[Funland] Mua trữ LT,TP đồ dùng trong dịch nên hay không?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
nhà cụ mấy người vậy ạ, bố con ăn nhậu thì chắc tuổi cũng lớn nhỉ.
40kg gạo 2 tháng cụ nhỉ.
Vâng tụi nó đang teen, ăn khoẻ lắm. Ăn theo gu bố, thích sushi, cá trích ép trứng, bạch tuộc. Giờ lên tay mua bạch tuộc size to của vn về luộc thái cũng ngon lắm

DidiLe

Xe container
Vâng tụi nó đang teen, ăn khoẻ lắm. Ăn theo gu bố, thích sushi, cá trích ép trứng, bạch tuộc. Giờ lên tay mua bạch tuộc size to của vn về luộc thái cũng ngon lắm
thật tuyệt vời khi cả nhà cùng teen cụ nhỉ, bạch tuộc Cần giờ cụ ăn thử chưa ạ.

Tony_Le

Xe container
thực phẩm là thiết yếu, nhưng đi chợ để mua LTTP đủ dùng 10-15 ngày là không cần thiết, em chưa nói đến việc vơ vét do tâm lý rồi thừa sau đó hỏng đổ vứt đi.
Nếu siêu thị đầy đủ hàng hóa thì họ mua bao nhiêu kệ họ, liên quan gì đến người khác, vất đi hay không là chuyện của họ. Nếu siêu thị không đủ khả năng cung cấp thì giới hạn lại: 1 tổng tiền không vượt quá XYZ, 2 số lượng hàng không quá ABC, thông báo to tướng lên bảng, đọc trên loa.

thanhlam171

Xe tăng
Chẳng biết khu các cụ thế nào chứ khu Tương mai chỗ em thực phẩm đầy, siêu thị nhỏ vẫn cung cấp đầy đủ, người dân ít đi mua sắm. Sáng nay em mua ít đồ mà chẳng mấy ai. Mua vừa đủ 1-2 ngày cho tươi. Ko cần chen lấn làm gì. Chẳng hiểu các chỗ khác chen lấn, xếp hàng làm gì.

DidiLe

Xe container
Nếu siêu thị đầy đủ hàng hóa thì họ mua bao nhiêu kệ họ, liên quan gì đến người khác, vất đi hay không là chuyện của họ. Nếu siêu thị không đủ khả năng cung cấp thì giới hạn lại: 1 tổng tiền không vượt quá XYZ, 2 số lượng hàng không quá ABC, thông báo to tướng lên bảng, đọc trên loa.
Im lặng trước tội ác thật kinh khủng, có đúng vậy không ạ!

Booong

Xe tăng
Em thấy mọi người cứ bỉ bôi vụ đi chợ nhiều lần hay là tích trữ nhiều. Việc đi chợ từng ngày rơi nhiều vài nhóm các cụ đã hưu trí đi chợ là để đc giao tiếp với người quen và đc ăn đồ tươi, hai là những người nhà gần chợ việc gì mà phải theo cách sống của các Cụ Mợ là đi chợ theo tuần. Còn kinh nghiệm tích trữ là bản thân các ông bà là người già như mẹ em đã hơn 70 thì đã có những kinh nghiệm thiếu đói trc đây chắc gì các Cụ Mợ đã có kinh nghiệm mà bỉ bôi họ. Nhà 2 miệng ăn khác với nhà 5 miệng ăn đủ 3 bữa/ ngày. Mặt hàng lg thực khan hiếm xem lúc đó có tiền cũng chưa chắc mua đc hơn nữa giá tăng cao với đội ít tiền chưa chắc đã mua đc, đột nhiên khu phố bị phong tỏa nhờ ai đi mua đc chắc. Đg nhiên em ko ủng hộ việc mua tích trữ quá đà nhưng việc tích trữ là cần thiết.
Em đồng ý hoàn toàn với ý kiến của cụ. Thanks cụ.

Tony_Le

Xe container
Im lặng trước tội ác thật kinh khủng, có đúng vậy không ạ!
À là cụ nghĩ họ vất đi, thực ra có khi họ còn tiết kiệm hơn mình đấy. Nhìn bề ngoài mà phán mấy khi đúng. Còn không điều hành vĩ mô tốt thì trách dân sao được.

DidiLe

Xe container
À là cụ nghĩ họ vất đi, thực ra có khi họ còn tiết kiệm hơn mình đấy. Nhìn bề ngoài mà phán mấy khi đúng. Còn không điều hành vĩ mô tốt thì trách dân sao được.
Em không phán ạ, nhưng thấy thức ăn đổ đi thì nhìn ở thùng rác sau tết, lễ, dịch là biết!
và rất nhiều gia đình đã như vậy. Tâm lý quá đà của nhiều người khi mua sắm. lúc nói chuyện là có ạ.

XSim

Xe container
Cái này chính là dân trí chứ đâu, bảo kém thì lại tự ái, cũng khó trách dân mình được vì cái bọn Tây được coi là văn minh thì lúc có biến còn vơ vét hơn dân mình nhiều. Cũng may là tỉ lệ vơ vét không nhiều và hàng hóa vẫn dồi dào nên sau 2 hôm là lại đủ cả, nên vẫn chấp được cho đội đấy tự do vơ vét.

Altis 2011

Xe điện
Ỉm đi thôi. Dành thị trưòng cho vacxin nội mà nó chậm quá. Đến lúc mót quá mới cuống. Cái vụ này em đánh giá thấp đội ngũ chuyên trách.
Có nguyên nhân mua là phải chuyển tiền luoin, và lúc ấy đặt mua nhưng chưa biết hiệu quả của vacxin. Ai là người chịu trách nhiệm nếu số vacxin ấy ko có tác dụng. Cụ có biết ra quyết định mua phải sử dụng NQ của Chính phủ ko. Luận số học sau 18h bao giờ cũng dễ.

mèo lang thang

Xe buýt
Em có thói quen mua những hàng tiêu dùng thiết yếu có hạn sử dụng dài đủ dùng cho vài tháng (mắm, muối, dầu ăn, kem đánh răng, bột giặt, nước rửa bát,...) từ trước khi xuất hiện dịch covid nên đợt lockdown này em không phải mua.
Rau củ quả em đã mua trước chỉ thị 16 nên vài ngày nữa em mới phải đi chợ tiếp ạ.
Dịch thế này Trang lại thừa thời gian đọc sách nhỉ :D

mèo lang thang

Xe buýt
Ôi sao em ko nghĩ đến vụ làm giá đỗ nhỉ, để hnao tiện đi mua em trữ ít đỗ xanh vậy.
Rất hay đấy mợ ạ, mà mợ có nhiều chai lavie thì có thể khoét lỗ đặt củ khoai vào đó cho rễ củ khoai hút nước rồi thu hoạch lá khoai mợ ạ. Nhàn rỗi không được ra ngoài thì phải làm thêm mấy thứ đấy nữa, vừa hết thời gian buồn chán vừa có rau xanh :D

Tony_Le

Xe container
Em không phán ạ, nhưng thấy thức ăn đổ đi thì nhìn ở thùng rác sau tết, lễ, dịch là biết!
và rất nhiều gia đình đã như vậy. Tâm lý quá đà của nhiều người khi mua sắm. lúc nói chuyện là có ạ.
Hai chuyện hoàn toàn khác nhau, mua và sử dụng. Chả cần dịch, vì không có thời gian nên nhà em vẫn một lần mua dùng cho 2 tuần trở lên, trừ những thứ 3 ngày hỏng thì không mua thôi. Em chỉ thấy thằng điều hành kém gây ra chuyện, còn dân thì vẫn hành động thế, vùng trũng cả trăm năm thì hy vọng gì, số người gọi là văn minh được mấy % đâu.

Tony_Le

Xe container
Có nguyên nhân mua là phải chuyển tiền luoin, và lúc ấy đặt mua nhưng chưa biết hiệu quả của vacxin. Ai là người chịu trách nhiệm nếu số vacxin ấy ko có tác dụng. Cụ có biết ra quyết định mua phải sử dụng NQ của Chính phủ ko. Luận số học sau 18h bao giờ cũng dễ.
Đừng quan tâm quá trình, hãy quan tâm kết quả.

Xe gia đình

Xe điện
Đi chợ dù sao cũng là nhu cầu thiết yếu.
Cái cần nghiêm nhất là phạt nặng bọn đi tập thể dục. Bọn này còn đông hơn người đi chợ nhiều.

Trang Nguyen

Xe điện
Rất hay đấy mợ ạ, mà mợ có nhiều chai lavie thì có thể khoét lỗ đặt củ khoai vào đó cho rễ củ khoai hút nước rồi thu hoạch lá khoai mợ ạ. Nhàn rỗi không được ra ngoài thì phải làm thêm mấy thứ đấy nữa, vừa hết thời gian buồn chán vừa có rau xanh :D
Vụ khoai lang thì nhà em ăn hết củ trước khi kịp làm rau cụ ạ 🤣🤣🤣

KENO

Xe buýt
di chợ hàng ngày hoặc với tần suất cao trong tuần thời điểm này là không hợp lý. nhiều người rất kỳ lạ kêu ko nên mua tích trữ nhiều hết phần người khác nhưng lại khuyên tiếp là hàng hóa dồi dào hôm sau mua cũng có sao đâu.
sợ nhất trước khu nhà có cái dây giăng thì lúc đó biết nhau ngay.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cọc thôi cụ ạ. Cụ chỉ nghĩ đơn giản là đặt của bọn top tier về thì rủi ro cao ko? Cụ đừng ví kiểu ngụy biện với số học sau 18h vì nó vô căn cứ.

VNVC nó còn làm được, Campuchia nó còn làm được. Thế sao cụ ko nghĩ sao cái NQ ra chậm thế? Cần thì bYt làm tờ trình yêu cầu CP phối hợp.

Em làm cty nc ngoài. Có vấn đề tiên liệu đc gửi email lên lãnh đạo yc giải quyết. Yc dc giải quyết và đc đến đâu phải trả lời rõ. Quan trọng yêu cầu các bộ phận vào họp.

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu thì vẫn như bình thường, 2 - 3 ngày mua rau củ một lần. Đồ khô ko sợ thiếu nên chẳng tích trữ làm gì. Thường ngày vẫn có thùng mì để ăn sáng, mua thêm 1 thùng phòng xa.

Giờ có bị căng dây thì vẫn đủ ăn nửa tháng, ko ngon như ngày thường nhưng cũng ko vấn đề gì hết.

Em thì tích trữ ko đến 2 tuần đâu mua tầm 1 tuần là đủ ạ vì siu thị ngay dưới tầng hầm CC nhà em