải
Mỗi người có sự lựa chọn mua bao nhiêu thực phẩm là tuỳ vào họ . Không có chuyện đúng sai ở đây . Những ai , đã trải qua những ngày đói kém, biết cái đói đáng sợ và khó chịu đến cở nào, họ sẽ mua nhiều hơn người chưa bao giờ bị đói .
Nhà em có người già, trẻ em, mua trữ đồ là bảo đảm an toàn cho gia đình. Mua đồ tích từ lúc chưa thiếu thốn, đóng cửa thì việc em tích chả ảnh hưởng gì tới ai. Nếu NN tuyên truyền dân nên tích đồ ăn khô đủ dùng trong cả tháng (ví dụ vậy), từ trước khi tình hình trở nên tồi tệ đi thì cũng bớt được khá áp lực đấy. Tiếc là không chọn như thế.

E ở trên núi lại may ạ. Có dãn cách cả tháng vẫn có thể tự cung tự cấp được.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em mua hộp oliu 3 kg, 3 hộp sữa từ hồi tháng 5. Giờ sữa còn 2 hộp oliu còn nguyên. Nói chung là sống kiểu thời chiến còn được dài dài. Từ hôm áp CT16 là nhà em chưa có ra chợ mua gì luôn. Không biết chợ tròn méo ra sao, có thiếu hay thừa đồ.
Rau thì đã đẩy mạnh trồng trên gác, ăn kiểu khéo co thì ấm cũng đủ tự cấp, còn thêm 1 kg đậu xanh để làm giá, 1.5 kg hạt rau mầm. Nhà em còn đầu tư góp vốn mua chục con nhợn, người ta nuôi ở cách nhà em tầm 2km, chắc là khi cần cũng có thể cung cấp thịt cho 1 số người.
Quan điểm của em là giảm đi chợ thì giảm tiếp xúc. Ai cũng như nhà em thì NN cũng bớt được khá khá xe chở hàng.
Khiếp cụ còn nguồn lợn riêng thì ghê rùi. Nhà em cũng hộp oliu ăn lay lắt. Ko thay rau đc chỉ chơi chơi ăn thị nguội.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Thực phẩm lo gì các cụ. Việc quan trọng chuẩn bị tiền và quan hệ nếu ko may bị nhiễm. Thuốc điều trị viêm phổi 500-1000$/1 liều ko phải ai cũng tiếp cận đc.

Wayway

Xe máy
em mua đồ đủ 1 tuần và ở trong nhà thôi ạ :D